Tất tần tật về lọc nước và máy lọc RO, ion kiềm

TieuFu

Xe container
  • Cháu thì vẫn nghĩ là vật lý thuần tuý. Cháu thấy không có tý hoá nào ở đây. Cụ dở sách phổ thông ra sẽ thấy phần độ PH và tính độ PH của dung dịch nó nằm trong sách vật lý;
  • Ion kiềm ở đây là nói tắt cho ion của kim loại kiềm: K, Na, Ca;
  • Nước tinh khiết là nói chung, cụ lưu ý cháu nói nước tinh khiết chứ không phải nước cất.
Còm này xong thì em không giải thích gì thêm với cụ được nữa ! Cụ chưa nhìn thấy cái máy ý, chưa biết nguyên lý cái máy ý ! Cũng không có chuyên môn về lĩnh vực hóa lý này ! Thêm luôn cho cụ là cái nước ý chuẩn phải gọi là nước ion kiềm tính, chứ nó chả có tí ion kim loại kiềm nào trong đó !

Chỉnh sửa cuối:

dz0r0

Xe điện
Còm này xong thì em không giải thích gì thêm với cụ được nữa ! Cụ chưa nhìn thấy cái máy ý, chưa biết nguyên lý cái máy ý ! Cũng không có chuyên môn về lĩnh vực hóa lý này ! Thêm luôn cho cụ là cái nước ý chuẩn phải gọi là nước ion kiềm tính, chứ nó chả có tí ion kim loại kiềm nào trong đó !
Cụ cứ nói to tát làm cháu sợ. Vậy cụ giải thích cho mọi người cái lĩnh vực hoá lý cụ nói là gì ạ?

Nếu cụ đọc còm đầu của cháu kỹ cụ sẽ thấy cháu nói về việc cụ Khải nói về ion kim loại kiềm mà không nói về OH(-) và cháu đoán cụ ấy đang nói về một cái quảng cáo nào đó về các ion có lợi đó. Còn cái khái niệm văn hoa nước ion kiềm tính của cụ thì có nghĩa là gì ạ? Cháu hiểu là nước có PH cao do có nồng độ OH(-) cao có được không ạ? ;))

TieuFu

Xe container
Cụ cứ nói to tát làm cháu sợ. Vậy cụ giải thích cho mọi người cái lĩnh vực hoá lý cụ nói là gì ạ?

Nếu cụ đọc còm đầu của cháu kỹ cụ sẽ thấy cháu nói về việc cụ Khải nói về ion kim loại kiềm mà không nói về OH(-) và cháu đoán cụ ấy đang nói về một cái quảng cáo nào đó về các ion có lợi đó. Còn cái khái niệm văn hoa nước ion kiềm tính của cụ thì có nghĩa là gì ạ? Cháu hiểu là nước có PH cao do có nồng độ OH(-) cao có được không ạ? ;))
Em không giải thích với cụ đươc ! Ông ts kia nói gì em không xem ! PH được tính bằng hàm logarit của ion H÷, OH- trong dung dịch, công thức hàm em không nhớ !

Chỉnh sửa cuối:

hairyscary

Xe điện
  • Cháu thì vẫn nghĩ là vật lý thuần tuý. Cháu thấy không có tý hoá nào ở đây. Cụ dở sách phổ thông ra sẽ thấy phần độ PH và tính độ PH của dung dịch nó nằm trong sách vật lý;
  • Ion kiềm ở đây là nói tắt cho ion của kim loại kiềm: K, Na, Ca;
  • Nước tinh khiết là nói chung, cụ lưu ý cháu nói nước tinh khiết chứ không phải nước cất.

Máy tạo nước kiềm được giới thiệu là máy tạo nước có kiềm tính do lượng ion OH cao chứ không phải là kiềm từ các ion kim loại. Tuy nhiên ngay cả trong giới các chiên da đa cấp với các bài vở quẳng cáo của họ thì các ion kiềm từ kim loại cũng được trộn nháo nhào vào nên chẳng biết đâu mà lần.

Em cũng đồng ý với cụ về việc quá trình tạo nước kiềm ban đầu là quá trình vật lý, sử dụng điện phân. Do vậy việc tiến sĩ Lý nói chuyện cũng đúng, còn ông ấy nói có đúng không thì là chuyện khác :D

dongnguyenmoc

Xe tải
Vậy cac cụ giải thích thê nào về tính kiềm trong nước lọc ra.
Nhà em cũng đã mua máy này về đang dùng rồi. Cũng test đi test lại. Em còn thử riệu trắng vì nó co tính axit cao.

Atmosphere

Xe tải
s

Sao thằng Nhật bổn nó cũng làm cho.thị trưởng nội địa của nó mợ nhỉ
Nhật nó cũng có con buôn chứ cụ. Thế cụ nghĩ bên nó chỉ lao động kiếm tiền thôi ah

Atmosphere

Xe tải
Thôi em không dám nói gì với cụ nữa. Cụ có thể tham khảo các kiến thức cần thiết ở đây, có đầy đủ về hệ tiêu hóa, hệ tuần hoàn, hoạt động tế bào...

E đọc comment kiểu nhiều dấu .... là đã thấy thế nào rồi ấy cụ ah

Jiren198

Xe điện
Đunga rồi cụ. Cụ lượn đi chứ e đọc còm của cụ đau cả mắt, mất cả hứng
:))... e lượn cho các cụ bằng cấp cao tự sướng vs nhau:)))...e cũng ngại mấy ô giáo sư vịt nam lắm...sáng tạo ko có mấy nhưng chê bai ko ai bằng

Jiren198

Xe điện
. Đây các cụ xem qua..... e nghĩ vtv nó ko dám nói mà không có căn cứ... e cũng hỏi lại để đc bb gửi lại thông tin, các chứng nhận.... y học có nhiều trường phái , con người cũng không phải là máy móc mà các cụ bê nguyên phản ứng hoá học vật lý vào cơ thể.... chưa nói đến nước kiềm, nước bình thường quan trọng với cơ thể , có rất nhiều loại nước khác nhau ... nước khoáng chẳng hạn.... người chơi thể thao ngta cũng hiểu v đề của nước với cơ thể , các cụ học cao, đâm ra chủ quan duy ý trí quá....tập hợp đủ e sẽ gửi lại các cụ thẩm....các cụ bảo tao vẫn không tin , tao tin trường phái này phái nọ cơ ...thì e cũng chịu...vì e chả thừa hơi đi thử nghiệm , nghiên cứu để biết chính xác đúng sai....suy cho cùng...đến vacxin có tác dụng phụ, hay bất cứ thứ gì đều có giới tính hoa đứng sau, ai mà biết có tác dụng 100% như nó quảng cáo...

dongnguyenmoc

Xe tải
Cụ nào giải thich hộ em. Nhà em lắp hai ưuar máy lọc. Cái của Nhật ion kiềm một cái lọc thông thường.
em lây 2 loại này pha với riệu trắng pha lượng ít thôi sao mà nươc Ion Kiềm làm cho riệu ngọt dịu dễ uống hơn hẳn.

tuctuc2010

Xe điện
Bẩm cccm
Khu nhà em nước máy cực nhiều canxi, đun 1, 2 lần là đáy bình đóng cặn rồi. Thế nên nhà em phải dùng bình lọc nước RO 5 lõi cũng phải gần chục năm nay và thấy ổn.
Đợt rồi nhạc mẫu đại nhân đi sinh hoạt hội người già được mấy chú bán máy tư vấn chức năng thần thánh của máy lọc ion kiềm, lại được vợ chồng bà hàng xóm bên cạnh cũng lắp xong quảng cáo miễn phí là máy này tốt lắm tốt vừa, chữa được bệnh abcxyz .... nên về bắt con gái gửi tiền lắp (vk e đi ctac vắng nhà) mà không hỏi ý em. Cái máy này 45 củ của Hàn Quốc, quảng cáo là ra 7 loại nước có độ PH khác nhau (có tính kiềm đến tính axit) và có công dụng tốt cho sk, hạn chế trào ngược. Em thấy nó thí nghiệm bằng cách rót mỗi chế độ nước 1 chén sau đó nhỏ dung dịch quỳ tím vào thì nó ra 7 màu như ảnh em chụp
Thôi thì cụ lắp máy lo cho sức khỏe thì cũng tốt, cơ mà cụ lại chả hiểu gì lại cứ đi quảng cáo không công vung tí mẹt lên cho người khác làm em thấy cũng khó chịu.
Sau khi lắp máy thì nhà em bỏ cái máy RO cũ đi và chỉ giữ lại mấy cái lõi lọc thô đầu vào để nước sạch hơn. Nhưng sử dụng được 3 hôm thì em thấy có hiện tượng canxi lại bắt đầu bám vào đáy bình đun. Thế là em lại bắt bọn Kangaroo đến lắp lại bình RO như cũ để cấp nước đầu vào cho cái bình lọc ion kiềm kia.
Bà nhà em với ông bà hàng xóm thì ra sức phản đối vì nghe mấy thằng bán máy bảo lắp như vậy thì bình RO nó lọc cmn hết chất khoáng không tốt cho sk. Em thì bảo là ngày trước không có máy ion kiềm dùng 10 năm máy RO có làm sao đâu, giờ lắp thêm máy kia vào thì tốt hơn chứ, với lại canxi nhiều thế kia thì chả mấy mà sỏi thận.
Cơ mà sau khi lắp bình RO vào, uống thấy vị nước nó hơi khác lúc chưa lắp. Có cm nào am hiểu về cái này tư vấn em phát, em lắp máy RO đầu nguồn vào máy ion kiềm như vậy đúng hay sai ạ. E cảm ơn trước và rót sẵn vodka rồi ạ

Phuongtara

Xe hơi
Sao cụ không mang cả mấy mẫu nước đi phân tích xem thành phần thế nào luôn ạ? Chứ cụ hỏi các cụ trên này chắc gì đã đúng với trường hợp nhà cụ.

ceconam

Xe điện
Lạ nhỉ, sao nước sinh hoạt lại cần nhiều giải Ph như kia làm gì nhỉ??? Theo e cụ cứ GG tiêu chuẩn nước SH của Bộ Y Tế mà theo, các cái khác đều là ko đúng

tuctuc2010

Xe điện
Lạ nhỉ, sao nước sinh hoạt lại cần nhiều giải Ph như kia làm gì nhỉ??? Theo e cụ cứ GG tiêu chuẩn nước SH của Bộ Y Tế mà theo, các cái khác đều là ko đúng
Dạo này rộ lên phong trào dùng máy lọc ion kiềm cụ ạ. Em thì cũng chả tin lắm, có mà bà ngoại gọi về lắp rồi giờ cũng chả bỏ được

thanhphong1998

Xe điện
Mấy ông bà già đi chợ mặc cả mớ rau muống vài nghìn đồng mà lại đi nghe cái đám bán hàng bỏ hẳn ra cả năm lương hưu để mua cái máy chẳng có tác dụng rõ ràng nào.

hdx

Xe điện
Sao cái thể loại láo nháo thế này vẫn được cấp phép sử dụng và đưa ra thị trường nhỉ?

atukiva

Xe tăng
Kính gửi các cụ các mợ.

Nhờ các cụ mợ đã làm rồi tư vấn giúp em:

1. Loại lọc nước phù hợp
2. Giá cả
3. Cách lắp : có thể tự lắp được ?
4. Kinh nghiệm sử dụng?

Cảm ơn cccm ạ.