Thảo luận Tại sao M3 rẻ hơn Altis?

nguyenihe

Xe máy
Em đang đi Civic 2006, muốn thay xe cùng phân khúc mà CV bây giờ chán quá (chả biết chờ khi nào CV2016 về đến VN), vì vậy chỉ cân nhắc giữa M3 AN 1.5 và Altis 1.8. Giá cả của M3 thì quá yêu còn Altis thì đắt quá mà option không bằnh, em có thắc mắc tại sao giá M3 rẻ như vậy, các cụ mợ chỉ giáo ạ.

Xe Hui

Xe tải
Xe nhỏ hơn, vật liệu kém hơn, vỏ mỏng hơn, khung gầm không chắc bằng, máy yếu hơn nhiều, lại đang lỗi động cơ, linh kiện made in china. Có tiền thì cứ Altis thôi, muốn rẻ M3, chênh nhau tầm 150 triệu, không ít. Em như cụ đi đến 2018 rồi đổi xe, tội gì, Civic thế hệ mới cụ xác định chờ lâu đó, theo em biết Honda sẽ nhập (Cụ khỏi mong ráp, đến City, Crv còn đang ráp cầm chừng, xe ráp không đủ giao) , mà đến 2017 thuế mới về 30%, 2018 sẽ là 0%, Civic có thể còn rẻ hơn cả M3, do giá xe lắp ráp bên Thái rẻ hơn VN 20%, lý thuyết là vậy.

Chỉnh sửa cuối:

Xe Hui

Xe tải
Em là fan mazda nhưng vẫn phải nói là tiền nào của đấy cụ à m3 bán chạy vì giá hợp lý thôi xe gì thì xe đắt tiền hơn chắc chắn phải ngon hơn rồi còn tuỳ vào nhu cầu sử dụng nữa vì bây giờ người ta cũng đổi xe nhanh lắm 3 -5 năm còn cái vụ giảm thuế thì cụ đừng mơ ko phải là sợ tắc đường mà thuế oto là nguồn thu chính của ngân sách nhà nước lên giảm thuế thì ai bù ra xe ko những giảm mà sẽ lên vì hãng tăng giá bán cụ cứ mua 1 cuộn chỉ về bao giờ mút hết dc thì có xe giá rẻ nhé =))
Bỏ thuế nhập khẩu Asean, chẳng liên quan đến ngân sách hay tắc đường cụ ạ. Nó đơn giản là ép chết ngành lắp ráp ôtô trong nước, thay xe lắp ráp bằng xe nhập, giá có thể rẻ hơn do giá thành sản xuất thấp hơn, chất lượng ngon hơn, thuế nhà nước thu vẫn vậy, hơn nữa chính phủ sẽ không can thiệp được vì là cam kết với Asean, trừ khi VN muốn đóng cửa nền kinh tế, chơi một mình. Như ngành bán lẻ giờ đó, vào hết tay các đại gia Thái rồi.

SkyActiv

Xe hơi
\m/ Các cụ cứ yên tâm là thuế thay đổi thế nào thì giá xe cũng chỉ lên chứ ko thể giảm sâu đc đâu ạ, cụ nào có điều kiện mua xe 2.5L đổ lên thì nên xúc ngay tới tháng 7 này các xe đó sẽ lên giá ầm ầm !

chomolungma123

Xe máy
Vâng năm 2010 bác em mua crv 900triệu từ đó cho đến bây giờ thuế ko thấy tăng còn giảm mà cụ xem bây giờ giá crv bao nhiêu khôi hài cho các cụ chờ xe giảm mạnh =))
( bác viết nhớ thêm dấu, chấm dùm em vs he, đọc mà hết cả hơi =)))
ý bác bảo về giảm thuế Nk sẽ làm thất thu nsnn là đúng, vậy nên dừng mơ nhà nước nhả 1 đồng nào. Tuy nhiên các hãng tăng giá xe để kiếm lời hơn thì em nghe chưa phải lẳm @-)

Con CRV bác mua 2010 900tr con giờ nó hơn tỏi đơn giản vì lạm phát, tiền việt nam yếu đi theo thời gian. Nên nếu quy ra USD thì các hãng vẫn chỉ lời từng ấy thôi. :))

Dear bác thớt là tiền nào của đó cả thôi, thằng toy giá nó cao cũng chẳng phải 100% vì thương hiệu , mà đơn giản là nó bền, bền thật, bền mà cả thế giới công nhận ( vả vỡ mồm bố con ai bảo toy ít đồ nên bền nhé , nhìn sang lexus mà so vs mer hoặc bim là biết, đồ như nhau mà lexus bền hơn) . con KIa k3 có 670tr không phải đơn giản hãng nó quý khách hàng mà đơn giản là do chất lượng chưa thể bằng hàng nhật được

Vậy nên bác chủ phải tự cân nhắc giữa chi phí bỏ ra, lợi ích nhận được và khấu hao theo thời gian thôi, nói gì thì nói, mua xe là để hưởng, nhưng ở VN , xe nó vẫn là cái tài sản :-j, mà tài sản thì chả ai muốn nó hao đi nhiều

Xe Hui

Xe tải
Vâng năm 2010 bác em mua crv 900triệu từ đó cho đến bây giờ thuế ko thấy tăng còn giảm mà cụ xem bây giờ giá crv bao nhiêu khôi hài cho các cụ chờ xe giảm mạnh =))
Còn 1.5 năm nữa trong hoàn cảnh đồng tiền đang ổn định cụ ơi, có cơ hội giảm. Em cứ chờ nó mở cửa, cạnh tranh với nhau khốc liệt đã rồi đổi xe, giờ có xe đi chẳng lý do gì phải vội cả, giá dù có tăng thì chất lượng xe cũng sẽ tăng nhiều hơn cái giá đó, chẳng đi đâu mà thiệt.

chomolungma123

Xe máy
Còn 1.5 năm nữa trong hoàn cảnh đồng tiền đang ổn định cụ ơi. Em cứ chờ nó cạnh tranh với nhau khốc liệt đã rồi mua, giờ có xe đi chẳng lý do gì phải đổi cả, giá dù có tăng thì chất lượng xe cũng sẽ tăng nhiều hơn cái giá đó, chẳng đi đâu mà thiệt.
Về khoản chất lượng xe tăng theo thời gian thì em cũng phân vân lắm đấy cụ ạ :) =))
biết đấy là quy luật, nhưng ở VN chả hiều sao cái quái gì chất lượng cũng giảm theo sự phát triển

Đơn cử, em có thằng em là điện lạnh, điện tử. Nó bảo, đồ điều hoà càng ngày chất lượng càng kém đi, nhất là mấy thằng LG , Sam. Ngày xưa, dàn nóng nó còn dùng đồng dùng rất bền, giờ nó chuyển sang dùng nhôm mạ đồng vào hết, hiệu suất giảm thất rõ, chất lượng vài ba năm là hòng.

Hay như cái TV LCD + LED, panel màn hình ( kể cả hàng sony) cứ hết bảo hành vài tháng > năm là hỏng, không bên được như hàng CRT ngày xưa

ahfamily

Xe tải
Các bác cứ xem nhé, giá M3 tại Mỹ khởi điểm là 17.845$, Altis (corolla) khởi điểm là 16.950$. Bản gần tương đương Altis 1.8G AT tại VN là 18.645$. Còn bản M3 1.5AT sedan là 17.845& (chênh nhau 800$). Từ đấy các bác tự nghĩ xem giá của 2 dòng này tại VN nó có hợp lý hay không nhé.
Link đây ạ:
http://touch.toyota.com/corolla/2015
http://www.mazdausa.com/MusaWeb/displayHomepage.action

mylovedl07

Xe tải
Mẽo khác , mình khác. Từ quan niệm về cái xe cho đến đồng tiền

Oldhero

Xe buýt
Xe nhỏ hơn, vật liệu kém hơn, vỏ mỏng hơn, khung gầm không chắc bằng, máy yếu hơn nhiều, lại đang lỗi động cơ, linh kiện made in china. Có tiền thì cứ Altis thôi, muốn rẻ M3, chênh nhau tầm 150 triệu, không ít. Em như cụ đi đến 2018 rồi đổi xe, tội gì, Civic thế hệ mới cụ xác định chờ lâu đó, theo em biết Honda sẽ nhập (Cụ khỏi mong ráp, đến City, Crv còn đang ráp cầm chừng, xe ráp không đủ giao) , mà đến 2017 thuế mới về 30%, 2018 sẽ là 0%, Civic có thể còn rẻ hơn cả M3, do giá xe lắp ráp bên Thái rẻ hơn VN 20%, lý thuyết là vậy.
Cụ nói chuẩn

nguyenihe

Xe máy
Em hôm nay cả buổi sáng chạy ra sr toy và mazda xem, càng khó quyết. Altis 1.8 giảm được 40tr ra giấy tờ + bh khoảng 950 tr, trong khi đó Mazda 1.5 đủ hết các thứ cũng chỉ kịch kim 810tr, quá kinh tế. Option thì Mazda 3 ăn đứt (dưng mà hình như thiếu hỗ trợ lên dốc), nhưng mà em ngồi có cảm giác chật bí (cả ghế lái và ghế sau) hay là do nội thất màu đen làm mình thấy bức bí? Hình thức bên ngoài em thấy cả 2 đều ổn. híc, chả biết chọn em nào đây

Oldhero

Xe buýt
Em hôm nay cả buổi sáng chạy ra sr toy và mazda xem, càng khó quyết. Altis 1.8 giảm được 40tr ra giấy tờ + bh khoảng 950 tr, trong khi đó Mazda 1.5 đủ hết các thứ cũng chỉ kịch kim 810tr, quá kinh tế. Option thì Mazda 3 ăn đứt (dưng mà hình như thiếu hỗ trợ lên dốc), nhưng mà em ngồi có cảm giác chật bí (cả ghế lái và ghế sau) hay là do nội thất màu đen làm mình thấy bức bí? Hình thức bên ngoài em thấy cả 2 đều ổn. híc, chả biết chọn em nào đây
Chênh nhau gần 150 củ nên phải suy ngjix. M3 chật hơn altis nhưng gầm cao hơn. Ngoài ra động cơ altis là 1.8 khoẻ hơn. Nếu nhiều xiền thì múc altis, tiết kiệm chút thi m3 1.5.

Manh Nam SHBC

Xe buýt
Em nghĩ tại thương hiệu toy đã làm mưa làm gió ở việt nam thôi chứ Mazda và Toy đều của Japan hết mà

Xe Hui

Xe tải
Mazda 3 không gian bên trong tầm Vios, rộng không so được với Altis, giá đó không đòi hỏi xe rộng được, bù lại Opt nhiều. Altis ghét không có cân bằng điện tử và Start/Stop, những Opt còn lại không quan trọng, lắp thêm cũng không tốn bao nhiêu. Mà cụ chú ý cái máy con M3 nữa, yếu lắm đó, từ Civic sang sợ cụ không quen, cụ test thử đủ tải xem, hôm em đi Test ngồi 3 người mà đạp yếu lắm.

Chỉnh sửa cuối:

KemMutYYY

Đi bộ
E thấy M3 đạt đc nhiều tiêu chí, cái gì cũng đạt trên trung bình. So sánh cái gì cũng nằm giữa xe Hàn và Toy, giá, option, niềm tin thương hiệu cũng như độ bền và giá.

Cả thế giới phải thừa nhận độ bền của Toy nhưng ngày nay mua xe còn cần nhiều tiêu chí khác. Riêng e ghét Toy ở điểm quá coi thường người VN khi cắt đi rất nhiều thứ liên quan đến an toàn.
E void cho Mazda ở VN.

nguyenihe

Xe máy
Mazda 3 không gian bên trong tầm Vios, rộng không so được với Altis, giá đó không đòi hỏi xe rộng được, bù lại Opt nhiều. Altis ghét không có cân bằng điện tử và Start/Stop, những Opt còn lại không quan trọng, lắp thêm cũng không tốn bao nhiêu. Mà cụ chú ý cái máy con M3 nữa, yếu lắm đó, từ Civic sang sợ cụ không quen, cụ test thử đủ tải xem, hôm em đi Test ngồi 3 người mà đạp yếu lắm.
Em chưa lái full tải của Mazda 3, tuy nhiên đã lấy full tải con Honda City của anh rể em, cũng thấy không yếu lắm (chắc là do đi trong phố nên cũng ko cần bốc). Em cũng hơi thất vọng vì Mazda 3 ghế sau chật quá, nhà em thỉnh thoảng đi chơi xa ngồi cả nhà chắc hơi mệt

nguyenihe

Xe máy
Ở quê mình có bà cô lại còn bảo 2018 ỏo

cụ có nhầm ko đấy con mazda2 của em còn có hỗ trợ khởi hành ngang dốc mà
Rõ ràng sale bảo em (em check catalogue không có nên gọi đt hỏi, em sale kiểm tra hỏi han chán chê rồi nói là chỉ có Mazda 2 có), hí

Xe Hui

Xe tải
Em chưa lái full tải của Mazda 3, tuy nhiên đã lấy full tải con Honda City của anh rể em, cũng thấy không yếu lắm (chắc là do đi trong phố nên cũng ko cần bốc). Em cũng hơi thất vọng vì Mazda 3 ghế sau chật quá, nhà em thỉnh thoảng đi chơi xa ngồi cả nhà chắc hơi mệt
City khoẻ hơn Mazda 3 kha khá nhé cụ. Cụ nên thử đi, máy Mazda không bốc như máy Honda đâu, em ghét cái máy yếu nhất.

Oldhero

Xe buýt
City khoẻ hơn Mazda 3 kha khá nhé cụ. Cụ nên thử đi, máy Mazda không bốc như máy Honda đâu, em ghét cái máy yếu nhất.
Động cơ sky active thì máy không bốc nhưng lại tiết kiệm xăng cụ ợ

viethost.net

Xe tải
Em không biết matda tn nhưng em hơi có ác cảm với mùi xe Altis, 2 năm mà vẫn còn lưu mùi đấy, không biết nó có độc hại gì không nữa.