[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

Lop rach

[Tịch thu bằng lái]
Không nhiều người làm đc như cụ Lucky đâu, 2 cụ đừng tưởng dễ :D, thợ hãng cùng chỉ biết thay thế là cùng, kỹ thuật với bắt bệnh cũng ít người bằng được, các cụ lại bảo tự sửa :))
E cũng kết luận ko dễ đâu :)), dễ Sunhouse nó làm rồi :))
Các cụ nói cũng đúng nhưng chưa đủ =))=))=))
Cái MRB với máy giặt về cơ bản không khác nhau mấy :)), cái chính là thị trường, thói quen và tâm lý tiêu dùng thôi. Ngay trong thớt này các cụ thấy khá nhiều nhà mua về để đấy, nhiều cụ/mợ còn lăn tăn rửa sạch hay không? Như các cụ dùng rồi thì giờ bảo các cụ rửa tay e khó :D.
Còn về phần điện tử thì thợ nhà mình làm tốt - thợ hãng thì cũng chỉ lao động phổ thông thôi chứ có đào tạo đâu.
Thớt này có ông nào úp mấy cái hình tháo lanh tanh bành cái Elex đấy thôi, mà em nhớ lão ý bảo dân bàn giấy hịn =))=))=))
P/s: Không biết đã lắp được vào chưa :D

xyzhuyxyz

Xe tăng
Thớt này có ông nào úp mấy cái hình tháo lanh tanh bành cái Elex đấy thôi, mà em nhớ lão ý bảo dân bàn giấy hịn =))=))=))
Cụ ý nghịch là chính ko phải sửa đâu cụ :D, hình như lắp vào thiếu cái gì đó cụ ý đang phải đi mua :D, Cụ Vanh123 vào báo cáo tình hình ạ, mấy hôm này cụ giặt tay hay máy ạ :D.

tcp

Xe tải
Em thấy bây giờ MRB nó lắp ráp kiểu Modul, tức là từng cụm, từng cụm một, các cụ có thể tháo lắp dễ dàng nếu có đầy đủ tài liệu.
Còn để bắt bệnh cụ thể thì phải vọc nhiều trả giá nhiều cụ ạ.

Soc.nhim

Xe tải
Cái MRB với máy giặt về cơ bản không khác nhau mấy :)), cái chính là thị trường, thói quen và tâm lý tiêu dùng thôi. Ngay trong thớt này các cụ thấy khá nhiều nhà mua về để đấy, nhiều cụ/mợ còn lăn tăn rửa sạch hay không? Như các cụ dùng rồi thì giờ bảo các cụ rửa tay e khó :D.
Còn về phần điện tử thì thợ nhà mình làm tốt - thợ hãng thì cũng chỉ lao động phổ thông thôi chứ có đào tạo đâu.
Thớt này có ông nào úp mấy cái hình th
Hoá ra là cụ Vanh nhà mình ạ. Khổ thân vò đầu bứt tai mãi mà chưa tìm được đồ:):):)

bimbim71

Xe điện
Thử vào Fb xem mấy group xem thế nào, đợt trước em xem rồi, mà lại không lưu lại địa chỉ.

Hàng châu Âu thì em còn lọ mọ tìm bên kia, chứ hàng TQ sx thì em biết tìm đâu ạ, cần phải biết đích danh nhà máy nào của TQ họ sx cái đấy chứ. Còn tìm model theo tên như ở nhà mình thì không ra được đâu, vì đó là tên do nhà mình tự đặt rồi.
Lão cho em hỏi:con mrb Bosch seri 6 nhà em rửa ct nào đến tgian còn 30 phút là ngừng lại,nước đọng đầy phía dưới,đồng nghĩa với không sấy khô được là thế nao ạ?
Máy em mua gần 2 năm rồi chuyên dùng viên rửa Finiss,giờ mới bị vậy,em vs sạch sẽ,súc rửa bằng dấm mà không hết.
Em cảm ơn!

lucky.win

Xe điện
Cụ vanh123, hôm qua em mang đống rác sang nhờ cụ lucky xử lý giùm. Thấy có 2 cây chè xanh đẹp lắm. Em ở cùng với cụ bên long biên. Hôm nào tiện đường 2 anh em mình đi cùng sang bứng 2 cây về trồng nhể. Để cụ ấy có việc làm:)))
Để cụ ý chăm cuối tuần mình sang uống nước chè hóng lão ý vật máy cho nó nhã cụ ạ =))=))=))
Mà cụ chỗ nào LB đấy?
Động vào á, bảo vệ nhà em nó cho tung c.him :)) :)) =))

lucky.win

Xe điện
Về kinh phí và các thiết bị thì em đang chọn phương án, nếu dùng G6200 thì cả hút mùi và bếp em cũng đổi theo, còn nếu dùng SMV68 thì các thiết bị khác cũng theo bosch, với bosch thì em đã dùng nên thấy ok, thằng kia thì đắt hơn hẳn và chưa dùng nên muốn tham khảo kinh nghiệm để lựa chọn.
Nếu cụ có điều kiện thì làm full set của Miele cho nó sướng thằng người, tầm khoảng 1 tỷ là thoải mái. Riêng cái tủ lạnh của nó tính ra cũng hơn 300tr rồi.

Nhà em mua MRB từ 8/3/2014 để giải phóng sức lao động của em chứ ko phải gấu. Giờ đã là 4 năm rồi, em không quá cầu kỳ nên cảm nhận là ok, có mấy lần phải gọi thợ như sau:
Lần 1: Em lười không gạt thức ăn thừa như xương cá ra khỏi bát mà cứ táng vào rửa, gây tắc, gọi thợ đến sửa (200k)
Lần 2: Do nhà em để máy ngoài sân thượng bị dán bò và tè lên mạch gây nhiễu mạch, cũng gọi thợ hãng sửa (250k)
Lần 3: Cũng do nguyên nhân để ngoài sân, bị con sên trần (không có mai) nó bò vào gây chập mạch, em không biết cứ cắm thử mấy lần, xung chết luôn IC, gọi thợ hãng sửa (1.200k).

Viên rửa và muối thì đơn giản:
- Muối somat ra Minh Hoa Thái Hà hơn 100k bán đầy
- Viên rửa somat 125k/28 viên, mỗi lần chơi 1 viên (nhà em ngày rửa có 1 lần thôi, cuối tuần thì ngày 1-2 lần, có khi ko dùng vì đi ăn tiệm)

Máy em mua trước của cụ Vua Bếp ở Kim Ngư, giờ thì chuyển về Ngã 4 sở to đẹp hơn 0904374826/0965188329

Trước em mua máy có 18 củ = giá con Iphone 5, giờ tăng lên 19.5 củ bằng con iphone 8

Giá trị sử dụng thì rõ rồi, giờ mua con iphone 8 thì được nhiều người khen, con mua MRB thì bị nhiều người chê. (Nhà có cái máy rửa bát, biết giặt cả chiếu trúc, cần éo gì mua MRB Bosch) :D
Như cụ tả thì chắc cụ đang dùng máy Elec ...

Phong cách bán hàng nhà mình nó "lạ" đâm ra mua qua mạng cũng ngại, em gọi hỏi mấy chỗ đọc/nhắn đời máy đàng hoàng mà không hồi âm luôn. Có chỗ thì báo giá trên giời - thay xong thì bằng 1/3 cái máy mới :((
Nhiều khi họ nghĩ thợ đang đi khảo giá nhau, nên thế đấy ...

Ý em là sự thuận tiện trong sử dụng và khắc phục sự cố (nếu có). Em cũng không rành về MRB, bếp nhà em cũng không chật lắm và sửa lại cho nên mới hỏi vậy chứ đánh đố gì đâu cụ :))
Khi nào cụ sửa, thích chi tiết thì đưa bản vẽ đây em xem cho ạ.

lucky.win

Xe điện
Em bê xuống cụ thay cho em nhé
Cụ thích sửa thì cứ bê đến ạ, rồi em đi tìm bơm để thay như cụ muốn, còn ngay lập tức thì làm sao có được ạ.

Lão cho em hỏi:con mrb Bosch seri 6 nhà em rửa ct nào đến tgian còn 30 phút là ngừng lại,nước đọng đầy phía dưới,đồng nghĩa với không sấy khô được là thế nao ạ?
Máy em mua gần 2 năm rồi chuyên dùng viên rửa Finiss,giờ mới bị vậy,em vs sạch sẽ,súc rửa bằng dấm mà không hết.
Em cảm ơn!
Còn 30 phút rồi sao nữa cụ ? đứng yên hay đồng hồ vẫn lùi dần về 0:01 rồi như thế mãi ? có hiện gì trên màn hình không ạ ?

Viên rửa hay cụ vệ sinh, súc rửa như đã làm nó không liên quan gì đâu ạ. Gần 2 năm thì cụ vẫn còn bảo hành chứ ạ.

Theo em nghĩ phần bơm nhiệt đang có vấn đề rồi.

huy2651992

Xe đạp
em đang tính mua 1 con máy rửa bát Bosch tầm 20 củ đổ lại, mà cái bếp nhà em nó chỉ cao có 65 cm dài 60 rộng 60, xem qua 1 số mẫu toàn thấy chiều cao là > 70 cm, các cụ các mợ tư vấn em xem có con nào nhét vừa chỗ này không ạ.

cuongdiv

Xe container
em đang tính mua 1 con máy rửa bát Bosch tầm 20 củ đổ lại, mà cái bếp nhà em nó chỉ cao có 65 cm dài 60 rộng 60, xem qua 1 số mẫu toàn thấy chiều cao là > 70 cm, các cụ các mợ tư vấn em xem có con nào nhét vừa chỗ này không ạ.

E hóng, e cũng có cái góc rộng hơn nhà cụ chút, nhưng e đoán chỗ này chỉ lắp đc máy Nhật nội địa thôi ạ

khoaicuc

Xe hơi
Minh hoa hết bột, xài tạm thứ này

Các cụ xem ổn không

huy2651992

Xe đạp
E hóng, e cũng có cái góc rộng hơn nhà cụ chút, nhưng e đoán chỗ này chỉ lắp đc máy Nhật nội địa thôi ạ
em đang ngó xem có con nào nó rửa đc cả xong nồi không, chứ mua máy về lại phải rửa xong nồi riêng em thấy ngại ngại :)

lucky.win

Xe điện
cái máy rửa bát cụ lucky.win có thể tháo tung lắp lại, chứng tỏ cũng không phải quá khó để sửa, mấy ông DIY lọ mọ sửa tốt. Cơ chế vận hành cũng không có gì là phức tạp, 1 cái bơm cao áp và 1 mạch điều khiển. sau này nó phổ biến thì chuẩn hoá hết các phụ kiện thì có thể mua hàng VN rồi hỏng hóc tự sửa là được. lúc ấy mua hàng vn chưa muộn.
Em thấy có mrb việt nam là 1 tín hiệu rất đáng mừng, mrb sẽ hạ giá nhanh thôi. Cụ có thấy mrb nó quá đắt so với máy giặt ko, linh kiện và độ phức tạp có thể nói là tương đương mà đắt gấp đôi, gấp 3 cái máy giặt.
Đúng rồi cụ, phần cơ của nó thì ông nào cẩn thận tý là tháo lắp được hết. Các cụ đọc thớt này thì thấy các máy hỏng đa phần do chuột bọ chui vào phá mạch điện tử còn lại thì có gì đâu mà hỏng.
Không nhiều người làm đc như cụ Lucky đâu, 2 cụ đừng tưởng dễ :D, thợ hãng cùng chỉ biết thay thế là cùng, kỹ thuật với bắt bệnh cũng ít người bằng được, các cụ lại bảo tự sửa :))
E cũng kết luận ko dễ đâu :)), dễ Sunhouse nó làm rồi :))
Em chém linh tinh với các cụ.

- Để chuẩn hóa linh kiện, ví dụ như các hãng dùng chung nhau thì em nghĩ là không thể, ở nhà mình sau này thế nào thì không biết, chứ châu Âu dùng cũng mấy chục năm rồi, nhưng các hãng luôn khác nhau. Đơn giản nó là công nghệ của mỗi hãng khác nhau, trong cùng 1 tập đoàn thì dùng được, chứ khác thì em chưa thấy.
Em ví dụ đơn giản, ngay như Bosch, model máy mà nhiều người chọn ở nhà mình là SMS50E88, nó có mười mấy biến thể khác nhau, trong đó sẽ có 5-6 biến thể có thể lắp lẫn nhau được, còn lại là không.

- Linh kiện quan trọng đương nhiên là bơm nước và main chính rồi. Tùy thuộc vào model mà mỗi máy lại có thêm nhiều linh kiện khác đi kèm và khá là loằng ngoằng, dĩ nhiên nó không phải là thừa rồi.

Bơm thì mỗi hãng thiết kế khác nhau, nên nó hỏng cũng khác nhau. Quan trọng nhất là hiệu suất của bơm đó, em gửi hình so sánh để các cụ thấy, bơm của Bosch to bằng nắm tay trẻ con mà dùng cho máy to đùng, ngược lại thì bơm của Panasonic to hơn gấp mấy lần lại dùng cho máy bé ...

- Phần mạch điện, ở nhà mình chỉ sửa được phần nguồn, rồi tiếp đến phần chấp hành như triac, rơ le ... chứ động đến điều khiển thì chưa có ai làm được, cho dù hãng có cho mình main trắng, mới tinh thì cũng không làm gì được đâu, vẽ đâu ra code và thiết bị để nạp cho nó được.

Bản thân em đang có 2 main bị hỏng mà chịu chết không làm gì được, mặc dù em có cả sơ đồ mạch, biết rõ giá trị linh kiện, nhưng thay xong cũng chịu chết ... đành phải đặt mua bên kia về.

- Giá thành, em ví dụ trung bình bán ở nhà mình máy Bosch khoảng 17tr, giá bên đó tầm 400 - 450 Euro, nhân tỷ giá 28.5 thì cũng thành xấp xỉ 13tr rồi, thêm bao nhiêu chi phí như thuế, kho bãi, vận chuyển, nhân công, lời lãi ... tính ra thế cũng phải. Đó là em ví dụ máy Bosch, còn hãng khác thì chưa tính ạ.

Chỉnh sửa cuối:

lucky.win

Xe điện

Cụ không có lựa chọn nào đâu ạ.

Minh hoa hết bột, xài tạm thứ này

Các cụ xem ổn không
Mấy xèng thế cụ ?