[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Cụ này suy luận theo thuyết âm mưu nghe quen quen.
- TQ lỡ theo Zero Covid, và họ có thực lực để theo. Bây giờ thì chú phỉnh không dám nhận sai và sĩ diện ko xài vaccine của Mỹ, nên đành phải tiếp tục Zero. Nhưng bất kỳ Zero hay không, TQ đều ko toang mạnh hơn VN, vì năng lực công nghệ từ nghiên cứu-ứng dụng-sản xuất-phân phối-quản lý cho đến hệ thống y tế của họ hoàn thiện và mạnh hơn VN tỷ lần.
- VN không có bất kỳ cơ hội nào để rút ngắn khoảng cách với TQ trong vài tháng hay vài năm, và đang phụ thuộc gần như hoàn toàn vào TQ. Khả năng rút ngắn chỉ có thể xảy ra trong 5-10 năm, với điều kiện VN thực sự làm như nói, chứ ko phải nói 1 đàng làm 1 nẻo.
- Với cơ chế chấm điểm công dân, thì các thành phần chống đối chỉ có thể nằm im thở nhẹ, không bao giờ có thể quấy phá được, trừ khi chính Tẩn Sẻo Phỉnh và bộ sậu thay đổi quan điểm.
- Xuất khẩu khủng hoảng thì thằng nào chả thế, riêng gì TQ đâu. Tin hói đang xuất sang U cà đấy :))
Cụ chuẩn, nhưng VN cần 50-100 năm, cụ thiếu số 0 :)

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn cảnh mấy hôm rồi tắc đường, lại bồi hồi nhớ cảnh tay cầm giấy đi đường .... ;))

starfaixoan

Xe hơi
Chính sách ngu ngốc của bọn này đang làm cho bên e hàng ko về được để bán do kẹt biên

Xe gia đình

Xe điện
"Duy ý chí" là bệnh kinh niên của Khựa

MâyHồngzzz

Xe hơi
Cồng nhận hậu côvid kinh thật. Đám bạn em sau trận ốm thừa sống thiếu chết, giờ đi off tuyền quên mang ví. Rõ chán.

Được gửi từ iPhone Xs - Otofun

Crusaderland

Xe điện
Cồng nhận hậu côvid kinh thật. Đám bạn em sau trận ốm thừa sống thiếu chết, giờ đi off tuyền quên mang ví. Rõ chán.

Được gửi từ iPhone Xs - Otofun
Tụi bạn em còn kinh hơn, gọi thanh toán rõ to nhưng tuyền quên trả tiền do ảnh hưởng hậu Covid.

VuNgoanMuc

Xe điện
Câu hỏi nhiều người quan tâm là TQ đang theo đuổi điều gì với cs zero covid .. vẫn đang có lợi thế về thương mai quốc tế ?
Chứ việc thay đổi mục tiêu từ zero sang sống chung em nghĩ cũng chả ảnh hưởng lắm tới vị thế chính trị của Tập, đơn giản như ở nơi nào đó tuyên bố rằng ta đã phủ sóng vắc xin đạt yêu cầu nên mở cửa, cuộc sống nhộn nhịp trở lại thì sau 1 tuần chả còn ai quan tâm hôm nay bao nhiêu ca nhiễm, bao nhiêu người tử vong nữa...

rubytran2

Xe buýt
Nỗ lực chống COVID-19 tại Trung Quốc đe dọa chuỗi cung ứng toàn cầu.

Nhật Bản lo ngại đứt gãy chuỗi cung ứng do dịch bệnh tại Trung Quốc.

Hư Không

Xe tăng
SG toang vì dồn vào "ấp chiến lược" - dân chết vì ko được chăm sóc, đói khát, lây chéo bệnh v.v
Các tỉnh vừa rồi cũng bị covid còn nhiều hơn đỉnh điểm SG, nhưng cơ bản là ko cần chăm sóc vẫn khỏi, nó là do vacxin.

Còn ko tiêm, thì tỉ lệ nặng quá cao, ko đủ chăm sóc, thì chết là đương nhiên. Theo cụ thì thời điểm đó nên làm gì tốt nhất?

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Các tỉnh vừa rồi cũng bị covid còn nhiều hơn đỉnh điểm SG, nhưng cơ bản là ko cần chăm sóc vẫn khỏi, nó là do vacxin.

Còn ko tiêm, thì tỉ lệ nặng quá cao, ko đủ chăm sóc, thì chết là đương nhiên. Theo cụ thì thời điểm đó nên làm gì tốt nhất?
Nếu để họ tự ở nhà, tự chăm sóc và dùng thuốc thang thì chắc ko chết nhiều như thế đâu cụ...
Cõ vx thì đỡ hơn, nhưng kể cả ko vx cũng ko chết tới như vậy, nếu ko bị chốt vào ấp chiến lược như khi đó. Ngay cả bạn em, dân Y trong đó, cũng phải tự công nhận điều này... Bạn thân bạn em cũng có bố bị mất trọng dịp này.

3005

Xe tăng
Người nhà em bên đấy có họ hàng làm công nhân cũng bắt đầu bị ngừng việc dù địa phương không bị phong tỏa. Lý do là tàu hàng không xuất được, hàng chất đầy kho, chủ nhà máy sợ đứt dòng tiền nên phải cắt bớt công nhân, giảm công suất.

formen

Xe lăn
cụ nào có thông tin dịch bệnh ở tq đăng lên cho em ngó ké với

poiuy

Xe cút kít

Còn 1 điểm nữa cũng cần nhắc tới là chủng O gậy hậu quả nhẹ hơn chủng D nhưng đi kèm đó là lây lan nhanh hơn. Rất đúng với quy luật phát triển của sinh vật, loài nào mạnh mẽ thường đẻ ít, loài yếu thường đẻ nhiều, đẻ nhiều lấy số lượng để tồn tại trong tự nhiên.

Homo Deus

Xe tăng
Người OF
Lạ cái là tỷ lệ tiêm cho người già của TQ khá thấp, ở Thượng hải chỉ đạt hơn 60% cho người trên 60t. Ko hiểu sao lại kém xa VN như thế trong khi TQ tự làm được vac xin, lại tiêm từ rất sớm (em nhớ đầu năm 2021 đã có phóng sự về hiệu quả của chiến dịch tiêm chủng của TQ rồi). Cái này chắc phải nhờ mấy cụ tiểu phấn hồng trên OF vào cho thêm thông tin!

quochiep

Xe tăng
COVID xuất phát từ TQ(vũ hán) từ 2,3 năm trc.
ai hiểu COVID nhất?
sao TQ quyết tâm theo đuổi chính sách 0 COVID, trong khi 98% ca nhiểm là thể nhẹ
tất cả đều đc cách ly và điều trị

HAY LÀ CÒN CÓ BÍ MẬT NÀO CỦA COVID MÀ CHỈ CÓ TQ MỚI HIỂU???
Thuyết âm mưu sau khi Nga phát hiện các phòng thí nghiệm sinh hoá của Mẽo dc đặt tại Uck chuyên nghiên cứu về các loại virus nhằm vào các gen chuyên biệt thì có thể là TQ lo sợ COVID là một vụ tấn công chuyên nhằm vào gen người TQ thì sao ? Có thể là với gen khác COVID gây bệnh nhẹ , nhưng với người TQ nó sẽ gây biến chủng rất nặng như tại Vũ Hán thời gian đầu ?

599gto

Xe đạp
Độ phủ vacxin cụ lấy thông tin ở đâu mà bảo TQ kém mình? Kém bao nhiêu?. Nói thật với cụ TQ có ngồi yên một chổ 10 năm nữa thì VN cũng vậy thôi, gần nhừ từ máy móc, vật liệu thậm chí cả chính sách đường lối mình đều học theo, nhập khẩu phụ thuộc TQ hết, cứ nhìn mấy cty, tập đoàn sx lớn nhất nước đi, có cty nào tự nghiên cứu, sx, phát triển tại VN không? Hay là chơi trò nhập hàng TQ về đổi tem sang hàng VN. Nên lấy đâu ra chuyện mình rút ngắn được.
Cụ đừng bi quan quá như thế. Hiện tại thì Hoà Phát sản xuất thép, nhôm ,.. có nhập từ TQ về đóng mác VN đâu. Vin cũng bắt đầu sản xuất xe điện, cũng có nhập từ TQ về VN đóng mác đâu mà cụ vơ đũa cả nắm thế. Cái gì thì cũng phải từ từ chứ cụ. Ban đầu khi chưa có đủ tích luỹ về vốn, kinh nghiệm, công nghệ thì phải đi buôn, rồi sau mới làm từ từ từng công đoạn chứ. Có ai 1 tấc đến giời bao giờ.