[Funland] Tất tần tật về Quy định Nồng độ cồn 0% khi điều khiển phương tiện.

autobahn-hanoi

Xe tăng
Thời thởi em còn bên châu Âu, đi bộ cũng có thể bị cảnh sát bắt giam về tội uống dượu. Đã có tí cồn thì đều có thể nguy cơ với trị an xã hội. Nhưng họ bắt kiểu khác, không phải lối úp sọt như ở mình. Phải có sở cứ khóa hóc để quy định uống nhiêu tình trạng dư lào là nguy hiểm đến trị an phải trấn áp. Khi đó mới bắt. Ở ta, luật ra không phục vụ trị an mà phục vụ lợi ích nhóm. Thành thử họ thiết kế làm sao để căn vào luật thì anh nào cũng là một anh dự khuyết. Thích thì tha ngứa mắt là bắt được. Như kiểu trại lợn, thằng đồ tể ưng mắt con nào thì thịt con nấy.
cụ làm em nhớ lại vụ thằng tây cùng phòng (Nam tư) đi nhậu ở Hannover tầm giữa 1990..Tầm 1h30 đêm, thằng nào cũng nghiêng ngả, vừa đi vừa hát ầm ĩ, đá thùng rác, tôn bến xe buýt... Cảnh sát dừng xe nhìn - tất cả đi thẳng tắp. 5 thằng gồm Đức, Nam tư, Hungary... bị yêu cầu đi thẳng 10 bước.... 2 đứa bị cho lên xe đưa về đồn. 3 đứa đc yêu cầu đi thêm 10 bước rồi ok và đi cẩn thận về ktx cách đó 10p đi bộ. Hôm sau, thằng nam tư cùng phòng và thằng hungary về kể là đến đồn cs, dc mời caphe, có giương ngủ ấm áp... tưởng sướng, sáng sau có cái bill 70dm gửi tính tiền lưu trú giữ an toàn cho công dân k đủ khả năng tự chủ.

Aziz Nesin

Xe tăng
Em ko uống đc rượu bia nhưng thỉnh thoảng cũng dùng nước súc miệng loại này.
Ko hiểu nếu bị CSGT giữ lại 15p, lái xe kiện CSGT thì sẽ kết quả ntn? Cụ nào gặp tình huống này rồi thì mở mang chút cho e đi
"Khi được tổ công tác thông báo mức vi phạm, anh H. tỏ ra vô cùng ngạc nhiên và phản ứng lại. Anh này cho rằng, bản thân vừa đi công tác ở Hưng Yên về. Trên đường đi do có hút thuốc, mà nhà lại đang có con nhỏ, anh H. sợ bị vợ mắng nên đã dùng nước súc miệng Listerine để cho hết mùi thuốc lá.
Sau khi nghe anh H. giải thích, tổ công tác đã đưa người và phương tiện vào chốt làm việc. Tại đây, tổ trưởng tổ công tác cho anh H. ngồi nghỉ ngơi 15 phút và dùng nước lọc.
Sau đó, cảnh sát tiếp tục kiểm tra nồng độ cồn với anh H. thì kết quả cho thấy anh này không có nồng độ cồn trong hơi thở. Cảnh sát sau đó đã để anh H. trở về nhà"...

https://dantri.com.vn/xa-hoi/so-bi-vo-mang-vi-hut-thuoc-tai-xe-dung-nuoc-suc-mieng-va-dinh-nong-do-con-20230525000122125.htm

BMW X10

Xe điện
Ko hiểu nếu bị CSGT giữ lại 15p, lái xe kiện CSGT thì sẽ kết quả ntn? Cụ nào gặp tình huống này rồi thì mở mang chút cho e đi
"Khi được tổ công tác thông báo mức vi phạm, anh H. tỏ ra vô cùng ngạc nhiên và phản ứng lại. Anh này cho rằng, bản thân vừa đi công tác ở Hưng Yên về. Trên đường đi do có hút thuốc, mà nhà lại đang có con nhỏ, anh H. sợ bị vợ mắng nên đã dùng nước súc miệng Listerine để cho hết mùi thuốc lá.
Sau khi nghe anh H. giải thích, tổ công tác đã đưa người và phương tiện vào chốt làm việc. Tại đây, tổ trưởng tổ công tác cho anh H. ngồi nghỉ ngơi 15 phút và dùng nước lọc.
Sau đó, cảnh sát tiếp tục kiểm tra nồng độ cồn với anh H. thì kết quả cho thấy anh này không có nồng độ cồn trong hơi thở. Cảnh sát sau đó đã để anh H. trở về nhà"...

https://dantri.com.vn/xa-hoi/so-bi-vo-mang-vi-hut-thuoc-tai-xe-dung-nuoc-suc-mieng-va-dinh-nong-do-con-20230525000122125.htm
Kiện sao được bác?
Máy nó thể hiện rõ ràng là bác đã uống rất là nhiều cồn đấy thây.

minhmo

Xe cút kít
Chả biết đường nào mà lần.
Mấy hôm nữa đến mùa vải, nhãn rồi đấy. Các cụ ăn vải cũng phải giữ mồm.
Để không bị phạt nồng độ cồn, phải là số 0 tuyệt đối trên máy đo, công nhận hiểm. ;)

Rivers

Xe container
Mức >0 nó như trò đùa thật.

Mũi tên bạc

Xe container
Nếu thực sự như bài báo thì mình có thể yêu cầu xúc miệng lại bằng nước và uống thêm nước. Đứng chờ 20 phút sau đo lại được mà. Khi mình chứng minh không có nồng độ cồn thì lo gì; chứ xúc miệng bằng cồn thì làm sao bắt xxx cho mình là không uống ngay được!

Chỉnh sửa cuối:

Lastbet

Xe buýt
như trò hề của xxx
trò hề gì hả cụ, có cồn thì nó lên là bình thường, mình trình bày đàng hoàng thì cán bộ người ta cũng cho nghỉ ngơi xúc miệng các kiểu để thử lại còn gì. Sợ nhất mấy bố mặt đỏ tía tai nhưng vẫn cãi tôi không say cơ. và rất nhiều ông uống rồi nhưng cứ cãi chày, cãi cối đòi xem chuyên đề này nọ. Nói chung vụ nồng độ còn >0 là do các đại biểu quốc hội bấm nút chứ không phải do cảnh sát giao thông nên các cụ cũng thông cảm đi. Đúng chuẩn thì nên có vùng nống độ xanh >0 và nhỏ hơn bao nhiêu đấy để giảm bớt phiền toái như trên.

bimbimzinzin

Xe tăng
Giờ không biết có bấm nút lại để thay đổi luật không nhỉ, ống một lon bia tối hôm trước mà hôm sau lên một tý cũng chết rồi..

Yaris_2009

Xe tăng
Cá nhân em trải nghiệm thổi nồng độ cồn 3 lần.

Lần 1 đi hết cầu Bãi Cháy xuống có 1 chốt của giao thộng Hạ Long làm chuyên đề thì phải, xe nào ra khỏi Hạ Long về phía bãi cháy là đều phải thổi. Em cũng vào làn để chuẩn bị thổi thôi, nhưng hạ kính xuống anh GT ngó ngó 2 giây rồi bảo đi luôn.

1 lần ở Đốc Ngữ, em từ viện 354 ra, đối diện cổng lấy xe của viện 354 là quán thịt cờ Việt Trì, em ra thì gặp anh GT thổi ( anh bên cạnh bảo nhầm rồi nhầm rồi ) thì em cũng giảm ga xe, anh ý đưa máy thổi bằng cái Phễu em bảo ko vệ sinh anh thay giúp em cái ống thổi mới em thổi, thế là em thổi rồi đi.

Lần nữa ở ngay đội 2 chỗ đầu đường Xuân La, em đi liên hoan cuối năm ở Sen Tây Hồ về, các anh GT bắt quả này chuẩn rồi, đúng dịp cuối năm nhiều liên hoan ông nào chả uống, mỗi tội em ko uống, em thổi rồi cười tuơi đi tiếp.

=> Tổng kết của em : Trong 3 lần em bị thổi, cũng có những xe bị giữ lại, nhưng tuyệt đối em chả thấy trường hợp nào ko uống mà vẫn bị tóm cả.

ngoc_phuong

Xe lăn
Kiện sao được bác?
Giờ không biết có bấm nút lại để thay đổi luật không nhỉ, ống một lon bia tối hôm trước mà hôm sau lên một tý cũng chết rồi..
trò hề gì hả cụ, có cồn thì nó lên là bình thường, mình trình bày đàng hoàng thì cán bộ người ta cũng cho nghỉ ngơi xúc miệng các kiểu để thử lại còn gì. Sợ nhất mấy bố mặt đỏ tía tai nhưng vẫn cãi tôi không say cơ. và rất nhiều ông uống rồi nhưng cứ cãi chày, cãi cối đòi xem chuyên đề này nọ. Nói chung vụ nồng độ còn >0 là do các đại biểu quốc hội bấm nút chứ không phải do cảnh sát giao thông nên các cụ cũng thông cảm đi. Đúng chuẩn thì nên có vùng nống độ xanh >0 và nhỏ hơn bao nhiêu đấy để giảm bớt phiền toái như trên.
Biết đâu.
Trong nước súc miệng có thành phần cồn, hoặc chất tẩy rửa tương tự cồn.

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác

Ổn cả đôi bên còn gì nữa cụ

Thích Nói Phét

Xe điện

Kiện gì? Máy đó là máy đo nồng độ cồn chứ không phải máy đo rượu bia. Cụ bị đo có nồng độ cồn cụ phải chứng minh cồn đó không phải từ rượu bia nhá.

Hự.

Xe điện
Có quy định bằng văn bản việc LX được quyền yêu cầu thổi lại và được đợi sau cụ thể bao nhiêu phút thì thổi lại ko nhỉ? Nếu thổi lần đầu lên kết quả có cồn và xxx chốt ngay biên bản ko cho đợi thổi lại thì LX có thể khiếu kiện là xxx vi phạm quy định gì ko nhỉ?

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Kiện sao được bác?
Em "trải nghiệm rồi", không như ý của cụ đâu ạ
Lần 1 là máy phát hiện nhanh, do đó không phân biệt là cụ uống gì, cứ có "dấu hiệu" của cồn là máy báo.
Khi đó CSGT họ sẽ mời cụ vào chốt, thổi trên một máy khác, hoặc như trường hợp trên báo, nghỉ một lúc rồi thổi lại, nếu không uống thì sẽ được mời đi tiếp thôi. Trường hợp của em cũng tương tự, từ nhà hàng buổi trưa đi ra ở tp Vĩnh Yên, ra đầu thành phố được mời kiểm tra (chắc có 'phím" rồi :D ), em vui vẻ thực hiện vì mình uống đúng một hớp bia hơi, kết quả là sau lần thổi thứ 2, em được mời tiếp tục hành trình.

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Có quy định bằng văn bản việc LX được quyền yêu cầu thổi lại và được đợi sau cụ thể bao nhiêu phút thì thổi lại ko nhỉ? Nếu thổi lần đầu lên kết quả có cồn và xxx chốt ngay biên bản ko cho đợi thổi lại thì LX có thể khiếu kiện là xxx vi phạm quy định gì ko nhỉ?
Không có chuyện thổi 1 lần đã "ăn" biên bản đâu cụ :D

khanhtb

Xe điện
mồm nói thế còn uống rượu bia ko thì ai rõ , báo viết câu view

BMW X10

Xe điện
Em "trải nghiệm rồi", không như ý của cụ đâu ạ
Lần 1 là máy phát hiện nhanh, do đó không phân biệt là cụ uống gì, cứ có "dấu hiệu" của cồn là máy báo.
Khi đó CSGT họ sẽ mời cụ vào chốt, thổi trên một máy khác, hoặc như trường hợp trên báo, nghỉ một lúc rồi thổi lại, nếu không uống thì sẽ được mời đi tiếp thôi. Trường hợp của em cũng tương tự, từ nhà hàng buổi trưa đi ra ở tp Vĩnh Yên, ra đầu thành phố được mời kiểm tra (chắc có 'phím" rồi :D ), em vui vẻ thực hiện vì mình uống đúng một hớp bia hơi, kết quả là sau lần thổi thứ 2, em được mời tiếp tục hành trình.
Nhìn chung, cái sự 0.00 Độ cồn nó không đem lại Hiệu quả thực tế, chỉ mất thời gian của các bên.
Tôi đánh giá, cái phạt nặng 35 triệu thì tốt, nhưng nên học tập mấy thằng kém phát triển, để mức cồn tối thiểu ở khoảng 1 cốc bia.

Không phải để khuyến khích uống 1 cốc bia, mà để đảm bảo những kiểu vớ vẩn như #1 nó không xảy ra.