Đánh giá So sánh Honda City và Volkswagen Polo

nhatnam7777

Xe máy
Các phần so sánh xe Honda City và xe Volkswagen Polo bao gồm: Ngoại thất, nội thất, tiện nghi, an toàn, và vận hành xe.
Tổng quan

So sánh xe Honda City và Volkswagen Polo Sedan

Xe Honda City:

Đại diện Nhật Bản trong phân khúc hạng B đầy cạnh tranh, Honda City sở hữu cho mình những nét riêng biệt: Trẻ trung, năng động và cá tính.

Giải thưởng đạt được

So sánh xe Honda City vs Volkswagen Polo – Các giải thưởng xe

Xe Volkswagen Polo Sedan:

Đại diện đến từ Châu Âu mang phẩm chất thực dụng và đề cao tính an toàn. Chất Đức mang trong mình giúp dòng xe Volkswagen Polo trở thành đối thủ đáng gờm trong phân khúc hạng B tại Việt Nam.

Giải thưởng đạt được

So sánh xe Honda City vs Volkswagen Polo – Giải thưởng

So sánh xe Honda City vs Volkswagen Polo: Phần Ngoại thất

So sánh xe Honda City vs Volkswagen Polo – Kích thước
Do nằm cùng phân khúc nên các yếu tố về kích thước bên ngoài giữa xe Polo và City khá là tương đồng nhau, ngoại trừ chiều dài của xe City hơn xe Polo 56 mm cho phép không gian nội thất xe City rộng rãi hơn. Nhưng bù lại, xe Polo sẽ gọn gàng và thuận lợi hơn khi di chuyển trong thành phố.
Ngay từ phần đầu xe chúng ta có thể nhận ra sự khác biệt rất lớn giữa hai nhà sản xuát. Trong khi Honda City chú trọng nhắm đến lứa tuổi trẻ trung, cá tính thì Volkswagen Polo phù hợp cho đối tượng trưởng thành, giản dị và khiêm tốn hơn.

Nếu bạn yêu thích sự phá cách thì chiếc xe Honda City hoàn toàn có thể đáp ứng điều này. Các thiết kế cắt gọt táo bạo cùng những thanh mạ Crôm được gắn to bảng ngay phần đầu xe giúp chiếc xe trong năng động hơn hẳn. Trái lại, với dòng xe Volkswagen ngôn ngữ thiết kế luôn hướng đến sự bình dị và còn đáp ứng sự tinh tế của người Phương Tây. Bạn sẽ dễ dàng bắt gặp những viền mạ Crôm mảnh trên thân xe, tay nắm của,… Điều này giúp chiếc xe trông thanh thoát và Quý phái hơn.

So sánh xe Honda City vs Volkswagen Polo: Phần Nội thất
Sở hữu chiều dài xe lớn hơn Volkswagen Polo cho phép Honda City có lợi thế ở phần nội thất đặc biệt là sự rộng rãi dành cho người sử dụng, khi cốp xe chứa được nhiều đồ đạc hơn. Tuy vậy, ở Volkswagen Polo hàng ghế sau vẫn để chân thoải mái và dễ chịu trong những hành trình xa.

Bảng điều khiển trung tâm và táp lô thể hiện rõ nét hai phong cách thiết kế trên xe, với Honda City là một sự trẻ trung, hiện đại thì Volkswagen Polo mang đến vẻ cổ điển, thực dụng.

So sánh xe Honda City vs Volkswagen Polo: Tiện nghi
Cả hai hãng xe đều trang bị hệ thống âm thanh 4 loa cơ bản, hỗ trợ AM/FM, và cổng USB, AUX. Ngoài ra Volkswagen hơn đối thủ ở điểm sử dụng màn hình DVD hiển thị 7 inch có khả năng kết nối Bluetooth.

Ghế lái của xe Volkswagen Polo có khả năng điều chỉnh 6 hướng so với 4 hướng đến từ Honda City. Hơn nữa Vô lăng điều chỉnh 4 hướng tích hợp cột tự đổ khi xảy ra va chạm có thể xem là điểm cộng rất lớn trước đối thủ đến từ Châu Á
Hàng ghế phía sau của City là ghế cứng còn với Polo chúng ta có thể gập 40:60 giúp tăng thể tích cho khoang hành lý hoặc chở những đồ vật cồng kềnh có kích thước dài, hay chỉ đơn giản là lấy đồ vật từ cốp sau khi trời mưa.

Cốp và ghế Polo

Cốp sau Honda City

Hệ thống các nút bấm tích hợp trên Vô lăng lái trên Honda City nghèo nàn hơn do không được kết nối Bluetooth, đây có thể xem là một điểm trừ trước đôi thủ Volkswagen Polo, khi mà chế độ thoại rãnh tai đang là xu hướng của các dòng xe hiện đại. Có thể nói ở phần tiện nghi Honda City đã thua đối thủ một bật.
Một điểm cộng cho Polo là khả năng nâng hạ kính cửa bằng chìa khóa điều khiển, điều này khá hữu dụng với các chị nội trợ khi đi siêu thị mà phải đậu xe ngoài nắng, hay các quý ông đưa cả gia đình đi dã ngoại mà chỗ đậu xe không có mái che. Chỉ cần một thao tác đơn giản là nhấn và giữ nút mở trên chìa khóa điều khiển thì 4 kính cửa xe sẽ tự động hạ xuống giúp hơn nóng trong xe nhanh chóng và cân bằng nhiệt độ trong xe với bên ngoài ( Cảm giác thoải mái khi ngồi vào trong xe và tiết kiệm năng lượng để vận hành điều hòa)

So sánh xe Honda City vs Volkswagen Polo: An Toàn
Hiện tại xe Honda City chỉ đạt tiêu chuẩn an toàn Châu Á – Asean Ncap nên việc so sánh độ an toàn giữa hai xe có đôi chút khó khăn.

VW Polo đạt chuẩn an toàn Euro NCAP 5 sao từ năm 2009

Điều dễ nhận thấy trên xe Honda City và Volkswagen Polo chính là hai hãng xe đều đề cao tính an toàn cho người sử dụng và cả người đi đường.

So sánh xe Honda City vs Volkswagen Polo: Động cơ và vận hành

So sánh xe Honda City vs Volkswagen Polo – Vận hành xe

Volkswagen dễ dàng đạt được 105 Hp tại tua máy thấp 5250 vòng/phút, nên có thể xem sức mạnh từ động cơ của xe Polo vượt trội hơn. Bên cạnh đó Momen xoắn sinh ra 153 Nm chỉ ở 3800 vòng/phút cho phép xe Polo “đề pa” nhanh hơn và êm hơn.

Tuy nhiên, với hộp số vô cấp CVT từ Honda cho phép City chuyển số êm ái và nhẹ nhàng hơn, điều này cũng giúp cho việc tăng tốc diễn ra mượt mà.

Kết luận
Thật khó để có thể xác định ai là kẻ chiến thắng khi mà đối tượng hướng đến ở mỗi dòng xe là khác nhau. Nếu bạn là người trẻ tuổi, thích sự hào nhoáng thì Honda City là lựa chọn đầu tiên cần nghĩ đến. Còn nếu bạn là người trưởng thành, chín chắn và khiêm tốn thì lựa chọn không thể tốt hơn đó là xe Volkswagen Polo Sedan.
Trích nguồn: vwsaigon.com

Chỉnh sửa cuối:

tranvuhoang2005

Xe điện
Nếu xét đến cảm giác lái, sự bền bỉ chắc chắn, khung gầm cứng cáp thì City không có cửa để so. Chỉ có đôi chút cân nhắc với 50 tr

vuhuyhoang

Xe tải
Nhìn xe này đáng yêu quá

FourMotion

Xe đạp
Nếu xét đến cảm giác lái, sự bền bỉ chắc chắn, khung gầm cứng cáp thì City không có cửa để so. Chỉ có đôi chút cân nhắc với 50 tr
Honda City 2016 = 583 triệu vs Volkswagen Polo 2016 = 695 triệu

Vậy chi chênh nhau hơn 100 triệu rồi bác. Con số này có thể không lớn với nhiều bác đã đi qua nhiều dòng xe, nhưng theo em thì những bác mới mua xe lần đầu con số đó là rất lớn và dễ làm người ta phân vân lắm.

Nhưng nói đi cũng nói lại, người xưa có câu "Tiền nào của nấy" ;;);;);;). Theo kiến thức hạn hẹp của em thì đánh đổi 100 triệu cho chiếc xe Sedan hạng B bằng giá Sedan hạng C (một số dòng như: Cruze, K3,...) thì Polo sẽ có một số thứ nỗi trội bao gồm:

- Xe nhập khẩu nguyên chiếc - Cái nhập khẩu này cũng sẽ đệm vào dòng xe Polo một số tiền không nhỏ. Ngoài ra thì em nghĩ chất lượng gia công lắp ráp bên Ấn sẽ tốt hơn tại Việt Nam, đặc biệt khi lái thử 2 con xe này ở ngoài đường, mỗi lần chạy qua gờ giảm tốc bác có thể nghe rất rõ chất lượng của 2 dòng xe này :D

- Xe Đức - Nhiều bác hay chê bé Polo này nhập Ấn, nhưng mà chỉ là lắp ráp tại đấy thôi, chứ linh kiện cũng nhập từ nhiều nơi và chất lượng của những chi tiết này theo đánh giá của em là tốt hơn anh bạn "hàng xóm". Với linh hồn là mẫu xe Đức thì dù lắp ráp ở đâu các bác cũng sẽ sở hữu một cảm giác lái tốt nhất trong phân khúc cùng với độ cách âm và độ đầm không thua kém bất cứ mẫu xe nào, ngay cả những mẫu xe hạng C tại Việt Nam. Cái này thì em có thấy một bác trên diễn đàn otosaigon có chia sẽ, bác ấy có nick là blackmagician. Không biết bác ấy có hoạt động trên OF không, nếu có thì em cũng cảm ơn bác đã có những nhận xét đang giá :-bd

- Độ an toàn - Có thể các bác sẽ chê em này chỉ có 2 túi khí, không trang bị ESP. Thật sự, thì 2 túi khí là hạn chế khá lớn của mẫu xe này, thường thì nhắc đến an toàn các bác mua xe lần đầu sẽ hỏi xe có bao nhiêu túi khí chứ ít ai hỏi "Túi khí có bảo hành trọn đời không em?;;)". Em nói đùa thế thôi, chứ cái Polo này lúc lái em rất chi là an tâm, đặc biệt là cái cảm giác tự tin khi xử lý tình huống. Bên cạnh khung gầm và lớp vỏ rất tốt, em cũng không giấu giếm gì, chiếc Polo em cũng thử "Cà-Chạm" vài lần, mà giàn đồng quá Ok, có lần "Hôn" nhau với em Vios, em bước xuống xe vừa Lo vừa hãnh diện các bác àh ;));));)).

0,1 tỏi cho những thứ trên sẽ được các bác rành và am hiểu về xe chấp nhận, chứ em thấy có nhiều bác hay so sánh khó lắm "Sao xe này Option ít vậy?".

Đôi điều theo kiến thức hạn hẹp của em, chỗ nào chưa đúng các bác Fix giúp em, mấy bác am hiểu chia sẽ thêm nhé :D

Xanh Vàng Đỏ

Đi bộ
Dịch vụ Volkswagen tốt thì mình yên tâm hơn.

nhatnam7777

Xe máy
Dịch vụ Volkswagen tốt thì mình yên tâm hơn.
Bên hãng giờ họ có nhiều chính sách hơn ở Việt Nam rồi các bác à!
Ngoài đó thì em không biết thế nào chứ trong này các bác giờ cũng yên tâm lắm!
Hai đại lý mới mở:
2Bis Nguyễn Thị Minh Khai, Phường Đakao, Quận 1. ( Mới mở cửa đầu tháng)

51 Lê Hồng Phong, Phường Phước Tân, Thành Phố Nha Trang, tỉnh Khánh Hòa. Có xưởng dịch vụ luôn nha các bác, quá tiện cho việc bảo dưỡng và chăm sóc xe ( theo chia sẻ của 1 bác ngoài Nha Trang vào mua xe thì hiện nay ngoài đó cũng ngày càng thấy nhiều Volkswagen chạy ngoài đường rồi)

*Sắp tới lại có lễ ra mắt Passat tại Nghệ An:
Lễ ra mắt The New Passat tại Showroom Volkswagen Dũng Lạc vào 17h30 ngày 28/07 tới ở 52 Nguyễn Trãi, TP Vinh, Nghệ An.

Cuối năm nay VW sẽ mở thêm 1 trung tâm 3S trên đường Cộng Hòa, Quận Tân Bình ( Đối diện Pandora)
Trên đây là những thông tin em cập nhật được!

tranvuhoang2005

Xe điện
Còn ở Hà Nội thì thế nào bác sale ơi?

nhatnam7777

Xe máy
Bổ sung các bác về Showroom VW tại Nha Trang ( Theo chuẩn VW toàn cầu):

Marsboy117

Đi bộ
Giá mới nhất là bao nhiêu thế bác sale?

thuhuong2

Xe tăng
So làm gì xe lắp ráp vs xe châu Âu nhập, dù nhập Ấn.

Porsche Cayenne

Xe hơi
so sánh giữa đóng cửa phịch phịch và pẹc pẹc :))

Toietmoi

Xe điện
Em Polo này có những màu nào các cụ nhỉ? Ngoại thất em này nhìn đơn giản nhưng nội thất đẹp quá, nhất là ghế da rất sang trọng.

Toietmoi

Xe điện
Cụ nào dùng VW rồi thì cho nhà cháu biết dịch vụ sau bán hàng của VW có ổn không ạ? Ví dụ trình độ kỹ thuật của nhân viên? Giá phụ tùng đắt hay rẻ? Có dễ mua phụ tùng thay thế hay không? Có hay hỏng lặt vặt hay không?

Thien.NTF

Đi bộ
Bên hãng giờ họ có nhiều chính sách hơn ở Việt Nam rồi các bác à!
Ngoài đó thì em không biết thế nào chứ trong này các bác giờ cũng yên tâm lắm!
Hai đại lý mới mở:
2Bis Nguyễn Thị Minh Khai, Phường Đakao, Quận 1. ( Mới mở cửa đầu tháng)

51 Lê Hồng Phong, Phường Phước Tân, Thành Phố Nha Trang, tỉnh Khánh Hòa. Có xưởng dịch vụ luôn nha các bác, quá tiện cho việc bảo dưỡng và chăm sóc xe ( theo chia sẻ của 1 bác ngoài Nha Trang vào mua xe thì hiện nay ngoài đó cũng ngày càng thấy nhiều Volkswagen chạy ngoài đường rồi)

*Sắp tới lại có lễ ra mắt Passat tại Nghệ An:
Lễ ra mắt The New Passat tại Showroom Volkswagen Dũng Lạc vào 17h30 ngày 28/07 tới ở 52 Nguyễn Trãi, TP Vinh, Nghệ An.

Cuối năm nay VW sẽ mở thêm 1 trung tâm 3S trên đường Cộng Hòa, Quận Tân Bình ( Đối diện Pandora)
Trên đây là những thông tin em cập nhật được!
Em là Sales ở VW NHATRANG đây mong được các anh em chỉ giáo thêm ạ

Thien.NTF

Đi bộ

tranvuhoang2005

Xe điện
Cụ nào dùng VW rồi thì cho nhà cháu biết dịch vụ sau bán hàng của VW có ổn không ạ? Ví dụ trình độ kỹ thuật của nhân viên? Giá phụ tùng đắt hay rẻ? Có dễ mua phụ tùng thay thế hay không? Có hay hỏng lặt vặt hay không?
Dịch vụ sau bán hàng thì cụ cần thay thế sửa chữa gì hãng đều có, nhưng chẳng mấy khi phải thay thế vì xe rất ít hỏng vặt, trừ thay thế theo định kỳ

Trình độ kỹ thuật thì hiện nay cũng tuỳ người, nhưng máy móc hỗ trợ khá tốt

Phụ tùng thì mua đặt ngoài rẻ và cái gì cũng có, dễ mua lắm, 1 tuần đặt là có ngay