[Funland] Tổng hợp chuyện của Ofer Nike K

vndinh

Xe hơi
Tiền cơm trưa mua hộ ai mà người đó không trả thì mợ cứ gặp trực tiếp mà nhắc.

ngocquybk

Xe điện
Mợ là nữ tính toán vậy sau chồng con được nhờ :D, có gì đâu ạ.

Ga_son

Xe điện
Em thấy như mợ là bình thường các nơi khác đều thế cả, ai quên ko trả thì nhắc, nhắc mãi ko trả thì cho ra khỏi nhóm. Chả liên quan j đến sinh ra từ nghèo hay giàu cả. Sòng phẳng mới bền lâu được.

colangxxi

Xe buýt
Nhân ngày mưa gió, em xin kể hầu các câu chuyện về "Kỳ nhân chốn công sở" chỗ em để các cụ bình loạn.

Chốn công sở 9 người 10 nết, đặc biệt là các chị em thì ăn quà như mỏ khoét nên cái sự chung chi, đòi nợ, mời nhau bữa sáng bữa xế là chuyện xảy ra 5 ngày/tuần. Chỗ em thì tình cảm cũng thuận hoà, ai cũng chủ động trả tiền, đóng quỹ. Ai có chuyện vui thì mời cả phòng ăn tiệc ngọt tiệc mặn theo khả năng của mình. Cho đến 1 ngày Kỳ nhân xuất hiện: Kỳ nhân có khả năng ăn thật lực; mơi mơi người khác mời mình ăn. Nếu ăn ko phải trả tiền thì bạn ấy hớn hở hào hứng lắm. Nếu có ai rủ gọi đồ ăn chung thì Kỳ nhân bẩu em ko muốn ăn--> ok em. Nhưng khi đồ ăn về mà mình mời đãi bôi thì em lại hớn hở ăn hết nửa mâm??? 1 lần, 2 lần em cũng ko để tâm lắm. Nhưng đến n lần với em và các chị em khác trong phòng thì một dấu ? to đùng được đặt ra.

Chúng em, với tính cách như mọi người VN khác đi đâu cũng mang quà về, đi chợ thấy đồ ngon bổ rẻ có khi lại hớn hở mua chục kg xách đến CQ ăn uống hú hí. Về quê đúng vụ mít sạch chín rộ hay rau sạch mọc mơn mởn là đóng gói tha lôi lên HN để chia cho mọi người. Em nói thật, cho tiền nhau không quý bằng tặng nhau miếng mít chín cây thơm nức mũi. Hay như em chẳng có vườn rau trại lợn như các chị khác thì thi thoảng lại mua hoa quả mời cả phòng ăn cho vui miệng. Các cụ chẳng dạy: có đi có lại...rồi xởi lởi trời cho còn gì. Ơi nhưng mà chúng em chờ mãi mà cũng chưa được Kỳ nhân mời ăn cái gì hết.

Có ngày đẹp trời nọ CQ tổ chức ăn lẩu bằng quỹ phòng, với tính cẩn thận, chi li, tằn tiện của đàn bà thì chúng em lên thực đơn chi tiết mỗi người được ăn bao nhiêu con tôm, bao nhiêu con ghẹ, bao nhiêu lạng thịt bò.... Kỳ nhân nhà em đến giờ cơm xuất hiện với cái hộp nhựa và ngay lập tức lùa phần tôm ghẹ (còn tươi nguyên chưa nấu) được chia theo định mức của mình vào hộp rồi tuyên bố xanh rờn: em mang phần này về cho con em ăn???

Quy kết không phải là tính tốt, chúng em trông chờ 1 ngày được Kỳ nhân mời ăn. Nhưng chờ hoài chờ mãi, chờ ngày này qua ngày khác, tuần này qua tuần khác,....,ngày ngày tháng tháng năm năm mà giờ cũng đến 5 năm thật rồi mà chưa được Kỳ nhân mời ăn😂

Các cụ đọc chuyện của em có thấy hội phụ nữ lắm chuyện không? Cả câu ch chỉ ăn với ăn😆 Nhưng còn nhiều chuyện liên quan đến ăn lắm, em có kể thì chắc đến sáng mai mất😂
Cũng có kiểu người như này à mợ? Đúng "kỳ" nhân thật, da mặt dày cả thước

born2go

Xe điện
Em là kiểu người hay tính toán?
Em là nữ!
Tuần trước em đi làm chưa có đồ ăn sáng, em đặt qua app nhưng vì phí ship cao quá nên em rủ 4-5 người ở công ty đặt chung. Em đưa app cho mọi người tự chọn món.
Em cũng nói là đặt chung cho phí ship rẻ. Thế mà sau đó chẳng ai nhớ để trả tiền cho em cả. Dù cũng chẳng đắt gì chỉ 30k/ người.
Em biết vậy và tự rút ra là lần sau k đặt đồ cho mn như vậy nữa
Đi ăn trưa với nhau theo kiểu campuchia. Em là người thanh toán, em sẽ thấy vui nếu mọi ng sau đó tự giác trả đủ cho em. Rất sòng phẳng. Em sẽ không hỏi tiền và xem như mời ng đó 1 bữa nhưng em sẽ cảm thấy k thoải mái lắm nếu ng ta quên ko trả tiền em. Em thấy mọi ng rất hay quên. Hay tại vì em tính toán quá nên em ko quên.?!

Quần áo dù em rất hay đi mua, 1 tháng em đi mua 1 lần hoặc có sự kiện gì đó em lại thích nhưng ko phải lần nào cũng mua được. Mua được 1bộ đồ ưng ý em ngắm rất lâu và phải thật sự thật sự thích và đep em mới quyết lấy. Em không thích mua bừa phứa rồi ko mặc. Vừa phí tiền vừa chật tủ. Thế mà người bạn em mới quen lại bảo em tính toán khi mua đồ, b ấy ko tính được như em vì bạn ấy cứ thích là mua, mua về có khi ko mặc được nhưng mua vì thích

Em như vậy có phải rất tính toán quá k ah? Ng khác mời em hay cho em 1 cái gì, em cũng tìm cơ hội để mời lại hoặc trả lại. Nhưng vì mới đây em có kết bạn với 1 bạn nữ có quan điểm tiêu tiền rất khác em. E cảm giác như b ấy ít có khái niệm " tiếc tiền" mà kiểu,hay mời mọi ng, hay cho và tiêu tiền rất thoáng, đi đâu cũng gọi taxi trong khi em thấy có thể đi xe máy là ổn.

Đi đâu làm gì em cũng tính thử xem nếu đến đây thì đắt hơn bao nhiêu. Mua đồ điện tử hay đồ gia dụng em search hết các cửa hàng điện máy cửa hàng nào rẻ thì em mua. Mua cái gì mà số tiền lớn em đều căn nhắc kĩ lắm. Ko bao h một phát chốt luôn như một số người.

Nói chung em thấy em luôn tính toán.

Từ khi em chơi với người bạn đó, em tự cảm thấy có phải mình có vấn đề không? Nhà e cũng khó khăn,bố mẹ ở quê còn nghèo khổ, nhiều lúc chỉ cần chuyển khoản cho bố mẹ vài trăm mua đồ ăn bố mẹ cũng rất quý. Bố mẹ em sống rất tiết kiệm, mẹ toàn dặn em là phải tiết kiệm, mẹ ở quê tiếc từng 10k-20k...
Có phải vì vậy mà em đâm ra tính toán như bh? Dù em đi làm rồi,em cũng k phải kiểu người quá tiết kiệm, hẹp hòi nhưng từ ngày có người bạn đó, e cảm thấy mình k ổn. Có phải em k ổn phải k? Các cụ mợ nhìn nhận khách quan giúp em với
Sharing là văn minh.

Công ty em anh em rất thấm nhuần tinh thần sharing, nhưng nhiều lúc do say sưa rồi không nhớ được chi tiết, hoặc có những khoản nho nhỏ hoặc lẻ loi quá chia thì không đáng mà không chia thì lại cũng phải có lời nên tiện anh em coders rảnh làm luôn 1 cái app để phục vụ chia tiền và chuyển khoản trong nội bộ. Khi nào bọn em làm hoàn thiện thêm tí mở ra cho bà con dùng free

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Đé0 hiểu sao cứ phải mua chung, ăn chung mới chịu được cơ

Ăn sáng: ăn cmn ở ngoài rồi đến VP làm
Cái trò đến VP mới ăn, bản chất là ăn cắp giờ làm
Còn đã đi muộn, vội, tranh thủ ăn sáng trong giờ làm thì thằng nào con nấy cái bánh mỳ gói xôi bốc nhanh cắn chóng cho xong bữa
Lại còn ship chung cơ
Từ lúc đến VP, đặt app, nhận đồ ăn sáng, ăn xong...mất cmn ít nhất 30-45p
Có ai tính toán hộ giờ làm việc cho người trả lương không?

Đi ăn trưa, hợp thì đi, ko hợp thì nghỉ
Thanh toán cứ hô rõ từ đầu là chia đều hay của ai người đó trả, như thế là tiện
Chứ cái kiểu đã để ý tính toán, lại còn bày đặt ríu rít chị chị em em đi ăn cùng nhau, sớm muộn cũng hục hặc vì: chia đều trả tiền nhưng cái con kia lúc nào cũng thêm quả tứng vịt nộn, lúc nào cũng full toping tóp mớ....

Rách việc

Haiprozzz

Xe buýt
Ko tính toán thì sẽ có rất nhiều thằng mon men ăn chực mượn tiền :))

kiailovey

Xe tải
Nhân ngày mưa gió, em xin kể hầu các câu chuyện về "Kỳ nhân chốn công sở" chỗ em để các cụ bình loạn.

Chốn công sở 9 người 10 nết, đặc biệt là các chị em thì ăn quà như mỏ khoét nên cái sự chung chi, đòi nợ, mời nhau bữa sáng bữa xế là chuyện xảy ra 5 ngày/tuần. Chỗ em thì tình cảm cũng thuận hoà, ai cũng chủ động trả tiền, đóng quỹ. Ai có chuyện vui thì mời cả phòng ăn tiệc ngọt tiệc mặn theo khả năng của mình. Cho đến 1 ngày Kỳ nhân xuất hiện: Kỳ nhân có khả năng ăn thật lực; mơi mơi người khác mời mình ăn. Nếu ăn ko phải trả tiền thì bạn ấy hớn hở hào hứng lắm. Nếu có ai rủ gọi đồ ăn chung thì Kỳ nhân bẩu em ko muốn ăn--> ok em. Nhưng khi đồ ăn về mà mình mời đãi bôi thì em lại hớn hở ăn hết nửa mâm??? 1 lần, 2 lần em cũng ko để tâm lắm. Nhưng đến n lần với em và các chị em khác trong phòng thì một dấu ? to đùng được đặt ra.

Chúng em, với tính cách như mọi người VN khác đi đâu cũng mang quà về, đi chợ thấy đồ ngon bổ rẻ có khi lại hớn hở mua chục kg xách đến CQ ăn uống hú hí. Về quê đúng vụ mít sạch chín rộ hay rau sạch mọc mơn mởn là đóng gói tha lôi lên HN để chia cho mọi người. Em nói thật, cho tiền nhau không quý bằng tặng nhau miếng mít chín cây thơm nức mũi. Hay như em chẳng có vườn rau trại lợn như các chị khác thì thi thoảng lại mua hoa quả mời cả phòng ăn cho vui miệng. Các cụ chẳng dạy: có đi có lại...rồi xởi lởi trời cho còn gì. Ơi nhưng mà chúng em chờ mãi mà cũng chưa được Kỳ nhân mời ăn cái gì hết.

Có ngày đẹp trời nọ CQ tổ chức ăn lẩu bằng quỹ phòng, với tính cẩn thận, chi li, tằn tiện của đàn bà thì chúng em lên thực đơn chi tiết mỗi người được ăn bao nhiêu con tôm, bao nhiêu con ghẹ, bao nhiêu lạng thịt bò.... Kỳ nhân nhà em đến giờ cơm xuất hiện với cái hộp nhựa và ngay lập tức lùa phần tôm ghẹ (còn tươi nguyên chưa nấu) được chia theo định mức của mình vào hộp rồi tuyên bố xanh rờn: em mang phần này về cho con em ăn???

Quy kết không phải là tính tốt, chúng em trông chờ 1 ngày được Kỳ nhân mời ăn. Nhưng chờ hoài chờ mãi, chờ ngày này qua ngày khác, tuần này qua tuần khác,....,ngày ngày tháng tháng năm năm mà giờ cũng đến 5 năm thật rồi mà chưa được Kỳ nhân mời ăn😂

Các cụ đọc chuyện của em có thấy hội phụ nữ lắm chuyện không? Cả câu ch chỉ ăn với ăn😆 Nhưng còn nhiều chuyện liên quan đến ăn lắm, em có kể thì chắc đến sáng mai mất😂
Phụ nữ hay Nam giới thỉnh thoảng nảy nòi ra mấy kỳ nhân, kỳ lừa như thế. Có thể do xuất thân qua ngèo khổ nên có tính xông xông đi ăn của người, Hoặc có thể do đột biến di truyền nào đó_ Thế giới cũng có loại người như Grander keo kiệt của Balzac đấy thôi
Nên nghĩ thoáng thoáng, cho là họ đáng thương nhiều hơn thì mới đỡ chữ hành vi của nhỏ mọn, ti tiện của họ như loại ngẻ tàu, gây ngứa ngáy khó chịu vô cùng ... Ngày nào cũng diến đi diễn lại, chà đạp các giác quan người xung quanh... Chao ôi...Ngứa nhiều thứ đó nghe.. Khú khú
Sao trong đầu họ không nghĩ là nếu họ làm thế, có thế được mấy miếng ăn tồi tàn mà không nghĩ đến sự mất mát khủng khiếp để trả giá. Đó là sự khinh thường, khó chịu không dấu diếm của mọi người xung quanh nhỉ... Vừa thương ,vừa giận ...

Chỉnh sửa cuối:

fanmu1234

Tháo bánh

Có lẽ do tính cách từng người nữa.

Chuyện thật của Cty em đây, 1 mợ khoảng 35-37 tuổi, 2 con học trường tư mỗi tháng 7 củ 1 đứa, chồng làm dầu khí nghe nói 2k USD/tháng. 1 cái nhà to 4 tầng và mấy miếng đất. Lương mợ này cũng 15 củ.

Mỗi lần rủ góp tiền ăn chung, là mợ ấy từ chối bảo là không thích, không hợp vệ sinh, nhưng có ai bỏ tiền mời ăn vặt trong cơ quan, thì mợ ấy ăn nhiệt tình.

Nhớ có hôm 1 người trong phòng mua trứng vịt lộn về mời mỗi người 2 quả. Mọi người chén hết, chỉ còn em không ăn vì sợ tanh, 5g30 mọi người về hết. Chỉ còn em đang say sưa làm việc, thì mợ ấy cứ lượn vòng quanh, em đặt dấu hỏi quái lạ con bé này thường ngày biến trước 5g sao hôm nay vẫn ở đây.

Bỗng dưng mợ ấy tiếp cận em rồi thỏ thẻ, còn 2 quá trứng trên bàn, anh không ăn thì cho em xin :)):)):))

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Bỗng dưng mợ ấy tiếp cận em rồi thỏ thẻ, còn 2 quá trứng trên bàn, anh không ăn thì cho em xin :)):)):))
Biết đâu nhà mợ ấy nuôi Pet, thấy cụ không ăn để phí nên xin thì sao. ;)
Nhiều khi, các chuyện nhỏ, không nên quá lưu tâm cụ ạ.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Ko tính toán thì sẽ có rất nhiều thằng mon men ăn chực mượn tiền :))

Chuyện thật của Cty em đây, 1 mợ khoảng 35-37 tuổi, 2 con học trường tư mỗi tháng 7 củ 1 đứa, chồng làm dầu khí nghe nói 2k USD/tháng. 1 cái nhà to 4 tầng và mấy miếng đất. Lương mợ này cũng 15 củ.

Mỗi lần rủ góp tiền ăn chung, là mợ ấy từ chối bảo là không thích, không hợp vệ sinh, nhưng có ai bỏ tiền mời ăn vặt trong cơ quan, thì mợ ấy ăn nhiệt tình.

Nhớ có hôm 1 người trong phòng mua trứng vịt lộn về mời mỗi người 2 quả. Mọi người chén hết, chỉ còn em không ăn vì sợ tanh, 5g30 mọi người về hết. Chỉ còn em đang say sưa làm việc, thì mợ ấy cứ lượn vòng quanh, em đặt dấu hỏi quái lạ con bé này thường ngày biến trước 5g sao hôm nay vẫn ở đây.

Ăn xong rồi kụ bẩu anh vưỡn còn 2 quả nữa dưới bàn thế là kụ ăn luôn mợ 35... Kkkkkk!

TieuFu

Xe container

Thế cụ có thấy nhột không !?? Mịa có mỗi hai quả cho đi thì còn cái vòi nước à ??

fanmu1234

Tháo bánh
Em chỉ buồn cười tính cách mợ ấy thôi. Rất lạ là mợ ấy có điều kiện kinh tế.

Mợ ấy có tính hay nhặt nhạnh. Nhiều khi mọi người gọi bún về ăn, còn thừa lại 1 bịch rau gém khoảng 1-2 lạng, đến cuối ngày mợ ấy cũng tìm cách để mang về.

TieuFu

Xe container
Nhẽ lộn trứng thôi ! Tay kia đầu củ chuối ! :))

TieuFu

Xe container

Mợ ấy có tính hay nhặt nhạnh. Nhiều khi mọi người gọi bún về ăn, còn thừa lại 1 bịch rau gém khoảng 1-2 lạng, đến cuối ngày mợ ấy cũng tìm cách để mang về.
Nói chung không xâm phạm quyền lợi của công, của tư thì ok tất, thậm chí tốt là khác !

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF

Rồi sao Cụ, biết đâu đồ xin về, còn ăn được, họ cho người lang thang cơ nhỡ thì sao Cụ. Họ không ngại xin đồ thừa thì phía sau đó hàng vạn lý do.
Mình là đàn ông, quảng đại lên cụ ơi, soi xét đến một người đàn bà làm gì.
Nhẽ lộn trứng thôi ! Tay kia đầu củ chuối ! :))
Vầng, đầu óc cụ này cũng củ chuối thật. :))

hoanguyen38

Xe tải
E góp vui kể chuyện ông sếp Hàn của em. Lương tháng 200 củ. Chưa bao giờ mời nhân viên ăn uống 1 đồng. Tết k mừng tuổi. Đi công tác hay về Hàn quay lại cũng k có gì luôn. Bọn e tổ chức sn ông ý, mấy a e đứng đầu góp hơn củ mua quà, ăn uống.. đến sn bọn em thì chỉ chúc. Đến sn em phiên dịch xinh gái chưa chồng thì cho 1 củ. Quỹ phòng mỗi tháng ăn hoa quả 300k cũng k đóng. Bọn e ăn hoa quả để lên bàn ông ý, ông ý vẫn ăn bt. Nói chung bủn xỉn. Nuôi 3 em giáo viên tiếng việt.

Rô-Ron

Xe điện
Tính toán là điều tốt, tuy nhiên tính toán để người khác quá thiệt, mình quá lợi thì tính toán đó không bền vững. Nên tính toán ở mức hợp lý, có thể mình lợi 1 chút, nhưng người khác không được quá thiệt thòi, theo kiểu 45 - 55 là ok
Gớm, lại còn có cái kiểu này nữa? Sao ko tính mình thiệt 1 chút cho người khác xông xênh 1 chút? Mình có quả gọi là bạn cũng hay tính toán kiểu bao giờ cũng phải bớt của người khác được tý xong toàn lấy lý do nhầm, quên , tưởng…
Nói chung là hãm vãi!