[Luật] Sở hữu một chiếc xe mới với chi phí thấp nhất?

(Em chả biết post vào mục nào cho phù hợp nên đành để tạm vào đây, các bác mod thông cảm nhé).

Với giá tiền trung bình từ 25.000 USD trở lên, việc mua một chiếc xe hơi hiện tại vẫn là khoản chi lớn ở với phần đông người VN. Để có được đủ số tiền mua 1 chiếc xe hơi không đơn giản, thường là do bán 1 phần tài sản khác hoặc tích luỹ thời gian dài. Làm thế nào để tiêu số tiền khó kiếm này một cách tiết kiệm và thông minh nhất? em xin được chia sẻ 1 ít kinh nghiệm của bản thân và học hỏi được ở các bác khác.

1. Khi mua xe: Hiện tại có 3 nguồn để mua 1 chiếc xe hơi tại VN bao gồm xe mới do các cty LD tại VN bán, xe nhập khẩu (mới và cũ), xe cũ có trên thị trường. Em chỉ xin đề cập đến xe mới do các LD lắp ráp bán tại VN do đây vẫn là nguồn cung cấp xe hơi lớn nhất trên thị trường.

Giá xe: Các cty LD thường bán xe qua hệ thống đại lý, trừ các trường hợp mua số lượng lớn phục vụ kinh doanh. Các công ty duy trì chính sách giá công bố và giá bán cho đại lý bao gồm chiết khấu. Hiện tại giá công bố của nhiều cty khác xa so với giá bán cho đại lý. Điều này khách hàng mua xe đều biết và bằng nhiều cách đòi đại lý giảm giá, Câu chuyện là ở chỗ: giảm đến mức nào? Các cty có mức giá xuất xưởng giao cho đại lý với mức thấp hơn giá công bố nhiều và nhiều người lầm tưởng khi mua được xe với mức giá gần mức này là đã rất hồ hởi (VD Mazda Premacy hiện có giá công bố là 32.050$ nhưng giá giao đại lý là 24.400$). Thực tế, giá xuất xưởng của các cty còn bao gồm mức chiết khấu từ 7-11% cho đại lý cộng thêm các khoản thưởng vượt doanh số rất lớn. Như vậy đại lý hoàn toàn có thể bán xe với mức giá thấp hơn giá xuất xưởng tới mức trừ hết hoa hồng để đạt được mức doanh số cam kết với hãng.

Đòi các khoản khuyến mại kèm theo: các cty thường xuyên có các chương trình khuyến mại dành cho khách hàng mua xe. Có thể đó là phụ tùng lắp thêm không tính tiền, tiền bảo hiểm, thuế trước bạ, phí đăng ký, lãi suất ngân hàng (mua trả góp), etc... các bác phải tìm hiểu và đòi cho đủ. Đại lý có thể kiếm lời thêm bằng cách dấu các khuyến mại này đi. (VD: hiện tại Vinastar đang khuyến mại thuế trước bạ, 3 năm phí bảo hiểm TNDS và thân xe + phiếu dịch vụ và phụ tùng trị giá 5M VND)

2. Thu xếp tài chính cho việc mua xe: Không phải ai cũng chuẩn bị đủ tiền để trả một lần cho chiếc xe hoặc người mua có thể có đủ tiền nhưng còn dùng cho việc khác nên vay ngân hàng khi mua xe là giải pháp đáng quan tâm. Sau khi thỏa thuận về giá xe các bác có thể tìm hiểu và so sánh vay vốn ngân hàng thế chấp bằng xe (theo em là chúng ta nên tách việc đàm phán giá xe khỏi việc vay vốn ngân hàng - một số đại lý có thể lo trọn gói việc này nhưng kết quả là bao giờ khách hàng cũng bị tốn tiền nhiều hơn). Ngoài ra khi làm việc với ngân hàng cũng nên thoả thuận về các ràng buộc khác, ví dụ như buộc phải mua bảo hiểm vật chất ở chỗ ngân hàng chỉ định với mức phí cao.

3. Đăng ký xe: phần này là vận dụng hợp pháp qui định của Nhà nước. Tuy vẫn có một số ý kiến băn khoăn nhưng thực tế em thấy rất dễ thực hiện và không có phiền toái gì (như xe nhà em). Bí quyết ở chỗ: bác sẽ đăng ký xe dưới tên công ty có chức năng kinh doanh vận tải, tốt nhất là công ty TNHH của gia đình hoặc nhờ người thân nào đó. Lợi ích thu được là: được khấu trừ thuế VAT = 10% giá xe, thuế trước bạ xe ở mức thấp (VD: cho xe 7 chỗ là 2% so với 5% thông thường), tiền phí biển xe ở mức thấp (150k so với 2M VND), tiền mua xăng được khấu trừ VAT 5% (coi như bác tự giảm giá xăng cho mình mà không cần BTC :) ), chi phí khác như bảo hiểm, phụ tùng, etc đều được giảm theo phương thức này. Giấy đăng ký xe của loại này không khác gì bình thường nên khi sử dụng không hề bị **** khó dễ nếu không có bằng B2.

4. Mua bảo hiểm: với tình trạng giao thông hiện nay ở VN thì các bác nên mua cả 2 loại bảo hiểm là: bảo hiểm trách nhiệm dân sự (bắt buộc) và bảo hiểm vật chất xe. Các bác trong Nam hay gọi là bảo hiểm 2 chiều. Bảo hiểm TNDS phí thấp không có gì để bàn nhưng bảo hiểm vật chất xe theo mức thông thường là 1.5% giá trị xe. Mức phí này có thể thương lượng được tới mức thấp hơn nhiều, khoảng 1.2% thôi.

Nếu thực hiện đầy đủ như trên các bác sẽ tiết kiệm được khá tiền dành cho độ xe và dắt em nó ra trình diện OF đấy. :)

P/S: Trên đây chỉ là những kinh nghiệm cá nhân của em. Em không phải là người kinh doanh xe và bất kỳ ngành gì liên quan, nếu chẳng may có ảnh hưởng đến bác nào khác thì em xin lỗi. Em chỉ mong sao cho các thành viên OF có cơ hội sở hữu chiếc xe mới với chi phí thấp nhất thôi ạ. :)

Chỉnh sửa cuối:

pokekie

Xe tải
bài bác 2s rất hay và bổ ích e vote cho bác 1 phát nhé(y)

Drifter

Xe buýt
Bài của bác quá hay! Có lẽ sắp tới em xin gặp bác để nhờ bác tư vấn trực tiếp. Bác PM cho em xin cái số đt được không ạ?!

nhatminh

Xe đạp
Thưa Bác! nếu em có B1 thôi mà mượn cái xe này thì..ĂC..ẶC phải không ạ
Ông chú em chuẩn bị mua cho C.Ty ông ấy .THÔI RỒI!!!!!

Diamond Car

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng nếu trong trường hợp bác bán xe thì bác phải xuất hóa đơn GTGT 10% cho người ta cơ mà.

huda032000

Xe máy
Bài viết rất hay! Hoan hô bác. Nếu xe công ty mà bán cho công ty khác thì có được khấu trừ thuế VAT không các bác? Thủ tục giấy tờ bán xe cần những gì các bác tư vấn thêm được không?

minhninh

Xe tải
Các khoản Lợi ích thu được khi đăng ký xe dưới tên công ty không chức năng kinh doanh vận tải có giống như đăng ký xe dưới tên công ty chức năng kinh doanh vận tải không vậy bác?*-)

NoWD

Xe tải
Bài này là rút ruột viết ra, hay đấy bác. Tiếc là công ty em lại ko đăng ký chức năng vận tải hành khách :(, (cái này hỏi bên dịch vụ luật xem sửa giấy phép thì mất bao lâu và có lằng nhằng ko).

Cảm ơn bác 2nguyen (nên có thêm 1 nguyen nữa cho đủ 3 anh em họ Nguyen ở vũng Lương sơn bác ạ :) ).

Carfinancing

Xe tải
Về phần tài chính có sai đôi chút
1. Nếu đăng ký rồi sau đó đem đến Ngân Hàng thế chấp vay tiền thì xe sẽ bị tính là xe cũ -> có nhiều NH không chấp nhận hoặc chấp nhận với tỉ lệ thấp (under 60%).
2. Lãi suất của 1 Ngân Hàng với 1 hình thức vay (cùng kỳ hạn,mục đích, tài sản thế chấp) là giống nhau nên không thay đổi được lãi suất.
Giải pháp: Nếu định mua xe trả góp hay thuê mua tài chính thì người mua nên đi làm việc với NH trực tiếp --> sẽ giảm được 1 " cầu" chi phí

bubi

Xe buýt
Bài viết của bác 2sờ rất cô đọng và bổ ích cho nhiều người ước mơ có xế hộp.(y)

Mời bác 1 ly vốt-ca. :D

cam3333

Xe tăng
bài tư vấn này rất hay và bổ ích cho bác nào mua xe lần đầu, xe cũ cũng như mới... e đã bị thuốc khi lần đầu mua xe... hic hic.. phải chi cách đây 04 năm đọc được bài này thì ...

@Drifter: em đã PM số ĐT;
@Nhatminh: lúc đăng ký xe thì trình đăng ký KD của cty có ghi chức năng kih doanh vận tải thôi, bác nhận cái giấy đăng ký như mọi xe khác nên lái cái xe này thi bằng B1 hay B2 không có gì khác cả.
@diamondcar & Huda: VAT được khấu trừ khi mua xe là 10% giá mua mới, khi bán thì phải xuất hoá đơn VAT nhưng giá lúc đó thấp hơn nhiều, tóm lại là vẫn được lợi.
@minhanh: xe đăng ký cho cty không có chức năng kinh doanh vận tải thì nộp thuế trước bạ và phí đăng ký cao hơn nhiều như em đã trình bày ở trên.
@carrfinancing: cảm ơn nhận xét của bác, em đã đính chính lại.

Cảm ơn bác 2S, nhân tiện cho em hỏi tý, thật sự cái bảo hiểm vật chất xe có hữu dụng không, và thực tế những bác mua bảo hiểm này sử dụng bao nhiêu % tiền bảo hiểm ? Giả sử nếu không mua, tiền bảo hiểm có đủ để thay đồ đạc, sơn tút xe không ?

Lý do là thực sự sau mấy đời xe em vẫn chưa hề mua bảo hiểm vật chất bao giờ, và nếu với mức 1.5% tương đương với trên dưới chục triệu, em nghĩ em chỉ cần không quá 1/2 số đó để chỉnh sửa xe khi cần.

Xe kinh doanh thì em không bàn, nhưng xe tư nhân như em chẳng hạn thì sao? Các bác cho ý kiến thực tế nhé, đừng ví dụ gặp tai nạn v.v.. vì em vẫn có cửa mua bảo hiểm .... lùi ngày được .

Carfinancing

Xe tải
Bảo hiểm là điều kiện bắt buộc của Ngân hàng/tổ chức tín dụng quy định để đảm bảo cho tài sản (khi chiếc ô tô được mua là tài sản thế chấp) lỡ gặp rủi ro ( kể cả xấu nhất) thì NH/TCTD không bị thiệt hại 100%, thông thường NH/TCTD sẽ là bên làm việc với bên bảo hiểm để bảo đảm quyền lợi trước tiên của mình.
Cá nhân thì ít người mua bảo hiểm nếu tự tay lái xe, nếu thuê lái xe thì nên mua vì nếu lỡ....các bác lái thuê không đủ khả năng bồi thường.
Phí bảo hiểm còn phụ thuộc vào mức bảo hiểm và đối tượng bảo hiểm, thông thường khoảng 1,2 -->1,5% tùy cấp độ

supra

Xe container
Đọc bài của các bác vỡ ra được khối cái hay (b)

sigma

Xe buýt
mltr6 nói:
Cảm ơn bác 2S, nhân tiện cho em hỏi tý, thật sự cái bảo hiểm vật chất xe có hữu dụng không, và thực tế những bác mua bảo hiểm này sử dụng bao nhiêu % tiền bảo hiểm ? Giả sử nếu không mua, tiền bảo hiểm có đủ để thay đồ đạc, sơn tút xe không ?

Lý do là thực sự sau mấy đời xe em vẫn chưa hề mua bảo hiểm vật chất bao giờ, và nếu với mức 1.5% tương đương với trên dưới chục triệu, em nghĩ em chỉ cần không quá 1/2 số đó để chỉnh sửa xe khi cần.

Xe kinh doanh thì em không bàn, nhưng xe tư nhân như em chẳng hạn thì sao? Các bác cho ý kiến thực tế nhé, đừng ví dụ gặp tai nạn v.v.. vì em vẫn có cửa mua bảo hiểm .... lùi ngày được .
Thực tế cho thấy là nếu không có tai nạn nặng, đi cẩn thận thì bác không bao giờ tốn tiền sửa xe = với số tiền bác mua bảo hiểm vật chất xe.
Dù sao cũng chỉ là phòng ngừa rủi ro thôi. cá nhân em mua bảo hiểm vật chất đầy đủ nhưng chẳng bao giờ mong mình đòi BH đủ số tiền mình mua :D

Hôm rồi em có đi thử một chiếc xe, riêng phần bảo hiểm người trên xe thì em thấy ghi 1,000,000 USD/vụ ( một triệu đô la Mỹ ). Các bác cho em hỏi nếu mua bảo hiểm mức này thì mình phải xì bao xiền hả các bác ?

@2s bài này của bác hay quá, trước đây khi mua xe em cũng không biết về cái vụ Đăng Ký kinh doanh có ngành nghề vận tải là được giảm thuế. Đăng ký xe xong mới biết, nếu biết trước thì đỡ được 10 chai. Bài này sẽ giúp cho các bác OF cưới được vợ 2 với chi phí hợp lý nhất. Em mời bác vodka

Nếu mua xe trả góp thì bắt buộc phải mua bảo hiểm. Còn thông thường đối với anh em OF làm quen với mấy ông như BlackLAC, Khôi béo, Cò mầu , lọ mọ thì chẳng phải mua bảo hiểm làm gì, sơn sửa va quẹt thì nhẹ nhàng thôi mà :D

cam3333

Xe tăng
các bác ạ, tiền bảo hiểm sẽ là rất nhiều và cộng dồn hàng năm sẽ là lớn lắm.. nếu không xảy ra chuyện đáng tiếc và ân hận hết ,,,

ví dụ như hai xe đối đầu trực diện hay lao xuống.. núi... lúc ấy, bác mới thấy mình luôn quyết định đúng (sau hai quyết định dại khờ là lấy vợ 01 và cưới vợ 02) hi hi...

e không bán bảo hiểm đâu nhé.