[Funland] Tại sao lần này nộp tiền điện lại nhiều thế?

BMW X11

Xe điện
Em cay vụ này lắm mà không làm gì được, điện lực thay đổi ngày ghi công tơ cuối tháng, thay vì cuối tháng đó họ chốt tháng luôn rồi tháng sau trọn vẹn 1 tháng thì họ dồn gần 2 tháng làm 1, với cách tính giá lũy tiến thì gây thiệt hại cho người dân số tiền không nhỏ. Chỉ một động tác nhẹ nhàng này điên lực đút túi hàng trăm tỉ chứ không ít. Buồn cười cái là ai cũng mất nhưng ai cũng chấp nhận, thấy bình thường. Không biết nên gọi là lành hay ng.u nữa. Em kêu gọi khu vực em ở phản đối cách tính tiền của điện lực nhưng mọi người thờ ơ như không có gì xảy ra. Ấy thế mà ra chợ mua mớ rau của mấy bác nông dân thì chê đắt mặc cả từng hào, rồi còn mắng cả người ta này kia. Lạ cho dân xứ đông lào.
Hoan hô bác, một người tiêu dùng thông thái.
Kính đề nghị bác cho Bảng tính toán của bác lên đây, cho nó dõ dàng, để tui bẩu cậu Đặng Hoàng An.

Lính tráng làm ăn thế này thì chết.
Hàng trăm tỷ của dân chứ ít à.
Không biết nên gọi là lành hay ng.u nữa.

Joker2k

Xe buýt
Bởi vì người ta đã tìm hiểu và biết là chả thiệt gì cả. Chỉ là thay đổi từ đóng tiền 1 tháng thành đóng tiền cho khoảng 1 tháng rưỡi thôi, 1 hóa đơn cho chu kỳ 1 tháng rưỡi cũng bằng tổng 2 hóa đơn 1 tháng và nửa tháng, chỉ có chuyện dùng nhiều trả nhiều chứ không có chuyện gộp lại để tăng số bậc cao.
Cụ thấy thiệt thì cụ có thể show cách tính của cụ và kêt quả, mọi người sẽ chỉ cho cụ thấy là cụ sai.
Như cụ danglq ở trên tính lệch 50k là do bác ý áp dụng sai định mức, áp định mức 50-50-100 cho nửa tháng mà không để ý là phải áp dụng 25-25-50.
Cụ kêu gọi phản đối thì cẩn thận dính án nhé, vì cách tính của EVN được các cốp phê duyệt rồi, và cũng ko có cách tính nào hợp lý hơn khi dùng điện giá bậc thang
Bẩm cụ, em cũng không biết cụ có phải dlv nhà đèn hay không mà kê nhà đèn ghê gớm vậy. Chu kì mà họ thay đổi ngày ghi công tơ tiền điện nhà em gấp đôi 1 tháng dùng bình thường. Cụ kia có tính toán theo dõi và kết luận có thiệt hơn 50k, tức là chắc chắn nhà đèn có ăn ra rồi, nhà nhiều nhà ít. Như em đã nói, một tiểu xảo nhỏ nhà đèn nuốt gọn hàng trăm tỉ ngọt thỉu, cụ cho rằng như vậy vẫn là chính đáng?

cairong_2011

Xe container
Em cũng nhận được hóa đơn tăng hơn trước khá nhiều. Bình thường hàng tháng dùng 400-600 số (do nhà có người già nên bật sưởi, điều hòa, nóng lạnh ...). Nhìn vào thấy thì riêng số ở bậc 6 (bậc cuối cùng) đã hơn cả tháng trước mình dùng nên tăng là phải. EVN cũng có cách tính thêm cho các bậc dưới. Ví dụ bậc 1,2 thông thường 50 số, nay như nhà em lên 74 số, có cụ 82,92 .... Cái này chắc do khác nhau ngày chốt số điện tháng trước. Nhưng cơ bản 1,5 tháng dùng nhiều thì nó sẽ dồn vào bậc 6 nên giá tiền tăng lên rất nhanh vì bậc này giá trên 3K/số.

Tứ thập

Xe tải
1,6 tháng mà tiền điện gần gấp đôi thì chịu rồi

Chỉnh sửa cuối:

HoangPhan89

Xe máy
Bẩm cụ, em cũng không biết cụ có phải dlv nhà đèn hay không mà kê nhà đèn ghê gớm vậy. Chu kì mà họ thay đổi ngày ghi công tơ tiền điện nhà em gấp đôi 1 tháng dùng bình thường. Cụ kia có tính toán theo dõi và kết luận có thiệt hơn 50k, tức là chắc chắn nhà đèn có ăn ra rồi, nhà nhiều nhà ít. Như em đã nói, một tiểu xảo nhỏ nhà đèn nuốt gọn hàng trăm tỉ ngọt thỉu, cụ cho rằng như vậy vẫn là chính đáng?
Lại bẩm cụ, Em không phải dlv, em đi làm cho FDI.
Cụ kia đã tính sai mà cụ còn kéo vào, thì e show luôn cách tính như hình bên dưới để chỉ ra là cụ kia tính sai chỗ nào nhé, kết quả ra là 1,997k nếu tính chu kỳ 2 là 15 ngày. Còn cụ kia tính sai em cũng nêu lý do rồi, áp định mức sai. Vì vậy không thể dựa vào đó mà kết luận EVN ăn của cụ ấy 50k phải không cụ?
Đọc thông tin phải biết chọn lọc và kiểm chứng cụ ạ.
Còn cụ vẫn muốn biết tại sao tiền điện gấp đôi thì mang hóa đơn hoặc số liệu ra mọi người phân tích cho nhé.
Em cũng kiểm chứng với số liệu nhà em rồi nên em mới nói thế.

Abram

Xe điện
Nhà em bình thường hết hơn 600 chút giờ xấp xỉ 1.5tr. Em cũng đang định chửi đây.
Chốt cuối tháng sao không chốt cuối tháng 1 đi chuyển sang chốt tháng 2.
E cũng nghĩ thế cho đến khi e tính thử.
Như nhà e gộp từ 8.1-29.2
Cách 1 tính như sở điện. Leo tận 6 bậc, hết 1600k
Cách 2 ngắt 2 đoạn 8.1-31.1 và 1.2-29.2 thì chỉ leo 5 bậc thôi. Hết 1550k. Chênh 50k.

Và evn thì ko bao giờ chọn phần thiệt cả. Nhà e lệch ít chứ dùng càng nhiều mức chênh càng cao.
Cái này có khả năng xảy ra này và sẽ bị lệch tiền.
Liệu có phải đội lập trình tính k hết các khả năng k nhỉ.
Em cay vụ này lắm mà không làm gì được, điện lực thay đổi ngày ghi công tơ cuối tháng, thay vì cuối tháng đó họ chốt tháng luôn rồi tháng sau trọn vẹn 1 tháng thì họ dồn gần 2 tháng làm 1, với cách tính giá lũy tiến thì gây thiệt hại cho người dân số tiền không nhỏ. Chỉ một động tác nhẹ nhàng này điên lực đút túi hàng trăm tỉ chứ không ít. Buồn cười cái là ai cũng mất nhưng ai cũng chấp nhận, thấy bình thường. Không biết nên gọi là lành hay ng.u nữa. Em kêu gọi khu vực em ở phản đối cách tính tiền của điện lực nhưng mọi người thờ ơ như không có gì xảy ra. Ấy thế mà ra chợ mua mớ rau của mấy bác nông dân thì chê đắt mặc cả từng hào, rồi còn mắng cả người ta này kia. Lạ cho dân xứ đông lào.
Nhà điện tính như thế này là không đúng theo HĐ đã ký cũng như các qui định tính giá điện bậc thang đã ban hành, không thể tính kiểu số ngày tăng lên thì số điện các bậc giá cũng tăng tương ứng theo tỉ lệ, về mặt toán học hoặc các qui định về tính giá điện đều sai. Chuẩn xác ra các anh ý phải tách làm 2 kỳ : từ 10/01 đến 31/01 và từ 01/02 đến 29/02, như vậy sẽ minh bạch hơn và đúng với các qui định của pháp luật
EVN họ cũng muốn tính như các cụ nghĩ để đỡ bị "chửi" lắm :D

Tuy nhiên EVN phải tuân thủ cái Điều 17 của Nghị định 137 của Chính phủ ạ. Chính phủ quy định: Đối với việc mua bán điện sử dụng cho mục đích sinh hoạt, bên bán điện ghi chỉ số công tơ điện mỗi tháng một lần vào ngày ấn định.....

Như vậy, theo ý các cụ: (1) Nếu ghi chỉ số tính tiền vào ngày 31/1/2024 thì tháng 01/2024 ghi chỉ số tính tiền 2 ngày (ngày theo lịch cũ và ngày 31/01). (2) Nếu ghi chỉ số tính tiền vào ngày 01/2 thì tháng 2 sẽ ghi 2 ngày (ngày 01 và ngày 29/2).
Cả hai khả năng này đều không đúng Nghị định 17. Chính phủ chắc chắn không để yên :))

Sự khốn nạn bựa bẩn anh ạ. Nó tăng 2 lần số ngày kéo dài lên 57. Thế mà cũng làm và ký duyệt được. 😡
Việc tăng số ngày sử dụng điện không ảnh hưởng đến quyền lợi của các cụ. Chỉ là số tiền nhiều hơn các tháng do tính số ngày của một phần tháng 1 và toàn bộ tháng 2 /2024.
EVN đang làm cái việc tính hoá đơn của từng bậc thang theo số ngày thực tế sử dụng của các cụ và tuân thủ pháp luật các kiểu. Nếu hoá đơn tháng 2 là 57 ngày sử dụng điện thực tế của các cụ thì bậc 1 sẽ là 92 số (quy định của thông tư, tròn tháng là 50 số; các bậc tiếp theo tương tự...
Hoá đơn VAT mà các cụ cứ nghĩ EVN muốn làm thế nào thì làm sao? Đâu đơn giản thế được!

Các cụ có thể thẩm cách tính của EVN tại đây

namson229

Xe điện
tháng này nhà e dùng nhiều hơn, do dùng sưởi, máy hút ẩm

formd

Xe tăng
Website
www.handheld.com.vn

Tứ thập

Xe tải
E thấy là cụ trước khi chửi họ thì cũng nên xem kĩ lại cái hóa đơn 1 chút, họ tăng thời gian chốt số thì cũng tương đương với tăng hệ số của từng bậc.
Họ chửi có lý đấy cụ. Nếu tính ngược lại thì 8 ngày của tháng trước nhà em chỉ hết có 44 000 tiền điện thôi, chưa kể là 4 ngày tết nhà em chỉ nhõn cái tủ lạnh và đèn trên bàn thờ

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Nhà e hết củ 8! Gấp rưỡi tháng trước! Mặc dù tuần tết k dùng gì ngoài cái tủ lạnh. thấy vk bảo mấy chú thợ điện là làm trò, lùi ngày chốt counter xuống, nên số phải tính tiền cao hơn nó nhiều hơn!
Chán chả buồn bình luận, của các a tất… thi thoảng lại giở trò! K tăng thêm đc giá thì tăng số luỹ kế!
Chịu khó xem kỹ cái bill đi cụ ơi, ko xem đã chửi lung tung lên thế?
Xem bill mà ko hiểu thì chụp ảnh up lên đây ngta giải thích cho!

Getz5324

Xe điện
Tháng 1 nhà em hết 2,6 củ, tháng này vừa thấy thông báo hết 5,2 củ :(

Hoàng tử đỏ

Xe container
Hóa ra có topic này vì tháng này thay đổi ngày ghi số điện . Bọn em ở tỉnh làm trước tết âm rồi .
nhà em dùng nhiều đồ điện lắm nhưng chắc hàng inverter nên tiết kiệm điện . Tháng thấp điểm nhà em chỉ hết tầm 600-700k , còn cao điểm thì hết tầm 1.2 củ .
Nhà e 6.5 người, mùa này tầm 1.8 - 2 củ, mùa dùng điều hòa 2.5 - 3 củ ạ. Nhà e thường trực 2 ô bà ở nhà, có dùng thang máy nữa.

dongnat123

Xe container
Em cũng chưa xem cách tính tiền của họ nên chưa dám chém. Nhưng theo suy luận của em họ sẽ không dám làm sai vì còn nhiều đơn vị thanh tra, kiểm tra. Mà việc ghi số và tính tiền các ngày thêm cũng dễ và đơn giản, chỉ tính toán theo tỷ lệ xích là ra ngay

trungthu2020

Xe tăng
Các cụ thử làm bài toán bình quân tính tiền tiêu thụ điện theo ngày trước và sau khi thay đổi thời điểm chốt công tơ xem có thay đổi lớn không? Cụ thể dư lày:
- lấy số tiền chia cho số ngày của các tháng liền kề: 11, 12/2023 và tháng 1/2024 (mấy tháng này chốt số vào ngày 14 nên số ngày chia sẽ rơi vào 30, 31 ngày tùy tháng)
- lấy số tiền chia cho số ngày của tháng 2: tháng này chốt từ ngày 14/1/2024 đến 29/2/2024: 47 ngày
Rồi so sánh xem có ổn ko ah
Mà nói chung, mọi so sánh đều tương đối và cũng chỉ.. để biết vậy

ruou_nep_40

Xe tăng
2 tháng liền mà cụ, cụ nghía cho kỹ tí đi!
2 tháng hay 45 ngày vậy cụ

bình quân mấy tháng cuối năm thường 1 tháng hết tầm 1,5-1,6 mà đợt này về quê nghỉ Tết 8 ngày tắt cầu dao tổng trong nhà coi như mấy ngày đó ko dùng điện vậy mới sáng nay xem thấy đợt này phải đóng 3,1 thấy gấp đôi luôn

lenhhoxung1980

Xe điện
Em đang chờ hóa đơn mà chưa thấy đây. Tết nhà em ở nhà ăn uống nhiều, nên chắc cũng tăng.
Mà mấy hôm nay thấy trên fb toàn các bài đăng chửi EVN vụ lũy tiến, nghĩ cũng hài. Chỉ auto chửi, chẳng thèm nhìn hóa đơn xem người ta tính như thế nào

ung_sung_tu_tai

Xe container
Nhiều ông:
- k đọc - chửi
- đọc k hiểu, thấy nhiều - chửi
- đọc gần hiểu, thấy thằng bên cạnh chửi - chửi theo
;))
Dạ lại còn tính toán như thật với đầy đủ lý lẽ là một tháng bậc thang 1 là 50 số, thì 2 tháng phải là 100 số, sao tính có 81 số, nghĩa là hụt mất 19 số.

hề hề... dưng chả biết cố tình hay íu biết là trên cái hóa đơn ấy có phải tròn hai tháng íu đâu, nó tính theo ngày cơ mờ.

Chịu khó xem kỹ cái bill đi cụ ơi, ko xem đã chửi lung tung lên thế?
Xem bill mà ko hiểu thì chụp ảnh up lên đây ngta giải thích cho!
Em cũng chưa xem cách tính tiền của họ nên chưa dám chém. Nhưng theo suy luận của em họ sẽ không dám làm sai vì còn nhiều đơn vị thanh tra, kiểm tra. Mà việc ghi số và tính tiền các ngày thêm cũng dễ và đơn giản, chỉ tính toán theo tỷ lệ xích là ra ngay
Em đang chờ hóa đơn mà chưa thấy đây. Tết nhà em ở nhà ăn uống nhiều, nên chắc cũng tăng.
Mà mấy hôm nay thấy trên fb toàn các bài đăng chửi EVN vụ lũy tiến, nghĩ cũng hài. Chỉ auto chửi, chẳng thèm nhìn hóa đơn xem người ta tính như thế nào