[Funland] Tại sao Otofun lại phải đóng cửa để sao lưu?

dalink

Xe điện
Lâu không phải sao lưu website nữa nhưng em nhớ là chỉ cần hẹn giờ để hệ thống tự sao lưu cơ sở dữ liệu của một website. Vậy em tò mò là sao Otofun cứ phải đóng cửa tầm nửa tiếng (tầm 3-3h30’ sáng) để sao lưu hay gì đó. Chả lẽ website nào cũng vậy?

hoangduc.sbr

Xe container
Lâu không phải sao lưu website nữa nhưng em nhớ là chỉ cần hẹn giờ để hệ thống tự sao lưu cơ sở dữ liệu của một website. Vậy em tò mò là sao Otofun cứ phải đóng cửa tầm nửa tiếng (tầm 3-3h30’ sáng) để sao lưu hay gì đó. Chả lẽ website nào cũng vậy?
Mảng kỹ thuật của OF ko tốt từ xưa đến nay rồi cụ, chuyện thỉnh thoảng tèo trong ngày xảy ra hàng tuần như cơm bữa. Giờ chạy sao lưu có 30' còn đỡ, chứ hồi chưa đổi giao diện còn chơi hẳn 2-3h liền cơ.

dalink

Xe điện
Mảng kỹ thuật của OF ko tốt từ xưa đến nay rồi cụ, chuyện thỉnh thoảng tèo trong ngày xảy ra hàng tuần như cơm bữa. Giờ chạy sao lưu có 30' còn đỡ, chứ hồi chưa đổi giao diện còn chơi hẳn 2-3h liền cơ.
Một cái diễn đàn thì lõi của nó là một hệ thống lớn được bán phổ biến nhỉ? Con này chắc là vbulettin gì đó. Em tưởng mấy cái đó là có sẵn rồi cứ thế xài thôi.

sakura23

Xe hơi
Có nửa giờ để đảm bảo cả này chạy ổn định, em thấy chả vấn đề gì cả, tầm đó là tầm số người online ít nhất trong ngày nên 1 bộ phận nhỏ lệch múi giờ chấp nhận vì đại cụ đi ạ

dalink

Xe điện
Có nửa giờ để đảm bảo cả này chạy ổn định, em thấy chả vấn đề gì cả, tầm đó là tầm số người online ít nhất trong ngày nên 1 bộ phận nhỏ lệch múi giờ chấp nhận vì đại cụ đi ạ
Em hỏi vì k thấy web nào làm vậy. Vì tò mò thôi.

khongphaichau

[Tịch thu bằng lái]
Một cái diễn đàn thì lõi của nó là một hệ thống lớn được bán phổ biến nhỉ? Con này chắc là vbulettin gì đó. Em tưởng mấy cái đó là có sẵn rồi cứ thế xài thôi.
xenforo cụ ạ

Pvsc

Xe ba gác
Em thấy bảo đóng cửa backup là ngon nhất trừ trường hợp web nào yc 24.7

Aminakie

Xe hơi
Em ko hiểu ý cụ chủ thớt là gì. Tự động sao lưu 3h sáng là tự hẹn giờ sao lưu chứ sao nữa. Còn tại sao lại đóng cửa diễn đàn thì chủ yếu chắc để cho an toàn thôi cụ, Để quá trình backup diễn ra êm xuôi, đúng thời gian. Ví dụ cụ copy file bình thường 10’, nếu cụ làm đủ thứ trên máy thì chắc mất tầm 30’ hoặc có khi cả tiếng, trong quá trình đấy còn chịu giật lag các kiểu.

OF đóng cửa để min/mod còn giao lưu chứ không phải sao lưu.

dalink

Xe điện
Em ko hiểu ý cụ chủ thớt là gì. Tự động sao lưu 3h sáng là tự hẹn giờ sao lưu chứ sao nữa. Còn tại sao lại đóng cửa diễn đàn thì chủ yếu chắc để cho an toàn thôi cụ, Để quá trình backup diễn ra êm xuôi, đúng thời gian. Ví dụ cụ copy file bình thường 10’, nếu cụ làm đủ thứ trên máy thì chắc mất tầm 30’ hoặc có khi cả tiếng, trong quá trình đấy còn chịu giật lag các kiểu.
Ý em là tại sao phải shutdown để backup?

Huthasa

Xe lăn
Có phải web đánh bóng với forex gì đâu mà không đóng đc 30'-1h.

dalink

Xe điện
Có phải web đánh bóng với forex gì đâu mà không đóng đc 30'-1h.
Thường giờ đó em hay thức giấc mò vào nên tò mò thôi. Mới lại em thấy ít web shutdown hằng ngày kiểu đó để sao lưu.

Huthasa

Xe lăn
Thường giờ đó em hay thức giấc mò vào nên tò mò thôi. Mới lại em thấy ít web shutdown hằng ngày kiểu đó để sao lưu.
Shutdown để backup là an toàn nhất. Quản trị họ chọn cách đó là theo cách họ nghĩ là tốt nhất. Các web khác có khi cũng làm như vậy nhưng không đúng lúc cụ vào nên cụ không biết thôi.

langtoilangtoi

Xe điện
Đây ko nói đến App mà nói đến CSDL phát sinh, như comment của em và cụ đây, nó được lưu trữ, ngày này qua ngày khác nó cứ đầy lên, thế là phình ra to tướng.
Việc đảm bảo an toàn cho CSDL có nhiều cách, sao lưu là một biện pháp. Các biện pháp mà downtime càng nhỏ thì xiền chi càng nhiều, shutdown rồi full backup hoặc kể cả incremental backup tiết kiệm hơn.

Tóm lại là do kém hoặc tiếc tiền, em nghĩ là kém vì web thường chả đầy lỗi ra còn giề ;))

xebetong

Xe container
Trước em uýnh bóng qua mạng thì trưa ngày t6 web cũng đóng cửa sao lưu
Chả có nhẽ! :)

Có mấy vấn đề như sau các bác ạ: Đầu tiên thì do máy chủ của OF đặt ở Mỹ

Đình nên đường truyền nó hơi kém, tiếp nữa là kỹ thuật OF toàn mấy ông già, mắt mũi kèm nhèm đến se chỉ luồn kim còn trượt lên trượt xuống nói gì đến bách cắp :)) mấy lão ý chỉ có uống rượu là giỏi thôi.

Công nhận sao lưu hẳn 2-3h thì quá lởm cụ nhỉ ;)

À mà cụ cho em hỏi hồi chưa đổi giao diện, phải sao lưu 2-3 tiếng là hồi nào thế cụ, cụ nói áng áng năm nào cái. Chả nhẽ hàng nghìn người, sau này vài chục nghìn người theo diễn đàn từ 2006 đến nay không ai biết, mỗi mình cụ biết việc này nhỉ. Lạ lạ quá ;))

hoangduc.sbr

Xe container
Công nhận sao lưu hẳn 2-3h thì quá lởm cụ nhỉ ;)

À mà cụ cho em hỏi hồi chưa đổi giao diện, phải sao lưu 2-3 tiếng là hồi nào thế cụ, cụ nói áng áng năm nào cái. Chả nhẽ hàng nghìn người, sau này vài chục nghìn người theo diễn đàn từ 2006 đến nay không ai biết, mỗi mình cụ biết việc này nhỉ. Lạ lạ quá ;))
Từ đận đá WC 2014 hay Euro 2016 j đó, đợt có mợ April (gọi troll là bạch tuộc 34) lập thớt dự đoán và bình luận trận đấu khá xôm. Các cụ hay vào bình luận trận đấu, có những trận đá muộn xong cày còm tới gần 3h thì chào tạm biệt, hẹn sáng hôm sau còm tiếp vì 4rum bị off tới hơn 5h mới mở lại.
Em ko chém ẩu đâu vì hồi ấy xài nick # cùn từng thắc mắc tại sao OF ngày nào cũng bị off hàng tiếng như vậy.

Từ đận đá WC 2014 hay Euro 2016 j đó, đợt có mợ April (gọi troll là bạch tuộc 34) lập thớt dự đoán và bình luận trận đấu khá xôm. Các cụ hay vào bình luận trận đấu, có những trận đá muộn xong cày còm tới gần 3h thì chào tạm biệt, hẹn sáng hôm sau còm tiếp vì 4rum bị off tới hơn 5h mới mở lại.
Em ko chém ẩu đâu vì hồi ấy xài nick # cùn từng thắc mắc tại sao OF ngày nào cũng bị off hàng tiếng như vậy.
Thưa với bác thời đấy sao lưu là 4h sáng, hôm nào nhanh thì 30-35 phút, lâu thì nhỉnh hơn 1h. Còn thỉnh thoảng những hôm 3h bác nói là lỗi, tèo cả diễn đàn chứ không phải sao lưu. Thời điểm bác nói, em cùng mợ April và các thành viên chi hội Xa Xứ phần lớn ở châu âu nên chém đêm rất rõ. Ngoài ra còn một nhóm thành viên BRL chuyên rót rượu đêm cũng đếm từng phút để rót nhanh cho khỏi rơi vào giờ giao lưu, chém thì cũng chém cho chuẩn chứ không nên nghe, thấy, hình như, rồi chém như đúng rồi bác nhé!