[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

maianhnguyen0309

Xe đạp
Nhờ cụ lucky.win và các cụ tư vấn ạ
Nhà e mới sắm con máy nội địa nhật hãng TOTO như này

Bình thường thì rất sạch nhưng 2 bữa gần đây ăn cơm với bò xào giá đỗ và thịt kho tàu : đĩa và bát ăn xong bẩn hơn bt, trước khi cho vào máy e đã tráng qua nước. Xếp bát thì e thử cả 2 kiểu như nay

nhưng rửa xong bát đĩa vẫn bị khoang khoang bẩn như này

Nhờ cụ lucky và các cụ bắt bệnh giúp ,với cho em hỏi mấy cái :
1. Máy này có dùng bột/muối rửa dc k và dùng loại nào vì hiện tại em đang rửa băng nước không , ko cho bột rửa hay muối gì vì bên bán máy bảo máy này ko cần , với cả máy k thấy có ô chứa bột k rõ đổ vào đâu

2. Cách úp bát e đúng chưa

3. Loại bát đĩa thông thường như nhà e kia dùng cho máy này đc ko vì anh bên bán bảo phải dùng loại bát đĩa chuẩn nhật cho máy rửa bát thì mới sạch
Thank u các cụ

Chỉnh sửa cuối:

lucky.win

Xe điện

Bình thường thì rất sạch nhưng 2 bữa gần đây ăn cơm với bò xào giá đỗ và thịt kho tàu : đĩa và bát ăn xong bẩn hơn bt, trước khi cho vào máy e đã tráng qua nước. Xếp bát thì e thử cả 2 kiểu như nay

1. Máy này có dùng bột/muối rửa dc k và dùng loại nào vì hiện tại em đang rửa băng nước không , ko cho bột rửa hay muối gì vì bên bán máy bảo máy này ko cần , với cả máy k thấy có ô chứa bột k rõ đổ vào đâu

3. Loại bát đĩa thông thường như nhà e kia dùng cho máy này đc ko vì anh bên bán bảo phải dùng loại bát đĩa chuẩn nhật cho máy rửa bát thì mới sạch
Thank u các cụ
Em đang vội nên chưa trả lời kỹ cho cụ được, nhưng tóm tắt nhanh mấy ý.

- Người bán cho cụ nói không cần dùng bột là luyên thuyên.

- Phải dùng bát đĩa chuẩn Nhật thì mới sạch, lại càng luyên thuyên và láo toét, trả lời vô trách nhiệm.

- Máy của cụ là sơn lại và dán tem nhăng cuội phía trước, nguyên zin của máy là xám inox.

Suvita03

Xe tải

Thank u các cụ
Cái này chờ cụ Lắc kết luận nhưng em có ý kiến cá nhân thế này:
1. Nên dùng viên rửa tổng hợp của Nhật (viên nhỏ) thì mới sạch dầu mỡ. Vẫn có thể dùng bột đổ thẳng xuống sàn máy.
2. Xếp bát cách 1 sẽ bị đọng nước trong lòng và nước khó phun được vào hết trong lòng bát.
3. Bát của Nhật chỉ khác phần trôn bát thôi (phẳng dễ thoát hết nước khi úp).

Vn-Index

Xe tải
Em chỉ thấy mỡ màng mà không dùng chất tẩy rửa thì sạch sao được không lẽ dùng nước nóng thôi. Em đã ở bển nhiều năm em biết, ăn xong xếp bát đũa ra bồn xả nước nóng tầm 5p rồi rửa mà vẫn phải dùng nước rửa mới sạch

maianhnguyen0309

Xe đạp
Em đang vội nên chưa trả lời kỹ cho cụ được, nhưng tóm tắt nhanh mấy ý.

- Người bán cho cụ nói không cần dùng bột là luyên thuyên.

- Phải dùng bát đĩa chuẩn Nhật thì mới sạch, lại càng luyên thuyên và láo toét, trả lời vô trách nhiệm.

- Máy của cụ là sơn lại và dán tem nhăng cuội phía trước, nguyên zin của máy là xám inox.
Em cảm ơn ạ em chờ tin cụ

Cái này chờ cụ Lắc kết luận nhưng em có ý kiến cá nhân thế này:
1. Nên dùng viên rửa tổng hợp của Nhật (viên nhỏ) thì mới sạch dầu mỡ. Vẫn có thể dùng bột đổ thẳng xuống sàn máy.
2. Xếp bát cách 1 sẽ bị đọng nước trong lòng và nước khó phun được vào hết trong lòng bát.
3. Bát của Nhật chỉ khác phần trôn bát thôi (phẳng dễ thoát hết nước khi úp).
Cảm ơn cụ, e hỏi thêm mấy ý cụ nói
1. Viên này / muối này tên là gì với mua ở đâu cụ mách e với
2. Vậy xếp cách nào tối ưu nhất ạ , vì cách 2 e thấy xếp dc ít bát hơn

Chỉnh sửa cuối:

Soc.nhim

Xe tải
Mấy sấy 8kgs thì ok; còn máy giăt 11kgs, nhà cụ chắc đông người, nhà em có 2 vợ chồng, con thì cũng chưa có; chắc giảm lại hay 11kgs giặt luôn chăn ga gối nêm nhỉ?
Nhà em 6 người ngày nào cũng giặt nên thoải mái.
Không phải máy giặt 11kg thì lồng nó sẽ to hơn 9kg đâu. Nhà cụ ít người lấy 9kg cũng được. Nó cũng chỉ giặt được vỏ ga, gối thôi cụ ạ. To quá cũng chịu.
Theo em tìm hiểu không biết có đúng không, nhưng máy giặt số kg nặng hơn thì nó sẽ khoẻ hơn khi cùng giặt số lượng quần áo như nhau. Chúc cụ tìm được chiếc như ý:)

Suvita03

Xe tải
Em cảm ơn ạ em chờ tin cụ

Cảm ơn cụ, e hỏi thêm mấy ý cụ nói
1. Viên này / muối này tên là gì với mua ở đâu cụ mách e với
2. Vậy xếp cách nào tối ưu nhất ạ , vì cách 2 e thấy xếp dc ít bát hơn
Những đồ như muối Israen, nước bóng Apta, viên rửa hoặc bột Somat hoặc Finish ... cụ có thể tham khảo trên LAZADA (em thấy giá cũng hợp lý). Cách xếp bát thì có nhiều Video hướng dẫn rồi, tùy thói quen sử dụng dụng cụ của từng nhà mà rút kinh nghiệm dần. Khi bát còn bẩn là còn có gì đó chưa chuẩn cần đọc thêm. Có nhiều thứ ảnh hưởng nên nói một lần khó hết được. Trên thớt này gần như có đủ hết mọi thông tin rồi.

Chỉnh sửa cuối:

click_5607

Xe hơi
Cụ lucky và các cụ ơi. Mrb nhà e dùng hơn 1 năm rồi, hnay lau dọn cho gấu mẹ 1 chút thì thấy cánh cửa có vết gỉ ( kiểu sắt gì) như hình e post. Máy em máy Bosch Series 4 !
Ko bit giờ nên xử lý ntn ạ. Ko bit cửa mrb bằng tôn sơn tĩnh điện hay inox ạ

Mong cụ lucky ghé qua thì trả lời giúp ạ

Đội ơn các cụ

Boy điện

Xe hơi
Cụ lucky khi nào mua thêm đũa.cho em gửi 20 đôi nha.cảm ơn cụ

demen2003

Xe tăng
Cần làm: Đổ muối, đổ nước vào đầy hộp muối, đổ nước bóng vào đầy khay nước bóng, cắm điện, chỉnh mức muối và nước bóng phù hợp, xếp bát, cho viên rửa hoặc bột rửa vào khay bột rửa phù hợp lượng bát và độ bẩn, đóng nắp khay bột, chọn chế độ và rửa. Nhân viên bán hàng không hướng dẫn cho cụ à.
Ở trên cụ ấy bảo là mua trôi nổi, em cũng không hiểu ra làm sao ?
Cám ơn các cụ, em đùa vui thôi em mua của đ/c kieuhoa.gamuda trên of thôi, nhận máy lâu rồi nhưng chờ lắp tủ bếp lâu qua, lọ mọ hỏi các cụ trước. Mà các cụ cho em hỏi sao mở máy thấy thiếu mấy phụ kiện để lắp máy chỉ thấy mỗi dây nguồn+sách+bảng hướng dẫn lắp đặt, còn xem clip lắp đặt và vận hành máy trên web em thấy vít+ke, rồi phễu đổ muối nữa..., hỏi nơi bán thấy nói phụ kiện lắp đặt không có??? hay do em ko kiểm tra nên lẫn vứt vỏ đi rồi?

Suvita03

Xe tải
Cám ơn các cụ, em đùa vui thôi em mua của đ/c kieuhoa.gamuda trên of thôi, nhận máy lâu rồi nhưng chờ lắp tủ bếp lâu qua, lọ mọ hỏi các cụ trước. Mà các cụ cho em hỏi sao mở máy thấy thiếu mấy phụ kiện để lắp máy chỉ thấy mỗi dây nguồn+sách+bảng hướng dẫn lắp đặt, còn xem clip lắp đặt và vận hành máy trên web em thấy vít+ke, rồi phễu đổ muối nữa..., hỏi nơi bán thấy nói phụ kiện lắp đặt không có??? hay do em ko kiểm tra nên lẫn vứt vỏ đi rồi?
Nếu mua của cửa hàng thì mọi thứ cụ cứ cửa hàng mà nã, có đủ hết kể cả hướng dẫn sử dụng và các thứ khác như cụ nói. Cụ nhớ hỏi luôn bên cửa hàng nhé, sẽ đỡ phải hỏi ở trên này mất thời gian hơn mà lại không trực quan. Hôm trước nghe cụ nào đó ca ngợi chỗ ấy dịch vụ và hậu mãi tốt lắm.

Boy điện

Xe hơi
Các cụ cho hỏi.nhà e nếu rửa bằng chế độ như e đánh dấu trên hình.thì không còn mùi bột somat.nếu e rửa chế độ eco thì mùi somat nồng lắm.cụ nào giải thích giúp e với.
Rửa chế độ đó liên tục có ảnh hưởng j máy ko
.

Boy điện

Xe hơi

Các cụ cho hỏi cái khay đổ nước bóng máy elec sao nó bé tí vậy.em đổ tầm bằng cái ly uống trà thì nó đây.
Ko lẽ lần nào rửa cũng phải đổ.em để mức 3

Suvita03

Xe tải

Các cụ cho hỏi cái khay đổ nước bóng máy elec sao nó bé tí vậy.em đổ tầm bằng cái ly uống trà thì nó đây.
Mỗi lần đổ đầy cụ rửa được 7-10 ngày, máy Bosch cũng thế thôi. Chắc nhà sản xuất có ý gì đó nên không làm to hơn.

Skoda_Favorit

Xe container
Các cụ cho hỏi.nhà e nếu rửa bằng chế độ như e đánh dấu trên hình.thì không còn mùi bột somat.nếu e rửa chế độ eco thì mùi somat nồng lắm.cụ nào giải thích giúp e với.
.

Đã có lần em hỏi cụ Lắc thì kinh nghiệm của Cụ ấy chỉ ra là nếu cứ rửa liên tục mấy chế độ đó (nóng 70 hoặc 65 độ) sẽ chóng tèo con bơm nhiệt! Theo em nếu đồ kg quá bẩn thì cứ Eco mà chiến, nếu mùi Somat vẫn còn thì Cụ bớt bột đi! Máy của em là Bosch, thi thoảng em mới chọn chế độ Vario Speed, còn lại toàn Eco thôi!

Boy điện

Xe hơi
Đã có lần em hỏi cụ Lắc thì kinh nghiệm của Cụ ấy chỉ ra là nếu cứ rửa liên tục mấy chế độ đó (nóng 70 hoặc 65 độ) sẽ chóng tèo con bơm nhiệt! Theo em nếu đồ kg
quá bẩn thì cứ Eco mà chiến, nếu mùi Somat vẫn còn thì Cụ bớt bột đi! Máy của em là Bosch, thi thoảng em mới chọn chế độ Vario Speed, còn lại toàn Eco thôi!
Em nghĩ rửa chế độ eco nó ít nước quá.nên vẫn còn mùi bột rửa.
E đang đổi sang loại bột khác để chạy chế độ eco nó còn mùi ko.

lucky.win

Xe điện
Cụ lucky và các cụ ơi. Mrb nhà e dùng hơn 1 năm rồi, hnay lau dọn cho gấu mẹ 1 chút thì thấy cánh cửa có vết gỉ ( kiểu sắt gì) như hình e post. Máy em máy Bosch Series 4 !
Ko bit giờ nên xử lý ntn ạ. Ko bit cửa mrb bằng tôn sơn tĩnh điện hay inox ạ

Mong cụ lucky ghé qua thì trả lời giúp ạ

Đội ơn các cụ
Cái này do để bẩn, nước mắm hay muối mặn dính vào đọng nước nên bị thế.

Dùng giấy giáp mịn, đánh chỗ đấy đi, rồi phun cho nó sơn bóng A10 vào là xong.

Trong quá trình sử dụng nên lưu ý lau chùi khô ráo, đừng để cặn nước bám như thế. Cái này khi lắp đặt, thường là phải dặn dò gia chủ.

Chỉnh sửa cuối:

lucky.win

Xe điện
.

Cái này là chương trình Normal, rửa chương trình này sẽ kỹ và sạch hơn so với Eco, đồng nghĩa tốn điện nước hơn.

Khay chứa nhà cụ mỗi lần đổ đầy, thì phải dùng được tối thiếu 20 lần trở lên, không lẽ nhà sx lại hâm đến thế, ngày nào cũng phải đổ thì cụ lấy đâu thời gian để phục vụ nó.