[Thảo luận] Sử lý nghiêm lái xe buýt đi láo, quyết tâm làm là được

Trạng thái
Thớt đang đóng

BiK

Xe điện
Dạo này thấy tình hình trên OF nhà mình thấy anh em rất bức xúc về tình trạng xe buýt, em xin kể chuyện của gia đình nhà em để chia xẻ với các bác như sau.

Chắc các bác đã đọc bài trên Vnexpress hôm 22/10/2008 (Em copy và past lại để các bác tiện theo dõi)

" XÃ HỘI Thứ tư, 22/10/2008, 17:20 GMT+7

http://vnexpress.net/GL/Xa-hoi/2008/10/3BA07AC3/ E-mail http://vnexpress.net/GL/Xa-hoi/2008/10/3BA07AC3/ Bản In

Nữ hành khách 60 tuổi 'tố' bị xe buýt kéo trên phố
Theo hành khách Trần Thị Loan, sáng nay, khi xuống xe tại trạm trung chuyển gần Bệnh viện 103 (Hà Đông, Hà Nội), bà đã bị cửa xe kẹp vào tay trái, ngã xuống đường.
Bà Loan (60 tuổi) cho biết, do có người thân nằm điều trị tại Bệnh viện 103 nên sáng nay đã bắt xe buýt tuyến 39 (Hoàng Quốc Việt - Bến xe Nước Ngầm). Tới gần bệnh viện, bà bảo tài xế cho xuống. Vừa đặt một chân xuống đất, cửa xe đóng lại khiến tay trái và túi xách của bà bị kẹp. Sau đó, xe buýt phóng đi làm bà ngã dúi xuống đường.
"Khi đó, nhiều người dân chứng kiến sự việc đã chạy lại đỡ tôi và đập vào thành xe để tài xế mở cửa. May mắn, chân tôi không bị cuốn vào gầm xe", bà Loan nói.
Chiều nay, bà Loan đã cầm tấm vé xe buýt tuyến 39 đến gặp đại diện Xí nghiệp Xe điện Hà Nội để phản ánh. Nữ hành khách này vẫn mặc bộ quần áo bị rách đầu gối, có những vết xây xước, da bầm tím. Túi xách màu đen cũng bị rách.
Lãnh đạo Xí nghiệp đã xin lỗi hành khách và cam kết điều tra, làm rõ sự việc trong vòng 3 ngày tới. Nếu đúng như hành khách phản ánh, công ty sẽ xử lý nghiêm lái xe.
Xuân Tùng "

:30:Tình hình là hành khách bị kéo lê trong vụ này chính là thân mẫu của Gấu nhà em. Hôm đó cụ mang cháo vào BV 103 thăm Gấu nhà em đang điều trị (Lúc đó em cũng đang ở trong BV đó). Lúc cụ lên đến phòng bệnh thì kêu ngay với em là vừa bị xe buýt tuyến số 39 kéo lê đi khi cụ chưa kịp bước xuống hẳn đường. Nghe xong em và Gấu nhà cay quá và bàn nhau quyết tâm phải làm vụ này đến nơi đến chốn.
Còn tiếp...

NguoiGia

Xe tăng

Jim74

Xe tăng
Theo em thì phải xử lý nghiêm! không nên chỉ sử lý như của bác đâu:)):)):))
vote bác cái(c)

FanYong

Xe hơi
Sử lý là làm gì hả bác chủ thớt?

BiK

Xe điện
Bản thân mẹ vợ em không phải là người thân đầu tiên trong nhà em đã từng là nạn nhân của xe buýt chạy láo: Chính bố đẻ em đã 2 lần bị kẹp tay khi chưa kịp bước xuống thì xe đã đóng cửa chạy, may là chưa sao. Và trước hôm mẹ vợ em bị khoảng 1 tuần thì Gấu nhà em cũng bị kẹp tay vào cửa lúc xuống xe tuyến 22, may mà cũng rút tay ra kịp.

Sau khi nhắc cụ nhà băng bó vết thương xong, em gọi điện cho đường dây nóng của XN xe buýt Thăng Long (CQ quản lý tuyến xe số 39) thì nhân viên ở đây bảo phải cung cấp đủ biển số đăng ký của xe và tên lái xe thì mới biết đường giải quyết. Em có bảo lại là cụ nhà em lúc ngã thì không nhớ được hai thông tin đó đâu, thế nên đầu dây kia nói xẵng giọng: Thế thì đến đây mà giải quyết.
Em liền hỏi lại địa chỉ thì họ cho biết đến số 124 đường Xuân Thủy.

Sau đó em trở cụ về và hẹn cụ chiều hôm đó đến địa chỉ trên.
Buổi chiều, đại diện XN xe buýt Thăng Long tiếp bên em có TP Tổ chức và TP Kế hoạch và có cả đại diện báo VNexpress. Sau khi nghe trình bày rõ và xem xét vết thương, XN buýt Thăng Long đã cho điều tra ngay ra tên của lái xe buýt tuyến 39 ngày hôm đó (dựa theo cuống vé kiểm soát mẹ vợ em vẫn giữ). Trong ảnh là 2 cán bộ của XN Thăng Long. Thực ra em thấy thái độ của bên XN buýt Thăng Long rất đúng mực và tận tình lắng nghe. Kết thúc buổi làm việc họ có hứa là sau 3 ngày sẽ giải quyết và sẽ thông báo kết quả.

Sáng hôm sau, hai người khác tự xưng là cán bộ của XN buýt Thăng Long đến gặp mẹ vợ em ở nhà để xin lỗi và làm biên bản để ghi lại đề nghị của người bị hại đối với lái xe. Gia đình em yêu cầu sử lý nghiêm lái xe có hành vi trên. Thực sự lúc đó em rất bức xúc vì cứ nghĩ đến cảnh không may lúc bị xe buýt nó kéo đi mà chân hay tay cụ nhà em lại bị cuốn vào bánh sau xe đó thì...
Hai ngày hôm sau, người nhà của lái xe trên lại đến thăm, xin lỗi và thông báo rằng XN buýt Thăng Long đã cho lái xe kia thôi việc.

Các cụ xem tiếp bài đăng kết quả trên VNexpress hôm qua:
XÃ HỘI Chủ nhật, 26/10/2008, 12:31 GMT+7

Đình chỉ công tác lái xe buýt kéo lê khách trên đường

Trao đổi với VnExpress.net sáng 26/10, Giám đốc Xí nghiệp xe buýt Thăng Long Nguyễn Văn Thông cho biết, đã đình chỉ công tác và yêu cầu tài xế xe buýt kéo lê hành khách 60 tuổi phải đến xin lỗi gia đình.
> Nữ hành khách 60 tuổi 'tố' bị xe buýt kéo trên phố

"Xảy ra sự việc trên là do sơ suất của lái xe lúc khách xuống đã không quan sát kỹ. Đại diện xí nghiệp cũng đã đến thăm hỏi và cảm ơn gia đình vì đã tố giác hành vi vi phạm của lái xe", ông Thông nói.

Trước đó, chiều 22/10, bà Trần Thị Loan, 60 tuổi, đã mặc bộ quần áo bị rách đầu gối, có những vết xây xước, da bầm tím, cầm tấm vé tuyến 39 (Hoàng Quốc Việt - Bến xe Nước Ngầm) đến gặp đại diện Xí nghiệp xe buýt Thăng Long.

Bà Loan cho biết, do có người thân nằm điều trị tại Bệnh viện 103 nên buổi sáng đã bắt xe buýt tuyến 39. Tới gần bệnh viện, bà bảo tài xế cho xuống. Vừa đặt một chân xuống đất, cửa xe đóng lại khiến tay trái và túi xách của bà bị kẹp. Sau đó, xe buýt phóng đi làm bà ngã dúi xuống đường.

"Khi đó, nhiều người dân chứng kiến sự việc đã chạy lại đỡ tôi và đập vào thành xe để tài xế mở cửa. May mắn, chân tôi không bị cuốn vào gầm xe", bà Loan nói.

Xuân Tùng"

Qua việc này em kêu gọi các bác nhà mình nếu có bức xúc về thái độ của xe buýt thì cứ mạnh tay mà làm vào thì chắc chắn nó phải sợ và nể mình. Hôm đấy mẹ vợ em có bảo em là liệu có cần phải đến chỗ họ không vì mẹ thấy không sao, nhẹ thôi. Thì em bảo nếu không may nó cán vào chân mẹ thì sao, liệu mẹ con mình có thể đến được chỗ nó không và mẹ cũng thấy bao nhiêu người cũng bị rồi, nếu không ai dám nói thì chúng nó sẽ càng làm càn. Em cũng hy vọng sau sự việc này sẽ góp phần cho mọi người đi xe buýt sẽ được an toàn hơn, và lái xe buýt sẽ phải có trách nhiệm hơn với mọi người tham gia giao thông.
Qua đây em cũng cảm ơn báo VNexpress vì trách nhiệm đưa tin đúng và kịp thời.

Viking

Xe điện
Sau khi nhắc cụ nhà băng bó vết thương xong, em gọi điện cho đường dây nóng của XN xe buýt Thăng Long (CQ quản lý tuyến xe số 39) thì nhân viên ở đây bảo phải cung cấp đủ biển số đăng ký của xe và tên lái xe thì mới biết đường giải quyết. Em có bảo lại là cụ nhà em lúc ngã thì không nhớ được hai thông tin đó đâu, thế nên đầu dây kia nói xẵng giọng: Thế thì đến đây mà giải quyết.
Vote cho cụ, đồng thời các cụ nhà mình cũng lấy làm kinh nghiệm, lần sau a lô nói chuyện với Hotline cố gắng kiếm cái a lô có ghi âm, bên kia mà có thái độ không đúng mực như này thì gửi copy cho anh Dân trí và anh Tắc Kè cho nó có thêm chuyện để giải quyết.

NguoiGia

Xe tăng
Thôi. Vậy cũng là được rồi bác nhể. Có thể tay lái xe kia lại được điều sang chỗ khác thôi, nhưng đấy cũng là một bài học cho gã và cấp trên của gã rồi.

Mừng nhất là đã không xảy ra điều gì tệ hại hơn với bà cụ.

Bác làm thế nào để có được báo mạng phối hợp thế ạ? (Nếu không có gì bí mật, bác phổ biến cho bà con biết với.)

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
Đề nghị các bác tránh xúc phạm nhau trên diễn đàn!:6:
xin lỗi bác KHUU
nhưng quả thật em bức xúc lái xe 1 thì em bức xúc bác BIK 10
nếu cấp trên nó láo bác xử lý cấp trên nó
việc giè phải đuổi ng ta ???

xekorua

Xe đạp
Đánh chửi hành khách - một phụ xe thiếu nhân các

Em Hoàng Thị Hảo kể lại việc mình bị phụ xe buýt đánh

Thời gian gần đây, tình trạng vi phạm Luật Giao thông, có thái độ bất nhã, thậm chí hành hung khách đi xe của lái xe, phụ xe trên một số tuyến xe buýt của Tổng công ty Vận tải Hà Nội (Transerco) là rất nghiêm trọng.

Tình trạng khách đi xe là sinh viên các trường đại học (ĐH) đã bị nhà xe mắng, chửi, đuổi khỏi xe (mặc dù các em đều có vé tháng) diễn ra khá phổ biến trên các tuyến như 32, 29… là những tuyến có lộ trình đi qua nhiều trường ĐH.

Mới đây nhất là vào lúc 18 giờ 25 phút ngày 24/10/2008, tại điểm đỗ đối diện với trụ sở UBND huyện Từ Liêm, khi chiếc xe buýt mang biển số 29T-8571 của Xí nghiệp Xe điện Hà Nội chạy tuyến 32, lộ trình Giáp Bát- Nhổn vừa dừng để đón trả khách thì bỗng phụ xe này cởi trần trùng trục nhảy vào túm áo một nữ sinh vừa trên xe xuống. Mọi người xung quanh chưa kịp hiểu ra sao thì anh phụ xe này đã văng ra một tràng những câu chửi rất thô tục, vừa chửi anh ta vừa vung chân, tay đấm đá nữ sinh này. Tất cả xúm lại, lái xe cũng nhảy xuống can ngăn, còn phụ xe này cứ cố rướn người lao về phía cô gái. Phải một lúc lâu, anh ta mới lên xe đi tiếp.

Tận mắt chứng kiến cảnh tượng này, nhiều người không khỏi ngạc nhiên và bất bình bởi được biết Sở Giao thông Vận tải và Transerco rất coi trọng xây dựng văn minh xe buýt và thường xuyên phát động phong trào này trong cán bộ, công nhân viên.

Vậy ra, lâu nay, những phản ánh của nhiều hành khách đi xe buýt về thái độ vô văn hóa của một số phụ xe, lái xe buýt thuộc Transerco là có cơ sở.

Hỏi chuyện cô nữ sinh trên được biết, em là Hoàng Thị Hảo, sinh viên Lớp nhiếp ảnh K26, Trường ĐH Sân khấu Điện ảnh. Hảo kể lại trong nước mắt và cả nỗi sợ hãi:

"Chiếc xe khách em đi đến điểm đỗ chân cầu vượt (cầu vượt Nam Thăng Long cắt đường vành đai 3 với đường 32), anh phụ xe tên là Thế yêu cầu những hành khách xuống điểm đỗ ở trường ĐH Thương mại xuống luôn tại điểm này. Nhưng vì điểm đỗ trường ĐH Thương mại cách đó hơn 300 m và trên xe cũng vắng nên em không đồng ý xuống. Khi đến điểm đỗ trường ĐH Thương mại, lái xe đã tạt vào điểm đỗ để khách xuống, tuy nhiên phụ xe lại bảo lái xe vòng ra đi tiếp. Lúc đó, em gọi với lên: Chú ơi cho cháu xuống với. Nghe thấy thế, anh phụ xe quát em: Đ. mẹ mày điếc hả, bảo xuống ở cầu vượt sao không xuống. Em bảo, đúng điểm đỗ thì tôi xuống, mẹ tôi làm gì mà anh chửi. Thế là anh ta nhảy vào đánh em. Cũng may mọi người đi trên xe đã xúm vào can. Nhưng ngay khi xe dừng ở điểm đỗ đối diện với cổng UBND huyện Từ Liêm, phụ xe nhảy xuống tiếp tục đánh em như mọi người ở đây chứng kiến".

Đây có thể là ví dụ sinh động về tình trạng phụ xe buýt hành hung hành khách.

Trong báo cáo kết quả sau 2 tháng phục vụ vận tải hành khách công cộng bằng xe buýt của Trung tâm Quản lý và điều hành giao thông đô thị (Sở Giao thông vận tải) ngày 22/10/2008 đã nhận định:

Chất lượng phục vụ vẫn là vấn đề cần quan tâm… Ý thức chấp hành Luật Giao thông của lái xe chưa tốt. Hiện tượng chạy sai lộ trình, chạy cắt lộ trình thường xuyên diễn ra vào các giờ thấp điểm, đặc biệt từ 20-22 giờ là khoảng thời gian các tuyến xe thường xuyên bỏ bến. Đây cũng chính là lý do xe buýt về bến sớm hơn giờ quy định. Lái, phụ xe tụ tập đánh bạc tại các điểm đầu, cuối. Đặc biệt ,thái độ phục vụ của một số lái phụ xe chưa tốt, phát ngôn coi thường hành khách, không dừng đón trả khách hoặc dừng đỗ không đúng nơi quy định…

Cho tới nay, mỗi năm thành phố vẫn phải bỏ ra hàng trăm tỷ đồng để trợ giá cho hoạt động của xe buýt để cải thiện tình hình giao thông, góp phần xây dựng văn hóa, văn minh đô thị. Hơn thế nữa, với số lượng hành khách tham gia đi xe buýt ngày càng tăng thì vấn đề văn hóa ứng xử giữa nhà xe với khách lại càng cần thiết và quan trọng.

Hà Nội đang cố gắng nâng cao hiệu quả Cuộc vận động xây dựng người Hà Nội văn minh, thanh lịch, hướng tới kỷ niệm 1000 năm Thăng Long- Hà Nội.

Hành vi, thái độ thiếu văn hóa của một số lái, phụ xe buýt của Transerco đang đi ngược lại quyết tâm của lãnh đạo thành phố và người dân Thủ đô. Nếu không nghiêm khắc chấn chỉnh tình trạng này thì chẳng khác gì những "con sâu đang làm rầu nồi canh".

http://tintuc.timnhanh.com/phap_luat/20081027/35A8742C/

NguoiGia

Xe tăng
Không lửa sao cso khói
1 con nhãi ranh nào đấy gân cổ lên chửi bác . bác có tát cho mấy phát không
( đừng nói là em gái kia khôg biết chửi bậy )
Tại sao bác lại đặt vấn đề như vậy, bác KP?

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
cái chính là mọi việc đều đã bị thổi phồng quá mức cần thiết ...
và con người này dùng cái sự thổi phồng kia để đạp đổ cái nồi cơm nhà ngừoi khác .
không khác gì con thú . Dã man hơn con thú

NguoiGia

Xe tăng
Bác có nặng lời quá không? Nếu cứ quy chụp nặng nề như vậy thì chẳng ai dám phê phán những biểu hiện tiêu cực trong xã hội.

Em nghĩ việc này được nêu lên cũng ở mức độ phù hợp, cách xử lý cũng hợp lý thôi bác ạ. Mong bác bớt lời để sự việc trên phản ánh đúng mực như nó có.

Kính bác!

blackcattth

Xe máy
cái chính là mọi việc đều đã bị thổi phồng quá mức cần thiết ...
và con người này dùng cái sự thổi phồng kia để đạp đổ cái nồi cơm nhà ngừoi khác .
không khác gì con thú . Dã man hơn con thú
1 là bác KP này là tài xế xe bus ...2 là làm trong ngành liên quan tới xe bus ..3 là có người thân lái xe bus .. chứ cái kiểu bác này binh vực cánh xe bus từ đầu tới giờ là em ko chịu đc ..
Bác quen ngồi mát, ngồi xe riêng máy lạnh, chưa bị bus ép đường, tạt đầu, chưa bị lơ xe, tài xế thò đầu ra chửi, hăm dọa thì chắc vẫn sống trên mây tới suốt đời quá ...:77:

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
Bác có nặng lời quá không? Nếu cứ quy chụp nặng nề như vậy thì chẳng ai dám phê phán những biểu hiện tiêu cực trong xã hội.

Em nghĩ việc này được nêu lên cũng ở mức độ phù hợp, cách xử lý cũng hợp lý thôi bác ạ. Mong bác bớt lời để sự việc trên phản ánh đúng mực như nó có.

Kính bác!
Thế vậy các bác có cho rằng bị quy chụp không khi các bác cứ lớn tiếng chửi "BỌN" xe bus ???
Xin lỗi bác rằng mấy ông xe bus ấy lái còn ngon hơn đa số các bác OF này nhé . Ngừoi ta cũng vì miếng cơm manh áo thôi .
tất cả mọi việc ta nên nhìn tnhận theo nhiều hứon đừung bị báo chí nó lừa . Như trg hợp của bác BIK . 1 tai njan nhỏ thành 1 tai nạn lớn của cả 1 gia đình
@VIKING : trc nay em chưa bao h bị cứop nick ( trừ phi MIN cứop )

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
1 là bác KP này là tài xế xe bus ...2 là làm trong ngành liên quan tới xe bus ..3 là có người thân lái xe bus .. chứ cái kiểu bác này binh vực cánh xe bus từ đầu tới giờ là em ko chịu đc ..
Bác quen ngồi mát, ngồi xe riêng máy lạnh, chưa bị bus ép đường, tạt đầu, chưa bị lơ xe, tài xế thò đầu ra chửi, hăm dọa thì chắc vẫn sống trên mây tới suốt đời quá ...:77:
Nếu bác đi xe bus 1 lần thôi ngồic ạnh ông lái xe bus bác sẽ hiểu
em không lái xe bus
em không có ng thân lái xe bus
em thatá nhiệp ngồi nhà nên mới rảnh đứung ra bênh vục vậy thôi
Chính các bác 2 bánh và 4 bánh nên xem lại chính mình thfi hơn .
Chính em đã từng ngồi trên xe bus chụp ảnh nguyên 1 tuần lễ . và cái lẽ em hiểu ra chắc là còn hơn mấy cái điều các bác nói hay ho ở đây .

blackcattth

Xe máy
Chài ....tùy người tùy xe thôi bác KP ạh ..
cái chính ở đây có nhiều vấn đề bác cần xem lại ..
Em cũng từng 1 thời sống ở SG, ngồi xe bus cũng rất nhiều.. người tốt có, xấu có.
Cũng vì miếng cơm manh áo, áp lực ngồi, chạy xe suốt,cái chính họ là lái xe dịch vụ công cộng thì nên có thái độ chỉ cần bình thường là đc ..ko cần phải vui vẻ hòa nhã cho nó to tát đâu ..
Ra đường thì khá nhiều xe bus vì đc ưu tiên nên lấn, ép đường rất nguy hiểm cho 2b ( ko thể nói 2b, 4b xem lại mình đc vì ae trên đây phần lớp cũng chạy đàng hoàng, lịch sự, đúng luật)
Thêm nữa đây là người thật, việc thật qua chính ae otofun chứ ko phải chỉ riêng xem báo ..
Đôi điều thế thôi ..vì thấy bác binh cũng hơi có lý nhưng hơi thái quá rồi ....

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng