[CCCĐ] Tà Xùa - Ngày Không Mây...

hungtcl

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cuối tuần rảnh việc vợ chồng em làm 1 chuyến lên Tà Xùa dự định là để ngắm mây nhưng tiếc quá trời nắng chang chang, chẳng chụp được biển mây như mong muốn

1. Thông tin tổng hợp
Tà Xùa nằm ở độ cao 2800m, thuộc địa phận huyện Bắc Yên, giáp ranh giữa Sơn La và Yên Bái. Khoảng cách từ HN lên đến xã Tà Xùa khoảng 230km, đi hướng HN - Cầu Trung Hà - Thu Cúc - Bắc Yên. Từ HN lên đến TT huyện Bắc Yên đường khá đẹp, tuy nhiên để săn mây các cụ phải di chuyển thêm khoảng 13km nữa, đường nhiều đoạn rất xấu, đến TT xã Tà Xùa nghỉ ngơi và di chuyển tiếp từ 10-30km nữa để đến các địa điểm đẹp chụp ảnh. Đường đến các điểm này cũng rất xấu và nhỏ

2. Di chuyển
Có nhiều phương thức đến đây. Với các cụ chưa có xe gầm cao có thể di chuyển đến Bắc Yên và thuê xe máy đi lên còn nếu các cụ có xe thì cứ thế lướt thôi. Địa hình di chuyển tương đối quanh co nên các cụ mới lái không nên thử.
Các cụ cũng có thể đi xe khách HN - Bắc Yên tại Mỹ Đình rồi thuê xe máy. Nếu sk còn dồi dào các cụ đi luôn 2 bánh từ HN sẽ có nhiều trải nghiệm dọc đường hơn. Em đang dự định làm 1 chuyến như thế dù VC e đã U40 cả rồi :)

3. Ăn nghỉ
Các cụ thích khách sạn sạch sẽ thì có thể di chuyển lên đến Bắc Yên ngủ ở đó hôm sau lên TX sớm. Hiện tại TX chưa có KS, chỉ có mấy điểm ngủ homestay giá từ 40-60/người. Ăn uống trên này cũng chỉ có vài quán nhỏ có thể cung cấp thôi các cụ nhé. Hôm em đi thì phi thẳng lên TX ngủ sáng hôm sau săn mây sớm cho đỡ cập rập

Hôm bên em đi có nghỉ tại nhà Long Cúc và ăn cơm ở đây. Số đt của anh Long để các cụ tham khảo: 01658 191196. Nhà này vẫn đang trong quá trìn hoàn thiện, tầm T5 thì xong. Trên TX có 1 điểm Homestay khá hót với các phượt thủ là nhà của Ngỗng, điểm này có tầng 2 view xuống thung lũng khá đẹp. Các cụ cần gõ Google chắc có

4. Lộ trình đoàn em đi để các cụ tham khảo
Ngày 1: 5h xuất phát từ HN, ăn sáng tại đèo Thung Khe, chụp ảnh hoa mận, hoa đào đồi chè tại Mộc Châu, ăn trưa tại đây, sau đó chạy thẳng Tà Xùa và ăn tối ở đó - nhớ đặt trước ăn ngủ kẻo lại phải camping ngoài đường ạ
Ngày 2: 4:30 cả đoàn dậy di chuyển qua điểm chụp ảnh Háng Đồng, chụp ảnh đến tầm 11h di chuyển về HN. Trên đường về dừng chân ăn trưa ở đầu cầu Trung Hà, ghé qua Đường Lâm sau đó về HN. Kết thúc chuyến đi lúc 19h

Mời các cụ xem ảnh

Bình Minh trên đỉnh Tà Xùa

11
by Hung Doan, on Flickr

9
by Hung Doan, on Flickr

3
by Hung Doan, on Flickr

4
by Hung Doan, on Flickr

5
by Hung Doan, on Flickr​

Chỉnh sửa cuối:

trinhhunghb

Xe lăn
Cuối tuần rảnh việc vợ chồng em làm 1 chuyến lên Tà Xùa dự định là để ngắm mây nhưng tiếc quá trời nắng chang chang, chẳng chụp được biển mây như mong muốn
Em demo mấy tấm hình trước để các cụ xem tạm

11
by Hung Doan, on Flickr

9
by Hung Doan, on Flickr

3
by Hung Doan, on Flickr

4
by Hung Doan, on Flickr

5
by Hung Doan, on Flickr

6
by Hung Doan, on Flickr​
Đẹp quá cụ ạ.

hungtcl

Xe container

hungtcl

Xe container
Một số ảnh đẹp trên cung đường này. Đa số các ảnh trên đường em thò máy ra ngoài chụp nên nhiều góc chụp khg như mong muốn. Nếu dừng lại được thì rất tuyệt vời. Tuy nhiên đi 4 bánh chắc khg đc vì đường rất bé. Nếu 2 bánh thì OK lắm

Đường từ Tà Xùa đi Háng Đồng

10
by Hung Doan, on Flickr

Đường nhiều đoạn bé và xấu hơn thế này

11
by Hung Doan, on Flickr

Đoạn đường đi qua trung tâm xã Tà Xùa

13
by Hung Doan, on Flickr

Trên đường sẽ thường xuyên thấy các cảnh núi rừng hùng vĩ thế này

12
by Hung Doan, on Flickr​

tiểu rắt

Xe tải
đẹp quá cụ ơi. Chắc đi vào mùa thu tháng 10,11 đẹp hơn các cụ nhỉ

kuyon87

Xe máy
Nhìn hung vĩ cụ nhỉ

hungtcl

Xe container
đẹp quá cụ ơi. Chắc đi vào mùa thu tháng 10,11 đẹp hơn các cụ nhỉ
Hôm qua em lên đó hỏi thổ dân thì họ bảo quãng thời gian sau mưa thì xác suất gặp mây sẽ cao hơn, cụ thể tầm tháng 12 năm trước đến tháng 3 năm sau. Tuy nhiên cũng may hơn khôn cụ ạ. Em ăn tối gặp 1 cụ đi 5 lần chưa có duyên với mây. Hic. Tối qua em về thì sáng nay xem face thấy bảo có nhiều mây lắm thế mới cú
Trước khi đi em mong được chụp 1 tấm kiểu thế này với gấu nhà (nguồn internet). Chắc sẽ cố thử thêm 1 lần

1
by Hung Doan, on Flickr​

hoangconghoan

Xe hơi
Lót dép hóng tiếp

thanhoto_cd

Xe hơi
Thích nhỉ? Em tiếc là không có thời gian đi

Dung TOYOTA

Xe tăng
2 vc cụ tình cảm hạnh phúc quá. Chúc mừng cụ. :D

DreamLiner

Xe tải
Phải thừa nhận miền biển có cái ko khí, nô nức, hớn hở của miền biển
Miền núi có cái lãng mạn, chữ tình, nhẹ nhàn của miền núi

Em ở miền ngang, nó cứ ngang ngang chán chán thế nào ý. toàn cứ phải Lap, tivi, lướt nét đi du lịch trên mạng......:)

L.C.D

Xe container
Đã bao giờ bạn tỉnh giấc giữa đêm, nhìn ra ngoài ô lưới nhỏ xinh của túp lều, thấy trời đêm trong vắt, trăng đêm 13 âm lịch to và sáng. Vén cửa lều bước ra ngoài, ánh trăng vằng vặc soi tỏ những ngọn cỏ mọc lúp xúp quanh lều, soi tỏ cả con đường núi gồ ghề đất đá…

Đã bao giờ bạn thức dậy lúc bình minh, thấy những tia nắng đầu tiên của ngày đang rọi qua những tầng mây trắng, tạo thành những đường viền ánh sáng trên những đỉnh núi màu xanh thẫm. Và đây, nơi bạn căng lều ngủ lại đêm qua, mây dưới thung lũng cứ dâng lên đầy dần, đầy dần, khiến bạn có cảm giác, chỉ cần nhoài người ra, bạn sẽ được vẫy vùng trong 1 biển mây trắng tinh khôi…

Tất nhiên tôi ko nhoài người ra, bởi nếu làm vậy, giờ đây tôi đang nằm dưới thung lũng chứ ko thể ngồi gõ phím chém gió cùng các bạn. Tôi chọn đặt chiếc ghế ở ngay bên bờ cỏ, ngả lưng xuống, hít căng phổi bầu không khí trong lành của núi rừng, ngắm khung cảnh tuyệt vời đang trải ra trong tầm mắt. Trong khoảnh khắc đó, tôi thấy cuộc đời sao mà nhẹ nhõm, thảnh thơi…

Ảnh em chụp alophoto nên hông đc đẹp :P

L.C.D

Xe container
BBQ trên sống khủng long

Và đón bình minh trên đỉnh Tà Xùa

hungtcl

Xe container
Các cụ cắm trại thưởng mây, thực BBQ thật nhã quá! :)
Chúc mừng cụ đã có chuyến đi săn thành công!

BBQ trên sống khủng long

Và đón bình minh trên đỉnh Tà Xùa

Ảnh đẹp, cảm ơn bác chủ đã chia sẻ, có mây lại khó chụp phải không bác. =D>

hungtcl

Xe container

L.C.D

Xe container
Các cụ cắm trại thưởng mây, thực BBQ thật nhã quá! :)
Chúc mừng cụ đã có chuyến đi săn thành công!
Em đi từ hồi tháng 11/2016. Bọn em mang lều trại đi và thấy thật sáng suốt, vì homestay ở Tà Xùa khá là bửn, lại còn cách điểm ngắm mây tận mười mấy km đường núi.
Chiều hôm đó bọn em hạ trại thì mây lưng chừng núi. Rồi mây cứ dâng lên dầy dần. Đêm đó 13 âm lịch nhưng sau đó em mới biết là có siêu mặt trăng, bảo sao đêm em bước ra khỏi lều, thấy trăng to và gần như thể với tay lên là chạm vào trăng.
Sáng tỉnh giấc, bọn em leo bộ lên đỉnh núi. Mây cuồn cuộn như những dòng thác dưới ánh bình minh. Phải nói là tuyệt đẹp. Trời lại nắng ấm, mấy trắng dưới chân, trời xanh trên đầu. Nếu ko vì đám trẻ trâu tràn lên đông như quân Nguyên, thì em đã có cảm giác mình đang ở chốn bồng lai.

ẢNh alophoto hơi xấu, chứ cảnh thì tuyệt đẹp!

chuotlang

Xe lừa

tiểu rắt

Xe tải
Hôm qua em lên đó hỏi thổ dân thì họ bảo quãng thời gian sau mưa thì xác suất gặp mây sẽ cao hơn, cụ thể tầm tháng 12 năm trước đến tháng 3 năm sau. Tuy nhiên cũng may hơn khôn cụ ạ. Em ăn tối gặp 1 cụ đi 5 lần chưa có duyên với mây. Hic. Tối qua em về thì sáng nay xem face thấy bảo có nhiều mây lắm thế mới cú
Trước khi đi em mong được chụp 1 tấm kiểu thế này với gấu nhà (nguồn internet). Chắc sẽ cố thử thêm 1 lần

1
by Hung Doan, on Flickr​
trời ơi, ghen với cụ quá. Đời không một lần lên đó chắc phí rồi