[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

tuyetchinh29

Xe buýt
NLĐ Việt Nam tại Taiwan thịt trộm Chó nấu dựa mận bọn nó cho ngồi tù kìa
Em đoán ngồi tù do hành vi trộm cắp chó chứ chưa chắc đã phải do nấu thịt chó. Mà đã trộm cắp thì chó- lợn- gà cũng xộ khám như nhau ạ.

thanhvn8020

Xe tải
Là vì hội yêu chó đông đảo hơn. Chứ còn xét về cá nhân thì lại tùy người, con vật nào gắn bó thì yêu con vật đó hơn. Em vẫn ăn được thịt chó nếu ngồi đúng mâm cỗ có dọn, nhưng cũng không ham đến nỗi phải tự mua về ăn, về nấu bao giờ. Em thấy em mua chân giò lợn về nhờ u em nấu giả cầy còn ngon hơn thật.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Làm bạn với chó mèo đôi khi nó còn vui hơn, vì chúng nó ko biết phản, vì 1 số con người còn tệ hại hơn, như cụ chẳng hạn. =D>
Chó mèo nó chỉ không cắn đồng loại còn nó hay cắn con người, chúc mừng cụ không bị chó cắn :)).

Website
xn--chnlngcu-73a1m4226a.vn
Em đang thắc mắc. Đã là ăn thịt của động vật thì là gánh cái nghiệp sát sinh rồi. Thì con nào mà chả là con. Thế mà các cụ suốt ngày ăn thịt tôm, cá, gà, lợn thì các cụ chả nói gì, mà ăn thịt chó (chứ chưa nói đến thịt người) là các cụ đã gào ầm lên rồi. Sao lại cùng là ăn thịt mà lại phải phân thành trường phái con nào hơn con nào ạ?
Thấy kêu là chó khôn và trung thành hơn, cơ mà nói vậy có cụ cũng bảo lợn cũng khối người làm vật nuôi thú cưng và trung thành á.

Cụ có nghe thấy câu "khuyển mã tri tình" không, chủ chết con chó nó cũng buồn mà chết theo, chủ chết mà con ngựa cũng chết theo,... 2 loài này sống gần gũi với con người, thông minh và nghĩa tình. Chủ cho ăn đói tới đâu cũng không bỏ chủ, chứ con mèo cụ để nó đói xem nó đi liền, thậm chí nó không thích nó cũng bỏ đi luôn, vậy nên con mèo gần người nhưng bạc các cụ không ưa lắm (con không chê cha mẹ khó, chó không chê chủ nghèo).
Vậy đấy, còn gà, lợn ... cụ có thấy con gà nào mà khi chủ chết nó ra mộ chủ nó nằm chết không, chắc là có nhưng là gà khỏa thân :))

--Lamborghini--

Xe lăn
Có ai nuôi gà nuôi lợn kiểu vật nuôi thân cận như cờ hó không?
Với lai thịt c hó thì không ăn thường xuyên được nên nó khác với hai loại kia.

Au79 Dragon

Xe điện
Vì nhiều người nghĩ mình ngang với chó mèo nên không ăn thịt đồng loại chăng?
Còm của cụ em xin lỗi đéll ngửi được. Người châu Âu văn minh thế người ta đâu có ăn. Nếu em nói rằng cụ thích ăn thịt đồng loại nhỉ thì sao? Quan điểm của cụ thì giữ lấy nhưng đừng xúc phạm người khác.

xuantien_mobis

Xe lăn
Em đoán ngồi tù do hành vi trộm cắp chó chứ chưa chắc đã phải do nấu thịt chó. Mà đã trộm cắp thì chó- lợn- gà cũng xộ khám như nhau ạ.
Bên đấy thịt chó là phạm tội, bất kể chó nhà hay bắt trộm Cụ ơi

mcv30

Xe điện
Sở thích thôi, có là chén :-bd

moggi

Xe tải
Em đang thắc mắc. Đã là ăn thịt của động vật thì là gánh cái nghiệp sát sinh rồi. Thì con nào mà chả là con. Thế mà các cụ suốt ngày ăn thịt tôm, cá, gà, lợn thì các cụ chả nói gì, mà ăn thịt chó (chứ chưa nói đến thịt người) là các cụ đã gào ầm lên rồi. Sao lại cùng là ăn thịt mà lại phải phân thành trường phái con nào hơn con nào ạ?
Em ko có ý xúc phạm niềm tin tôn giáo. Nhưng mấy vụ phản đối thịt chó ở Vn nó ko khác nào cách mà đạo Thiên chúa đi vào VN cả :)). Đang thờ ông thờ bà tự nhiên vào quay ra thờ Chúa, thịt chó cũng vậy, đời tổ tông ăn thoải mái có sao đâu, giờ học mót theo mấy anh Tây lông rồi bảo ăn là xấu =))

van_ly

Xe buýt
Ông nào không ăn thì việc của các ông.
Em thích thì em cứ xơi thôi, pháp luật có cấm đâu.
Giỗ tổ nhà em năm nào cũng món duy nhất là thịt chó.
Còn phạm trù đạo đức thì con éo nào chả là con, chó mèo lợn gà trâu bò ngang nhau tất.
Con nuôi các ông còn xơi đều nữa là.

cun01

Xe container
Cháu cũng ko biết. Nhưng nghe các Cụ bảo là chó hay gần gũi con người và là con vật được cưng chiều.

Chó nuôi trông nhà còn các con kia nuôi để thịt.
Con chó điên cắn chết người thì em thấy tận mắt rồi chứ con cá điên, lợn ddien thời em chửa có thấy ợ \:D/\:D/\:D/\:D/\:D/

newmanhn

Xe điện
Website
Còm của cụ em xin lỗi đéll ngửi được. Người châu Âu văn minh thế người ta đâu có ăn. Nếu em nói rằng cụ thích ăn thịt đồng loại nhỉ thì sao? Quan điểm của cụ thì giữ lấy nhưng đừng xúc phạm người khác.
Ý cụ là những người ăn thịt chó là không văn minh???
Khá khen cho lời vàng ý ngọc của cụ.

Au79 Dragon

Xe điện
Ý cụ là những người ăn thịt chó là không văn minh???
Khá khen cho lời vàng ý ngọc của cụ.
Ăn hay không ăn là quyền của mỗi người vì pháp luật chưa cấm nhưng nhận xét thì đừng xúc phạm người khác.

newmanhn

Xe điện
Website
Ăn hay không ăn là quyền của mỗi người vì pháp luật chưa cấm nhưng nhận xét thì đừng xúc phạm người khác.
Thế nói người khác không văn minh thì không phải là xúc phạm à?
Cụ đúng là khôn hết phần người khác.

DUCHOPHE

[Tịch thu bằng lái]
Vì Chó là thú cưng, Tây nó gọi là PET, còn lợn gà chỉ là gia cầm và gia súc , nuôi để làm thực phẩm cho con người...:D

seafish

Xe tải
Tốt nhất các cụ đừng nên tranh luận về vấn đề này. Vì càng cãi nhau thì càng sai thôi.
Em thì có ý kiến cá nhân như vầy:
- Thịt chó ngon (cấm cãi), e là ngon hơn nhiều loại thịt thú rừng đang bày bán hoặc bán chui.
- Em không ăn thịt chó, cũng không nuôi chó.
Theo em, thì con người từ xưa thuần dưỡng thú nuôi tại nhà chỉ để mục đích ... dễ ăn thịt mà thôi. Tuy nhiên, con chó (trong các loại thú nuôi) có sự "đồng cảm" và hiểu con người nhiều hơn các loài khác. Khi con người (sau này) dễ dàng kiếm thức ăn cho chính mình thì cảm thấy con chó có ích ở việc khác (giữ nhà chẳng hạn) hơn là làm thức ăn. Từ đó mối quan hệ giữa chó và người khắng khít hơn. Nói cho có vẻ hoa mỹ hơn là con người thầm cảm ơn "con chó" vì con chó là loài động vật con người thuần dưỡng thành công nhất (dù thực tế chưa hẳn là như vậy), nên để "cảm ơn" điều đó, có một số người không ăn thịt chó và xem ăn thịt chó là tội ác.
Do vậy ai ăn thì cứ ăn ở nơi mà ăn thịt chó không bị cấm và tuyệt đối không ăn ở những nơi cấm ăn.

Au79 Dragon

Xe điện

blackpaint

Xe container
Một con chó, một con gà: cụ sẽ nuôi con nào để nó làm cụ vui, làm cụ yên tâm, bảo vệ cụ?