[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

xetaplai77

Xe tải
Các cụ cũng thông cảm cho YT Phường, có mấy người+ với chục tình nguyện viên cũng chính là mấy người dân của Phường tham gia tình nguyện, mà trong lúc này mỗi ngày nhận cả ngàn cuộc điện
thoại thắc mắc, thông báo.....
Em dính Cô thời điểm Tp,HCM cao điểm tháng 9, đến điện thoại cũng chẳng gọi đc, các Cụ giờ gọi đc ,có người nghe điện thoại là may hơn chúng em rồi.
E F0 gọi ra báo y tế Phường họ bắt e ra đấy test lại. Ngày nào e cũng test ở nhà 3 lần lên cả 3 ko hiểu sao họ ko công nhận kết quả e báo nên e bảo e tự ở nhà chữa cho nhanh.

nghecon050509

Xe buýt
E 2 mũi, F0, khỏi 3 tuần, có 2 vấn đề xảy ra ( e k dám dùng từ di chứng, nghe kinh bỏ mịa)
1.Về sức khỏe: yếu thấy rõ, ngày chưa nhiễm, khi thằng nhỏ ngóc đầu, chỉ dùng 1 tay đè là nó xuống, giờ dùng 2 tay đè mà nó vưỡn ngóc...
2.Về trí nhớ: Lẫn lộn lung tung, nhớ nhớ quên quên, cụ thể là đột nhiên nhớ lại những ai còn nợ mình từ ngày xửa xừa xưa, còn mình nợ ai thị chịu, k tài nào nhớ ra....
Lẫn như cụ thì lâu Die lắm:P

bo kent

Xe tăng
Em tiêm mũi 1 thấy căng cứng, có thể chịch cả ngày cũng được. Sang mũi 2 thấy bình thường trở lại và gần đây trước khi tiêm mũi 3 thấy giảm mạnh nhu cầu sinh lý so với trước khi chưa tiêm mũi 1.
Vì vậy việc tiêm vaccine ít nhiều cũng ảnh hưởng tới cơ thể mà chưa được công bố. Sau mũi 3 này chắc em không tiêm nữa các cụ à.

hairyscary

Xe điện
Tỉnh em mới thả cho F1 được cách ly ở nhà, F0 vẫn bắt đi điều trị tập trung.

Tay hàng xóm nhắn về bảo lỡ có F gì thì im mịa nó đi rồi tự lo. Nó F0 rồi ban bệ đến điệu đi đến trung tâm điều trị, là cái khu nhà như kiểu ký túc xá mà nhà cấp 4. Phòng có 6 giường tầng 12 chỗ nằm thì nhét 10 người. Giữa mùa đông mà không gối không chăn không nước nóng. Toilet thì ôi thôi rồi. May nó mang theo cái ấm siêu tốc. Nhịn tắm 3 ngày không chịu được đành lấy ấm siêu tốc đun nước nóng tắm. Mà tắm kiểu lau lau quẹt quẹt chứ cũng không đủ nước, mà cái toilet thì lạnh sun.
Test nhanh 3 lượt âm cả nhưng vẫn bắt nằm đấy, đúng 10 ngày sau mới test PCR. Giờ về chắc trầm cảm mother nó rồi, thấy im thít :)) .
Vợ nó phải gửi chăn gối vào, xong dặn chồng về thì bỏ luôn. Quần áo về nó đòi ngâm cồn với thuốc sát trùng nữa.
Đi điều trị kiểu đấy chắc chưa đai vì covid thì đai mịa nó vì lạnh và bẩn.

Dở người

Xe điện
có thằng em còn trẻ, mới khỏi covid dù tiêm 2 mũi rồi. Di chứng là nó hay hụt hơi, trước leo cầu thang mang đồ nặng mà khỏe như trâu, mà giờ nó xách vài kí đồ ăn mà thở như ngáp rồi
Do tổn thương phổi cụ ạ,
Bà cụ nhà em thoát cửa tử sau 4 ngày Ecmo và 8 ngày thở máy. Một ca thoát ngoạn mục vì các ca tương tự đi gần hết.
Tuy nhiên, cụ yếu rõ rệt, tới mức không đi lại được. Bác sỹ bảo do phổi cụ tổn thương, lượng oxi không đủ nên cơ thể không hoạt động được. Bạn nào còn trẻ thì sẽ từ từ hồi phục. Các cụ thì đành điều dưỡng từ từ.
Cụ mợ nào khỏi covid xong nên đi chụp phổi để đánh giá tổn thương và có biện pháp tập luyện, thuốc men bổ trợ.
God bless you.

7vienngocrong

Xe tăng
Do tổn thương phổi cụ ạ,
Bà cụ nhà em thoát cửa tử sau 4 ngày Ecmo và 8 ngày thở máy. Một ca thoát ngoạn mục vì các ca tương tự đi gần hết.
Tuy nhiên, cụ yếu rõ rệt, tới mức không đi lại được. Bác sỹ bảo do phổi cụ tổn thương, lượng oxi không đủ nên cơ thể không hoạt động được. Bạn nào còn trẻ thì sẽ từ từ hồi phục. Các cụ thì đành điều dưỡng từ từ.
Cụ mợ nào khỏi covid xong nên đi chụp phổi để đánh giá tổn thương và có biện pháp tập luyện, thuốc men bổ trợ.
God bless you.
Bạn học e 42t từ 1 thèng đẹp trai cường tráng sau khi Ecmo lọc máu xong giờ qua 2 tháng vẫn như thèng nghiện, người ốm o tom tem, k đi làm được vẫn còn nằm nhà tịnh dưỡng. Ai bị nhẹ thì k nói chứ bị nặng nằm cả tháng bước qua cửa tử trở về như nó là te tua.

quy la tien

Xe điện
Để phòng bệnh thì phải tiêm thôi, hậu quả chưa biết ntn chỉ biết không tiêm chẳng may nhiễm có thể tạch, tiêm thì chưa thể chết ngay.
Em và F1 đọc lại cuốn HOẢ NGỤC, nó bảo nhẽ vi rút tương tự sinh ra từ sách(ý là do con người), nếu vậy thì nguy to!

xemoi21

Xe hơi
E có đứa bạn bị mới khỏi nhưng hay bị đau đầu và làm nhanh mệt, ko dc dai sức

giangntatd1

Xe hơi
Với người trẻ tuổi thì biến chứng có nặng như người nhiều tuổi không các cụ, Em lo cho thằng cu cháu lớp 9 nó mới tiêm mà sốt ghê quá

cusao

Xe lăn
Em chỉ đọc thông tin và nghe lời kể của những người quen thì em tạm hiểu thế này
- Những người từng nhiễm covid-19 đều bị suy giảm sức khỏe rõ rệt và lâu phục hồi so với cúm mùa đã có trước đây. Đương nhiên những ca phải thở máy.....thì mức suy giảm sâu hơn.
- Bằng chứng về di chứng do vacxin gây ra thì chưa có thông tin hoạc chưa xuất hiện.
Chỉ biết cầu giời đừng dính mà thôi vì cũng đã dùng đủ các khuyến cáo rồi chả biết làm gì hơn.

LuckyCar

Xe container
Em tiêm mũi 2 gần giữa tháng 11, từ tháng 12 tới giờ cứ bị tức ngực, kiểu như nghẹn nghẹn, hít thở sâu sâu thấy gợn gợn rất khó chịu, em đi khám không ra bệnh gì. Giờ đọc thớt này, không không biết là trùng hợp hay có liên quan đến việc tiêm.

Dungha

Xe điện
Mẹ em tiêm 2 mũi plizer xong cũng bị tai biến. Vào viện mới thấy đợt này số người bị tai biến tăng đột biến. Nhiều người cũng cho một phần do tiêm covid. Bố thằng bạn em cũng bị covid vừa khỏi xong thì tai biến đi luôn.

Dungha

Xe điện
Em tiêm mũi 1 thấy căng cứng, có thể chịch cả ngày cũng được. Sang mũi 2 thấy bình thường trở lại và gần đây trước khi tiêm mũi 3 thấy giảm mạnh nhu cầu sinh lý so với trước khi chưa tiêm mũi 1.
Vì vậy việc tiêm vaccine ít nhiều cũng ảnh hưởng tới cơ thể mà chưa được công bố. Sau mũi 3 này chắc em không tiêm nữa các cụ à.
Em có phần giống cụ. Sau mũi 3 cơ bản sức khỏe giảm nên nhu cầu giảm. Mũi 1,2 xong thấy nhu cầu cao hơn.

landaumuaxe

Xe điện
Dưới 96 là bao nhiêu mà theo dõi để ý rồi 95 thì gọi cấp cứu hả cụ :D
Với lại không có y tế cơ sở thì khi tụt oxy mà ko sử lý, thở oxy kịp thời có gọi cấp cứu đến lúc vào đến viện có còn thở đc ko mà cứu nên nhà đã có F0 thì theo em phải chuẩn bj máy đo SPo2, máy tạo oxy (hoặc bình oxy) cùng với thuốc và tìm hiểu trước (hoặc rà lại các mối quan hệ) để có thể đưa đến bệnh viện nhanh nhất
hihi, em nói cũng k muốn dài dòng, nếu là F0 rồi thì đương nhiên cần có mấy cái e nói, cái đo Sp02 để còn biết nhanh mà xử lý, còn e k nói về bình oxy, do e quan điểm k cần tích, có thể do tiêm đủ và nhà gần viện nên e k muốn tích cái đó, để bên yte họ còn có dùng thôi.
Em chỉ nhắc các cụ nhiều cụ còn chủ quan quá thôi, chứ e thì tháng liên tục là F1 tự cách ly nên e thấm vụ kit test nhanh, sp02 lắm, lúc nào nhà e cũng có, và em đi mua, nhắc a em trang bị hết

Arabia

Xe tăng
Giờ là xác định phải sống chung với Covid vì nó ở khắp nơi rồi, cách ly thì giải quyết được vấn đề gì em ko hiểu? Em cũng bị mấy hôm vừa rồi, tính em sợ chết rón ra rón rén mà còn bị thì người khác tránh làm sao được. Chỉ lăn tăn cái là tuần sau tiêm mũi 3 mà giờ vừa bị xong ko biết có cần đi nữa ko?

tran duc chi

Xe buýt
Vợ cụ triệu chứng giống em,chỉ mất vị ,khứu giác độ 5 hôm,ngày thứ 6 test 2vạch,qua hôm sau chỉ còn 1vạch,vẫn uống thuốc đầy đủ của trạm y tế.
Vợ e đã tiêm 2 mũi, mới bị trước nghỉ tết dương: T6 hơi ngứa họng kiểu cắn nhiều hướng dương. Sáng t7 test 2 vạch, vạch dưới lên trước vạch trên căng đét, T7 sốt 1 lần gần 38 độ. CN không thấy gì, T2 mất khứu giác, T3 không có gì, T4 ngửi được lúc này vạch que test dưới lên sau vạch trên mờ mờ. T5 1 vạch âm tính. Từ lúc bị đến lúc khỏi không thấy triệu chứng gì khác thường trừ cái mất mùi.
Con em: do tối T6 có ngủ cùng mãi đến T3 tuần trước mới sốt 37.8 xong chả thấy gì đến tuần này, hôm nay T2 thì 1 vạch âm tính. Nó vẫn nghịch như không bị làm sao.
Em ngủ cùng f0 là vợ e 1 hôm trước khi phát bệnh, có cả lọ mọ tí thế mà đến giờ hơn 10 ngày e vẫn âm.
Bà già e ngủ cùng con em đến hôm nó phát bệnh mà đến giờ cũng âm.
Tự cách ly f1 f0 ra 3 phòng khác nhau. Đến bữa thì ship cơm đến cửa, xong thì rửa tráng nước sôi, xịt cồn 70. Chữa chả có gì ngoài C, nước cam, orezon, vitamin tổng hợp, xông lá xông, hít nước tỏi gừng xả chanh, mấy gói trà tiêm xuân liên hay gì gì. Có cái kẹp đo oxi ở tay cho yên tâm với để cái kẹp nhiệt độ xem sốt k thôi.
Bệnh giờ nhẹ rồi. Chúc cụ mau khỏi.

tran duc chi

Xe buýt
Cụ nói chính xác,em 1vạch rồi nhưng vẫn bỏ tiền túi ra làm cái PCR cho họ hàng và bạn bè yên tâm
cụ ơi kể cả nv y tế lấy mẫu thì vẫn có sai số , vậy nên mới sinh ra cái xn khẳng định bằng PCR .Còn khi test nhanh âm tính , nhưng chỉ số kháng nguyên thấp thì khả năng lây nhiễm bệnh cho ng khác là vẫn còn.Y của cháu là nên làm pcr sau khi âm tính để bv những ng tiếp xúc với mình!!

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
Xưa em bị sốt vài lần. Bà nội em lấy lá hương nhu, lá tre, bưởi dùng xông. Ngồi trên cởi truồng chùm chăn xông nóng vãi chưởng. Em thấy xông 1 lần hôm sau là khỏi :D
Phòng tập Gym bên em có xông nên tranh thủ ngày em xông 1 lần. Về cơ bản thấy rất khoẻ, thoải mái cụ ơi.

huyen141292

Xe điện
em bị nhiễm covid test pcr báo 18 thì nên làm gì ah
e khó thở
đau đầu rồi
h hoang mang quá
Phường nào mà tắc trách quá vậy? Cho lãnh đạo phường về chăn gà được rồi. Chỗ phường em họ cố gắng làm 3 việc khi nhận được thông báo
1. Test kiểm tra để xác nhận trường hợp F0, sau đó căng dây cách li trước cửa nhà hay ngõ tùy từng trường hợp, như vậy mọi người đều biết để tránh
2. Hướng dẫn 1 số điều lưu ý và tự chăm sóc bản thân, bởi cơ sở vật chất của phường đã hết khả năng nhận thêm F0 rồi.
3. Khi bệnh nhân tự test thấy khỏi thì báo để phường xuống xác nhận lại, sau đó cấp chứng nhận miễn trừ F1 cho những người khỏe mạnh trong nhà

Ít nhất thì người dân ko cảm thấy bị bỏ rơi như bác

Thaoprohp

Xe tăng
Tôi thấy vấn đề nghiêm trọng nhất của biến chứng khi dính Covid là tụt chỉ số oxy SpO2 . Nó khiến người nhiễm bệnh chết rất nhanh, mà ko kịp trở tay.
Nhiều người đổ tại xui, ờ thì xui mới bị, nhưng cần phải chủ động có biện pháp can thiệp ngay trong trường hợp xấu nhất.
Người nhà tôi xét nghiệm +, tự điều trị tại nhà , tự mua thuốc cơ bản về uống, và đặc biệt phải dự phòng bình oxy và ống thở bên cạnh giường.

Nó sức khoẻ thanh niên, 2 hôm đầu ko sao, đến đêm thứ 3 thì đột ngột khó thở,hít hơi cực kỳ nặng nhọc,có tiếng rít mạnh khi thở.
may có cái bình ô xy tại chỗ nhét vào mũi, cả tiếng đồng hồ nó mới ổn định trở lại. Phải ngủ ngồi chứ nằm là ko thở được.
Nói dại, đêm hôm mà ko chuẩn bị sẵn từ trước, nhỡ có vẫn đề gì xoay xở ko kịp thì trách ai ???

Bình thường ko sao, nhưng gặp tình huống xấu là toi mạng, nên đừng có coi thường biến chứng.
Đến hôm nay là qua ngày thứ 11, nó đã ổn và test âm tính.