[Luật] Tai nạn giao thông. Nhờ các bác tư vấn

Lengocminh1991

Đi bộ
Nhờ các bác tư vấn giúp. Thì lái xe ô tô do ngủ gật mà dẫn đến gây tngt. Theo các bác thì lái xe ngủ gật có bị coi là không chú ý quan sát gây tngt và không giữ khoảng cách gây tngt không các bác. Nhờ các bác tư vấn giúp e

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Nhờ các bác tư vấn giúp. Thì lái xe ô tô do ngủ gật mà dẫn đến gây tngt. Theo các bác thì lái xe ngủ gật có bị coi là không chú ý quan sát gây tngt và không giữ khoảng cách gây tngt không các bác. Nhờ các bác tư vấn giúp e
Xin đặt câu hỏi ngược trở lại: Trong lúc lái xe, có được ngủ gật không? Bác trả lời câu hỏi này thì bác tự trả lời được câu hỏi của bác!

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Bắt và khởi tố tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ. LX ngủ gật gây tai nạn sống thì xử, chết thì vẫn phải bồi thường cho nạn nhân cụ nhé. Ko chú ý với không giữ khoảng cách gì, ngủ chứ có thức đâu.

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Bắt và khởi tố tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ. LX ngủ gật gây tai nạn sống thì xử, chết thì vẫn phải bồi thường cho nạn nhân cụ nhé. Ko chú ý với không giữ khoảng cách gì, ngủ chứ có thức đâu.
Để căn cứ khởi tố vụ án, ngoài các yếu tố khác thì yếu tố hậu quả của vụ tai nạn giao thông là yếu tố bắt buộc bác nhé.

vneseman

Xe lăn
Cụ có gì cần bán không? ;))

Lengocminh1991

Đi bộ
Xin đặt câu hỏi ngược trở lại: Trong lúc lái xe, có được ngủ gật không? Bác trả lời câu hỏi này thì bác tự trả lời được câu hỏi của bác!
Ý e hỏi lỗi vi phạm căn cứ theo luật ấy. Đúng là luật quy định là phải chú ý quan sát. Nếu tr hợp ngủ gật gây tngt nhưng hậu quả ko chết người, thiệt hại dưới 100tr. Thì nếu xử phạt vi phạm hành chính thì mình có đủ căn cứ để xem ngủ gật là không chú ý quan sát với lái xe không đảm bảo khoảng cách an toàn ko bác.

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Ý e hỏi lỗi vi phạm căn cứ theo luật ấy. Đúng là luật quy định là phải chú ý quan sát. Nếu tr hợp ngủ gật gây tngt nhưng hậu quả ko chết người, thiệt hại dưới 100tr. Thì nếu xử phạt vi phạm hành chính thì mình có đủ căn cứ để xem ngủ gật là không chú ý quan sát với lái xe không đảm bảo khoảng cách an toàn ko bác.
Thì bác cứ trả lời câu hỏi của em đi đã: Trong lúc lái xe, có được ngủ gật không?

ubisapro

Xe trâu
Cái này tính theo hậu quả gây ra chứ nhỉ?

hưvô

Xe lăn
"không chú ý quan sát với lái xe không đảm bảo khoảng cách an toàn" áp dụng cho người trong trạng thái tỉnh táo, còn ngủ gật mà gây tai nạn thì bị xử phạt theo luật định.

Em hiểu là như thế, còn cụ muốn hỏi cụ thể thì ra văn phòng luật sư hoặc Phòng CSGT cụ ạ

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Cái này tính theo hậu quả gây ra chứ nhỉ?
Đúng rồi bác! Để khởi tố bị can thì điều kiện cần, hậu quả phải thỏa mãn điều 260 BLHS, điều kiện đủ phải là nguyên nhân trực tiếp dẫn đến tai nạn.

Lengocminh1991

Đi bộ
Thì bác cứ trả lời câu hỏi của em đi đã: Trong lúc lái xe, có được ngủ gật không?
Đúng là tr lái xe mà ngủ gật thì sai rồi đó bác. Nhưng mình có xem ngủ gật là không chú ý quan sát ko ấy bác để xử phạt vphc về không chú ý quan sát ấy. Vì trong luật qtđb thì có quy định có các hành vi khác gây nguy hiểm cho ng và phương tiện khác tham gia giao thông. Nên e thắc mắc bác ạ

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là tr lái xe mà ngủ gật thì sai rồi đó bác. Nhưng mình có xem ngủ gật là không chú ý quan sát ko ấy bác để xử phạt vphc về không chú ý quan sát ấy. Vì trong luật qtđb thì có quy định có các hành vi khác gây nguy hiểm cho ng và phương tiện khác tham gia giao thông. Nên e thắc mắc bác ạ
Thì như trả lời của bác đó, trong lúc điều khiển xe, người lái xe không được ngủ gật, mà không ngủ gật để chú ý quan sát tình trạng giao thông trên đường.......vv, có nghĩa nếu ngủ gật thì không chú ý quan sát rồi còn gì nữa bác!

namhoang89

Xe hơi
tùy tội nặng hay nhẹ theo hậu quả, nói chung là có tội