[Funland] Sách giáo khoa hiện có nhiều điểm bất hợp lý

comiki

Xe lăn
“Nhưng những sách biên soạn mới là những sách hoàn toàn có thể dùng lại được và Bộ cũng đã chỉ đạo các trường tăng cường mua sách đưa vào thư viện để học sinh có thể dùng nhiều lần”, ông Sơn nói.

"Bộ GD-ĐT đã chỉ đạo các NXB thiết kế, in ấn SGK theo hướng không để học sinh viết vào sách; các hội đồng thẩm định SGK cũng đòi hỏi SGK phải tuân thủ điều này. Nếu có những bài tập yêu cầu điền chữ, ký hiệu hoặc tô, vẽ thì những bài tập ấy đều được thể hiện vào vở bài tập, tách rời SGK.

Do vậy, phụ huynh học sinh hoặc thầy cô phát hiện quyển SGK nào có những bài tập yêu cầu học sinh viết, vẽ vào sách nên phản ảnh với Bộ GD-ĐT để bộ chỉ đạo NXB điều chỉnh, thu hồi" - bà Nguyễn Thị Kim Thúy - phó chủ nhiệm Ủy ban Xã hội của Quốc hội

Hy vọng là vậy!

QAZ

Xe container
Chuyển sang hết sách điện tử nạp vào máy tính bảng đi. Rất muốn nhìn đám buôn chữ thất nghiệp. Cho 1 năm thay 10 bộ sách cũng thoải mái
Đừng dại. Chúng nó lại tương cho cái đề án trang bị máy tính bảng "hợp chuẩn", phụ huynh vỡ mồm ngay.

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
Lên gặp đúng dịch giã nên cũng hơi đen.
Phát ngôn như vậy là biết vừa họp với team biên soạn và hệ thống NXB xong cụ ạ.

Bác này cứ phải đi vi hành các tỉnh nghèo miền Tây, các tỉnh vùng núi phía Bắc mỗi vùng 10 ngày. Em thề với tất cả trái tim là Bác ấy sẽ ko có bất cứ một phát ngôn hoa mỹ nào nữa mà sẽ im lặng cải cách.

nvh_hn

Xe container
Sắp tới còn tư nhân triệt để vận hành & truyền tải điện nữa đấy. Cái này mới to chứ vài ba cuốn sách xá gì =))
Đừng kiểu đầu voi đuôi chuột là được.

Thực ra em không chú ý vấn đề cụ nói "các cụ chọn" gì gì đó đâu. Như cụ nói chắc mai đầu nậu nào chi % cao chắc F1 nhà em được học sách nhà đó:D. Chắc sau bộ dục còn mỗi ông BT hàng ngày đi cân sách, đo sách xem nhà nào to, đẹp, nặng hơn.

Chỉnh sửa cuối:

giang.nguyen

Xe điện
Đừng kiểu đầu voi đuôi chuột là được.

Thực ra em không chú ý vấn đề cụ nói "các cụ chọn" gì gì đó đâu. Như cụ nói chắc mai đầu nậu nào chi % cao chắc F1 nhà em được học sách nhà đó:D
Có nhiều bộ SGK, chọn cuốn nào trong bộ nào là quyền của trường, của lớp chứ bgd ko bắt buộc bộ SGK cụ thể.

Vậy nên đầu nậu nào bán đc nhiều sách là do họ làm "thị trường" tốt tới tận lớp tận trường chứ cụ chửi bgd thì ko đúng lắm.

Còn vụ tư nhân hoá điện, tư nhân xong điện tăng 2-3 lần giá giống SGK thì ko biết có cụ nào còn nhớ thời ngoác mồm chửi EVN như chửi giặc nữa không :))

Chỉnh sửa cuối:

keeponlylove

Xe điện
Thế là chất lượng giáo dục được tăng 1 phần rồi

nvh_hn

Xe container
Có nhiều bộ SGK, chọn cuốn nào trong bộ nào là quyền của trường, của lớp chứ bgd ko bắt buộc bộ SGK cụ thể.

Vậy nên đầu nậu nào bán đc nhiều sách là do họ làm "thị trường" tốt tới tận lớp tận trường chứ cụ chửi bgd thì ko đúng lắm.
Em chưa nắm bắt được vấn đề cụ nói, em có chửi gì đâu. Giải tán chúng nó đi được càng đỡ nặng tiền thuế chứ cụ. Cần cân, đo thì đồng nát làm tốt mà cụ.

keeponlylove

Xe điện

Trường được chọn, chắc cụ mơ :)))

nvh_hn

Xe container
Thuế giảm đâu chưa thấy chứ giá sách tăng 2-3 lần là có thấy rồi
Như đã nói ở trên em không chú ý giá sách (so với khả năng của em), em chỉ đang thấy béo bọn đồng nát chứ không giúp gì cho giáo dục nước nhà.

PNTJSC

Xe tải
thực ra e nghĩ cứ làm 2 loại cùng nội dung, loại nhỏ vừa nhưng đảm bảo rõ và to, đẹp. kiểu như học tiếng anh các trung tâm, ít tiền mua sách foto mầu lậu, nhiều tiền mua sách xịn. thế là tự nguyện tự giác, đỡ gây tranh cãi

giang.nguyen

Xe điện
Như đã nói ở trên em không chú ý giá sách (so với khả năng của em), em chỉ đang thấy béo bọn đồng nát chứ không giúp gì cho giáo dục nước nhà.
Thì ai là người hô hào phải phá bỏ độc quyền, phải tư nhân hoá, đa dạng hoá ngành SGK cho giống chuẩn Tây?

Cái thời BGD độc quyền SGK năm tăng 1-2 chục, sách tốt vừa đủ xài các cụ chửi lên chửi xuống.

Giờ cải cách, tư nhân hoá đúng ý các cụ rồi cũng chính các cụ ngoạc mồm chửi chứ biết nguồn căn tội lỗi là ở ai đâu.

nvh_hn

Xe container
Thì ai là người hô hào phải phá bỏ độc quyền, phải tư nhân hoá, đa dạng hoá ngành SGK cho giống chuẩn Tây?

Cái thời BGD độc quyền SGK năm tăng 1-2 chục, sách tốt vừa đủ xài các cụ chửi lên chửi xuống.

Giờ cải cách, tư nhân hoá đúng ý các cụ rồi cũng chính các cụ ngoạc mồm chửi chứ biết nguồn căn tội lỗi là ở ai đâu.
Em không rõ, không phải em;)

Chắc cụ trong ngành, em xin lỗi đụng chạm quá:D. Vậy ngoài SGK như cụ nói gần giống Tây thì còn gì giống Tây nữa cụ, hay là đề tài luận án TS gần đây có nhắc nhiều?

hiep1750

Xe buýt
SGK theo chương trình cải cách thì in rất đẹp và chất lượng. Ngoài vấn đề này ra thì còn do cả tiền "chất xám" cho các tác giả nữa ạ. Bộ sách cũ được in với chất lượng giấy rẻ tiền. Tiền tác quyền thì đã được thanh toán từ rất lâu (vì hàng năm chỉ tái bản lại) nên chi phí thấp là đương nhiên. Các bác cứ nghe gấp 2-3 lần thì tưởng kinh nhưng nếu để ý kĩ thì thấy nó rất bình thường. Ví dụ với sách cũ, các cuốn sách thường chỉ 8-20k/cuốn (các bác đi photo có khi còn đắt hơn 1,5 lần). Cái giá đấy phải gọi là quá rẻ mạt nếu hiểu đây là "tri thức", là "tương lai" của con em chúng ta. Sách mới được đầu tư hơn, in giấy đẹp, hình ảnh đẹp thì cái giá 20-40k/cuốn là quá bình thường (xấp xỉ 1 cuốn Doraemon, Cậu bé bút chì...).
Rất nhiều kinh vì phụ huynh đa số ko cần nó to và nhiều màu mè làm j

giang.nguyen

Xe điện
Em không rõ, không phải em;)

Chắc cụ trong ngành, em xin lỗi đụng chạm quá:D. Vậy ngoài SGK như cụ nói gần giống Tây thì còn gì giống Tây nữa cụ, hay là đề tài luận án TS gần đây có nhắc nhiều?
Em chả trong ngành GD, dưng em còn nhớ cái thuở báo đài nhân dân công kích bgd độc quyền sách nó còn mới đây thôi

Em còm lên cho cụ thấy.

Giống Tây thì còn phá bỏ thế độc quyền của EVN cũng đc các cụ kêu gào nữa kìa :)))

Mindset

Xe đạp
Ngôn ngữ không phù hợp
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 5/6/22)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

sakai_yo

Xe lăn
“Nhưng những sách biên soạn mới là những sách hoàn toàn có thể dùng lại được và Bộ cũng đã chỉ đạo các trường tăng cường mua sách đưa vào thư viện để học sinh có thể dùng nhiều lần”, ông Sơn nói.

"Bộ GD-ĐT đã chỉ đạo các NXB thiết kế, in ấn SGK theo hướng không để học sinh viết vào sách; các hội đồng thẩm định SGK cũng đòi hỏi SGK phải tuân thủ điều này. Nếu có những bài tập yêu cầu điền chữ, ký hiệu hoặc tô, vẽ thì những bài tập ấy đều được thể hiện vào vở bài tập, tách rời SGK.

Do vậy, phụ huynh học sinh hoặc thầy cô phát hiện quyển SGK nào có những bài tập yêu cầu học sinh viết, vẽ vào sách nên phản ảnh với Bộ GD-ĐT để bộ chỉ đạo NXB điều chỉnh, thu hồi" - bà Nguyễn Thị Kim Thúy - phó chủ nhiệm Ủy ban Xã hội của Quốc hội
]http
Toán 2- bộ Kntt thì em thấy vẫn làm thẳng vào sách ạ.

dongnat123

Xe container
Giờ thanh tra bộ dục thì cả mớ ra đi như bộ tế