[Funland] Tổng hợp chuyện của Ofer Nike K

TungThoc

Xe điện
Em là kiểu người hay tính toán?
Em là nữ!
Tuần trước em đi làm chưa có đồ ăn sáng, em đặt qua app nhưng vì phí ship cao quá nên em rủ 4-5 người ở công ty đặt chung. Em đưa app cho mọi người tự chọn món.
Em cũng nói là đặt chung cho phí ship rẻ. Thế mà sau đó chẳng ai nhớ để trả tiền cho em cả. Dù cũng chẳng đắt gì chỉ 30k/ người.
Em biết vậy và tự rút ra là lần sau k đặt đồ cho mn như vậy nữa
Đi ăn trưa với nhau theo kiểu campuchia. Em là người thanh toán, em sẽ thấy vui nếu mọi ng sau đó tự giác trả đủ cho em. Rất sòng phẳng. Em sẽ không hỏi tiền và xem như mời ng đó 1 bữa nhưng em sẽ cảm thấy k thoải mái lắm nếu ng ta quên ko trả tiền em. Em thấy mọi ng rất hay quên. Hay tại vì em tính toán quá nên em ko quên.?!

Quần áo dù em rất hay đi mua, 1 tháng em đi mua 1 lần hoặc có sự kiện gì đó em lại thích nhưng ko phải lần nào cũng mua được. Mua được 1bộ đồ ưng ý em ngắm rất lâu và phải thật sự thật sự thích và đep em mới quyết lấy. Em không thích mua bừa phứa rồi ko mặc. Vừa phí tiền vừa chật tủ. Thế mà người bạn em mới quen lại bảo em tính toán khi mua đồ, b ấy ko tính được như em vì bạn ấy cứ thích là mua, mua về có khi ko mặc được nhưng mua vì thích

Em như vậy có phải rất tính toán quá k ah? Ng khác mời em hay cho em 1 cái gì, em cũng tìm cơ hội để mời lại hoặc trả lại. Nhưng vì mới đây em có kết bạn với 1 bạn nữ có quan điểm tiêu tiền rất khác em. E cảm giác như b ấy ít có khái niệm " tiếc tiền" mà kiểu,hay mời mọi ng, hay cho và tiêu tiền rất thoáng, đi đâu cũng gọi taxi trong khi em thấy có thể đi xe máy là ổn.

Đi đâu làm gì em cũng tính thử xem nếu đến đây thì đắt hơn bao nhiêu. Mua đồ điện tử hay đồ gia dụng em search hết các cửa hàng điện máy cửa hàng nào rẻ thì em mua. Mua cái gì mà số tiền lớn em đều căn nhắc kĩ lắm. Ko bao h một phát chốt luôn như một số người.

Nói chung em thấy em luôn tính toán.

Từ khi em chơi với người bạn đó, em tự cảm thấy có phải mình có vấn đề không? Nhà e cũng khó khăn,bố mẹ ở quê còn nghèo khổ, nhiều lúc chỉ cần chuyển khoản cho bố mẹ vài trăm mua đồ ăn bố mẹ cũng rất quý. Bố mẹ em sống rất tiết kiệm, mẹ toàn dặn em là phải tiết kiệm, mẹ ở quê tiếc từng 10k-20k...
Có phải vì vậy mà em đâm ra tính toán như bh? Dù em đi làm rồi,em cũng k phải kiểu người quá tiết kiệm, hẹp hòi nhưng từ ngày có người bạn đó, e cảm thấy mình k ổn. Có phải em k ổn phải k? Các cụ mợ nhìn nhận khách quan giúp em với
Gưi tin nhắn zalo số tài khoản là xong.
Em chơi nhiều hội nhón mỗi khi có đau ốm, ma chay, thăm hỏi, sinh nhật, rủ mua chung, rủ gala... nhiều bạn bè gọi điện nhờ viếng, đặt quà gửi, em nhắn lại số TÀI KHOẢN của em, ai chuyển tiền thì giúp sắm lễ hộ, ai không thì thôi. Có người sau việc trách móc, em chỉ reply ngắn "tớ không biết liệu rằng bạn có nhờ người khác rồi hay chưa nên phải làm vây, thông cảm".

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Vụ Hi-end em điếc lòi. Cơ mà tính tiền thì cực chuẩn.
Alo, beer đi, tao trả nhé, cấm tranh.
Alo, thằng N mời chúng ta đi nhậu, mày trả hay tao trả thì chốt nhé, nó kinh tế khó hơn, đừng để nó trả.
Ê, có đứa mang tiền đi mời beer mày đấy, nó bảo tao gọi hộ, ngồi quán sang cho chết cụ nó đi. :D can tội giàu.
Chúng ta đều phải lo cho mình, nên vụ này campuchia nhé, 1-2 thằng chủ chi nặng chết mự...
Đại loại nội dung bọn em đều có bàn bạc trước...
Em thì khác tí chút là:
Em mời em cân hết cả team
Em được mời thì đương nhiên là free
À, mấy khi em đi nhậu đâu...
Em chỉ phê thuốc lào từ 18h ~ 18h30 ;))

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Em thì khác tí chút là:
Em mời em cân hết cả team
Em được mời thì đương nhiên là free
À, mấy khi em đi nhậu đâu...
Em chỉ phê thuốc lào từ 18h ~ 18h30 ;))
Thế cụ cũng không khác em, mình mời thì đương nhiên là cân cả team rồi, ý 1, cấm tranh. :P chốt sớm trên bàn cho cả nhóm đỡ nhao lên đòi trả tiền. :P

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Thế cụ cũng không khác em, mình mời thì đương nhiên là cân cả team rồi, ý 1, cấm tranh. :P chốt sớm trên bàn cho cả nhóm đỡ nhao lên đòi trả tiền. :P
Hay quá. Thế là ta có 1 điểm chung :x
À, nãy em ko đọc kỹ ;))

Thèm lấy vợ

Xe buýt
Mọi việc liên quan đến tiền thì cứ Sòng phẳng, chứ giàu nghèo không liên quan gì.
Em có nhóm bạn chơi thân ăn nhậu ở đâu cũng chia ra hết thế nó mới bền mà thường lấy cái đĩa đặt tiền luôn vào đó chứ không mày trả đi mai tao đưa.

Nắng nhạt

Xe điện
Kinh tế khó khăn nên phải tính toán là chuẩn rồi. Khá lên thì không nên tính toán cho mệt, tiền cũng chỉ để tiêu, mà tiêu vì bạn bè hay vì người lạ cũng vui mà

Trục

Xe ba gác
Người OF
Em có nhóm bạn chơi thân ăn nhậu ở đâu cũng chia ra hết thế nó mới bền mà thường lấy cái đĩa đặt tiền luôn vào đó chứ không mày trả đi mai tao đưa.
Nhóm bạn thân của em thì chỉ có 1 người trả, thường là thằng mời. ;))

Trục

Xe ba gác
Người OF

Trục

Xe ba gác
Người OF
Kinh tế khó khăn nên phải tính toán là chuẩn rồi. Khá lên thì không nên tính toán cho mệt, tiền cũng chỉ để tiêu, mà tiêu vì bạn bè hay vì người lạ cũng vui mà
Em dạy con em là phải quản lý từng đồng đã kiếm được, vì từng đồng đó con mới có khả năng sẵn sàng chi những khoản chi lớn. Ngồi nhà hàng, chọn ghế Vip, đó chính là thành quả của con. Giống như ba, rủ con đi chơi đâu thì cứ chỗ đắt nhất mà ngồi, nếu con muốn!
Chi đúng chỗ, đúng lúc mới quan trọng!

Trục

Xe ba gác
Người OF
Chuẩn ạ. Khi có tuổi (gan yếu rồi) thì tổ chức 1 buổi nhậu sẽ nghĩ kỹ và chuẩn bị trước nhiều ngày.
Yếu tố sức khoẻ là quan trọng, nhưng gom đủ số người cần ngồi mới là yếu tố mất thời gian nhất (vì thanh niên nào cũng ít rảnh). Ăn chơi còn phải có lịch chứ Cụ. ;))

blacksigma

Xe máy
Nếu đã hay tính toán thì sao phải nhận cái việc thanh toán 😉

barca6996

Xe container
Tính toán trong cuộc sống như mợ thớt thì không vấn đề gì, em cho rằng có thể mợ thớt sinh ra trong hoàn cảnh khó khăn nên có tâm lý mặc cảm e ngại khi nói về vấn đề tiền bạc nên mới có băn khoăn để mở thớt này. Người sinh ra trong gia đình khá giả họ thoải mái khi đề cập đến vấn đề tiền bạc mà không e ngại người khác nghĩ ngợi gì. Tâm lý này cũng giống như ngày xưa người ở quê lên thành phố có việc thì cố gắng chọn bộ cánh tươm tất nhất,và khi đối nhân xử thế thì hay bị cố gồng lên để bằng anh bằng em. Chính việc e ngại và hơi bị gồng mình lên làm mợ thớt vừa mệt mỏi vừa khó chịu. Muốn vượt qua chuyện này mợ thớt phải bỏ qua những vấn đề trên, sống thoải mái đúng với những gì mình có thể. Như một câu nói của người nổi tiếng gần đây : rõ ràng, sòng phẳng, sợ giề :D

Nắng nhạt

Xe điện
Em dạy con em là phải quản lý từng đồng đã kiếm được, vì từng đồng đó con mới có khả năng sẵn sàng chi những khoản chi lớn. Ngồi nhà hàng, chọn ghế Vip, đó chính là thành quả của con. Giống như ba, rủ con đi chơi đâu thì cứ chỗ đắt nhất mà ngồi, nếu con muốn!
Chi đúng chỗ, đúng lúc mới quan trọng!
Em thì cứ thấy vui là chi. Đã chi thì có nhiều lúc không đáng nhưng em không tiếc và không nghĩ đến nó nữa. Tất nhiên là khi thấy túi mình đầy tiền thì em mới đi tiêu tiền cho vơi bớt. Ít tiền thì em không đi tiêu mà chỉ đi kiếm thôi

barca6996

Xe container
Yếu tố sức khoẻ là quan trọng, nhưng gom đủ số người cần ngồi mới là yếu tố mất thời gian nhất (vì thanh niên nào cũng ít rảnh). Ăn chơi còn phải có lịch chứ Cụ. ;))
Em cứ tưởng gom được người cùng máu mới khó chứ gom đủ số người cần ngồi thì có gì khó khăn đâu cụ trục:Dngồi nhậu mà có ông lạc giọng dễ vỡ trận lắm ;;)

Trục

Xe ba gác
Người OF
Em thì cứ thấy vui là chi. Đã chi thì có nhiều lúc không đáng nhưng em không tiếc và không nghĩ đến nó nữa. Tất nhiên là khi thấy túi mình đầy tiền thì em mới đi tiêu tiền cho vơi bớt. Ít tiền thì em không đi tiêu mà chỉ đi kiếm thôi
Em có khả năng chi đến 15-50tr cho việc khuyến học, ok, nó là tương lai của con em mình.
Đi với bạn thân, anh chị em, tiền chi đến rỗng ví, ok, việc đó xứng đáng.
Người lạ: cân nhắc tuỳ trường hợp.

Trục

Xe ba gác
Người OF
Em cứ tưởng gom được người cùng máu mới khó chứ gom đủ số người cần ngồi thì có gì khó khăn đâu cụ trục:Dngồi nhậu mà có ông lạc giọng dễ vỡ trận lắm ;;)
Nhậu thì không ép, nên ông đến thì uống cola cũng được. :)
Gặp mặt là để thăm hỏi tình hình gia đình, công việc của nhau chứ có phải vì nhậu mà gặp đâu Cụ. :))

corolla antils

Xe buýt
Em là kiểu người hay tính toán?
Em là nữ!
Tuần trước em đi làm chưa có đồ ăn sáng, em đặt qua app nhưng vì phí ship cao quá nên em rủ 4-5 người ở công ty đặt chung. Em đưa app cho mọi người tự chọn món.
Em cũng nói là đặt chung cho phí ship rẻ. Thế mà sau đó chẳng ai nhớ để trả tiền cho em cả. Dù cũng chẳng đắt gì chỉ 30k/ người.
Em biết vậy và tự rút ra là lần sau k đặt đồ cho mn như vậy nữa
Đi ăn trưa với nhau theo kiểu campuchia. Em là người thanh toán, em sẽ thấy vui nếu mọi ng sau đó tự giác trả đủ cho em. Rất sòng phẳng. Em sẽ không hỏi tiền và xem như mời ng đó 1 bữa nhưng em sẽ cảm thấy k thoải mái lắm nếu ng ta quên ko trả tiền em. Em thấy mọi ng rất hay quên. Hay tại vì em tính toán quá nên em ko quên.?!

Quần áo dù em rất hay đi mua, 1 tháng em đi mua 1 lần hoặc có sự kiện gì đó em lại thích nhưng ko phải lần nào cũng mua được. Mua được 1bộ đồ ưng ý em ngắm rất lâu và phải thật sự thật sự thích và đep em mới quyết lấy. Em không thích mua bừa phứa rồi ko mặc. Vừa phí tiền vừa chật tủ. Thế mà người bạn em mới quen lại bảo em tính toán khi mua đồ, b ấy ko tính được như em vì bạn ấy cứ thích là mua, mua về có khi ko mặc được nhưng mua vì thích

Em như vậy có phải rất tính toán quá k ah? Ng khác mời em hay cho em 1 cái gì, em cũng tìm cơ hội để mời lại hoặc trả lại. Nhưng vì mới đây em có kết bạn với 1 bạn nữ có quan điểm tiêu tiền rất khác em. E cảm giác như b ấy ít có khái niệm " tiếc tiền" mà kiểu,hay mời mọi ng, hay cho và tiêu tiền rất thoáng, đi đâu cũng gọi taxi trong khi em thấy có thể đi xe máy là ổn.

Đi đâu làm gì em cũng tính thử xem nếu đến đây thì đắt hơn bao nhiêu. Mua đồ điện tử hay đồ gia dụng em search hết các cửa hàng điện máy cửa hàng nào rẻ thì em mua. Mua cái gì mà số tiền lớn em đều căn nhắc kĩ lắm. Ko bao h một phát chốt luôn như một số người.

Nói chung em thấy em luôn tính toán.

Từ khi em chơi với người bạn đó, em tự cảm thấy có phải mình có vấn đề không? Nhà e cũng khó khăn,bố mẹ ở quê còn nghèo khổ, nhiều lúc chỉ cần chuyển khoản cho bố mẹ vài trăm mua đồ ăn bố mẹ cũng rất quý. Bố mẹ em sống rất tiết kiệm, mẹ toàn dặn em là phải tiết kiệm, mẹ ở quê tiếc từng 10k-20k...
Có phải vì vậy mà em đâm ra tính toán như bh? Dù em đi làm rồi,em cũng k phải kiểu người quá tiết kiệm, hẹp hòi nhưng từ ngày có người bạn đó, e cảm thấy mình k ổn. Có phải em k ổn phải k? Các cụ mợ nhìn nhận khách quan giúp em với
Thích mợ vì là người thực tế đấy ;). Sống ảo giờ nhiều quá nên sẽ rất khổ vì luôn căng mình thể hiện quá sức bản thân.