[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

emgrand

Xe đạp
Thế đó cụ, thế mới là văn minh và giàu có. Chứ giờ đi dùng NLTT đắt lòi ra, tốn bao tiền, không ổn định và cho mấy ông kém văn minh dùng than đá thì chẳng mấy mà mấy ông kém văn minh đó lại văn minh hơn mình thôi. Sự văn minh và giàu có của phương Tây có phần đóng góp không nhỏ của việc thống trị, bóc lột, đàn áp và vơ vét của cải, tài nguyên khủng khiếp từ các nước kém văn minh hơn cụ ạ. Mà thực ra là giờ bọn nó vẫn vơ trắng trợn đấy, chứ chẳng phải thế kỷ 21 rồi thì nó ngừng vơ đâu.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Em có thắc mắc là năng lượng tái tạo tốt thế văn minh là thế mà các nước phương Tây giàu có văn minh không chuyển sang hoàn toàn dùng năng lượng tái tạo đi mà cứ dùng than với dầu mỏ rồi lại bắt các nước nghèo phải dùng năng lượng tái tạo? Trong khi chính các nước phương Tây lại dùng than đá dầu mỏ nhiều nhất thế giới

Có cụ nào thông thái giải thích cho em với ?
Họ dùng nhiều nhất à bác?
Tôi nghĩ là, các nước rất lớn như Holland, Luxembourg hay Belgium, họ không sử dụng nhiều than và dầu mỏ lắm đâu ạ.
Finland hay Norway cũng thế.
Nhỉ.

Coxetang

Xe tải
Vãi bác. Tây nó toàn nghiên cứu năng lượng tái tạo. Chắc nguồn này tạo ra ko đủ đáp ứng hết nhu cầu thôi

edc

Xe lăn
Nó bắt bao giờ? Đấy là tự nguyện và có trách nhiệm hơn đấy chứ :D

thngaylangthang

Xe ngựa
Vấn đề nài để chém gió lúc trà dư, hậu tửu là rất hợp

telefunken

Xe tải
Tài nguyên nắng và gió cho năng lượng tái tạo ở các nước PT không nhiều . Nhiều quốc gia khác không phải PT thì dồi dào hơn
Ấy là em cũng nghe nói zậy ;)

Lái xe máy

Xe tăng
Em có thắc mắc là năng lượng tái tạo tốt thế văn minh là thế mà các nước phương Tây giàu có văn minh không chuyển sang hoàn toàn dùng năng lượng tái tạo đi mà cứ dùng than với dầu mỏ rồi lại bắt các nước nghèo phải dùng năng lượng tái tạo? Trong khi chính các nước phương Tây lại dùng than đá dầu mỏ nhiều nhất thế giới

Chém khơi khơi thế. Số liệu thống kê ở đâu?

Lái xe máy

Xe tăng
Năng lượng hạt nhân là ngon rất rồi. Chất thải bây giờ cứ lâu lâu làm chuyến cho ra ngoài hệ mặt giời là xong. Ko phải chôn như trước. Ăn cái bánh vẽ năng lượng sạch có ngày vỡ hết mồm.
Hột nhơn được xếp vào năng lượng sạch mà. Cơ bản VN vừa rồi dính 2 đối tác Nhật Bổn (an toàn) và Nga (cấm vận) nên không chốt hạ được. Phải hoãn hết. Lí do là nhân dân chưa đồng thuận.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Cụ thớt diễn đạt ko ổn. Mấy anh đã phát triển rồi đang bảo mấy ông chưa pt là mày dùng năng lượng tái tạo đi trong khi họ đi lên đc là nhờ dùng năng lượng bẩn.
Năng lượng tái tạo rất tốn kém, nước đang pt thì ko có tiền mà lại bắt dùng cái tốn kém, nói chung là muôn đời ko pt đc.
Còn thằng pt rồi thì nó đang dùng ngày càng nhiều năng lượng tái tạo, nhưng nó giàu rồi nên múa gì cũng đc.
Giờ các nước đang pt yêu cầu là tao sẽ dùng năng lượng tái tạo, ko vấn đề gì nhưng tao dùng năng lượng bẩn cho đến khi giàu bằng mày bây h đã.
Em nghĩ cũng hợp lý :D . Trái đất là của chung, nếu nói về tàn phá môi trường để giàu lên thì mấy anh pt phá hoại là chính, nên giờ ép nhau xài năng lượng xanh là ko hợp lý.

son198099

Xe buýt
Ai kêu khoái dùng Iphone chi, làm tụi kia nghĩ là giàu hơn nó.

thichdonhat

Xe buýt
Thế đó cụ, thế mới là văn minh và giàu có. Chứ giờ đi dùng NLTT đắt lòi ra, tốn bao tiền, không ổn định và cho mấy ông kém văn minh dùng than đá thì chẳng mấy mà mấy ông kém văn minh đó lại văn minh hơn mình thôi. Sự văn minh và giàu có của phương Tây có phần đóng góp không nhỏ của việc thống trị, bóc lột, đàn áp và vơ vét của cải, tài nguyên khủng khiếp từ các nước kém văn minh hơn cụ ạ. Mà thực ra là giờ bọn nó vẫn vơ trắng trợn đấy, chứ chẳng phải thế kỷ 21 rồi thì nó ngừng vơ đâu.
Giờ này vẫn còn có những bài tuyên truyền kiểu này. Mệt!

MaTeo

Xe tăng
Toàn thớt nhảm

quanggialai

Xe điện
Không ép thì làm sao họ bán được công nghệ chế tạo năng lượng tái tạo. làm sao mà khống chế được giá nguyên liệu hóa thạch, anh nào cũng dùng, nhu cầu anh nào cũng tăng lên trong khi tài nguyên thì có hạn . Làm kinh doanh phải thế chứ.

thientudolong

Xe container
vd ở vn chẳng hạn, nếu ko dùng năng lượng tái tạo thì theo cụ thớt là dùng năng lượng gì để phát triển kinh tế:)

tqt77

Xe điện

à em với chút kiến thức còm, tạm giải thích bác xem nghe đc thì nghe nhá:
1. Năng lượng tái tạo bao gồm: thủy điện, mạt trời, gió, địa nhiệt,...
2. Thủy điện rất ok nhưng để xây 1 NM thủy điện, sẽ tốn kém khá nhiều đất đai và thực sự phá hoại môi trường;
3. Năng lượng mặt trời: nghe rất ok nhưng thực sự thì ko vì đang phát điện 1 đám mây bay qua cả hệ thống sụt về 0 cmnl thì chả có lưới điện nào chịu nổi, otherway giá cũng ko rẻ nên các hệ thống điện cũng méo thích cái loại này;
4. Gió cũng tương tự mặt trời;
5. Địa nhiệt: chi phí còn quá đắt nên cũng chưa có ông naog đầu tư.
túm váy lại, các loại miễn phí thì giá cao và khó sử dụng nên hạn chế áp dụng chủ yếu sử dụng để phủ đỉnh (khái niệm của mấy lão điên nặng) còn chạy nền vẫn dùng loại truyền thống cho an toàn, bác có rõ hơn tí nào ko?

Có ai bắt đâu cụ? Chỉ là tuyên truyền thôi :))