[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

599gto

Xe đạp
Độ phủ vacxin cụ lấy thông tin ở đâu mà bảo TQ kém mình? Kém bao nhiêu?. Nói thật với cụ TQ có ngồi yên một chổ 10 năm nữa thì VN cũng vậy thôi, gần nhừ từ máy móc, vật liệu thậm chí cả chính sách đường lối mình đều học theo, nhập khẩu phụ thuộc TQ hết, cứ nhìn mấy cty, tập đoàn sx lớn nhất nước đi, có cty nào tự nghiên cứu, sx, phát triển tại VN không? Hay là chơi trò nhập hàng TQ về đổi tem sang hàng VN. Nên lấy đâu ra chuyện mình rút ngắn được.
Cụ đừng bi quan quá như thế. Hiện tại thì Hoà Phát sản xuất thép, nhôm ,.. có nhập từ TQ về đóng mác VN đâu. Vin cũng bắt đầu sản xuất xe điện, cũng có nhập từ TQ về VN đóng mác đâu mà cụ vơ đũa cả nắm thế. Cái gì thì cũng phải từ từ chứ cụ. Ban đầu khi chưa có đủ tích luỹ về vốn, kinh nghiệm, công nghệ thì phải đi buôn, rồi sau mới làm từ từ từng công đoạn chứ. Có ai 1 tấc đến giời bao giờ.

599gto

Xe đạp
Lạ cái là tỷ lệ tiêm cho người già của TQ khá thấp, ở Thượng hải chỉ đạt hơn 60% cho người trên 60t. Ko hiểu sao lại kém xa VN như thế trong khi TQ tự làm được vac xin, lại tiêm từ rất sớm (em nhớ đầu năm 2021 đã có phóng sự về hiệu quả của chiến dịch tiêm chủng của TQ rồi). Cái này chắc phải nhờ mấy cụ tiểu phấn hồng trên OF vào cho thêm thông tin!
Cái này thì em nghĩ do tư duy của các bô lão lớn tuổi thôi. Trên 60t thường là các cụ đã, đang và sắp sửa về hưu nên không muốn đưa chất lạ vào người mà nó chưa được kiểm chứng nhiều. Bằng chứng là bạn em bên đó nói nhà nước còn tặng quà, cho xe đưa rước đi tiêm mà họ còn chả thèm đi

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Em hóng bao giờ VN ta coi covid chỉ là cúm vặt ;))
Chứ Tàu thì anh í nhất zồi, nhận số 2 thì ai dám đứng trước đây :P

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

Minh Sang 2019

Xe tải
Nhà cháu tham gia thêm góc nhìn về cái sự... "thâm" của anh Tàu:
Phương tây đã in 1 lượng thanh khoản kỷ lục, vô tiền khoáng hậu. Nó thực sự không phải do dịch bệnh - họ đã có ý định từ trước, dịch bệnh chỉ là cái cớ.
FED và ECB cho rằng: họ không in tiền - mà chỉ in thanh khoản (mua mọi hình thức trái phiếu, kể cả rác với số lượng vô cùng lớn) + bằng những thủ thuật đặc biệt, bao gồm cả sức ép chính trị... Sẽ không gây lạm phát mạnh mà được tuỳ biến linh hoạt quanh mức lý tưởng ~2% - nền kt của họ sẽ bứt tốc mạnh mẽ và khoản nợ quốc gia rất lớn không phải trả 1 xu lãi...
Nhưng việc này sẽ gây thiệt hại không nhỏ cho các quốc gia thặng dư mậu dịch lớn, dự trữ ngoại tệ lớn - tất nhiên số 1 là Tàu. Đối phó với cái này vô cùng khó... và Tàu tìm ra biện pháp hữu hiệu nhất - nằm ngoài khả năng control của FED, ECB, đó là: gián đoạn nguồn cung...
Vậy làm cách nào để không phải chịu sự chỉ trích về mặt chính trị - thứ có thể dẫn đến những biện pháp hạn chế, cấm vận?
Cụ nói nó là 1 phần của xuất khẩu lạm phát bằng đồng usd của Mỹ. TQ thừa hiểu điều đó nên đã chuyển đổi usd sang hàng hoá. Om hàng và tăng giá là bài của TQ để đối phó với Mỹ

Mi Mo Sa

Xe tải
Kho em chơi từ đầu năm đây...năm ngoái ít ra còn có hàng bán

tieudaovnt

Xe tăng
Cụ nói nó là 1 phần của xuất khẩu lạm phát bằng đồng usd của Mỹ. TQ thừa hiểu điều đó nên đã chuyển đổi usd sang hàng hoá. Om hàng và tăng giá là bài của TQ để đối phó với Mỹ
Làm gì có chiến lược đó cụ, chả qua chính sách zero covid thôi, còn xuất khẩu lạm phát để nói vui thôi, vì không riêng mẽo mà cả thế giới bơm tiền cứu kinh tế. Vì dịch tốc độ vòng quay tiền chậm lại chỉ bằng 20% so với thông thường, việc bơm tiền ồ ạt giữ thu nhập để tránh sụp đổ kinh tế . VN ta 2 năm dịch cung tiền M2 cũng tăng gần 30% còn gì, chỉ kém Mẽo khoảng với khoảng 40%, còn TQ 20%. Mẽo thì phát cho dân, TQ thì in để đầu tư csht, còn VN in để dân đánh chứng và chơi bđs.

Chỉnh sửa cuối:

Minh Sang 2019

Xe tải
Làm gì có chiến lược đó cụ, chả qua chính sách zero covid thôi, còn xuất khẩu lạm phát để nói vui thôi, vì không riêng mẽo mà cả thế giới bơm tiền cứu kinh tế. Vì dịch tốc độ vòng quay tiền chậm lại chỉ bằng 20% so với thông thường, việc bơm tiền ồ ạt giữ thu nhập để tránh sụp đổ kinh tế . VN ta 2 năm dịch cung tiền M2 cũng tăng gần 30% còn gì, chỉ kém Mẽo khoảng với khoảng 40%, còn TQ 20%. Mẽo thì phát cho dân, TQ thì in để đầu tư csht, còn VN in để dân đánh chứng và chơi bđs.
em biết điều đó. Nhưng mỹ nó. bơm tiền ra có phải mình nước nó dùng đâu. Thằng nào ở thế giới này chả ôm đống đô la. CÒn VN mà bơm tiền ra thì chỉ có ta với ta. Thì dân mình ăn đủ!

Hư Không

Xe tăng
Nếu để họ tự ở nhà, tự chăm sóc và dùng thuốc thang thì chắc ko chết nhiều như thế đâu cụ...
Cõ vx thì đỡ hơn, nhưng kể cả ko vx cũng ko chết tới như vậy, nếu ko bị chốt vào ấp chiến lược như khi đó. Ngay cả bạn em, dân Y trong đó, cũng phải tự công nhận điều này... Bạn thân bạn em cũng có bố bị mất trọng dịp này.
Cám ơn cụ, e nghĩ đấy cũng có thể là 1 sai lầm.

LongLH

Xe điện
Em có cái bì thư gửi đi Quảng Châu nửa tháng nay vẫn chưa gửi được.

nhatthang

Xe tăng
Nếu để họ tự ở nhà, tự chăm sóc và dùng thuốc thang thì chắc ko chết nhiều như thế đâu cụ...
Cõ vx thì đỡ hơn, nhưng kể cả ko vx cũng ko chết tới như vậy, nếu ko bị chốt vào ấp chiến lược như khi đó. Ngay cả bạn em, dân Y trong đó, cũng phải tự công nhận điều này... Bạn thân bạn em cũng có bố bị mất trọng dịp này.
Bây giờ xong rồi thì phán kiểu gì mà chẳng được (khác gì phán đề về sau 18h30 tối). Nhiều bạn thân của tôi cũng làm trong ngành Y thì nói nguyên nhân khác cơ ví dụ lockdown quá muộn, phác đồ điều trị chưa chuẩn .....

Belat Missan

Xe điện
Nay em mới nhận đc hàng mua từ anh Tàu qua Lazada
Suýt quên vì treo đơn gần 2 tháng.

giaydep

Xe buýt
Em đang lên kế hoạch xả hơi sau mùa covid mấy năm vừa qua, em dự định cùng ae đi Đà Nẵng vào dịp 30/4 hoặc sau đó vài hôm vì sợ đông nhữn ngày lễ, các cụ thông thái nhà mình cho em hỏi vào đà thành thì ăn chơi ngủ nghỉ ntn cho hợp lý ạ
Em đi toàn zai và muốn tìm hiểu các dv matsaage cũng như các dv a-z trong đà thành có nở rộ và vipbro như 1 số quán ngoài Hà nội không ạ?
Giá cả ks và các dv đi lại ntn ạ
Em bên tổ chức mà đến bgio mù mờ quá
Kính mong các cụ of cao minh chỉ giáo ạ!
Votka em sẵn sàng rồi ạ

giaydep

Xe buýt
Em gửi hình minh hoạ tý
Mà bị ngược…
Các cụ t/c cho em nhé

boileroperator

Xe hơi
Hà Nội thì chỗ nào vip pro vậy cụ. Cụ giới thiệu để khi ra HN em giải ngố với.

VCHDHN

Xe container
Rân chơi HN rồi thì lo gì :)).