[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

asensio

Xe tăng
Giờ công nghệ hiện đại
Vài năm nữa sẽ có robot nấu cơm cho các cụ ngồi vảnh râu xem tivi

wind_nol0v3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nhà em máy rửa bát chạy bằng cơm, sạch bẩn tùy hôm :))

Caphe mộc

Xe tải
Nhà e dùng máy chạy bằng cơm, mà các cụ nghiên cứu cái máy và cơm đi là vừa.

bimbim5656

Xe container
Tính ra nhà em dùng mrb đã tầm trên 5 năm.Một vấn đề phần đông những người dùng lúc đầu máy rửa rất sạch.Sau mấy tháng thì bát đĩa không còn sạch nữa mà bám cặn nhờn nhờn.Màu bát thay vì sáng bóng chuyển sang đục mờ.Mặc dù đã thay muối,viên rửa,ròi hoá chất tẩy các kiểu nhưng nguyễn y vân.Một số bạn lên mạng kêu than.Có bạn yêu cầu hãng(cửa hàng)mang về kiểm tra và kết luận máy vẫn bình thường.
Nhà em cũng không ngoại lệ.Sau khi dùng khoảng nửa năm với viên rửa Finish Đức xịn thì dần máy rửa vẫn đem kết quả tồi dần.Em đã vệ sinh sạch hố rác và lưới lọc, dùng banking soda kết hợp dấm thanh rồi chạt máy chế độ 70 độ C,vẫn không cải thiện là bao.
Sau quá trình làm thử mấy lần như trên thất bại.Em nhận thấy nguyên nhân thật sự là do cặn bẩn bám vào các vách trong máy.Các chất tẩy rửa thông thường không giải quyết được.
Cách em sử lý ngư sau:Dùng dầu rửa bát thông thường(rửa tay) thấm vào miếng bùi nhùi,đánh sạch cách vách phía trong của máy.Sau đó để nguyên vậy đóng máy lại, cho máy chạy chế độ rửa nước nóng nhất(70 độ).
Kết quả:Máy sau vệ snh lại cho ra những mẻ bát sach như lúc ban đầu.
Chíc các cụ mợ thành công và có việc hay trong những ngày giãn cách này!
Gấu em bảo thỉnh thoảng dùng viên tẩy nên vẫn ok cụ ạ. Máy Bosch nhà em dùng 6,7n rồi mà vẫn như ban đầu.

tt1dks

Xe hơi
Đối với em thì máy rửa bát giúp tiết kiệm thời gian tuyệt vời, nhất là buổi tối cả nhà có thể làm nhiều việc khác với nhau hơn.
F1 nhà cháu bữa nào cũng chỉ cỡ 10-15 phút là quấy xong đống bát đĩa, sao nhiều cụ nói là rửa tay sẽ mất hết thời gian làm việc khác thế nhỉ.

duytrong

Xe lăn
Cuộc sống đúng là không ai giống ai :D . Em biết nhiều người chuyển nhà thì thứ cần mua lại đầu tiên là máy rửa bát. Đối với em thì máy rửa bát giúp tiết kiệm thời gian tuyệt vời, nhất là buổi tối cả nhà có thể làm nhiều việc khác với nhau hơn.
Vâng ý thích của từng gia đình, nhà em ít người có 2 vợ chồng rửa cũng nhanh với lại chả có việc gì bận bịu.

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Nó là cái máy em ghét nhất trong nhà, rửa méo gì tận 3 tiếng 1 mẻ toàn phải hẹn giờ cho nó rửa đêm. Nói chung hơi đắt nên ít phổ biến, bao giờ còn cỡ 5tr như máy giặt phổ thông thì nhà ai cũng mua.
E cũng đang muốn vứt đi. Máy Elex rẻ, có 7tr, chả mấy khi e dùng. Cái lò nướng để bàn còn có ích hơn.

Tính ra nhà em dùng mrb đã tầm trên 5 năm.Một vấn đề phần đông những người dùng lúc đầu máy rửa rất sạch.Sau mấy tháng thì bát đĩa không còn sạch nữa mà bám cặn nhờn nhờn.Màu bát thay vì sáng bóng chuyển sang đục mờ.Mặc dù đã thay muối,viên rửa,ròi hoá chất tẩy các kiểu nhưng nguyễn y vân.Một số bạn lên mạng kêu than.Có bạn yêu cầu hãng(cửa hàng)mang về kiểm tra và kết luận máy vẫn bình thường.
Nhà em cũng không ngoại lệ.Sau khi dùng khoảng nửa năm với viên rửa Finish Đức xịn thì dần máy rửa vẫn đem kết quả tồi dần.Em đã vệ sinh sạch hố rác và lưới lọc, dùng banking soda kết hợp dấm thanh rồi chạt máy chế độ 70 độ C,vẫn không cải thiện là bao.
Sau quá trình làm thử mấy lần như trên thất bại.Em nhận thấy nguyên nhân thật sự là do cặn bẩn bám vào các vách trong máy.Các chất tẩy rửa thông thường không giải quyết được.
Cách em sử lý ngư sau:Dùng dầu rửa bát thông thường(rửa tay) thấm vào miếng bùi nhùi,đánh sạch cách vách phía trong của máy.Sau đó để nguyên vậy đóng máy lại, cho máy chạy chế độ rửa nước nóng nhất(70 độ).
Kết quả:Máy sau vệ snh lại cho ra những mẻ bát sach như lúc ban đầu.
Chíc các cụ mợ thành công và có việc hay trong những ngày giãn cách này!
Cầu kỳ, phức tạp quá. Máy nhà em chả bao giờ rửa bị bẩn cả mẻ cả :))

Leanh65

Xe container
F1 nhà cháu bữa nào cũng chỉ cỡ 10-15 phút là quấy xong đống bát đĩa, sao nhiều cụ nói là rửa tay sẽ mất hết thời gian làm việc khác thế nhỉ.
Nhà cụ chắc toàn người lớn. Nhà em 3f1 gấu nó nấu nướng bày ra cả đống xong nồi bát đĩa, rổ chảo dao thớt. Đứng rửa tay khọm cả lưng. Với lại nó đầy cả 2 thùng rửa xoay sở rửa tay không có chỗ rất mệt.

thinhtd

Xe container
Chắc trẻ khoẻ cụ ạ. Em rửa 2 xoong, 1 chảo chắc cũng phải mất 10 phút rồi. :))

duongqua

Xe container
nhà e thì ko có kn máy rửa bát vì rửa tay sạch hơn rất nhiều (quan điểm nhà e ),cũng là 1 cách rèn tính cản thận,chăm chỉ, và relax trong lúc rửa bát cho cả nhà e (từ vợ chồng cho đến F1 và cụ bà) vì mỗi lần ăn xong thì bụng no ko thể nghỉ ngơi hay ngủ được mà rửa bát thì mới tiêu cơm được.
F1 ôn thi,xong cứ bảo để bát đó tí con học rảnh xong con xuống rửa nốt.
Trong nhà Chỉ có máy giặt thì đúng là ko thể thiếu được rồi!

Iphone1

Xe tải
Nhà em sd máy rửa bát đã một năm rưỡi! Sạch sẽ và nhàn. Cầm chén bát sạch và khô sướng hẳn. Ngoài ra đỡ phải đứng lâu, ko tốt cho mạch máu.

Em thấy đồ gia dụng mà ko thể thiếu chính là cái máy giặt, máy rửa bát, tủ lạnh và cả máy hút bụi.

Hồi trước nhà em thuê gv, đi làm về lúc nào chân cũng sạn dù quét, lau nhà mỗi ngày. Có cái máy hút bụi nhà sạch thấy rõ. Bụi lấy từ hộp máy nhiều ko tưởng. Tính ra giờ quá sướng. Máy móc các kiểu. Sự hưởng thụ ngay cả khi làm việc nhà các cụ ạ!

buwscxucs

Xe tải
Sinh hoạt mỗi nhà mỗi khác, sao so sánh được hả cụ. Nhà em thì thế này, 5 người ăn sáng ở nhà, 4 người ăn trưa, tối 5 người ăn (đây là trước dịch COVID nhé, không phải dịch mới thế này đâu). Tất cả bát đĩa tráng qua để dồn vào máy, trước khi đi ngủ thì bật máy rửa, sáng sẽ có bát sạch. Số lượng bát đũa 1 ngày của nhà em xếp chật kín máy Bosch 13 bộ, nếu xếp không quen có thể không xếp được luôn :D .

buwscxucs

Xe tải
nhà e thì ko có kn máy rửa bát vì rửa tay sạch hơn rất nhiều (quan điểm nhà e ),cũng là 1 cách rèn tính cản thận,chăm chỉ, và relax trong lúc rửa bát cho cả nhà e (từ vợ chồng cho đến F1 và cụ bà) vì mỗi lần ăn xong thì bụng no ko thể nghỉ ngơi hay ngủ được mà rửa bát thì mới tiêu cơm được.
F1 ôn thi,xong cứ bảo để bát đó tí con học rảnh xong con xuống rửa nốt.
Trong nhà Chỉ có máy giặt thì đúng là ko thể thiếu được rồi!
Riêng điều này em tin là nếu dùng máy cụ sẽ nghĩ lại. Rõ nhất là đồ sứ, thủy tinh bị bám cặn trà và đồ thìa dĩa bằng inox, khi rửa bằng máy xong sẽ sáng bóng, long lanh như mới, em khẳng định là như mới nghĩa đen nhé :D khác hẳn rửa bằng tay.

network1

Xe tải
Cụ và mn cho em hỏi chút: em đang nghiên cứu về máy rửa bát. Em thấy đa số nói là 2 hoặc 3 bữa (1 ngày) mới rửa 1 lần. Vậy có hợp lí không. Bữa trước chưa rửa thì bỏ đâu ? Chưa rửa thì bẩn nó khô, bám vào bát đĩa, mất vệ sinh. Thêm nữa, rửa xong cứ để trong máy, khi ăn lấy ra hay rửa xong là đưa vào chạn, nơi đựng ?
Hầu hết ăn bữa nào rửa bữa đó cụ à, hoặc bữa ăn sáng để đến trưa rửa cùng. Trường hợp gom lại rửa 1 lần thì sẽ có chương trình rửa tráng 10 phút cụ à. Rửa xong cứ để ở máy cũng được, đến lúc ăn thì lấy ra rồi cho bát bẩn vào cụ à.