[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

Skoda_Favorit

Xe container
Sang mạn đấy đi ạ, mọi người đi cho tiện sang bên em xa quá.
Đúng rồi! Hôm nọ bên Nớ, hôm tới bên Ni cho công bằng!
Phiền Cụ lucky.win tư vấn cho cái địa điểm loanh quanh chỗ Văn Quán hoặc chỗ Làng Việt Kiều Châu Âu bên kia đường cũng thấy nhiều quán xá phết!

khoaicuc

Xe hơi
Tránh sông nước ra đi nhỡ nhậu xong quếnh quáng tòm cái xuống thì toi!
Thôi AE mình đợi Cụ Vanh123 và Cụ khoaicuc khao con thi luôn thể!:D Nếu thi chuyên chọt gì gì nữa thì trưa CN mới xong mà nên để trưa CN đi! Chốt gần nhà Cụ Lắc đi!\:D/
Cụ ơi con em còn bé chắc cụ nhầm với cụ khoai khác :).

Skoda_Favorit

Xe container
Cụ ơi con em còn bé chắc cụ nhầm với cụ khoai khác :).
Ơ thế kg phải Cụ mới hắt xì hơi à?
OMG hóa ra ông cuckhoai nhà ta! Mà Khoái Cực hay Cực Khoái cũng là một biểu hiện của cái gì đó kg tiện nói ra ở đây nên Cụ cứ tham gia khao cùng 2 lão có con đi thi lên 10 cũng được!:D:))=))=))=))=))=))

cuckhoai

Xe tăng
OMG hóa ra ông cuckhoai nhà ta! Mà Khoái Cực hay Cực Khoái cũng là một biểu hiện của cái gì đó kg tiện nói ra ở đây nên Cụ cứ tham gia khao cùng 2 lão có con đi thi lên 10 cũng được!:D:))=))=))=))=))=))
=)) =)) =))

khoaicuc

Xe hơi
Có đổi nick được không các cụ nhở, nick này khoai quá

khoaicuc

Xe hơi
Đúng rồi! Hôm nọ bên Nớ, hôm tới bên Ni cho công bằng!
Phiền Cụ lucky.win tư vấn cho cái địa điểm loanh quanh chỗ Văn Quán hoặc chỗ Làng Việt Kiều Châu Âu bên kia đường cũng thấy nhiều quán xá phết!
Cho em xin slot trưa T7 nhé, CN em hóng từ xa thoai

lucky.win

Xe điện
Tìm chỗ nào cho tiện đi lại cho nhiều người, chứ chỗ em cũng xa ạ.

Mà có mấy cụ bận chủ nhật, hay chuyển sang sáng thứ bẩy ?

ar3a

Xe container
Cái quai treo đó không sao đâu, máy chạy ngon lành là được rồi.

Em nhắc trước cụ mỗi cái, cả nhà cụ đi thì trước đó nhớ tắt hết át và khóa vòi nước tổng lại, gì chứ nước chung cư em hãi áp lực của nó lắm.
Cụ lắc ơi tình hình là máy tạm chạy được nhưng thing thoảng có hiện tượng bơm không hoạt động mặc dù vẫn có điện cấp vào. Em sờ vào ống xả thì thấy hơi rung nhè nhẹ chứng tỏ bơm có "hoạt động" nhưng không đẩy được nước. Hôm trước khi tháo bơm xả ra thì em thấy sạch, không có cặn hay rác bám. Tuy nhiên lấy đồng hồ đo pin dây thì có hiện tượng lúc thông mạch lúc không - vậy liệu có phải bị đứt ngầm không cụ? mà chả tìm thấy chỗ nào tháo tiếp được nên đành lắp lại.

Cái bơm này mua có dễ không cụ?

lucky.win

Xe điện
Cụ lắc ơi tình hình là máy tạm chạy được nhưng thing thoảng có hiện tượng bơm không hoạt động mặc dù vẫn có điện cấp vào. Em sờ vào ống xả thì thấy hơi rung nhè nhẹ chứng tỏ bơm có "hoạt động" nhưng không đẩy được nước. Hôm trước khi tháo bơm xả ra thì em thấy sạch, không có cặn hay rác bám. Tuy nhiên lấy đồng hồ đo pin dây thì có hiện tượng lúc thông mạch lúc không - vậy liệu có phải bị đứt ngầm không cụ? mà chả tìm thấy chỗ nào tháo tiếp được nên đành lắp lại.

Cái bơm này mua có dễ không cụ?
Thế hôm qua em dặn thì cụ đã làm sạch sẽ, chắc chắn chỗ dây của nó chưa.

lucky.win

Xe điện
Dây sạch rồi cụ ơi. Em đo pin day trực tiếp từ 2 đầu của máy bơm; không đo qua dây ngoài
Để ý nó có con rơ le nhiệt trên cuộn dây nữa ấy, có thể bỏ qua nó để chạy thử cũng được.

ar3a

Xe container
Để ý nó có con rơ le nhiệt trên cuộn dây nữa ấy, có thể bỏ qua nó để chạy thử cũng được.
Rơ le nhiệt nằm chỗ nào cụ nhỉ? Em đang nghi cái vụ pin dây lúc thông lúc không là nguyên nhân

lucky.win

Xe điện
Rơ le nhiệt nằm chỗ nào cụ nhỉ? Em đang nghi cái vụ pin dây lúc thông lúc không là nguyên nhân
Nó mỏng dính, dầy khoảng 2mm, nằm ngay cạnh cuộn dây ấy.

Tháo cái ốp nhựa ra là thấy.

Chỉnh sửa cuối:

ar3a

Xe container
Nó mỏng dính, dầy khoảng 2mm, nằm ngay cạnh cuộn dây ấy.

Tháo cái ốp nhựa ra là thấy.

Anh ơi model nhà em khác cái bơm trên này 1 chút. Phần lõi sắt rút ra được nhưng phần cuộn dây và rơ le nhiệt nó đóng kín trong phần nhựa, không thấy một chỗ nào để tháo ra. Thế nên em chỉ đo được cuộn dây từ hai cực phía ngoài mà không có cách nào nhìn vào trong. Chắc của em dính con rơ le này rồi. Thay bơm xả này có phụ tùng không anh?

lucky.win

Xe điện
Bơm nhà em nó giống cái dưới đây.

Như hình ảnh cậu đưa thì nó tháo rời bình thường, cậy 2 lẫy nhựa bên hông là ra. Sửa được chứ không phải mua thay đâu.

Còn kiểu đúc kín nó khác cơ, lát mình ra văn phòng sẽ tìm hình minh hoạ cho.

ar3a

Xe container
Như hình ảnh cậu đưa thì nó tháo rời bình thường, cậy 2 lẫy nhựa bên hông là ra. Sửa được chứ không phải mua thay đâu.

Còn kiểu đúc kín nó khác cơ, lát mình ra văn phòng sẽ tìm hình minh hoạ cho.
Em tháo hai cái lẫy nhựa bên hông rồi, rút rời được phần nhựa (có 2 cực và cuộn dây phía trong), phần lõi sắt và phần trục bơm (có nam châm bên trong). Em thấy phần nhựa đúc kín, không có vết để tháo.

lucky.win

Xe điện
Em tháo hai cái lẫy nhựa bên hông rồi, rút rời được phần nhựa (có 2 cực và cuộn dây phía trong), phần lõi sắt và phần trục bơm (có nam châm bên trong). Em thấy phần nhựa đúc kín, không có vết để tháo.
- phần lõi sắt và phần trục bơm (có nam châm bên trong): cái này không cần tháo nữa.

- rút rời được phần nhựa (có 2 cực và cuộn dây phía trong): tháo thế là được rồi, kiểm tra kỹ chỗ sợi dây đồng gắn vào giác cắm ấy, cạo nó ra và hàn thiếc chắc lại. Sẽ nhìn thấy cái rơ le nhiệt luôn đấy, cũng hàn chắc 2 đầu dây của nó luôn.

Như đã nói, bơm này sửa được, chứ không phải thay tốn tiền.

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Mặc dù hết sức quan ngại về cái bơm nhà cụ ar3a nhưng do chưa chốt được vụ off bia nên em đề nghị cụ không làm phức tạp thêm =))=))=))
Trong lúc chờ hỗ trợ em đề nghị cụ rửa tay mấy hôm :)), mà tốt nhất cụ mang luôn ra hàng bia, cụ lucky.win dỗi không làm thì em hỗ trợ được với điều kiện cụ đặt mua bơm mới =))=))=)).

Đề nghị các cụ chốt là trưa T7 hay trưa CN đi ạ :-/
Các cụ Skoda_Favorit; honda acura; vjtcon; elitek; xyzhuyxyz ; @khoaicuc; cuckhoai (không biết lão này đi đảo về chưa :D); Secoxe; quangp5; coldfacekiller; Thichbimbim; Soc.nhim; forwin

Kính mời cụ congbocngheo và cụ ar3a tham gia luôn với AE :-bd

Chỉnh sửa cuối: