[Funland] Tất tần tật về ăn chay

ChalyHue

Xe máy
Thấy mấy thầy tu (đa số là tu hú cả) người nào da mặt da mày cũng bóng loáng, đỏ hây hây, làn da còn đẹp hơn cả gái 17 ấy. Đó là tác dụng của việc ăn chay phỏng 😆😆

Xin thưa là không ! Các sư vẫn húp đồ mặn như giặc, nào là gà vịt, dê bò, heo đủ cả, các món độc lạ trên rừng dưới biển mấy sư cũng húp cả rồi, thậm chí là tôm hùm, cua Alaska sư ăn riết đến ngán.
Cuộc sống mấy sư thoải mái, ăn sung mặc sướng, vô lo vô nghĩ, tiền bạc rủng rỉnh, xài mỹ phẩm hàng hiệu, đi ô tô sang thì hỏi sao các sư không đẹp...

Shadow381

Xe điện
Lại còn lý luận rằng động vật ăn cỏ hiền lành hơn động vật ăn thịt vì nó ăn chay.
Trời ơi là trời, ăn cỏ thì cứ ra đồng cỏ là có cái ăn, ăn hết chỗ này thì đi chỗ khác, gặp bọn thú ăn thịt thì cong đuôi mà chạy.
Bọn ăn thịt mới phải có trí tuệ và sức khỏe để săn bắt, để rình mò, để tính toán, để lừa lọc. Không có những kỹ năng đó thì chỉ có chết đói.
Ấy thế ông ăn chay cho rằng vì nó ăn thịt nên hung dữ.
Qua đó ông liên tưởng đến con người, hihi
Hãy coi mấy thằng trọc trên chùa chúng nó ăn chay xem chúng nó hiền lành thế nào, nhất là mấy thằng trong ban trị sự, haha =))
Cụ nói chuẩn, động vật nói chung (con người cũng là động vật) thì con ăn thịt bao giờ cũng khôn lanh và khỏe hơn con ăn cỏ cùng khối lượng cơ thể. Xem bọn hổ báo sư tử chó sói cá sấu... săn trâu bò hươu nai hoẵng thì thấy thú ăn cỏ ngu đến tội nghiệp. Còn mấy thằng thật ra nó chả ăn chay đâu, thịt rượu đủ cả đấy có điều đầu óc nó như thế vì nói gì người đối diện nó thường chỉ dạ vâng (có thể chửi thầm trong bụng nhưng vì văn hoá ko tiện ra mặt) nên nó éo biết nó ngu, nói gì cũng được.

Thuem

Xe buýt
Chay mặn, chịch xoạc như nào em không biết, nhìn vào hai tấm hình này em có nhận xét:
-Ảnh trên nhìn có phần phong trần, lãng tử.
-Ảnh dưới nhìn giống mấy bạn đang làm cho các công ty đa quốc gia, gọi tắt là đa cấp!

Thật trùng hợp, các bạn ấy lúc nào cũng nói năng, suy nghĩ tích cực hệt như chủ thớt năm 2020.:D
Cụ thớt giờ để em chụp cho, trông còn kinh hơn 2017 nhều :P
2 bức ảnh khác nhau về vị trí, độ sáng, khác cả về máy để chụp và cách ăn mặc thì so kiểu gì!!!
Đội nồi cơm chụp đt giời thì thiếu sáng, nếu đẹp thì phải là mỹ nhân ồi

Lenhhoxung1992

Xe tăng
Thấy mấy thầy tu (đa số là tu hú cả) người nào da mặt da mày cũng bóng loáng, đỏ hây hây, làn da còn đẹp hơn cả gái 17 ấy. Đó là tác dụng của việc ăn chay phỏng 😆😆

Xin thưa là không ! Các sư vẫn húp đồ mặn như giặc, nào là gà vịt, dê bò, heo đủ cả, các món độc lạ trên rừng dưới biển mấy sư cũng húp cả rồi, thậm chí là tôm hùm, cua Alaska sư ăn riết đến ngán.
Cuộc sống mấy sư thoải mái, ăn sung mặc sướng, vô lo vô nghĩ, tiền bạc rủng rỉnh, xài mỹ phẩm hàng hiệu, đi ô tô sang thì hỏi sao các sư không đẹp...
Chưa kể các vị còn dâm dê chơi gái. Bọn dân ngu cứ nghĩ các vị tu là chỉ biết ăn chay niệm phật rồi mang tiền lên chùa cống cho các vị tiêu :v

Lenhhoxung1992

Xe tăng
Cụ nói chuẩn, động vật nói chung (con người cũng là động vật) thì con ăn thịt bao giờ cũng khôn lanh và khỏe hơn con ăn cỏ cùng khối lượng cơ thể. Xem bọn hổ báo sư tử chó sói cá sấu... săn trâu bò hươu nai hoẵng thì thấy thú ăn cỏ ngu đến tội nghiệp. Còn mấy thằng thật ra nó chả ăn chay đâu, thịt rượu đủ cả đấy có điều đầu óc nó như thế vì nói gì người đối diện nó thường chỉ dạ vâng (có thể chửi thầm trong bụng nhưng vì văn hoá ko tiện ra mặt) nên nó éo biết nó ngu, nói gì cũng được.
Dạo nó có phốt con bé làm Diu tút ăn chay trường và dạy mọi người ăn chay. Xong về sau bị dân nó bắt quả tang đi ăn thịt ở nhà hàng xong nó chụp lại nó chửi. Cuối cùng phải thú nhận là đã bỏ ăn chay được vài 3 năm nay vì đi khám ra 1 đống bệnh. Cơ mà vẫn lên kênh giảng đạo như thường. Hehe

Dở người

Xe điện
Cụ khuyên người ta ăn thiên chay, tức ăn rau củ nhiều hơn, bớt thịt cá, tăng đạm thực vật abcxyz thì được. Nó đúng khoa học và cũng tốt cho sức khỏe. Cái này không ai phủ nhận.
Chứ đây cụ lấy hình mẫu cụ ra động viên người khác ăn chay thì thất sách. Vì em nói thật, mẫu xấu khiến khán giả chê luôn bộ đồ.
Hàng xóm nhà em có nhà ăn chay trường cả nhà, cho con ăn chay từ sơ sinh luôn. Toàn tự khoe con nhà nó vẫn béo tốt mập mạp, da dẻ hồng hào. Nhưng em vẫn phải nói thật, nhìn con nhà nó trông ù lì lắm, chậm chạp, không nhanh nhảu như bọn trẻ con trong xóm. Có lẽ ăn chay khiến người ta thiếu năng lượng, từ đó làm cái gì cũng từ từ chậm chậm.
Ăn chay mặn phối hợp vừa phải là đúng nhất. Về bản chất, con người là loài ăn tạp chứ không phải loài ăn thịt hay ăn cỏ.

TuanBanhBao

Xe tăng
Cái đoạn này thì tui thấy hơi ảo ạ.
Ăn chay chưa bao giờ là cung cấp đầy đủ các chất cho cơ thể như ăn mặn + kết hợp rau, củ, quả.
Cho nên, nếu cho rằng ăn chay để có đc "- Cơ thể khoẻ mạnh & Năng lượng hơn." thì tui thấy có gì đó sai sai :))
Cái này giống như Qua Trung Nguyên nhỉ. Hiện nay thiền chay em thấy có thêm anh Vũ Hoa Sen nữa.

present

Xe điện
Cụ chủ nói em chả tin.
Chuyện trong nhà em đây này, có ông anh họ quyết chí ăn chay (đến nay đã 10 năm).
Ít nhất là chuyện xxx thì tèo hẳn sau 05 năm nhé, muốn cũng ko lên nổi nữa cơ.
Chưa kể giờ ăn mặn lại cũng ko được vì bị đau bụng ngay nhé!

Taihoatu

Xe lăn
Chắc chắn thằng ăn mặn chịch khỏe hơn thằng ăn chay.
còn lại em chả biết.

Chắc cơ địa bác hợp ăn chay chứ e thấy mẹ bạn em cũng ăn chay trường gần chục năm rồi, mà thực sự người như gầy quá, tết rồi về e thấy bác ý đã ăn mặn lại rồi bác ạ

kimvanthang

Xe hơi
trước em cũng thử ăn chay 1 tuần mà ko chịu đc :)) tuần ăn chay 1 lần thì ok

nhìn bác lúc đầu thoáng qua e giật mình tưởng Shark Hưng :)

Shadow381

Xe điện
Chưa kể các vị còn dâm dê chơi gái. Bọn dân ngu cứ nghĩ các vị tu là chỉ biết ăn chay niệm phật rồi mang tiền lên chùa cống cho các vị tiêu :v
Bà già e
Dạo nó có phốt con bé làm Diu tút ăn chay trường và dạy mọi người ăn chay. Xong về sau bị dân nó bắt quả tang đi ăn thịt ở nhà hàng xong nó chụp lại nó chửi. Cuối cùng phải thú nhận là đã bỏ ăn chay được vài 3 năm nay vì đi khám ra 1 đống bệnh. Cơ mà vẫn lên kênh giảng đạo như thường. Hehe
Nhưng nói sự thật lại bị 1 số cho là báng bổ đấy. Em éo hiểu báng bổ là gì; em nghĩ đơn giản là ko được vô lễ với các bậc sinh thành, tổ tiên, những người có công với nước, các lãnh tụ được sử sách ghi nhận còn với 1 số thằng ở tận đẩu đâu lại được viết lại qua truyền thuyết thì ai quan tâm thì trân trọng, ai ko quan tâm thì éo cần biết, có gì đâu. Dracula ở nước nó vẫn có người thờ đấy, dạo em sang đó 1 số vùng coi như là 1 vị thần, mình thì xem fim đọc chuyện nó là ác quỷ cần tiêu diệt, thế là báng bổ chắc.

SUV FULLSIZE

Xe hơi
2 cái ảnh chưa nói nên điều gì cả. Góc chụp khác nhau, điều kiện sáng khác nhau, máy ảnh khác nhau, chế độ chụp khác nhau,...

tran duc chi

Xe buýt
Khác hay ko thì em ko rõ lắm,nhưng để ý thấy các vị ăn chay thường mau tạch hơn các vị ăn mặn.

250cc

Xe tăng
Mấy ông ăn mặn chuyển ăn chay thường thay đổi toàn bộ cách sinh hoạt
Điều độ hơn, tập luyện nhiều hơn do để ý đến sức khỏe, dẫn đến cả cơ thể tốt hơn.
Thử vẫn ăn mặn, nhưng ko bia rượu, tập luyện đầy đủ, đầu óc thảnh thơi như khi ăn chay xem thế nào?
Vừa da dẻ đẹp, sức khỏe tốt, nện liên tục, mà lại bớt hẳn đi vẻ mai mái.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
thi thoảng trước đây có đợt em ăn chay cả tháng, sữa uống đều nhưng nói thật là đi lại làm việc bình thường thì được, chứ chơi thể thao và xxx thì đúng là ko đủ năng lượng, quá hụt hẫng.
Nhiều ông còn chém gió là luyện thiền để lấy năng lượng từ vũ trụ, em thôi kệ mời các ông cứ lấy từ vũ trụ, em cứ phải chén mặn, thi thoảng ăn chay 1 vài bữa thanh lọc cơ thể thôi

bút hêt mực

Xe tăng
Có 2 nguyên nhân chính cho vấn đề đó. Đầu tiên là dạ dày con người rất khó tiêu hoá lá cây và cỏ sống do không có enzim giúp phân hủy xenlulozo. Trong khi đó, những động vật như bò có một dạ dày chuyên biệt có 4 ngăn để giúp chúng tiêu hoá cỏ, diễn ra trong một quá trình gọi là nhai lại và có men xenluloara để tiêu hóa xenlulo thực vật.

Bên cạnh khó khăn trong việc tiêu hoá, cỏ còn gây hại cho răng người. Cỏ chứa rất nhiều silic đioxyt, một chất bào mòn có thể làm răng bạn bị hư hỏng nhanh chóng. Những động vật ăn cỏ có hàm răng mọc liên tục để thay thế những chiếc răng bị bào mòn.

Con người không thể hấp thụ chất xơ thực vật nhưng đối với các loại thực phẩm có nguồn gốc thực vật như rau, củ, quả, các loại hạt,... cung cấp cho con người các chất chống oxy hóa, vitamin, chất khoáng.

Các thực phẩm nguồn gốc thực vật không có các vitamin quan trọng như vitamin A, D, B12 và các chất khoáng dễ đồng hóa, dễ hấp thu như canxi của sữa, sắt - thường chỉ có trong thức ăn động vật... Vì thế, tình trạng thiếu vitamin B12, khô mắt, thiếu máu hay gặp ở những người ăn thức ăn thực vật là chủ yếu hoặc ở những người ăn chay.

Có thể nói con người là loài động vật ăn tạp, có nghĩa vừa có thể ăn thịt vừa có thể ăn thực vật.
Có những chất con người cần nhưng không thể tự tổng hợp cũng như lấy được từ thực vật như nhiều loại khoáng chất hoặc đạm, đạm thực vật thiếu một số loại thiết yếu cho con người.
Nên nói chung ăn uống đủ (đủ chất và đủ liều lượng) và cân bằng là hợp lý nhất, và quan trọng là chịu khó vận động.

soledad88

Xe buýt
Em chào các cụ ạ. Cuối tháng này em vào sg công tác 5 hôm.
Em thích ăn chay, muốn tìm quán chay nào trong ấy ngon ngon 1 chút.
Các cụ có địa chỉ nào chỉ em với ạ.
Em cám ơn.

ATXN

[Tịch thu bằng lái]
Úi rúi quán ăn chay Trong SG nhiều vô kể cụ ạ nhưng nếu muốn ngon thì cụ vào Loving Hut nhé, em ăn rồi, ngon và phục vụ chuyên nghiệp, trong ngõ to