Thảo luận So sánh Altis 1.8G và Mazda3

H2H

Xe tải
Bên Mazda thì nhiều thớt thế này rồi nên e chuyển sang bên Toy để tham khảo thêm các cụ. E đang có nhu cầu mua xe và đang lăn tăn giữa M3 với Altis 1.8G, theo như e tham khảo thì e thấy có 1 vài cái hơn thua như sau:

M3: hơn Crui control, phanh tay điện tử, cửa sổ trời, lẫy chuyển số trên vô lăng, đàm thoại rảnh tay, cam lùi
Altis: Hơn chỉnh ghế lái điện tử, ko có cam lùi nhưng có cảm biến lùi

Về máy thì Altis dùng hộp số vô cấp CVT còn M3 dùng AT 6 cấp (2 cái này e thấy nhiều thớt so sánh đều kết luận hộp số AT 6 cấp đi ngon hơn CVT)

Về giá thì hiện tại Altis đắt hơn M3 55củ
1 tháng nữa em mới lấy xe nên mong các cụ cho e xin ý kiến tham khảo để e chốt, đôi ơn các cụ nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

heroesdaubu

Xe điện
Cụ mua xe 3 năm bán thì lấy M3, còn lâu hơn thì chuyển sang altis. Độ tuổi cũng quan trọng, trẻ hơn 35 thì M3, già hơn thì chọn cái còn lại nếu tiền chênh 55 triệu ko phải là vấn đề với cụ

Haith_XL

Xe tải
Cụ tuổi nào và tính cách như thế nào? Altis chắc phải 35 -40 đi mới hạp. M3 thì hơi ẻo lả. Nam nhi đẹp trai thì nên lấy Focus hoặc Civic bác ạ !

Quang_tn

[Tịch thu bằng lái]
sao giờ chênh nhau có 55 cụ thôi ợ

H2H

Xe tải
Cụ mua xe 3 năm bán thì lấy M3, còn lâu hơn thì chuyển sang altis. Độ tuổi cũng quan trọng, trẻ hơn 35 thì M3, già hơn thì chọn cái còn lại nếu tiền chênh 55 triệu ko phải là vấn đề với cụ
Cụ tuổi nào và tính cách như thế nào? Altis chắc phải 35 -40 đi mới hạp. M3 thì hơi ẻo lả. Nam nhi đẹp trai thì nên lấy Focus hoặc Civic bác ạ !
Cảm ơn các cụ, Focus thì e ko thích, còn Civic thì giá quá cao vì nếu mua thì mua bản 1.5 Tubo chứ ko chơi bản 1.8 thường.

NguyenPhuTrong

[Tịch thu bằng lái]
Bên Mazda thì nhiều thớt thế này rồi nên e chuyển sang bên Toy để tham khảo thêm các cụ. E đang có nhu cầu mua xe và đang lăn tăn giữa M3 với Altis 1.8G, theo như e tham khảo thì e thấy có 1 vài cái hơn thua như sau:

M3: hơn Crui control, phanh tay điện tử, cửa sổ trời, lẫy chuyển số trên vô lăng, đàm thoại rảnh tay, cam lùi

Về máy thì Altis dùng hộp số vô cấp CVT còn M3 dùng AT 6 cấp (2 cái này e thấy nhiều thớt so sánh đều kết luận hộp số AT 6 cấp đi ngon hơn CVT)

1 tháng nữa em mới lấy xe nên mong các cụ cho e xin ý kiến tham khảo để e chốt, đôi ơn các cụ nhiều.
Cụ lấy Altis alo e Trọng Toyota Mỹ Đình hỗ trợ cụ tận tình ạ sđt e 0936.259.286 :D

D.Safety

Xe container
{Salon Chợ xe}
Toyota Thanh Xuân - Số 315 Đường Trường Chinh

Cụ so vs bản 1.5 mazda 3 thì cái quan trọng nhất cụ lại k nhớ là động cơ 1.8 so vs 1.5. Cái này giá trị nhất đấy cụ. Ghế điện thì chắc chắn là mazda 3 k thể độ được rồi. Không gian xe Altis rộng hơn hẳn do sàn sau phẳng, điều hòa tốt hơn, chân ga ít trễ hơn mazda 3. Các món này chắc mazda có thêm tiền cũng ai xử lý được

Nếu xét về options thì e thấy các options hơn của bản 1.5 mazda nó k có tính hữu dụng nhiều. Ví dụ
- phanh tay điện tử thì tíh năng cũng y hệt phanh tay thường, có điều nó tối ưu được không gian chỗ để tay của cụ, trông xe nó sang hơn.
- Cửa số trời chắc cụ cchẳng dùng mấy, mở ra bụi vào mất công lau xe. còn mất công dán thêm kính chống nóng.
- đàm thoại thì xe nào cũng có cụ ơi ( nói bằng tiếng anh ).
- Cam lùi thì quá đơn giản để chế biến.

Thêm nữa cho cụ: Hộp số của ALtis CVT thích hợp cho cụ di chuyển trong phố, đường bằng phẳng, độ tải vừa phải. Rất rất mượt. Cái hơn của hộp AT là độ tải tốt hơn do dùng bánh răng và ít phải bảo dưỡng sửa chữa hơn mà thôi

Từ đây e kết luận cụ nên lấy Altis. CÒn không thì phải lấy mazda 3 bản 2.0 cụ nhé. 1.5 mazda 3 e khẳng định luôn là không có tuổi so vs Altis đâu cụ. Cụ cần trao đổi chuyển sâu về 2 dòng này cứ alo, sms, zalo em Duy toyota thanh xuân 0963639583

Chỉnh sửa cuối:

D.Safety

Xe container
{Salon Chợ xe}
Mình cũng đang quan tâm altis nhưng là bản e mt thôi. Ngân sách có hạn. Bên bạn có bản e mt không? Cho mình cái giá thật nét đc k ạ?
Bản E MT thiếu rất nhiều options cụ nhé. Kém cả Vios G đấy ạ. Cụ nên cân nhắc 1 là lay vios G , 2 là cố chút lấy Altis E CVT cụ ạ. Giá rổ thì cụ check inbox e báo cho cụ tham khảo để có quyết định phù hợp
Em Duy toyota thanh xuân 0963639583. Tư vấn 24/24 qua alo, sms, zalo

Lệnh Hồ

Xe đạp
Website
huynh.toyotahadong.com.vn
Qua em ngồi em Mazda 3. Nói thật em chỉ để ý đúng 2 thứ là độ ồn và không gian trong xe. Mazda ngồi ồn hơn cả Vios, còn xơi mới êm ái, rộng rãi bằng Altis được. Mọi thứ khác em không quan tâm lắm. hj

Bobibong

Xe buýt
Qua em ngồi em Mazda 3. Nói thật em chỉ để ý đúng 2 thứ là độ ồn và không gian trong xe. Mazda ngồi ồn hơn cả Vios, còn xơi mới êm ái, rộng rãi bằng Altis được. Mọi thứ khác em không quan tâm lắm. hj
Ồn hơn M3 thì cụ phải xem lại rồi, các cụ check xe nên check trên 1 đoạn đường không thì khá khó phân biệt hoặc không chính xác.
Vios thì rất ồn chứ không nói là ồn được. M3 nó ở phân khúc trên không thể ồn hơn!.

Bobibong

Xe buýt
Mình cũng đang quan tâm altis nhưng là bản e mt thôi. Ngân sách có hạn. Bên bạn có bản e mt không? Cho mình cái giá thật nét đc k ạ?
Altis MT thì cụ sao so sánh được với M3, trừ trường hợp cụ thích cái logo của Toy thôi!.

D.Safety

Xe container
{Salon Chợ xe}

Bobibong

Xe buýt
Cơ quan mình mấy ông đi Altis 7 8 năm nay, giờ vẫn cảm thấy chắc chắn lắm cụ ạ. Trước cũng hay lái xe số sàn nên cảm thấy khoái số sàn. Ngân sách nhỏ nên mấy cái op thì làm dần...
Ah em và đa số người đi xe khẳng định xe Toy có thương hiệu là bền rồi cụ ah, em cũng thấy vậy, đến Vios còn rất bền mà cụ.
Nhưng cơ bản bây giờ khác xưa nhiều, mua được xe giờ có quá nhiều lựa chọn và số người đi xe sau 5-6 năm có thể lên đời hoặc thay đổi cũng nhiều lên cộng với việc xe đi 5-6 năm đa số vẫn còn rất ổn, ít hỏng hóc -> Nhìn Morning, I10 chạy dịch vụ đầy đường là các cụ biết.

Bobibong

Xe buýt
:) Em thà đi Vios G còn hơn
Cụ cứ nói thế, nói thật em đi M3, em đánh giá dòng Toy rất bền nhưng xe em xác định đi 5-6 có thể thay đổi hoặc lên đời, mà tầm 5-6 không phải suy nghĩ, không là gì đối với cái xe oto kể cả xe Hàn hạng A như Morning, I10.
Ngoài ra bây giờ bỏ tiền ra mua xe cũng phải hưởng thụ chút chứ cụ, cố được thì nên cố, ngồi trên con xe phải có cảm hứng tí chứ đi 1 thời gian đã chán và ngó nghiêng xe khác thì cũng lại đau đầu.
Kết luận: cụ nói Vios hơn M3 là quá cảm tính. Em cá là rất nhiều cụ ngồi Vios rồi(taxi) nhưng rất ít ngồi M3.

D.Safety

Xe container
{Salon Chợ xe}
Cụ cứ nói thế, nói thật em đi M3, em đánh giá dòng Toy rất bền nhưng xe em xác định đi 5-6 có thể thay đổi hoặc lên đời, mà tầm 5-6 không phải suy nghĩ, không là gì đối với cái xe oto kể cả xe Hàn hạng A như Morning, I10.
Ngoài ra bây giờ bỏ tiền ra mua xe cũng phải hưởng thụ chút chứ cụ, cố được thì nên cố, ngồi trên con xe phải có cảm hứng tí chứ đi 1 thời gian đã chán và ngó nghiêng xe khác thì cũng lại đau đầu.
Kết luận: cụ nói Vios hơn M3 là quá cảm tính. Em cá là rất nhiều cụ ngồi Vios rồi(taxi) nhưng rất ít ngồi M3.
Suy nghĩ đã comment cụ ơi. Em nói Vios G vs Altis E MT ạ. Có điên mới nghĩ Vios G hơn Mazda 3 :))

tntnb

Xe điện

Sang thớt này thì chỉ thêm đau đầu thôi cụ ơi.
Làm thêm cái so sánh nhé để cân nhắc:
- Về trang bị thì Altis phải thêm khoảng 120 củ nữa sẽ tiện nghi như Maz3
- Máy 1.8 tưởng là lớn hơn nhưng dùng hộp số rẻ tiền CVT nên công suất ko như mong đợi mà lại lỳ và tốn xăng hơn trong thời buổi xăng cộ tăng đều đều và chưa có dấu hiệu dùng.
- Giá chênh nhau 55 củ nhưng giá lăn bánh sẽ chênh nhau 70 củ.
- Altis chi phí đầu tư ban đầu cao hơn nhưng độ giữ giá kém hơn và khó bán lại nhanh như vios và mazda3
- Kiểu dáng thì mazda luôn có thiết kế vượt thời gian, mang ngôn ngữ thiết kế mũi dài của các dòng xe sang do đó khoảng 15 năm sau vẫn rất đẹp. cứ nhìn mazda 3 2004 thì biết, 14 tuổi đời dáng vẫn rất hợp thời trang.
Nói chung Altis bây giờ ít người để ý trừ những cụ rất yêu dòng xe này.

zigulivaz

Xe hơi
Sang thớt này thì chỉ thêm đau đầu thôi cụ ơi.
Làm thêm cái so sánh nhé để cân nhắc:
- Về trang bị thì Altis phải thêm khoảng 120 củ nữa sẽ tiện nghi như Maz3
- Máy 1.8 tưởng là lớn hơn nhưng dùng hộp số rẻ tiền CVT nên công suất ko như mong đợi mà lại lỳ và tốn xăng hơn trong thời buổi xăng cộ tăng đều đều và chưa có dấu hiệu dùng.
- Giá chênh nhau 55 củ nhưng giá lăn bánh sẽ chênh nhau 70 củ.
- Altis chi phí đầu tư ban đầu cao hơn nhưng độ giữ giá kém hơn và khó bán lại nhanh như vios và mazda3
- Kiểu dáng thì mazda luôn có thiết kế vượt thời gian, mang ngôn ngữ thiết kế mũi dài của các dòng xe sang do đó khoảng 15 năm sau vẫn rất đẹp. cứ nhìn mazda 3 2004 thì biết, 14 tuổi đời dáng vẫn rất hợp thời trang.
Nói chung Altis bây giờ ít người để ý trừ những cụ rất yêu dòng xe này.
nhưng ko hiểu sao Mazda 3 lướt lên sàn hơi bị nhiều,khối cụ mới đi đã cho lên sàn

D.Safety

Xe container
{Salon Chợ xe}
nhưng ko hiểu sao Mazda 3 lướt lên sàn hơi bị nhiều,khối cụ mới đi đã cho lên sàn
Bởi vì người mua MAzda 3 thường là người trẻ tuổi cụ ạ nên nhiều khi quyết định k có tính dài hạn. mazda 3 nó chỉ mạnh về options, dáng dấp thể thao trẻ trung hấp dẫn người chơi mới :)) chứ về 1 thời gian là nản ngay. Với cả số lượng mazda 3 nhiều quá nên bán cũng nhiều

RAVA

Xe ba gác
-E đánh giá Altis cao hơn M3, có lẽ M3 chỉ đc đánh giá cao hơn vì cùng pk thì nó rẻ hơn, nhiều option hơn (nhưng anh Hải là hay lắp đồ Tàu lắm?), về kiểu dáng thì tùy mắt và tùy độ tuổi (M3 có vẻ hợp với những ng trẻ và chị e hơn?). Altis có những cái cơ bản của xe ô tô mà M3 ko đọ đc, vd như: Thương hiệu, service, độ bền, độ êm ái, sự rộng rãi và thoải mái...Nhưng vào thời điểm này e lại khuyên bác chủ thớt nên mua Civic, cái máy 1.8 e thấy cũng ổn vì máy 1.5 turbo đang bị dính lỗi. Civic là model mới, có kiểu dáng hiện đại, thời trang lại là xe nhập nữa nên ngon hơn!