[Funland] Tổng hợp chuyện của Ofer Nike K

Ocdaonho

Xe tải
Không biết em bao nhiêu tuổi, có gia đình chưa nhưng chị đoán là chưa đến 30. Chị thấy em chi tiêu thế là rất hợp lí. Đừng vì nhìn người khác tiêu tiền thoáng mà mình sĩ diễn hay học theo, ko ki bo kẹt xỉ quá là được chứ tiết kiệm là tốt. Cái gì nên tiêu thì tiêu cho đáng. Chị cũng là người tiêu thoáng, đọc bài của em chị phải học tập đấy.
Còn những người bạn ăn chung mua chung mà ko trả tiền tốt nhất em chỉ nên xã giao ko nên giao du nhiều vì họ cũng như món đồ ko xứng đáng để đầu tư (ở đây là thời gian, tình cảm và tiền bạc). Ngoài ra lỡ chung mà ngta quên em cứ mạnh dạn nhắc, nhắn vào nhóm chung cái bill chẳng hạn, chứ đừng im lặng làm gì.

DurexXL

Xe container
Em có đội lòng lợn 8 thằng cấp II với nhau
Có duy nhất 1 thằng đầy tớ thì hàm 1,0, thằng giàu nhất thì là dân đào xúc múc vét, còn lại 6 thằng toàn làm sư: giáo sư, kỹ sư, kiến trúc sư, luật sư...
Duy trì tháng làm 1-2 trận longlon, gọi là test gout
Lần nào cũng quốc vương kampuchia tài trợ chương trình này
Chỉ có 2 lần năm ngoái, đợt covid phong toả, là anh em vào nhậu trong nhà container của tay kỹ sư chủ thầu xây dựng, ở giữa công trường, tự nấu tự chén
Gần 20 năm rồi, từ lúc mới ra đi làm, luôn rõ ràng, bền vững

Trừ thằng đại gia nạo xúc múc vét. Năm vài lần đội longlon tổ chức ăn rôm rả thường là tân niên, tất niên, quốc khánh ... những trận hạng nặng nhà hàng này, cứ cuối bữa lúc rượu đã dăm ba chai, anh em mờ mắt ngả nghiêng là thằng này kiểu j cũng lẻn dậy đi WC 1 lúc
Đến khi thanh toán thì lần nào cũng là: Anh ơi, bàn mình cái anh đen đen râu xồm thanh toán hết rồi ợ

Mãi ko chừa

Khụ

dreamhouse

Xe tải
Ở đà nẵng là khoẻ. Đi ăn đi nhậu gì cũng góp đều hết. Khỏi ai mời ai, phiền và mệt

Được gửi từ iPhone 6s Plus - Otofun
cái này là văn hóa ở Đà Nẵng luôn hay như nào cụ nhỉ? Em thấy như vậy rất văn minh và em cũng gần giống mợ chủ thớt, mời nhau thì thoải mái nhưng bình thường thì phải rõ ràng sòng phẳng

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng có một thời kỳ tính toán như mợ thớt. Em nhớ đợt đó cũng tầm này, tụi em đi mua sắm đồ để vào năm học mới cho các con. Mọi khi thì tụi em cũng chẳng tính toán khi sắm sửa nhất là dành cho các con. Nhưng đợt đó do em cố vấn đề về tài chính nên trong đầu lúc nào cũng bị ám ảnh bởi chữ tiền.

Thành ra bữa đó em đưa mẹ con tụi nhỏ đi sắm đồ, đi một vòng từng tiệm để thử đồ và so sánh giá cả. Tới khi mua sắm xong thì muộn và mệt nên cả nhà không còn hứng thú ăn uống nữa. Rồi em với mẹ tụi nhỏ lại nặng nhẹ với nhau về chuyện đi mua đồ đó. Cô ấy cho rằng em quá tính toán, vừa mất thời gian, công sức vừa làm mất hứng thú tâm lý được sở hữu đồ mình thích.

Kết quả, các con mệt, mình mệt, không khí vui vẻ của buổi đi chơi, đi mua sắm bị ảnh hưởng. Đúng là sự tính toán của em có thể tiết kiệm được vài đồng, nhưng cái giá đó chẳng thể bù lại được những thứ mất mát ở trên. Nhất là làm ảnh hưởng tới toàn bộ sự gắn kết và đầm ấm vui vẻ của gia đình.

Sau nghĩ lại, em thấy mẹ tụi nhỏ nói đúng.

hatinh5760

Xe điện
Em là kiểu người hay tính toán?
Em là nữ!
Tuần trước em đi làm chưa có đồ ăn sáng, em đặt qua app nhưng vì phí ship cao quá nên em rủ 4-5 người ở công ty đặt chung. Em đưa app cho mọi người tự chọn món.
Em cũng nói là đặt chung cho phí ship rẻ. Thế mà sau đó chẳng ai nhớ để trả tiền cho em cả. Dù cũng chẳng đắt gì chỉ 30k/ người.
Em biết vậy và tự rút ra là lần sau k đặt đồ cho mn như vậy nữa
Đi ăn trưa với nhau theo kiểu campuchia. Em là người thanh toán, em sẽ thấy vui nếu mọi ng sau đó tự giác trả đủ cho em. Rất sòng phẳng. Em sẽ không hỏi tiền và xem như mời ng đó 1 bữa nhưng em sẽ cảm thấy k thoải mái lắm nếu ng ta quên ko trả tiền em. Em thấy mọi ng rất hay quên. Hay tại vì em tính toán quá nên em ko quên.?!

Quần áo dù em rất hay đi mua, 1 tháng em đi mua 1 lần hoặc có sự kiện gì đó em lại thích nhưng ko phải lần nào cũng mua được. Mua được 1bộ đồ ưng ý em ngắm rất lâu và phải thật sự thật sự thích và đep em mới quyết lấy. Em không thích mua bừa phứa rồi ko mặc. Vừa phí tiền vừa chật tủ. Thế mà người bạn em mới quen lại bảo em tính toán khi mua đồ, b ấy ko tính được như em vì bạn ấy cứ thích là mua, mua về có khi ko mặc được nhưng mua vì thích

Em như vậy có phải rất tính toán quá k ah? Ng khác mời em hay cho em 1 cái gì, em cũng tìm cơ hội để mời lại hoặc trả lại. Nhưng vì mới đây em có kết bạn với 1 bạn nữ có quan điểm tiêu tiền rất khác em. E cảm giác như b ấy ít có khái niệm " tiếc tiền" mà kiểu,hay mời mọi ng, hay cho và tiêu tiền rất thoáng, đi đâu cũng gọi taxi trong khi em thấy có thể đi xe máy là ổn.

Đi đâu làm gì em cũng tính thử xem nếu đến đây thì đắt hơn bao nhiêu. Mua đồ điện tử hay đồ gia dụng em search hết các cửa hàng điện máy cửa hàng nào rẻ thì em mua. Mua cái gì mà số tiền lớn em đều căn nhắc kĩ lắm. Ko bao h một phát chốt luôn như một số người.

Nói chung em thấy em luôn tính toán.

Từ khi em chơi với người bạn đó, em tự cảm thấy có phải mình có vấn đề không? Nhà e cũng khó khăn,bố mẹ ở quê còn nghèo khổ, nhiều lúc chỉ cần chuyển khoản cho bố mẹ vài trăm mua đồ ăn bố mẹ cũng rất quý. Bố mẹ em sống rất tiết kiệm, mẹ toàn dặn em là phải tiết kiệm, mẹ ở quê tiếc từng 10k-20k...
Có phải vì vậy mà em đâm ra tính toán như bh? Dù em đi làm rồi,em cũng k phải kiểu người quá tiết kiệm, hẹp hòi nhưng từ ngày có người bạn đó, e cảm thấy mình k ổn. Có phải em k ổn phải k? Các cụ mợ nhìn nhận khách quan giúp em với
E du học và sống nhiều năm với dân Đức.
Rất hay kiểu sòng phẳng, rõ ràng.
Họp lớp, đi ăn, có mạnh thường quân chi 1 phần, phần còn lại chia đều. Nhà hàng thu từng người theo app.
Vui vẻ, thoải mái.
Ở ta, trong cơ quan, hiếm sự này. Có 1 số bạn, sãn sàng, mưu mô để tránh chung chi. Rất ghét. Nên rút kinh nghiệm để tránh. Thà phí tiền cho app, còn hơn chi cho những loại bb ẩn ựa này. Cảm giác như mình bị mắc lỡm.

Yeuaibaygio

Xe container
Có duy nhất 1 thằng đầy tớ thì hàm 1,0, thằng giàu nhất thì là dân đào xúc múc vét, còn lại 6 thằng toàn làm sư: giáo sư, kỹ sư, kiến trúc sư, luật sư...
Chỉ có 2 lần năm ngoái, đợt covid phong toả, là anh em vào nhậu trong nhà container của tay kỹ sư chủ thầu xây dựng, ở giữa công trường, tự nấu tự chén

Trừ thằng đại gia nạo xúc múc vét. Năm vài lần đội longlon tổ chức ăn rôm rả thường là tân niên, tất niên, quốc khánh ... những trận hạng nặng nhà hàng này, cứ cuối bữa lúc rượu đã dăm ba chai, anh em mờ mắt ngả nghiêng là thằng này kiểu j cũng lẻn dậy đi WC 1 lúc
Đến khi thanh toán thì lần nào cũng là: Anh ơi, bàn mình cái anh đen đen râu xồm thanh toán hết rồi ợ

Mãi ko chừa

Khụ
Úi giời.
Các cụ hiền đấy. Phải nhiều người khác là cái ông râu xồm kia bị xúm vào mắng hội đồng rồi đấy, ông nào cũng mắng gay gắt mà mặt thì hân hoan, trong bụng nghĩ may thế ;))

Cuaoctom

Xe hơi
Đặt thế cứ thu tiền trước khi ship đến trả ship luôn khỏi quên

CuongNguyenPhuc71

Xe container

Mãi ko chừa

Khụ
Ku bạn tốt!😅

HeoQuay66

Xe tăng
Đấy k phải tính toán, mà là sòng phẳng. E cũng như mợ. Cho nhau thì không sao, nhưng nếu đã là chia đều thì 20-30k cũng phải trả.

mooncafedaddy

Xe tải
Đồng nghiệp của bạn củ chuối vãi, tốt nhất biết thế lần sau xử lý ngay từ đầu là được. Mời thì ko nói, còn sinh hoạt hàng ngày thì tự giác chứ.

114hangbong

Xe lăn
Em cũng có một thời kỳ tính toán như mợ thớt. Em nhớ đợt đó cũng tầm này, tụi em đi mua sắm đồ để vào năm học mới cho các con. Mọi khi thì tụi em cũng chẳng tính toán khi sắm sửa nhất là dành cho các con. Nhưng đợt đó do em cố vấn đề về tài chính nên trong đầu lúc nào cũng bị ám ảnh bởi chữ tiền.

Thành ra bữa đó em đưa mẹ con tụi nhỏ đi sắm đồ, đi một vòng từng tiệm để thử đồ và so sánh giá cả. Tới khi mua sắm xong thì muộn và mệt nên cả nhà không còn hứng thú ăn uống nữa. Rồi em với mẹ tụi nhỏ lại nặng nhẹ với nhau về chuyện đi mua đồ đó. Cô ấy cho rằng em quá tính toán, vừa mất thời gian, công sức vừa làm mất hứng thú tâm lý được sở hữu đồ mình thích.

Kết quả, các con mệt, mình mệt, không khí vui vẻ của buổi đi chơi, đi mua sắm bị ảnh hưởng. Đúng là sự tính toán của em có thể tiết kiệm được vài đồng, nhưng cái giá đó chẳng thể bù lại được những thứ mất mát ở trên. Nhất là làm ảnh hưởng tới toàn bộ sự gắn kết và đầm ấm vui vẻ của gia đình.

Sau nghĩ lại, em thấy mẹ tụi nhỏ nói đúng.
May mà có mẹ nó góp ý. ;))
Mình nhớ có lần dẫn con gái đi mua giày. Nó vào thử tất cả các cửa hàng từ tầng 1 lên đến tầng 5, so sánh cân nhắc rồi cuối cùng nó quyết định chọn đôi ưng ý nhất. Mà lúc đó mệt quá nên mình ko nhớ cửa hàng có đôi giày đó ở tầng mấy nữa. Nhưng nó vẫn nhớ chính xác lôi mình vào mua đúng đôi ý. :)

muadem

Xe cút kít
Không tiết kiệm thì ít có được món lớn, chỉ trừ mấy gian thương và cơ hội thôi :))

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
May mà có mẹ nó góp ý. ;))
Mình nhớ có lần dẫn con gái đi mua giày. Nó vào thử tất cả các cửa hàng từ tầng 1 lên đến tầng 5, so sánh cân nhắc rồi cuối cùng nó quyết định chọn đôi ưng ý nhất. Mà lúc đó mệt quá nên mình ko nhớ cửa hàng có đôi giày đó ở tầng mấy nữa. Nhưng nó vẫn nhớ chính xác lôi mình vào mua đúng đôi ý. :)
Vâng, chị ạ. Nên sau đó, mua sắm gì thì em cũng để mấy mẹ con tự quyết. Tiêu tiền nhiều khi cũng cần có nghệ thuật, chị nhỉ :)

114hangbong

Xe lăn
Vâng, chị ạ. Nên sau đó, mua sắm gì thì em cũng để mấy mẹ con tự quyết. Tiêu tiền nhiều khi cũng cần có nghệ thuật, chị nhỉ :)
Chuẩn đó. Mình chỉ tháp tùng thôi.
Nhưng phải nói con bé nhà mình nó tiết kiệm quá. Mấy hôm trước tv đưa tin lãi suất tiết kiệm tăng bà ý bảo ngày xưa con gửi được có 5,7% mà giờ nó lên 8,6%, ngày nào cũng đi qua cái biểu lãi suất mà xót hết cả ruột. Mình giải thích là họ quảng cáo vậy chứ con vào hỏi thì cần nhiều đk lắm đấy, không tin mẹ cho 10 triệu xuống gửi thử xem. Thế là nó vác tiền xuống hăm hở làm cái sổ mới, được có 6,1% lại tiu nghỉu cầm sổ mới về. :))

Phòng và vé

Xe tải
Mình chẳng thấy có gì gọi là tính toán cả.
Mọi việc nên rõ ràng, cho ra cho mà đã góp thì ra góp.
Đồng nghiệp của thớt cũng lạ nhỉ, sao lại cứ lờ đi những khoản góp chung vậy. Hay tại họ hiểu lầm dc bao. Mà nếu thế cũng chỉ 1-2 lần chứ lần nào cũng vậy kể hơi lạ
Chỗ em thì mọi người rất rõ ràng. Đi ăn về là nhắc người thanh toán hết bao nhiêu để mọi người trả, ko cần phải đòi.

barca6996

Xe container
Chuẩn đó. Mình chỉ tháp tùng thôi.
Nhưng phải nói con bé nhà mình nó tiết kiệm quá. Mấy hôm trước tv đưa tin lãi suất tiết kiệm tăng bà ý bảo ngày xưa con gửi được có 5,7% mà giờ nó lên 8,6%, ngày nào cũng đi qua cái biểu lãi suất mà xót hết cả ruột. Mình giải thích là họ quảng cáo vậy chứ con vào hỏi thì cần nhiều đk lắm đấy, không tin mẹ cho 10 triệu xuống gửi thử xem. Thế là nó vác tiền xuống hăm hở làm cái sổ mới, được có 6,1% lại tiu nghỉu cầm sổ mới về. :))
Bông khoe khéo ghê :D

Vo_thuong

Xe điện
Ngày xưa thì ăn xong chia tiền thấy lạ nhưng giờ chia tiền, chia chi phí ship ... là bình thường mà. Nên thông báo trước cho mọi người biết điều đó và cũng nên nhắc họ trả, ko nên im lặng vì nhiều khi điều đó làm sẽ làm cho mình "lấn cấn" trong đầu, ko tốt