[Funland] Tập làm văn : Em hãy tả lại kỷ niệm ăn nhậu đáng nhớ nhất !

fordeverest2012

Xe tăng
Đây là bài viết của em ợ :
Mùa xuân năm 1994
Ngày mùng 2 Tết lần đầu tiên về quê người yêu ra mắt ở huyện Châu Thành - Đồng Tháp, tâm trạng em đan trộn hồi hộp lẫn âu lo. Gớm, họ hàng nhà người yêu đông như kiến cỏ : 8 người dì, 4 người cậu, 6 người chú, 2 người cô cùng hàng lô hàng lốc con cháu.
Ngày Tết miền Nam sau những màn chào đón, thăm hỏi luôn là những bàn tiệc đã dựng sẵn với những món ăn truyền thống : Gà luộc lá chanh chấm muối ớt, chả lụa bánh mì, tôm càng xanh nướng, cá tra nấu canh chua, khổ qua hầm cá thác lác, thịt kho tàu, dưa hành chua ... và tất nhiên không bao giờ thiếu 1 thứ đó là rượu :D
Rượu Đồng Tháp nhạt chứ không đậm đà và nặng đô như những xứ khác nhưng với những người chưa hề lâm trận bao giờ như em thì chỉ cần ngửi thấy mùi là đã muốn say. Dù muốn dù không thì "nhập gia phải tùy tục". Chén rượu ngày xuân của người miền Nam luôn chứa đựng nhiều tình cảm, tâm tình của những người con tứ phương trời quần tụ lại trong những ngày này. Và em cũng thế, cũng phải hòa mình vào những tình cảm ấy qua men rượu.
Ngồi chung bàn với 7 người anh của người yêu (người yêu của em là con gái duy nhất trong gia đình 8 anh em) em phải chịu cảnh "ra mắt" mà muốn rớt nước mắt các cụ ợ. Trên bàn rượu có 3 cái ly (loại ly uống nước trà), 1 ly do "chủ xị" cầm tài, 1 ly xoay vòng và 1 ly tình cảm "đá bổng đá bỏ". Chính vì cái ly tình cảm đá bổng ấy mới làm chết em đấy. Vì là người lần đầu tiên xuất hiện nên em luôn nhận được sự quan tâm chào đón của mọi người và chính vì thế cái ly tình cảm nó làm việc hết công suất và em cũng nhanh chóng "ngu" luôn. Kỷ niệm em không thể nào quên được là khi ông bố vợ tương lai sang bàn của em mời rượu. Tất nhiên, em là người được quan tâm nhất. Sau những câu chúc Tết, ông cầm ly rượu đưa em. Không biết do sợ quá hay sao nên em bị liệu trả lời ông bố vợ : " Bác cám ơn cháu". Các cụ thấy có chết không :))
Đó là kỷ niệm không bao giờ quên của em. Còn các cụ thì sao ợ :))

thuanhy1994

Xe tải
Đây là bài viết của em ợ :
Mùa xuân năm 1994
Ngày mùng 2 Tết lần đầu tiên về quê người yêu ra mắt ở huyện Châu Thành - Đồng Tháp, tâm trạng em đan trộn hồi hộp lẫn âu lo. Gớm, họ hàng nhà người yêu đông như kiến cỏ : 8 người dì, 4 người cậu, 6 người chú, 2 người cô cùng hàng lô hàng lốc con cháu.
Ngày Tết miền Nam sau những màn chào đón, thăm hỏi luôn là những bàn tiệc đã dựng sẵn với những món ăn truyền thống : Gà luộc lá chanh chấm muối ớt, chả lụa bánh mì, tôm càng xanh nướng, cá tra nấu canh chua, khổ qua hầm cá thác lác, thịt kho tàu, dưa hành chua ... và tất nhiên không bao giờ thiếu 1 thứ đó là rượu :D
Rượu Đồng Tháp nhạt chứ không đậm đà và nặng đô như những xứ khác nhưng với những người chưa hề lâm trận bao giờ như em thì chỉ cần ngửi thấy mùi là đã muốn say. Dù muốn dù không thì "nhập gia phải tùy tục". Chén rượu ngày xuân của người miền Nam luôn chứa đựng nhiều tình cảm, tâm tình của những người con tứ phương trời quần tụ lại trong những ngày này. Và em cũng thế, cũng phải hòa mình vào những tình cảm ấy qua men rượu.
Ngồi chung bàn với 7 người anh của người yêu (người yêu của em là con gái duy nhất trong gia đình 8 anh em) em phải chịu cảnh "ra mắt" mà muốn rớt nước mắt các cụ ợ. Trên bàn rượu có 3 cái ly (loại ly uống nước trà), 1 ly do "chủ xị" cầm tài, 1 ly xoay vòng và 1 ly tình cảm "đá bổng đá bỏ". Chính vì cái ly tình cảm đá bổng ấy mới làm chết em đấy. Vì là người lần đầu tiên xuất hiện nên em luôn nhận được sự quan tâm chào đón của mọi người và chính vì thế cái ly tình cảm nó làm việc hết công suất và em cũng nhanh chóng "ngu" luôn. Kỷ niệm em không thể nào quên được là khi ông bố vợ tương lai sang bàn của em mời rượu. Tất nhiên, em là người được quan tâm nhất. Sau những câu chúc Tết, ông cầm ly rượu đưa em. Không biết do sợ quá hay sao nên em bị liệu trả lời ông bố vợ : " Bác cám ơn cháu". Các cụ thấy có chết không :))
Đó là kỷ niệm không bao giờ quên của em. Còn các cụ thì sao ợ :))
úi..... trùi........ trùi........ cụ lại mất điểm với nhạc phụ roài:D

Congsau

Xe tải
haha. về nhà nguời yêu mà ko biết uống rượu nên cụ run là phải. gặp em mời bố vợ tới bến luôn.

fordeverest2012

Xe tăng
Thế sau đó sao nữa Cụ? Cụ vẫn là con rể GĐ chứ ạ?
Sau màn nhỡ nhời ấy thì mặt em từ đỏ biến sang tái nhợt. Em lập bập xin lỗi và cũng chúc Tết lại bố vợ tương lai của em :D Sau giây phút ngỡ ngàng thì ông cũng hiểu ra và cười nói : Thôi tụi con chơi dui dẻ nhé. Thật hú hồn ! Nhưng sau này mỗi lần nhậu với mấy ông anh vợ thì mấy ông ấy cứ đem chuyện cũ ra kể hoài làm em cũng thấy ngượng :))

fordeverest2012

Xe tăng
Mùa xuân năm 1996, 1 năm sau ngày em làm rể Châu Thành, Đồng Tháp.
Ngày mùng 3 Tết, phụ giúp với mấy anh vợ lo sửa soạn mâm cổ cúng tiễn ông bà : Xôi, gà, dưa hấu, cũ kiệu ... xong lại tiếp tục nhậu. Lịch vui xuân miền Tây trong những ngày Tết dân tộc : Sáng từ 7-12 giờ : Nhậu, trưa từ 12 giờ đến 5 giờ : Nhậu, tối từ : 6 giờ đến 12 giờ khuya : Nhậu :)) cứ thế cho đến khi hết mùng rồi sang đến mền :))
Năm nay đồi mới tư duy, mấy anh em không nhậu rượu nữa mà nhậu bia. Mồi nhậu năm nay có thêm nhiều món đặc biệt : Trứng vịt ung nướng, cá sặc rằn trộn xoài chua, chuột chiên xù ... Hết thùng ba con ba đầu thì em cũng bắt đầu mắc tiểu nên đi ra mé sông sau nhà hành sự. Do địa hình mé sông hơi bị dốc nên em không để ý bà má vợ đang rửa rau dưới mé. Đứng trên bờ em nhắm mắt trút bầu tâm sự xuống dưới. Bổng nghe tiếng la : Đứa nào đa'i bậy vậy bây. Chết cha tui rồi, tiếng bà má vợ. Do không có hệ thống phanh ABS nên em không thể phanh được mà chỉ chuyển đường đạn sang hướng khác thì bà má vợ đi lên. Ủa, con hả ! Rồi bà tất tả đi vô nhà. Em ngoái lại nhìn thì thấy một vạt áo của bà ướt sủng, buồn lòng tự chửi : Mẹ, thằng rể đu đủ :))

Chỉnh sửa cuối:

Mr.Chem

Xe điện
Cái Tết cách đây 2 năm, sau khi ngồi cùng đám bạn bè của mình, em lại xông vào đám bạn bè gia đình của các bà vợ. Tất nhiên lại chén lên chén xuống, khi bước ra con ford everest là lê tê phê lắm rồi, không vấn đề gì vì bản thân đã chiến 7 chai vodka bé từ Hà Nam mà vẫn phi về Hà Nội an toàn nên em vẫn đạp ga chở cả nhà về. Trời Hà Nội tự nhiên mưa tầm tã, trắng xóa trên đường, đi qua vũng nước đọng bắn hết kính lái em kệ vẫn đạp ga....qua bãi nước thình lình xuất hiện người đi xe đạp, thực sự lúc ấy em cuống, chân đạp phanh hết cỡ tay nắm chặt lấy vô lăng....
Tỉnh giấc thấy mồ hôi đầm đìa, chân vẫn duỗi thẳng vì "đạp phanh", tay nắm chặt....nhìn qua bên cạnh vẫn thấy mẹ con nó ngon giấc. Sợ quá, tự hứa không rượu bia khi lái xe nhưng đến giờ vẫn không thực hiện được.

xaunhatxahoi

Xe điện
Em tưởng sau khi bị anh em quây đến khi gặp lão trưởng thì phải bảo :
Rượu nhạt thế này tao chấp cả nhà chúng mày .... thế nó mới kinh !

Smart HUD

Xe máy
Say r tỉnh. Tỉnh chẳng nhớ lúc say.

Bài làm: 1 màu trắng trắng....

Thoanh

Xe tải
Chốt hạ là nhà còn ai ra nốt để còn ăn cơm :))

my dinh

Xe điện
em cũng không nhớ là đánh gục biết bao nhiêu bố vợ hờ gục tại mâm rồi X_X
nhưng co một trận là em nhớ nhất đó là hạ một ông bố vợ hờ ở Vĩnh Phúc
lần đó em rìu ông ý lên giường rồi quay ra thì ông ý đã lăn xuống đất , và em phải mất 5 lần rìu ông ý lên giường kiểu như thế

quyenxo84

Xe điện
Website
anygard.vn
ka ka ka ... Em kể cụ thớt và các cụ nghe chuyện hồi em về ra mắt nhà vợ tương lai nghe bảo vui đáo vui để, nhưng em chả nhớ giề :|[-O<

pham minh

Xe container
Mùa xuân năm 1996, 1 năm sau ngày em làm rể Châu Thành, Đồng Tháp.
Ngày mùng 3 Tết, phụ giúp với mấy anh vợ lo sửa soạn mâm cổ cúng tiễn ông bà : Xôi, gà, dưa hấu, cũ kiệu ... xong lại tiếp tục nhậu. Lịch vui xuân miền Tây trong những ngày Tết dân tộc : Sáng từ 7-12 giờ : Nhậu, trưa từ 12 giờ đến 5 giờ : Nhậu, tối từ : 6 giờ đến 12 giờ khuya : Nhậu :)) cứ thế cho đến khi hết mùng rồi sang đến mền :))
Năm nay đồi mới tư duy, mấy anh em không nhậu rượu nữa mà nhậu bia. Mồi nhậu năm nay có thêm nhiều món đặc biệt : Trứng vịt ung nướng, cá sặc rằn trộn xoài chua, chuột chiên xù ... Hết thùng ba con ba đầu thì em cũng bắt đầu mắc tiểu nên đi ra mé sông sau nhà hành sự. Do địa hình mé sông hơi bị dốc nên em không để ý bà má vợ đang rửa rau dưới mé. Đứng trên bờ em nhắm mắt trút bầu tâm sự xuống dưới. Bổng nghe tiếng la : Đứa nào đa'i bậy vậy bây. Chết cha tui rồi, tiếng bà má vợ. Do không có hệ thống phanh ABS nên em không thể phanh được mà chỉ chuyển đường đạn sang hướng khác thì bà má vợ đi lên. Ủa, con hả ! Rồi bà tất tả đi vô nhà. Em ngoái lại nhìn thì thấy một vạt áo của bà ướt sủng, buồn lòng tự chửi : Mẹ, thằng rể đu đủ :))
Chuyện của cụ hài phết nhở

tuannghiagtvt

Xe buýt
Em cũng rể miền tây (tỉnh Tiền Giang), nhưng đối với em rượu là chuyện nhỏ nên em đá cho 6 ông cậu, 2 ông anh bết xê lết luôn. Từ đó đến giờ không ai dám mạnh miệng nhậu cho em say nữa.

tuannghiagtvt

Xe buýt
em cũng không nhớ là đánh gục biết bao nhiêu bố vợ hờ gục tại mâm rồi X_X
nhưng co một trận là em nhớ nhất đó là hạ một ông bố vợ hờ ở Vĩnh Phúc
lần đó em rìu ông ý lên giường rồi quay ra thì ông ý đã lăn xuống đất , và em phải mất 5 lần rìu ông ý lên giường kiểu như thế
Thế sau đó ai đưa ông ấy đi cấp cứu hả cụ:D

fordeverest2012

Xe tăng
Mùa xuân năm 2000, một cái Tết đáng nhớ !
Như thường lệ, ngày mồng 2 Tết 2 vợ chồng em lại đánh xe về quê ngoại. Năm nay là năm đặc biệt vì gia đình em có thêm 1 thành viên mới : Đứa con gái đầu lòng mới được 5 tháng tuổi. Xe dừng trước cửa nhà ngoại, cả nhà ùa ra mừng đón. Cổ lại được dọn lên cũng gà, thịt, dưa, mắm ... và đặc biệt nhất là các món mì tôm chiên xào, nhúng lẩu đủ cả. Em thắc mắc với món "mồi nhậu" rất mới lạ này của năm nay nhưng chưa kịp hỏi thì ông anh Hai (anh vợ) mới trình bày : Trời, mấy tháng trước má tưởng tận thế (sự cố Y2K :)) ) nên bà mua cả trăm thùng mì chất đầy nhà làm ăn muốn chết !
À ! Thì ra là vậy.
Đang ngồi tỉ tê sau vài tuần rượu với các ông anh thì vợ em bồng đứa con gái đang la khóc ra. Em hiểu ý liền đón lấy cháu (Do con gái em nó rất nhát khi thấy người lạ nên quấy khóc chỉ có em dỗ dành thì nó mới nín chứ mẹ của nó cũng vô phương). Dỗ dành một hồi thì cháu nó cũng không khóc nữa nhưng em không thể rời tay nó được nên buộc lòng vừa phải bồng cháu vừa nhậu :D. Đang ẳm cháu trong tay, em bỗng thấy người mình có chất gì nong nóng chảy xuống. Phản xạ, em đứng vụt dậy giơ tay đưa cháu lên cao thì một tiếng "phụ ....t" vang lên. Do không mặc quần cho cháu mà lại đang ẳm cháu theo tư thế úp mặt cháu vào lòng mình, mông quay ra ngoài nên phân của con bé văng ra đầy bàn nhậu. Lúc đấy em ngượng chết đứng như Từ Hải và cả bàn cũng bất ngờ trước sự việc xảy ra. Sau một thời gian lắng đọng, ông anh Hai mới lên tiếng : Vàng ra đầy bàn, năm nay hên rồi, dân Sài Gòn xuống cho vàng :)) Cả bàn cười nghiêng ngã rồi ai nấy nhanh chóng dời trại qua chỗ khác lập "sòng" mới :))

Chỉnh sửa cuối: