Sườn carbon TQ

s2dio

Đi bộ
Chào các bác,

Em không quen ai đạp xe mà các diễn đàn xe đạp ở VN thì hoang tàn quá. Tình cờ lại tìm được box này của OF.

Hiện tại em chạy, buổi chạy dài cuối tuần khoảng 20-30km và muốn chuyển qua tập xen kẽ với xe đạp đường dài. Ngân sách của em có khoảng 40-45tr. Sau một thời gian tìm trên internet em có mấy phuong án sau:

PA1: Mua xe Giant Defy hoặc Propel, group Ultegra.

PA2: tất cả đồ TQ trừ group Ultegra rồi nhờ một cửa hàng lắp hộ hoặc ít nhất mua sườn carbon.

PA3: Dùng sườn, bánh hiệu, chắc chỉ đủ mua đồ cũ, em cũng không ngại lắm nhưng dù mua đồ cũ thì cũng chỉ loại entry.

Em thì nghiêng về PA2 nhưng ít thấy đánh giá ở VN thế nào. Cũng có rủi ro khi đặt hàng qua Aliexpress nữa. Em chỉ muốn một màu chứ không muốn có decal nhái các hãng nổi tiếng như các sườn TQ bán sẵn ở VN. Em thấy diễn đàn nước ngoài nhiều người khen và đánh giá cao (so với giá tiền) cả khung và bánh.

2 sườn Giant thì em cũng hiểu 1 là endurance 1 là race, nhưng chắc phần lớn thời gian em cũng chỉ chạy khoảng 40-60km hoặc chạy cùng các nhóm road nên cũng phân vân không biết nên mua khung race hay không vì thời gian chạy dài cũng không phải là nhiều.

Các bác nào đang chạy road cho em ít lời khuyên, xin đa tạ.

Trên diễn đàn có mấy Bác thợ ráp xe chuyên nhập khung và phụ tùng đấy Bác (nhưng Em không nhớ tên). Em thì mong ước được cái sườn s-works rồi tự tay lắp tất cả đồ lên, cảm giác chắc nó sướng không tả :3
Sẵn tiện Bác giải ngố giúp Em, Endurance và race? khác nhau ntn ạ?

Chỉnh sửa cuối:

Giangcc18

Xe tải
Chịu giao lưu và săn thì dc con xe cũ chạy lướt đồ tốt.
Ko thì mua xe mới cũng khá ngon rồi
Đồ carbon chớ mua hàng lởm. Kinh nghiệm đau thương đầy ra rồi

s2dio

Đi bộ
Trên diễn đàn có mấy Bác thợ ráp xe chuyên nhập khung và phụ tùng đấy Bác (nhưng Em không nhớ tên). Em thì mong ước được cái sườn s-works rồi tự tay lắp tất cả đồ lên, cảm giác chắc nó sướng không tả :3
Sẵn tiện Bác giải ngố giúp Em, Endurance và race? khác nhau ntn ạ?
Em cũng mới có ý định tập xe đạp và tìm hiểu ở gần đây thôi nên không dám mua rìu aj. Theo em biết thì nó khác nhau về dáng ngồi, thiên về thoải mái hay tốc độ. Xe endurance thì nó hấp thu xung lực từ đường lên nhiều hơn để êm, xe race to thiên về aero.

Như Trek Domane / Madone hay BMC Granfondo / Timemachine

Chỉnh sửa cuối:

s2dio

Đi bộ
Chịu giao lưu và săn thì dc con xe cũ chạy lướt đồ tốt.
Ko thì mua xe mới cũng khá ngon rồi
Đồ carbon chớ mua hàng lởm. Kinh nghiệm đau thương đầy ra rồi
Em không quen ai hết ạ. Bác cho em xin vài gợi ý về sườn và bánh được không ạ, loại phổ biến, dễ tìm được đồ 2nd? Nếu chỉ dùng được loại entry level thì chắc em sẽ tăng ngân sách lên ạ :D

Fiat_ELX

Xe điện
Sườn TQ chạy cũng ổn, rẻ (11tr), bánh carbon Deuter (cỡ 11tr), group Ul 6800 (cỡ 11tr), yên, giàn đầu, dây quấn, lốp ... tầm 5tr, vậy bác hết chưa tới 40tr, xe chạy khá ổn, đua bơi thoải mái, ngã không xót.

Hungkaax1

Xe tăng
Cụ cao bao nhiêu?

Với tầm 45tr, cụ nên xác định trước hết đầu tư vào group và bánh, vì nếu đầu tư sườn sau này mua đi bán lại đổi chác bánh, group rất mệt. Mua sườn fake thì sau bán sườn rao 1 lần là xong, hoặc để lại lắp xe khác cho người thân đi.

Đầu tiên, cụ mua cho em group Ultegra 6800, đề sau tay dài, mua tạm líp 11-25 cũng được đạp đường dài cho dễ, nếu tập leo cao thì mới phải mua thêm líp 11-32. Chi phí em cứ ước tính 12 triệu. đã đầu tư cái này chắc không phải thay lên nữa

Mua 1 cặp bánh xịn, dùng mãi luôn khỏi thay, road thì cái bánh rất quan trọng. Mời cụ mua bánh nhôm, bình thường thì mua cái Campangolo Khamsin 4,8tr, chơi thì mua Campaglolo Shamal Mile/Fulcrum racing Zero tầm 17,5-18tr, nếu chơi 2 loại sau thì sẽ không bao giờ phải thay nữa vì đi đường bằng cũng ổn mà đi leo núi cũng ok, có chăng chỉ mua bánh carbon cao nếu cụ đi đua.

Ngoài ra cũng có thể có mấy option về vành bánh:

mua 1 cặp bánh carbon cao đã qua sd giá tầm 17-18 như Zipp cũ (khó mua), Reynolds, Easton EC90,... Mua thế này cũng ngon, nhưng không đổ dốc được, tuy nhiên không quan trọng lắm, nếu chấp nhận chơi tubular thì cứ bánh xịn là đổ được tất (vẫn có tí xót).

Mua 1 cặp bánh Deuter mới như cụ Fiat bảo ở trên, cần leo đổ thì mua 1 cặp vành nhôm tầm tầm, giá cũng 17-18. Lựa chọn này thì hơi lỡ cỡ, cuối cùng khéo lại dẫn tới bán lỗ vốn hết

Mua bộ đầu, cọc yên: nhôm thôi, giá cả vừa phải tầm 2tr, stem, guidong kích cỡ theo người cụ.

Mua săm lốp tốt, bền như Continental Ultra Sport, không phải đú lên loại 4 mùa hay Grandprix,… cái này sau này chạy tốt hãy thay; mua tay cuốn tốt, êm bám như Lizard Skin, Prologo, chỗ này chắc hết tầm 1,5tr.

Mua yên tốt: cứ Fizik Arione loại rẻ 1,3-1,5tr thôi ạ, êm, đẹp.

Như vậy tổng chi phí đã hết tầm 21-35 triệu, cụ còn từ 10 – 24 tr để cho khung.

Nếu tầm 10tr, cụ cứ mua khung fake cũng được, mua ở VN thôi, đừng mua aliexpress nếu không có nguồn tin tưởng. Khung fake vẫn được bảo hành 1 năm hay 1,5 năm đó.

Nếu cụ còn 24 – 25tr, lúc này phải đi tìm khung xịn cũ hoặc mới. Hiện đang có lựa chọn mua khung Scott Foil ở Sài Gòn, có thể mua khung hoặc nguyên chiếc. Nếu lựa chọn thế thì sẽ không phải thay khung, cố gắng tìm bản Team Issue nếu có thể, không thì Foil 10, 20, 30, 40, số càng to càng rẻ, nặng. Cơ bản thì Team với 10 same same nhau, còn 20-30-40 thì kém hơn, nhưng vẫn chạy tốt. Em chủ yếu chạy Scott trước giờ, nếu cụ cao tầm 1m65, 1m75 thì em có thể tìm mấy anh em quen nhượng lại khung cũ cho cụ. khung Scott Foil nói chung rất đẹp, dễ đạp, chỉ có điều làm thương hiệu kém thôi chứ đạp rất ngon, nhẹ mà cứng hơn nhiều thương hiệu đình đám ở VN.

Cũng có lựa chọn khác là mua khung tầm 25, group 105 7,5tr, kiếm bánh 5tr, các thứ khác vào cũng tầm 40-45, nhưng nếu sau này đạp lên sẽ thay hết, group bán lỗ ít nhất 2,5tr, bánh bán lỗ 2,5tr (cũng bằng lỗ bán khung fake) nhưng cơ bản đạp sẽ không sướng, không đẹp như lựa chọn kia.

Cụ chạy rất khỏe, chắc đạp cũng khỏe nên em nghĩ vẫn nên ưu tiên cho bánh (có thể là bánh cũ hàng xịn), group, sườn từ từ cũng được. Quan trọng là cụ cao bao nhiêu, nếu phù hợp thì em lại giới thiệu giao lưu được. Còn đã giao lưu rồi có khi ngân sách cụ sẽ tăng lên

Chỉnh sửa cuối:

Small man

Xe tăng
Lại có một người... sắp ngã xuống hố vôi đây!

s2dio

Đi bộ
Cám ơn bác Hungkaax1 và Fiat, em đang nghiên cứu thêm. Chắc sẽ mua khung flx-fr-905 + 6800 trước ạ.

Giangcc18

Xe tải
Cám ơn bác Hungkaax1 và Fiat, em đang nghiên cứu thêm. Chắc sẽ mua khung flx-fr-905 + 6800 trước ạ.
Nếu bác xác định 1 con xe chạy lâu dài, ít nâng cấp và chất mãi với thời gian - nếu bác ko quá coi trọng trọng lượng xe
Nếu muốn 1 chiếc xe đa năng (road, touring, hay đi lại hàng ngày đều cân tất).
Nếu bác ko đua và đặt tốc độ lên hàng đầu

Em chỉ cho bác 1 con mà khéo còn dư xiền

s2dio

Đi bộ
Em tập chạy dài ạ. Trước mắt là cross-training cho tập chạy của em. 1-3 năm sau mà còn đủ thời gian, sức khỏe, tiền bạc, đam mê thì em tập triathlon.

Nếu không có gì mật thì bác cứ chia sẻ cho em học hỏi thêm.

s2dio

Đi bộ
Em có cái garmin forunner chạy bộ hàng tuần rồi. Có cái đồng hồ để thể hiện tốc độ lúc đạp nữa chắc sẽ tiện hơn nhưng cái đó em tính sau.

Hungkaax1

Xe tăng
Hehe, em thấy cụ chạy 30km là biết chắc trang bị đầy đủ. Xe đạp nếu tập nghiêm túc như cụ cũng sẽ cần đồng hồ, giá cũng ko rẻ nên cũng nên dự trù chi phí.

Hehe, em thấy cụ chạy 30km là biết chắc trang bị đầy đủ. Xe đạp nếu tập nghiêm túc như cụ cũng sẽ cần đồng hồ, giá cũng ko rẻ nên cũng nên dự trù chi phí.
Hi! Chuẩn bị đầy đủ vẫn tốt hơn mà Bác, Em chạy con Escape R3 cỏ mà còn trang bị đầy đủ mà :D (mỗi lần chạy 24km)

Giangcc18

Xe tải
Em tập chạy dài ạ. Trước mắt là cross-training cho tập chạy của em. 1-3 năm sau mà còn đủ thời gian, sức khỏe, tiền bạc, đam mê thì em tập triathlon.

Nếu không có gì mật thì bác cứ chia sẻ cho em học hỏi thêm.
Có gì mà bí vs mật đâu, định mách cụ cái xe khung titan, bộ shimano 5800.
Gần như xe của e

Hungkaax1

Xe tăng
Cụ ấy có lựa chọn rồi, mà khung Ti không hợp cho người chỉ có 1 xe, lại theo kiểu tập nặng như cụ chủ.
Cụ ấy chạy 1 buổi 20-30km, dự định tập xe chắc định chơi 3 môn phối hợp. Xe Ti chỉ để đi chơi, chứ xe Ti với xe sắt nói gì thì nói, không có cửa so với khung carbon, kể cả khung entry level trong các cuộc đua

gemchau

Xe máy
em thì mạn phép tư vấn cụ thế này :
Khung carbon BMC slr 03 : 18 ( hoặc Giant TCR-2016, trong HCM hiện có rất nhiều lựa chọn về hung carbon, em khyên cụ không nên nghĩ về khung fake )
Group 105 5800 : 7,4 ( nếu là em thì e lấy Ultegra lướt tầm 8-9 )
Bánh campi Scirocco : 7
cọc yên carbon : 1,5
yên Fizik Arione : 1.5
hand bar + stem alu : 1
pedal Look : 0.75
Giày Shi SH R088 : 1.5
săm lốp + dây quấn + gá bình nước + bình nước + bơm ...
Tầm 40 cụ ạ, cụ có thể thêm thắt cho phù hợp sở thích để " yêu " xe hơn.
( tâm sự của một người vừa ngã hố vôi - nhưng em cuối cùng lại chọn xe hãng cụ ạ )

Hungkaax1

Xe tăng
em thì mạn phép tư vấn cụ thế này :
Khung carbon BMC slr 03 : 18 ( hoặc Giant TCR-2016, trong HCM hiện có rất nhiều lựa chọn về hung carbon, em khyên cụ không nên nghĩ về khung fake )
Group 105 5800 : 7,4 ( nếu là em thì e lấy Ultegra lướt tầm 8-9 )
Bánh campi Scirocco : 7
cọc yên carbon : 1,5
yên Fizik Arione : 1.5
hand bar + stem alu : 1
pedal Look : 0.75
Giày Shi SH R088 : 1.5
săm lốp + dây quấn + gá bình nước + bình nước + bơm ...
Tầm 40 cụ ạ, cụ có thể thêm thắt cho phù hợp sở thích để " yêu " xe hơn.
( tâm sự của một người vừa ngã hố vôi - nhưng em cuối cùng lại chọn xe hãng cụ ạ )
BMC thì đẹp, cơ mà SLR 01 Team Machine đạp còn không sướng nữa là 03. BMC làm ra 1 chiếc khung đa dụng, êm ái, leo tốt nhưng hơi nặng, hơi khó chạy, ra xe chậm. Để chạy các tour lớn tranh Podium, có đồng đội support tận răng thì mới được chứ ngoài ra thì hơi hẻo. Em chạy sườn này hồi năm ngoái, giờ xe đã theo chồng lên miền sơn cước Hòa Bình.
Group 105 5800 chỉ để ráp xe chạy chơi chơi, lên Ultegra 6800 mới đỡ phải nghĩ ngợi, vì Dura Ace 9000 có hơn 6800, nhưng chỉ đẹp, nhẹ hơn chứ hiệu quả hơn không đáng kể. Chưa kể xích líp của 6800 bền hơn 9000.
Bánh: Scirocco hơi lãng phí, không để làm gì, hoặc mua bánh thấp hẳn tầm giá 4-5tr trở xuống còn hơn mua lỡ cỡ cái đó, vì sau này kiểu gì cũng thay.
Cụ chủ đã có dự định ráp xe khung China, em đã trao đổi và biết cụ ấy có tìm hiểu khá kỹ về lựa chọn này, nó không phải là không có cơ sở đâu ạ. Các cụ mua sườn carbon fake tại VN nguồn gốc lung tung thì đúng là đáng lo, nhưng cụ chủ đã tìm hiểu khá kỹ càng và đưa ra 1 nguồn khá tốt, nên em nghĩ nó cũng hợp lý
BMC của em năm ngoái, Group Dura Ace 9000, giò Rotor 3D, đĩa oval Rotor QXL. Một trong 03 chiếc xe đẹp nhất em từng lắp (theo mắt em)

Chỉnh sửa cuối:

emgybike

Xe đạp
BMC của em năm ngoái, Group Dura Ace 9000, giò Rotor 3D, đĩa oval Rotor QXL. Một trong 03 chiếc xe đẹp nhất em từng lắp (theo mắt em)

Xe quá đẹp.
Cụ đưa 2 chiếc còn lại lên luôn để anh chiêm ngưỡng cho mở rộng tầm mắt luôn cụ ơi.