[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

3005

Xe tăng
Người nhà em sống bên TQ vừa gọi về kêu. Bên đấy đang có dấu hiệu vỡ trận, số ca tăng từng ngày. Quan chức địa phương vì giữ ghế mà có những hành động rất cực đoan, hàn cửa chung cư nhưng tiếp tế đồ ăn chậm trễ, một bộ phận dân bị đói. Nhưng về y tế thì hiện tại họ vẫn đang đáp ứng được, F0 vẫn được chữa tập trung chứ chưa cho chữa tại nhà. Nếu số ca vẫn không giảm trong vài ngày tới thì tình hình không lạc quan. Chỗ cách ly F0 sẽ sớm cạn. Hôm nay F0 Thượng Hải bắt đầu phải chở sang tỉnh khác cách ly vì hết chỗ. Em nghĩ là lần này họ sẽ phải tính đến cách ly tại nhà, chấp nhận là sẽ lây ra cả gia đình.
Đợt lần này khác các đợt trước. Tỷ lệ F0 không triệu chứng cao, tốc độ lây lan nhanh. E rằng TQ cũng không thể chống nổi.

dongxanh

Xe buýt
Những cái đó quá bình thường. Không đủ để 1 quốc gia lớn đi ngược với cả thế giới, với cả những cái gọi là khoa học thường thức mà các cụ và em ra rả nghe 2 năm qua. Em nghĩ vấn đề không đơn giản như thế. Còn nó như thế nào thì chỉ có giới chóp bu mới biết được. Em ko nâng cao quan điểm nhưng dù gì thì cũng là tầm tinh túy của hơn 1 tỉ người thì tư duy ko tầm thường. Nên chờ thời gian trả lời thôi.
Giờ mà thả ra lây nhiễm lung tung hóa ra lại giống cách chống dịch phương Tây, điều mà TQ chỉ trích gay gắt trong mấy năm qua. Họ đâu thể thừa nhận mình sai dễ như thế. Vấn đề là dân Thượng Hải phải trả giá đến đâu thôi :(

poiuy

Xe cút kít
TQ ko ghé mắt nhìn sang VN nhỉ? Tình hình chủng Omi hậu quả nhẹ thế này thì chống làm gì cho tốn công tốn của ra?

bungbvt

Xe tăng
À,

Nói cho chính xác hơn là họ đánh giá rằng sau khi mắc covid thì chất lượng sức khỏe chỉ còn 60-70% thôi.
Giờ họ không sợ mắc covid là dễ chết, mà họ sợ sau khi mắc covid sức khỏe không còn được như trước nữa.
Có thể bác đã mắc và bác rơi vào số ít những người không bị ảnh hưởng. Em nói " số ít" vì những người đã mắc em biết thì đa số có bị giảm thể lực, khoảng một nửa số người mắc thấy mệt mỏi và giảm năng suất làm việc trong 2 - 3 tuần. Tất nhiên em đủ tin cậy để họ chia sẻ.

bungbvt

Xe tăng
Người nhà em sống bên TQ vừa gọi về kêu. Bên đấy đang có dấu hiệu vỡ trận, số ca tăng từng ngày. Quan chức địa phương vì giữ ghế mà có những hành động rất cực đoan, hàn cửa chung cư nhưng tiếp tế đồ ăn chậm trễ, một bộ phận dân bị đói. Nhưng về y tế thì hiện tại họ vẫn đang đáp ứng được, F0 vẫn được chữa tập trung chứ chưa cho chữa tại nhà. Nếu số ca vẫn không giảm trong vài ngày tới thì tình hình không lạc quan. Chỗ cách ly F0 sẽ sớm cạn. Hôm nay F0 Thượng Hải bắt đầu phải chở sang tỉnh khác cách ly vì hết chỗ. Em nghĩ là lần này họ sẽ phải tính đến cách ly tại nhà, chấp nhận là sẽ lây ra cả gia đình.
Đợt lần này khác các đợt trước. Tỷ lệ F0 không triệu chứng cao, tốc độ lây lan nhanh. E rằng TQ cũng không thể chống nổi.
Đợt này em chưa liên lạc với bạn em bên đấy. Nhưng nếu đúng như bác moi tả thì TQ giờ đang giống như giai đoạn đầu của ta. Chỉ khác là nó giàu hơn mình. Đợt dịch này của TQ sẽ khẳng định xem liệu zero Covid có phải bất khả thi.

formen

Xe lăn
Tq mà vỡ trận bị càn quét như sg, hongkong thì đau thương đấy. Chưa kể cách ly làm gián đoạn nguồn cung nhu yếu phẩm thiết yếu - gõ từ nhu yếu phẩm lại nhớ quả hạn chế vận tải.
Mong là chuyển đổi sang sang thích ứng linh hoạt thì nhẹ nhàng như hn thôi.

Cái vụ dịch này thì đúng là tq đi trc về sau việt mình.

wind_nol0v3

Xe điện
Em cũng nghĩ thế, TQ cậy mình có tiềm lực kinh tế lớn xét nghiêm thần tốc đại trà, làm nghiêm ngặt và căng hơn nước mình nhiều, nhưng chỉ là giai đoạn ban đâu thôi chứ về lâu dài dân chịu sao nổi khi mà lúc nào cũng phong toả và cách ly, kinh tế bị ảnh hưởng, đồ ăn thức uống cung cấp sao đủ. Em nhập hàng China đợt này cũng căng hơn tháng nay không có hàng về, bọn china nó bảo bên nó phong toả y như VN mìh đơt trước, cứ có ca là đóng cả khi luôn, khu vực tp cửa khẩu thi cứ có ca là nó đóng cmn cửa khẩu lại k xuất nhập gì. Dân nó cả tỉ dân chờ miễn dịch cộng đồng chắc phải nửa năm

bungbvt

Xe tăng
Clip đưa lên là bị xóa ngay, công an lên làm việc luôn thì lấy đâu ra mà lọt ra ngoài dc. Em sinh sống, học tập, làm việc với bọn nó mười mấy năm nay rồi nên lạ gì tính cách và tác phong làm việc của bên đấy.
Ồ. Sau đợt mình bùng dịch, một số mặt hàng nông sản không xuất sang TQ được em mới biêta rằng mình xuất sang nó toàng hàng loại 1 chứa không phải " TQ là thị trường dễ tính, mua cả chổi cùn giế rách" như ta vẫn được nghe bấy lâu nay. Có những loại hoa quả trước đây cứ tưởng của Tầu vì nó to, ngon quá, và do người nhà bên ấy gửi về mới được ăn, hoá ra nó là hàng loại 1 của mình xuất sang đó. Vì vậy vấn đề thông tin bây giờ thật sự chất lượng đáng quan ngại bác ạ.

Haiprozzz

Xe tải
Dân Thượng Hải đang kêu như vạc. Mặc dù zero covid nhưng cách chống dịch của TQ khác VN nhiều. TQ làm nhanh mạnh nhưng cực đoan hơn nhiều. Ở Thượng Hải bây giờ không triệu chứng với có triệu chứng, âm với dương nhốt hết 1 chỗ. Trẻ con sơ sinh cũng thế, nhốt cách ly hết ko cho cả bố mẹ theo chăm sóc. Có bác sỹ từng dc phong anh hùng thời Vũ Hán nhưng khi điều trị 1 bệnh nhân bị tai biến do bệnh nhân nhiễm covid nên vô tình làm lây cho vài người mà bị bắt luôn, uất ức quá nên tự tử. Dân không biết mua lương thực kiểu gì khi nguồn cung bị cắt, không cho đi chợ và siêu thị. Tất cả mua online nhưng người già cao tuổi ko thể mua dc vì ko biết dùng smartphone. Đến cán bộ chống dịch còn phát khóc vì không biết phải làm gì. Nghĩ lại Việt Nam vẫn ổn chán.
Con covid mới này chỉ có cách là cách li tại nhà, lỡ nhiễm thì cho nhiễm nhà đó luôn. Đi xét nghiệm cộng đồng là lây cả đống. Omicron này có vẻ yếu hơn omicron VN vì nhiều người ko triệu chứng, ở VN thì hầu hết bị là đau họng sốt.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
COVID xuất phát từ TQ(vũ hán) từ 2,3 năm trc.
ai hiểu COVID nhất?
sao TQ quyết tâm theo đuổi chính sách 0 COVID, trong khi 98% ca nhiểm là thể nhẹ
tất cả đều đc cách ly và điều trị

HAY LÀ CÒN CÓ BÍ MẬT NÀO CỦA COVID MÀ CHỈ CÓ TQ MỚI HIỂU???
Em cũng có cùng câu hỏi với cụ trong lâu nay...
Đặc biệt giờ cấm biên, làm hàng hóa khủng hoảng, em chán đời quá đi, hixx.

nguyenhaiha

Xe buýt
Mã gen của Covid do Tàu nó nghiên cứu, chế tạo ra nên nó hiểu rõ nhất, nếu đơn giản thế thì làm gì có gần 10 triệu người đã tử vong vì Covid Tàu.

Dự án nghiên cứu con covid này còn đang trong giai đoạn nghiên cứu phát triển, ko may là Tàu làm "xẩy" ra ngoài gây nên hậu quả dịch toàn cầu nên Tàu nó theo đuổi Zero covid là hoàn toàn dễ hiểu.
Toàn nói xằng bậy, cho cái dẫn chứng chứng minh Covid do Tàu làm ra đi xem nào. Thế hồi trước cúm Tây Ban Nha chết mấy chục triệu người cũng là do Tây Bân Nha nghiên cứu chế ra con Virus cúm à

MâyHồngzzz

Xe hơi
"Đều được tổ quốc gọi tên"? Ai? Ở đâu? :-?
À dạo trước ai lên đời F xịn đều được loa phường xướng tên, h không biết thế nào. Cơ quan em một dạo cũng lập danh sách F0, F1, nên chúng em đùa theo tinh thần câu hát "anh lắng nghe tổ quốc gọi tên mình".

Được gửi từ iPhone Xs - Otofun

Minh Sang 2019

Xe tải
Cụ phải nói ngược lại mới đúng: "Trước tháng 10/2021 thì ta theo đuổi cách làm giống Trung Quốc" nhưng sau đó ta thấy nó không phù hợp nên ta theo cách khác.
Ko phải ko phù hoepj mà ko làm được. Năng lực của cấp cơ sở quá kém. Nguồn lực ko có nên phải chuyển sang cách khác

Minh Sang 2019

Xe tải
Em nghĩ Trung Quốc đang thử thách khả năng bị đóng băng như Nga. Nếu bị các nước quay lưng thì chịu được bao lâu :))
Riêng nó với thằng nga mà như cứt với đít thì 2 thằng đó nó chấp cả thêd giới. Dongd cửa cả thế kỉ dân nó cũng ko chết.

formen

Xe lăn
qua đau thương r nên em thấy đồng cảm với khó khăn của nhân dân tq.

mong cơn bão bệnh dịch đi qua nhẹ nhàng.

Xe gia đình

Xe điện

MâyHồngzzz

Xe hơi
Cúm tàu thì phải dùng vx tàu là đúng bài rồi
Em cũng nghĩ bừa vậy thôi, nhưng sự thể dư Lào còn đợi kết quả điều tra đã. Tiện tay em vừa đặt thêm thuốc chống cô vid/ cảm cúm từ nội địa về, phòng khi bất trắc.

Được gửi từ iPhone Xs - Otofun