[Funland] Tất tần tật về máy lọc không khí

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Hôm nào chị mượn con đo chất lượng không khí xem có sự khác nhau trước và sau khi lọc k nhé. Chị đang dùng cửa hàng con Mutosi, và cũng đang bán nó, nhưng thực sự k chắc nó có tác dụng k, dc cái k phải thay màng lọc

perman

Xe tải
Cụ thớt có thể tư vấn cho em 1 con máy hợp lí cho phòng ngủ tầm 20m2 không ạ? Với tính năng cơ bản là lọc không khí thôi. Không cần các tính năng cao cấp khác. Và chạy bền giá hợp lí. Cám ơn cụ thớt :)

mr.nguyen.hero

Xe tải
Nhờ cụ tư vấn nhé. E đang có nhu cầu mua lọc không khí cho phòng khoảng 35m2

dandihome

Xe buýt
Số 8 - B2 Nhà phố TM 24h, Vạn Phúc, Hà Đông, HN
Website
dandihome.vn
Cụ bán hàng tư vấn cũng chưa chuẩn, tính năng nào cũng hữu ích hết, chỉ là kinh nghiệm của cụ chưa gặp đủ trường hợp cụ thể. Nhà em thì xài hệ thống 2 máy: máy lọc khí trời rồi thổi vào nhà lắp xuyên tường rồi trong nhà có máy lọc có nano e cùng bù ẩm khi độ ẩm thấp dưới 40%, cao thì bật điều hòa hoặc máy hút ẩm riêng. Ngoài ra còn máy gom đẩy co2 nữa nhưng em chưa dùng. Phòng 30 đến 40m2 tốn khoảng 20tr là ổn rồi
Dạ, em đã từng bán thôi cụ. Em đang tư vấn các cụ muốn lọc không khí sạch thì tốt nhất là nên mua máy lọc không khí chỉ có tính năng lọc hiệu quả, bỏ hết các tính năng phụ để giảm tiền.
Cụ nào thích các tính năng phụ thì cứ mua thôi ạ, nhưng số tiền bỏ ra sẽ lơn hơn.

Cụ đang nói phòng 30-40m2 tốn khoảng 20tr với các tiện ích lọc không khí, bù ẩm, nano gì đó.... nhưng nếu chỉ để lọc không khí thì với diện tích này cụ mua bản mini của chiếc máy lọc em đang dùng cho cửa hàng giá chưa đến 10tr là ngon luôn ạ (bản em dùng ở cửa hàng là bản full, giá khoảng 16tr ạ)

Hôm nào chị mượn con đo chất lượng không khí xem có sự khác nhau trước và sau khi lọc k nhé. Chị đang dùng cửa hàng con Mutosi, và cũng đang bán nó, nhưng thực sự k chắc nó có tác dụng k, dc cái k phải thay màng lọc
Chị hỏi mượn em cách đây 2 năm rồi mà có thấy qua lấy đâu :))

Cụ thớt có thể tư vấn cho em 1 con máy hợp lí cho phòng ngủ tầm 20m2 không ạ? Với tính năng cơ bản là lọc không khí thôi. Không cần các tính năng cao cấp khác. Và chạy bền giá hợp lí. Cám ơn cụ thớt :)
Con cũ em bán ngày xưa, giá dưới 3tr, nếu chỉ lọc không khí cho phòng 20m2 thì nó số 1 luôn. Màng lọc 450k 6 tháng thay 1 lần thì mỗi tháng cụ chỉ mất 2 bát phở

nhapnhomsv

Xe tăng
Cụ làm con lọc không khí Carrier nhập khẩu Hàn Quốc,máy thiết kế đẹp và chức năng hiện đại

nhapnhomsv

Xe tăng
Carrier còn có loại lọc không khí áp suất âm dùng cho bệnh viện và loại công suất lớn cho hội trường.

dandihome

Xe buýt
Website
dandihome.vn
Cụ chủ thread dùng máy đo (chuyên dụng) để kiểm tra chất lượng không khí trong phòng? Liệu có thể dùng App trên Mobile để check thông số môi trường (KK) không nhỉ?:-/
Em cập nhật cho cụ luôn chỉ số chất lượng không khí trên app và thực tế sáng nay.
Chỗ em còn đang mưa, chỉ số trong nhà là 142, ngoài trời là 150-160

dandihome

Xe buýt
Website
dandihome.vn
Em cập nhật video mới làm sáng nay:

Máy lọc tốt thì bật tầm 30-40p thì phòng phải sạch, từ 150 xuống còn 50-60.
Sau đó duy trì cả ngày ở mức giữa hoặc mức nhẹ nhất là ok.
Nếu máy lọc không khí kém hơn thì các cụ cần bật mức công suất lớn liên tục thì nó mới hiệu quả, nhưng thường thì mức này quạt kêu rất ồn.

habui8x

Xe hơi
Cụ bán hàng tư vấn cũng chưa chuẩn, tính năng nào cũng hữu ích hết, chỉ là kinh nghiệm của cụ chưa gặp đủ trường hợp cụ thể. Nhà em thì xài hệ thống 2 máy: máy lọc khí trời rồi thổi vào nhà lắp xuyên tường rồi trong nhà có máy lọc có nano e cùng bù ẩm khi độ ẩm thấp dưới 40%, cao thì bật điều hòa hoặc máy hút ẩm riêng. Ngoài ra còn máy gom đẩy co2 nữa nhưng em chưa dùng. Phòng 30 đến 40m2 tốn khoảng 20tr là ổn rồi
Khí hậu VN độ ẩm trong không khí thường ở ngưỡng cao , mùa hè dùng điều hòa bị khô là do cụ đóng cửa kín mít, khiến cho nước liên tục bị rút ra ngoài ra bị ngưng tụ ở dàn lạnh điều hòa. Điều này lại rất ảnh hưởng tới sức khỏe do không khí ko đc lưu thông, lại làm cho không khí bị khô. Cụ chỉ cần hé cửa một chút là không bao giờ phải dùng bù ẩm do không khí nó được lưu thông.
Tốn tí điện nhưng tốt cho sức khỏe, ko phải lo bù ẩm gì hết

bachanhpm

Xe tăng
Khí hậu VN độ ẩm trong không khí thường ở ngưỡng cao , mùa hè dùng điều hòa bị khô là do cụ đóng cửa kín mít, khiến cho nước liên tục bị rút ra ngoài ra bị ngưng tụ ở dàn lạnh điều hòa. Điều này lại rất ảnh hưởng tới sức khỏe do không khí ko đc lưu thông, lại làm cho không khí bị khô. Cụ chỉ cần hé cửa một chút là không bao giờ phải dùng bù ẩm do không khí nó được lưu thông.
Tốn tí điện nhưng tốt cho sức khỏe, ko phải lo bù ẩm gì hết
Cụ đọc lớt phớt rồi còm rồi. Nhà mình có máy lọc khí tươi thổi thẳng vào nhà. Nhà mấy năm trước có trẻ nhỏ hay ho nên làm kỹ, thấy cũng có cải thiện phòng bệnh. Máy lọc khí ngồi cách mấy mét oánh rắm cái là nó phản ứng.tăng lọc ngay.

Chỉnh sửa cuối:

habui8x

Xe hơi
Cụ đọc lớt phớt rồi còm rồi. Nhà mình có máy lọc khí tươi thổi thẳng vào nhà.
Sorry cụ , giờ em mới đọc kỹ đoạn cụ dùng máy lọc loại khí tươi :D
Cụ dùng loại đó mà độ ẩm dưới 40% thì em thấy hơi lạ , em bật điều hòa mở hé cửa mà độ ẩm chỉ tầm 5-60%

maximax903

Xe điện
Nhà em dùng con Venta lọc qua 1 khay nước bên dưới nên chả phải thay màng HEPA gì cả. Thỉnh thoảng vệ sinh khay chứa nước & cánh quạt thôi.

dandihome

Xe buýt
Website
dandihome.vn
Nhà em dùng con Venta lọc qua 1 khay nước bên dưới nên chả phải thay màng HEPA gì cả. Thỉnh thoảng vệ sinh khay chứa nước & cánh quạt thôi.
Vấn đề là nó hiệu quả đến đâu, cụ đã thử bằng máy đo chất lượng không khí chưa?
Như em nói ở HN thường xuyên ô nhiễm, còn nhớ những hôm chỉ số chất lượng không khí trên 200 thì em bật cả ngày mức công suất tối đa cái máy lọc cũ cho phòng 30m2 không thể xuống được dưới 70.
Máy của cụ là máy của Đức, mà ở châu Âu cần gì phải lọc không khí, em hơi nghi ngờ về chất lượng.
Riêng về lọc không khí thì em khuyên thật các cụ cứ đồ Tàu mà mua, vì ở đó nó ô nhiễm nhất :D

maximax903

Xe điện
Vấn đề là nó hiệu quả đến đâu, cụ đã thử bằng máy đo chất lượng không khí chưa?
Như em nói ở HN thường xuyên ô nhiễm, còn nhớ những hôm chỉ số chất lượng không khí trên 200 thì em bật cả ngày mức công suất tối đa cái máy lọc cũ cho phòng 30m2 không thể xuống được dưới 70.
Máy của cụ là máy của Đức, mà ở châu Âu cần gì phải lọc không khí, em hơi nghi ngờ về chất lượng.
Riêng về lọc không khí thì em khuyên thật các cụ cứ đồ Tàu mà mua, vì ở đó nó ô nhiễm nhất :D
Em mua về đóng tất cả các cửa rồi bật cho chạy cả ngày. Kết quả như nào em tính bằng “niềm tin” thôi :D vì như cụ thấy nhu cầu mỗi người 1 khác. Muốn mở cửa ban công, mở cửa nhà để gió lưu thông, thoáng mát thì dùng máy lọc ko khí với điều hoà làm gì nữa. Em chấp nhận được kín mít, miễn là cứ điều hoà, lọc ko khí thôi. Với loại phải dùng màng HEPA đến lúc thay chả biết nó là hàng gì, mà giá cũng tầm 400-500k/1 cái màng lọc thô, chưa tính cả bộ nhé.

Bụi nó lơ lửng trong không khí, và nó bám trên sàn nhà, trên mọi đồ vật trong nhà. Nếu hy vọng vào cái máy lọc ko khí em cho là hơi ảo tưởng. Thua hết cái máy lau dọn nhà chạy cơm.

Chỉnh sửa cuối:

sakai_yo

Xe lăn
Em chót mua và cũng thấy phí tiền - giờ em dùng mỗi chức năng phun ẩm khi ngày nào quá hanh khô.

dandihome

Xe buýt
Website
dandihome.vn
Em mua về đóng tất cả các cửa rồi bật cho chạy cả ngày. Kết quả như nào em tính bằng “niềm tin” thôi :D vì như cụ thấy nhu cầu mỗi người 1 khác. Muốn mở cửa ban công, mở cửa nhà để gió lưu thông, thoáng mát thì dùng máy lọc ko khí với điều hoà làm gì nữa. Em chấp nhận được kín mít, miễn là cứ điều hoà, lọc ko khí thôi. Với loại phải dùng màng HEPA đến lúc thay chả biết nó là hàng gì, mà giá cũng tầm 400-500k/1 cái màng lọc thô, chưa tính cả bộ nhé.

Bụi nó lơ lửng trong không khí, và nó bám trên sàn nhà, trên mọi đồ vật trong nhà. Nếu hy vọng vào cái máy lọc ko khí em cho là hơi ảo tưởng. Thua hết cái máy lau dọn nhà chạy cơm.
Cụ cứ coi như bụi to, bụi mịn... các loại bụi, nó là một căn bệnh. Bụi ở sàn nhiều là triệu chứng bụi trong không khí nhiều.
Cụ đi lau dọn tức là cụ đang đi giải quyết hậu quả chứ chưa giải quyết đc nguyên nhân.
Cái máy lọc không khí mới là cái để giải quyết nguyên nhân, nếu cụ không hi vọng vào nó thì tốt nhất là ko dùng như em cách đây 1 năm :D (em không dùng là do em hiểu là cái máy cũ của em nó không tải nổi chứ ko phải em không tin nó nhé)

Hôm nào không khí ô nhiễm khoảng 150-200, em vác máy đo sang nhà cụ là biết ngay độ hiệu quả của cái máy không cần màng lọc của cụ ấy mà, cần gì phải "niềm tin" :D

Em chót mua và cũng thấy phí tiền - giờ em dùng mỗi chức năng phun ẩm khi ngày nào quá hanh khô.
Vâng, nếu dùng ko đúng cách thì tốt nhất là không dùng cụ ạ

maximax903

Xe điện
Cụ cứ coi như bụi to, bụi mịn... các loại bụi, nó là một căn bệnh. Bụi ở sàn nhiều là triệu chứng bụi trong không khí nhiều.
Cụ đi lau dọn tức là cụ đang đi giải quyết hậu quả chứ chưa giải quyết đc nguyên nhân.
Cái máy lọc không khí mới là cái để giải quyết nguyên nhân, nếu cụ không hi vọng vào nó thì tốt nhất là ko dùng như em cách đây 1 năm :D (em không dùng là do em hiểu là cái máy cũ của em nó không tải nổi chứ ko phải em không tin nó nhé)

Hôm nào không khí ô nhiễm khoảng 150-200, em vác máy đo sang nhà cụ là biết ngay độ hiệu quả của cái máy không cần màng lọc của cụ ấy mà, cần gì phải "niềm tin" :D
Vâng, nếu dùng ko đúng cách thì tốt nhất là không dùng cụ ạ
Cụ bán máy lọc ko khí à mà quảng cáo kinh thế? :D

dandihome

Xe buýt
Website
dandihome.vn

ChuCuoiCayDa

Xe tải
MLKK sharp như loại này dùng ổn ko cụ ơi. Cái này ko có cảm biến nên ko biết ntn. Nhà e dùng máy hút bụi mới thấy bụi mịn và bụi vải nhiều thật

dandihome

Xe buýt
Website
dandihome.vn
MLKK sharp như loại này dùng ổn ko cụ ơi. Cái này ko có cảm biến nên ko biết ntn. Nhà e dùng máy hút bụi mới thấy bụi mịn và bụi vải nhiều thật
Con này em không rõ, cụ xem công suất nó dùng cho phòng bao nhiêu m2 rồi chia 2 là ra diện tích phòng nên sử dụng :D
Em cập nhật cách để luôn được hít thở không khí sạch, cụ đọc luôn nhé

Làm thế nào để luôn được hít thở không khí sạch 24/7?
Đây là cách để trong trọn vẹn 24 giờ mỗi ngày các cụ có thể hít thở được không khí sạch. Nếu 24h khó quá thì các cụ có thể giảm xuống còn 6-8h, 10-12h tùy các cụ ạ. Như bọn trẻ con nhà em học ở trường thì trong 10h trên trường chúng nó không được hít thở không khí sạch rồi. Còn em trong ngày có đi thể thao 2-3 tiếng thì cũng vậy.
  1. Nên chọn mua máy lọc chỉ để lọc không khí để tiết kiệm chi phí nhất. Nếu các cụ mua những máy có các tính năng phụ như bù ẩm, i-on... thì rất có thể các cụ phải trả thêm nhiều tiền mà điểm cốt lõi là lọc không khí sạch chưa chắc đã hiệu quả.
  2. Nếu ở Hà Nội, nên chọn loại có công suất gấp đôi diện tích phòng các cụ sử dụng. Nếu ở các thành phố khác ít ô nhiễm hơn thì các cụ có thể chọn loại có công suất bằng hoặc cao hơn 1 tẹo.
  3. Tốt nhất là nên bật máy lọc không khí 24/24, còn không thì các cụ có thể mua 1 ổ điện hẹn giờ, trước khi về đến nhà thì nó tự bật trước đó khoảng 1 tiếng thì đến khi cụ vào nhà không khí đã sạch.
  4. Ở cơ quan cũng phải có máy lọc không khí. Cái này khó :D
  5. Nên có 1 máy đo chất lượng không khí. Nếu có nó, các cụ sẽ biết hôm nào cần bật - hôm nào không cần, các cụ cũng biết được luôn hiệu quả của máy lọc (như cái của em bật 30p là chỉ số chất lượng không khí từ mức đỏ xuống mức xanh) và khi nào cần thay màng lọc (bật cả ngày mà không xuống được mức xanh). Nói đến đây sợ cccm lại bảo em quảng cáo cho cái máy đo, em khuyên thật là không nên mua cái máy đo đấy. Đo thì chuẩn nhưng giá thì quá chát, pin rất nhanh chai, chân sạc dễ bị hỏng. Các cụ chỉ cần máy đo chất lượng không khí là ok, giá chỉ khoảng 1 tr (loại của em có chỉ số chất lượng không khí, độ ẩm, CO2, wifi, cập nhật các nơi trên thế giới ... nên nó mới đắt)
  6. Nên thay màng lọc thường xuyên. Để biết khi nào cần thay quả thực không dễ. Thời gian nhà sản xuất đề xuất chỉ là tương đối. Như cái máy của em thời gian đề xuất thay màng lọc của nhà sản xuất là 2 năm, nhưng nếu dùng nó ở Đà Lạt có khi 3 năm mới phải thay màng lọc, nhưng ở Hà Nội có khi hơn 1 năm là phải thay rồi.
  7. Ra đường đi phải đeo khẩu trang chống bụi mịn PM2.5, loại có tiêu chuẩn N90 hoặc N95 trở lên.
  8. Chỉ chơi thể thao môn dưỡng sinh để vừa chơi vừa đeo khẩu trang chống bụi mịn được như đi bộ... vì loại này rất bí, các cụ mà vừa chạy vừa đeo rất dễ toang :-s
  9. Nếu đi oto thì phải có máy lọc không khí trong ô tô, điều hòa chỉ giảm đc 1 phần thôi các cụ nhé. Xe cụ nào xịn có tính năng lọc bụi PM2.5 thì quá tốt.

Chỉnh sửa cuối: