Thảo luận Tại sao người Việt ngày càng ít mua xe Toyota?

Các cụ cho em hỏi vì sao người việt nam cta ngày càng khong mua xe Toy như xưa? Toy ngày càng giảm thị phần!??

Clear

Xe buýt
Từ trc tới nay, hầu như các hãng xe bán xe tại Việt nam đều cắt bớt nhiều tính năng an toàn, trong đó xe Nhật và cụ thể là Toyota là cắt nhiều hơn. Nhưng càng cắt nhiều bao nhiêu thì dân Việt lại càng truyền tụng mua bấy nhiêu, càng lật thì càng mua nhiều...đến giờ xe Tầu hầu như chơi đủ các món ăn chơi nên xe Nhật mới thay đổi...Nếu không chắc vẫn cái thùng tôn độ mỏng chỉ định cho khu vực gắn trên 4 bánh xe.

gauhd1986

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi vì sao người việt nam cta ngày càng khong mua xe Toy như xưa? Toy ngày càng giảm thị phần!??
Bj nhiều người giàu hơn rồi cụ. Mà có tiền thì có quyền mua những thứ mình thích. Ngày xưa toy nhập về nhiều, showrom nhiều. Bj đi đâu cũng thấy mazda, huyndai, ford,mẹc,bim,....thích là mua thôi. Thiếu tí lại có bank tài trợ.

Anh Ali

Xe máy
Theo em có một số ý sau:
1.Giá bán chưa hợp lý, gần như nằm top cho tất cả các phân khúc phổ thông. Giá trị sản phẩm và tiền chưa = nhau.
2.Người mua xe đã thay đổi khái niệm về độ bền; xe Toy hay hãng khác đều như nhau.
3. Khái niệm “Dễ sửa chữa, mua đi bán lại ít mất giá” các hãng phổ thông như anh Hyun, Kia, Madza... đều như nhau.
4. Cùng 1 phân khúc xe nhưng các hãng khác trang bị nhiều công nghệ hơn, đáp ứng đc các đối tượng khách hàng.
5. Các hãng khác cũng đầu tư các trạm dịch vụ rộng khắp để bảo dưỡng xe, khách hàng thuận tiện sửa chữa.
6. Ít phải mua bia kèm lạc hơn hãng Toy. Các hãng khác sẽ điều tiết đại lý để thời gian mua bia kèm lạc được diễn ra với thời gian hợp lý. Không trường kỳ như anh Toy.
7.Cập nhật các đời xe nhanh hơn anh Toy. Vd xe Santafe của anh Hyun ra gần như cùng lúc với khu vực, vd em Camry của anh Toy hay Vios... đều ra sau các nước bạn từ 6 đến 9 tháng.
8. Thiết kế các dòng xe được cho là bảo thủ không hợp thời vd so các dòng Mazda...Kia.
9.Máy của các dòng xe ít thay đổi. vd em Innova chỉ cái vỏ mới nhưng cái máy thì vẫn đời ơ kìa kìa 2006, hơn chục năm vẫn thế... vd như anh Mazda 10 năm sắp có công nghệ máy mới ứng dụng cho các xe sau 2020... và nhiều hãng nữa.
10. Khái niệm xe anh Toy ăn ít nhiên liệu hơn” tiết kiệm nhiên liệu hơn” các hãng khác chỉ là tương đối” không chuẩn”vd: xe Hyundai Accent máy 1.4 trên cao tốc chạy 50km/h 60km/h 100km/h cung chỉ loanh quanh từ 4,5- 5-6 lít. Chưa kể anh CRV, City... ăn xăng rất ít. Trên hoặc dưới anh Toy. Tóm lại khoản này các hãng và anh Toy = nhau.

Với các điểm trên em cho rằng đó là lý do mà anh Toy đang mất dần lợi thế.

Nhưng ở VN anh Toy có một lợi thế mà các hãng kg có đó là” sau tất cả ta lại về với nhau”.

Trên là một số quan điểm chủ quan của em, các cụ hãng Toy thông cảm nếu có chỗ nào em nói chưa chuẩn các cụ bỏ qua.

202

Xe container
Ko phải người Việt giảm mua toy mà mua các hãng khác nhiều hơn bởi giá trị thật cao hơn.

Toyota sure

Đi bộ
Do giờ có nhiều sự lựa chọn quá cụ ah .Ngày xưa mấy hãng kia chất lượng kém , nhưng càng ngày cạnh tranh nhiều nên chất lượng đều đi lên hết rồi .

zigulivaz

Xe hơi
Chưa kể các đại lý ăn quá dầy, trước tết ko km đồng nào lại còn lèm lạc,thế mà sau tết dù km trừ tiền mặt vài chục tr mà vẫn có lãi thì chứng tỏ khi ko km ăn quá dầy

Chỉnh sửa cuối:

minhtranslator

Xe tải
Theo em có một số ý sau:
1.Giá bán chưa hợp lý, gần như nằm top cho tất cả các phân khúc phổ thông. Giá trị sản phẩm và tiền chưa = nhau.
2.Người mua xe đã thay đổi khái niệm về độ bền; xe Toy hay hãng khác đều như nhau.
3. Khái niệm “Dễ sửa chữa, mua đi bán lại ít mất giá” các hãng phổ thông như anh Hyun, Kia, Madza... đều như nhau.
4. Cùng 1 phân khúc xe nhưng các hãng khác trang bị nhiều công nghệ hơn, đáp ứng đc các đối tượng khách hàng.
5. Các hãng khác cũng đầu tư các trạm dịch vụ rộng khắp để bảo dưỡng xe, khách hàng thuận tiện sửa chữa.
6. Ít phải mua bia kèm lạc hơn hãng Toy. Các hãng khác sẽ điều tiết đại lý để thời gian mua bia kèm lạc được diễn ra với thời gian hợp lý. Không trường kỳ như anh Toy.
7.Cập nhật các đời xe nhanh hơn anh Toy. Vd xe Santafe của anh Hyun ra gần như cùng lúc với khu vực, vd em Camry của anh Toy hay Vios... đều ra sau các nước bạn từ 6 đến 9 tháng.
8. Thiết kế các dòng xe được cho là bảo thủ không hợp thời vd so các dòng Mazda...Kia.
9.Máy của các dòng xe ít thay đổi. vd em Innova chỉ cái vỏ mới nhưng cái máy thì vẫn đời ơ kìa kìa 2006, hơn chục năm vẫn thế... vd như anh Mazda 10 năm sắp có công nghệ máy mới ứng dụng cho các xe sau 2020... và nhiều hãng nữa.
10. Khái niệm xe anh Toy ăn ít nhiên liệu hơn” tiết kiệm nhiên liệu hơn” các hãng khác chỉ là tương đối” không chuẩn”vd: xe Hyundai Accent máy 1.4 trên cao tốc chạy 50km/h 60km/h 100km/h cung chỉ loanh quanh từ 4,5- 5-6 lít. Chưa kể anh CRV, City... ăn xăng rất ít. Trên hoặc dưới anh Toy. Tóm lại khoản này các hãng và anh Toy = nhau.

Với các điểm trên em cho rằng đó là lý do mà anh Toy đang mất dần lợi thế.

Nhưng ở VN anh Toy có một lợi thế mà các hãng kg có đó là” sau tất cả ta lại về với nhau”.

Trên là một số quan điểm chủ quan của em, các cụ hãng Toy thông cảm nếu có chỗ nào em nói chưa chuẩn các cụ bỏ qua.
Cụ nói nhiều nhưng cái chính thì không nói.

Nguyên nhân CHÍNH là độ tuổi mua xe. Giới trẻ có tiền ngày càng nhiều, và độ tuổi cũng trẻ hơn. Giá xe thì rẻ hơn so với trước kia vì trượt giá đồng tiền. Mà giới trẻ cũng coi trọng ngoại hình, thẩm mỹ hơb là muốn xe bền hơn chục năm vì giờ đa số đi mấy năm là đổi. Hơn nữa xe Hàn giờ cũng rất lành, phụ tùng rẻ. Tóm lại nguyên nhân là: khách hàng trẻ ngày càng đông, khách hàng nhiều tuổi, bảo thủ ngày càng ít.

poiuy

Xe cút kít
Thời gian đủ dài và thị trường đủ lớn để các ưu thế của Toy được một số hãng khác bắt kịp như: độ bền, hệ thống CSKH, phụ tùng rẻ và dễ kiếm...

SanHoBien

Xe container
Bây giờ nhiều sự lựa chọn quá nên anh nào càng rẻ càng có thương hiệu là bán được thôi các cụ :P

puskinvina

Xe tải
Cụ nói nhiều nhưng cái chính thì không nói.

Nguyên nhân CHÍNH là độ tuổi mua xe. Giới trẻ có tiền ngày càng nhiều, và độ tuổi cũng trẻ hơn. Giá xe thì rẻ hơn so với trước kia vì trượt giá đồng tiền. Mà giới trẻ cũng coi trọng ngoại hình, thẩm mỹ hơb là muốn xe bền hơn chục năm vì giờ đa số đi mấy năm là đổi. Hơn nữa xe Hàn giờ cũng rất lành, phụ tùng rẻ. Tóm lại nguyên nhân là: khách hàng trẻ ngày càng đông, khách hàng nhiều tuổi, bảo thủ ngày càng ít.
Chuẩn cụ ạ . Khách hàng trẻ giờ còn anti toyota ấy chứ , em là 1 ví dụ , các cụ nhà em ngày xưa thần thánh toyota rồi bị nó hành tỏi bao nhiêu năm , thế nên hồi bé em đã nhất quyết mai sau mua oto là tránh xa thằng toyota dù nó có tốt ntn đi nữa ( bạn em cũng cả đống người như em . Mua xe gì thì mua chứ nhất quyết ko mua toy . ) giờ đây lớp cấp 3 của em tầm gần 20 cái oto thì huyndai , mazda, honda , kia .... đủ cả mỗi toy là chả có con nào

vietpq75hanes

Xe container
Chuẩn cụ ạ . Khách hàng trẻ giờ còn anti toyota ấy chứ , em là 1 ví dụ , các cụ nhà em ngày xưa thần thánh toyota rồi bị nó hành tỏi bao nhiêu năm , thế nên hồi bé em đã nhất quyết mai sau mua oto là tránh xa thằng toyota dù nó có tốt ntn đi nữa ( bạn em cũng cả đống người như em . Mua xe gì thì mua chứ nhất quyết ko mua toy . ) giờ đây lớp cấp 3 của em tầm gần 20 cái oto thì huyndai , mazda, honda , kia .... đủ cả mỗi toy là chả có con nào
Bạn cấp 3 của mình bây giờ họp lớp năm 2018 ko thấy 1 con Toy nào: Huyndai, Kia, Mazda, Merc, còn ko thì là đi xe khách.

barminhtri

Xe tải
1. Về Thiết kế e thấy xe Toy cực xấu. Ngày trước tỷ lệ ng sở hữu xe ít, truyền thông ít nên mọi ng ko hay để ý. Giờ thì tất cả đều sở hữu thiết kế đẹp hơn Toy. Đb thế hệ 2019 của Toy mới gọi là xấu đau đớn. Ở phân khúc B, tk Vios bị đánh giá là cải lùi so với Vios 14-18, ko ngạc nhiên khi bị Accent xoán ngôi

2.Option cái nè e thấy 1 thời bảo ko quan trọng, nh đó là khi phần lớn ko có. Còn khi mà cơn bão xe Hàn với Option ngập răng, các hãng Nhật khác như Mazda, Honda cũng trang bị tương đối thì xe Toy lại thành kém cỏi nhất

3. Thế hệ mua xe như bạn ở trên nói là ngày càng trẻ ra. Ng trẻ họ nghĩ thoáng hơn về vấn đề xăng, độ bền và " bán được giá". Họ ko muốn bị nghĩ như ông già ( áo sơ mi phải xuông, áo trắng quần xanh đóng thùng), họ thích sự khác biệt, thẩm mỹ, tiện lợi. Khi chán thì bán ko cần lăn tăn nhiều.

4. Mức thu nhập xã hội tăng lên, giá xe thì vẫn thế hoặc tăng nhẹ. Giới trẻ ngày càng giỏi hơn, năng động hơn, kiếm tiền tốt hơn và cũng liều hơn. Thị hiếu mua thay đổi hướng đến sự hiện đại, thẩm mỹ

5. Đương nhiên là dù nhiều ảnh hưởng thì doanh số của Toy ở các phân khúc hoặc mỗi thị trường khác nhau vẫn là ao ước của nhiều hãng khác. TT Việt Nam vẫn rất bé với chưa đầy 10% dân số có khả năng sở hữu xe và một bộ phận khá lớn ở các tp lớn ko mua xe vì những bất tiện do nó mang lại ( tắc đường, ko có chỗ gửi, khó tìm chỗ đỗ xe, chi phí cho xe quá lớn). Toy vẫn rất mạnh ở mảng dịch vụ và thế hệ người dùng mới ở các tp nhỏ. Nơi mà cái thương hiệu Toy nghe nó oai hơn xe Hàn.

westlake

Xe buýt
1 lý do nữa là thường Toy nó đắt hơn mấy ông khác

Nhái_Bén

Xe đạp
E tẩy chay toy từ lâu rồi mà sao ra đường vẫn đầy ra nhỉ :-??

NQN

Xe tăng
Dìm nữa đê các anti. Hihi

tranminh92

Xe đạp
Sắp có Vincar rồi thì mua của vincar thôi :P

dangdixemay

[Tịch thu bằng lái]
doanh số nó tăng đều mỗi năm. Ít là ít chỗ nào. Chẳng qua có nhiều hãng nhiều model ng tiêu dùng có nhiều lựa chọn.

Khoai lang vàng

Xe tải
Uh, sao thế nhỉ. Thế Thánh sắp trở thành người bình thường rồi à :P

xtvtlongx

Xe tải
nói thật là mỗi người một ý kiến thôi các cụ ơi, nói thẳng ra là các đời altis, vios hay Ỉn từ dưới 2009 đổ lại đã làm nên quả thương hiệu thần thánh đấy. Nhà e chạy từ corola 1.6 đến altis 2009, phải nói là nó quá nồi đồng cối đá. Xe của bố em nhưng nếu có 600 củ em chắc chắn vẫn chọn altis :))
Quan điểm cá nhân ạ.