[Funland] Tại sao các xe chạy với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải?

haitotbung

Xe tải
Thực ra mấy ông lái yếu đi chậm rất thích bám làn trái cao tốc.
Làn phải thì hay có xe nhập cao tốc, xe rẽ ra khỏi cao tốc. Sợ
Làn giữa thì phải căn xe cả 2 bên. Sợ
Thôi bám làn trái🤣

Dream Thai

Xe điện
Em đi cao tốc e cũng ko đi nhanh dc. E hay đi làm giữa, làn trong cùng e thấy hay phải xử lý người ra người vào, hoặc có trướng ngại vật. Làn giữa có vẻ an toàn.
E hay đi làn trong cùng, vi nếu đi làn giữa cụ phải để ý cả 2 bên, khi cần vượt or đến đoạn vào ra thì e đi làn giữa or ngoài cùng :)

Dream Thai

Xe điện
Nói thật các Cụ đừng giận, em chỉ thấy lý lẽ đúng và sự nhận thức văn minh ONLINE ở xứ mình thôi, chứ ra đường thì đừng có mơ, muốn được như các nước phát triển như châu âu chẳng hạn, em thấy Việt mình cần phải tiến hóa vài chục cho đến cả trăm năm nữa may ra mới theo kịp họ. Cụ nào đã từng cầm lái bên xứ người xác nhận giúp em nhé. Giờ phải nắn và giáo dục bài bản từ các lớp mầm non, nhưng khổ chiều đón về người đón lại đi tả lả thì vứt. Nói chung còn mệt lắm.
E thấy văn minh xứ ta đi giật lùi ấy chứ :(

Cái gì cũng phải đi từ nhỏ đến lớn, từ việc ko vi phạm luật gt, rồi mới đến cái cao siêu hơn là ý thức lx

Cái việc phạt ông đi chậm đi làn trái ko sai, nhưng trc tiên cần phạt mấy ông đi quá tốc độ, đi làn khẩn cấp, vượt ẩu, đi lùi trc đã :(

buicongchuc

Xe ba gác
Nhiều ông vẫn mượn lí do đấy mà không chịu nhường đấy cụ. Nói chung là khi nào ê tô nó phổ cập thì may ra ý thức mới được nâng cao chứ bây giờ cụ có nói thì nó vẫn xảy ra hàng ngày hàng giờ thôi, khó thay đổi nhắm ạ 🤣
Ở các thành phố, thị trấn em thấy cơ bản ô tô đã phổ cập, chỉ còn ý thức tham gia giao thông đang phổ cập thêm thôi.

buicongchuc

Xe ba gác
Thực ra mấy ông lái yếu đi chậm rất thích bám làn trái cao tốc.
Làn phải thì hay có xe nhập cao tốc, xe rẽ ra khỏi cao tốc. Sợ
Làn giữa thì phải căn xe cả 2 bên. Sợ
Thôi bám làn trái🤣
Nhìn mà ló chán :))

buicongchuc

Xe ba gác
E hay đi làn trong cùng, vi nếu đi làn giữa cụ phải để ý cả 2 bên, khi cần vượt or đến đoạn vào ra thì e đi làn giữa or ngoài cùng :)
Em lại chỉ thích đi làn giữa, cần vượt thấ tiện nhất.

buicongchuc

Xe ba gác

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Mặc dù đi chậm cần đi làn phải nhưng nhiều ông cũng hấp tấp lắm. Xe làn trái đang trong quá trình vượt nhưng ông vẫn thúc đít người ta rồi nháy đèn loạn cả lên.
Em đi làn phải ngoài cùng vẫn bị chúng nó tạt đầu với đi sau đá đèn xin vượt. Mả cha bọn óc chó thế là cùng

Dream Thai

Xe điện
Em đi làn phải ngoài cùng vẫn bị chúng nó tạt đầu với đi sau đá đèn xin vượt. Mả cha bọn óc chó thế là cùng
Nói chung đi CT mấy vụ đó e cũng ko sợ bằng gặp thằng đi ko an toàn :(

Nhiều khi chúng nó chuyển làn, or nhập làn cứ như sợ chậm 1 giây thì bố chúng nó chét ấy

beomap2

Xe container
Em đi cao tốc e cũng ko đi nhanh dc. E hay đi làm giữa, làn trong cùng e thấy hay phải xử lý người ra người vào, hoặc có trướng ngại vật. Làn giữa có vẻ an toàn.
"Như vậy, hành vi "vượt phải" chỉ cấu thành khi diễn ra trên đường chỉ có một làn xe cơ giới mỗi chiều; còn đối với đường cao tốc hay đường quốc lộ có hai làn xe trên mỗi chiều trở lên thì hành vi vượt này không được coi là vi phạm vượt phải."

Trên đường cao tốc thấy các xe lúc vượt phải, lúc vượt trái vẫn vô tư, không bị phạt, vì ở đường cao tốc không có khái niệm vượt phải như hướng dẫn ở trên.

CCB

Xe tăng
Nhất là bọn xe quan tài limousine rồi đến đội bán tải.

BMW X11

Xe điện
"Như vậy, hành vi "vượt phải" chỉ cấu thành khi diễn ra trên đường chỉ có một làn xe cơ giới mỗi chiều; còn đối với đường cao tốc hay đường quốc lộ có hai làn xe trên mỗi chiều trở lên thì hành vi vượt này không được coi là vi phạm vượt phải."

Trên đường cao tốc thấy các xe lúc vượt phải, lúc vượt trái vẫn vô tư, không bị phạt, vì ở đường cao tốc không có khái niệm vượt phải như hướng dẫn ở trên.
Vượt phải nguy hiểm bác ạ.

Ta nên đưa cái này vô luật, phạt nặng vượt phải.
Và phạt nặng hơn mấy con rùa bên làn trái nữa, tất nhiên.

CCB

Xe tăng
Trên đường VCC, chiều vào HN đoạn từ dốc cầu NT đến ngã tư Xuân La, đường có phân làn ô tô/xe máy. Thế mà hơi ùn tắc tí là bọn xe ô tô chen vào hết làn phải tới sát vỉa hè, chiếm hết làn xe máy, xe đạp.

Thành Thị 1

Xe điện
Ba hàng đều 5, 6 xe trước mặt thì lách vào chum à cụ? Có phải mấy hàng kia trống đâu. Logic của cụ hơi chậm khi em đã nói trước mặt em là 5-6 xe!
cụ lái cẩu hay sao mà nhìn đc ngay là trc 5-6 xe vậy? Công nhận logic e chậm thật, ko nhanh như cụ!

Mũi tên bạc

Xe container
cụ lái cẩu hay sao mà nhìn đc ngay là trc 5-6 xe vậy? Công nhận logic e chậm thật, ko nhanh như cụ!
Chạy 60-70km/g chắc cụ nghĩ cụ đi sát cách xe trước 1m à? và cụ chỉ biết nhìn vào đít thằng xe trước chứ không biết đường nhìn sang hai làn bên cạnh nó bao nhiêu xe mà đoán hàng mình bao nhiêu xe à? giải tán!

CCB

Xe tăng
Em vừa rời V.Đ.3 trên cao. Đường cho chạy 80-90 km/h, có ông dẫn đầu đoàn làn trái đi kiểu vãn cảnh. Lúc em sang được làn phải để vượt lên xem tình hình thế nào thì cha lx xe kia đang ôm điện thoại nấu cháo. MC nó điện thoại thì sang làn phải mà đi, mà nc qua đt éo gì lâu thế!
Các cụ có hay gặp tình huống này không?

poiuy

Xe ba gác
Em vừa rời V.Đ.3 trên cao. Đường cho chạy 80-90 km/h, có ông dẫn đầu đoàn làn trái đi kiểu vãn cảnh. Lúc em sang được làn phải để vượt lên xem tình hình thế nào thì cha lx xe kia đang ôm điện thoại nấu cháo. MC nó điện thoại thì sang làn phải mà đi, mà nc qua đt éo gì lâu thế!
Đó là nguyên nhân phổ biến khi có xe chạy chậm hơn bình thường

muagiaiphong

Xe hơi
Cứ xe nào bò trên cao tốc thì 100% là đang dùng điện thoại. Em chưa từng gặp ngoại lệ luôn.
Củ chuối ở chỗ là mấy bố cứ bò ở làn trái hay làn giữa. Có làn đi chậm thì không chịu vào.
Đúng ra làn trái và giữa nên có quy định tốc độ tối thiểu.

CCB

Xe tăng
Cuối tuần em vào ủn thớt cho các cụ về quê đi cao tốc đỡ ùn tắc