[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Máy của em là máy âm tủ nên để lấy được cái vòi nước xả ra để theo dõi thì cũng hơi vất. Nhìn vào kết quả nước xả cuối cùng e sợ chưa kết luận được. Nếu kết luận chính xác thì phải biết cách hoạt động của máy. Có thể trong chu kỳ xả cuối cùng thì máy phun nước tráng làm 3 lần, tuy nhiên nước sau khi tráng có thể chứa trong bình chứa và bơm sẽ bơm ra 1 thể sau khi hết lần phun nước cuối cùng. Nếu máy hoạt động như vậy thì nước xả cuối cùng trông vẫn đục nhưng thực ra bát thì lại sạch rồi.
Hơn nữa, em nghĩ để bán 1 sản phẩm đại trà ra thị trường như thế. NSX không muốn và cũng không thể cứ để bát đĩa còn tồn dư hóa chất mà bán được đâu ạ. Tuy nhiên, theo e nghĩ, mình vẫn chỉ nên dùng 1 lượng hóa chất vừa đủ. Cái khó là ko biết ntn là đủ :))
Em ngoại đạo, không có chuyên môn, chém với các cụ cho vui :D.
Em đang bảo cụ xyzhuyxyz mang nước cuối đi xét nghiệm lý hoá sinh gì gì đấy thì mới nói được :)):)):))
Còn giờ em cứ AQ là còn tý hoá chất biết đâu nó lại trung hoà hay xử lý nốt mấy cái tồn dư ở thực phẩm mình ăn hàng ngày =))=))=))

xyzhuyxyz

Xe tăng
Máy của em là máy âm tủ nên để lấy được cái vòi nước xả ra để theo dõi thì cũng hơi vất. Nhìn vào kết quả nước xả cuối cùng e sợ chưa kết luận được. Nếu kết luận chính xác thì phải biết cách hoạt động của máy. Có thể trong chu kỳ xả cuối cùng thì máy phun nước tráng làm 3 lần, tuy nhiên nước sau khi tráng có thể chứa trong bình chứa và bơm sẽ bơm ra 1 thể sau khi hết lần phun nước cuối cùng. Nếu máy hoạt động như vậy thì nước xả cuối cùng trông vẫn đục nhưng thực ra bát thì lại sạch rồi.
Hơn nữa, em nghĩ để bán 1 sản phẩm đại trà ra thị trường như thế. NSX không muốn và cũng không thể cứ để bát đĩa còn tồn dư hóa chất mà bán được đâu ạ. Tuy nhiên, theo e nghĩ, mình vẫn chỉ nên dùng 1 lượng hóa chất vừa đủ. Cái khó là ko biết ntn là đủ :))
Cách sử dụng quan trọng mà cụ, có phải ai dùng máy là bát đũa sạch được đâu cụ, phụ thuộc vào bát đũa có sạch hay ko, chưa kể họ thiết kế cho tây dùng thức ăn nó cũng khác :D. Nhiều cụ trên này sạch hay bẩn cũng cứ Eco là rất sai lầm. Cơ chế hoạt động thì đơn giản ạ, thường là sau khi xả nước rửa với bột thì máy sẽ tráng lại 2-3 lần mỗi lần 2-3lit nước trong đó lần tráng cuối sẽ xả nước bóng ra hòa vào cùng nên là mình sẽ ăn nước bóng đấy ạ :D (ko có bình chứa nào đâu cụ, xả là xả sạch luôn)

trangnth721

Xe đạp
Hôm nọ e có lội trên fb và lưu lại phần trả lời của bác lucky.win cho 1 mẹ trên đó thắc mắc về việc quá trình xả như nào, bác có thể tham khảo. Nôm na là bước xả cuối sẽ xả bằng nước nhiệt độ cao —> khó có hoá chất tồn dư ạ

Sent from my iPhone using Tapatalk

giafast

Xe hơi
Em cũng đang muốn mua cái về nhà cho nhàn cụ ạ :( ko biết hãng nào tốt

curlyhair

Xe máy
Cách sử dụng quan trọng mà cụ, có phải ai dùng máy là bát đũa sạch được đâu cụ, phụ thuộc vào bát đũa có sạch hay ko, chưa kể họ thiết kế cho tây dùng thức ăn nó cũng khác :D. Nhiều cụ trên này sạch hay bẩn cũng cứ Eco là rất sai lầm. Cơ chế hoạt động thì đơn giản ạ, thường là sau khi xả nước rửa với bột thì máy sẽ tráng lại 2-3 lần mỗi lần 2-3lit nước trong đó lần tráng cuối sẽ xả nước bóng ra hòa vào cùng nên là mình sẽ ăn nước bóng đấy ạ :D (ko có bình chứa nào đâu cụ, xả là xả sạch luôn)
Vụ bình chứa là em giả định. Trong trường hợp ko có bình chứa, xả là xả sạch luôn như cụ nhận định thì e nghĩ chắc chắn kết quả sau lần xả cuối cũng an toàn thôi cụ, kể cả trong trường hợp set ở mức max. Nếu thực sự việc set nước bóng ảnh hưởng đến mức tồn dư hóa chất như vậy, hãng sẽ phải có cảnh báo chứ không đơn giản là cứ cho phép set ở mức max như vậy và không nói gì đâu.
Hôm nọ e có lội trên fb và lưu lại phần trả lời của bác lucky.win cho 1 mẹ trên đó thắc mắc về việc quá trình xả như nào, bác có thể tham khảo. Nôm na là bước xả cuối sẽ xả bằng nước nhiệt độ cao —> khó có hoá chất tồn dư ạ
Xả bằng nhiệt độ cao không đồng nghĩa với việc sạch hóa chất tồn dư mợ @trangnth721 ạ. Mợ pha nước muối bằng nước sôi thì kết quả khi nguội đi nó vẫn là nước muối, không phải vì nhiệt độ cao mà nó lại thành nước tinh khiết. Tất nhiên, có những chất phân hủy ở nhiệt độ cao thì không nói. Do vậy nếu để kiểm tra chính xác nhất thì phải mang đi phân tích như cụ @Vanh123 nói
Theo như đa phần thông tin em đọc trên topic này thì em thấy cụ nên chọn Bosch.

curlyhair

Xe máy
Mấy bác cho em hỏi. Gia đình em 3 người ăn tầm 3 4 chén cơm, tô canh với chảo, nồi nhỏ thì chọn mấy nào hợp lý mấy bác loại cũ :D
Với mua ở đâu luôn ạ ( TPHCM ). cảm ơn mấy bác đã đọc 8-}8-}8-}
Cả chảo với nồi thì bác phải máy châu Âu rồi. Máy Nhật nhỏ lắm, chỉ rửa bát đĩa thôi cụ.

Trang điểm Tử thi

Xe container
Người OF
Em hỏi 2 CG xem lấy con SMS46MI05E hàng Đức có hợp lý ko và giá chuẩn (bao gồm lắp đặt) là bnhieu ạ?
Nhìn cái chữ ký của cụ thì đố ông nào dám chém nhăng cuội.

P/S: cụ muốn bao nhiêu xèng ạ ? 15 hay 20tr.
Nhờ cụ hỏi xem có cái bộ nhá nào ngon ngoại giao cho em một bộ - răng cỏ hỏng hết rồi, mua cây mía về chỉ hít được nước =))=))=))

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
Em đầu tư căn bếp hơn 100 củ mà không có máy rửa bát.
Ai cũng bảo em kém văn minh nhưng em thích thế.
Em thích cảm giác , rửa bát lau chùi dọn dẹp mình luyện tính cách tỉ mỉ cẩn thận.

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
Nhàn quá chẳng tốt đâu Cụ.
Thiết bị nhà bếp hiện giờ đã quá nhàn.
Ở VN nhà có 3 mâm là đặt cỗ bàn rồi, bát đĩa của họ
Cùng lắm mình chỉ rửa 2 bộ bát hoặc cho 12 người ăn vào Tết là cùng.

sankythuat

Xe hơi
Website
xlflor.vn
Mợ chỉ cần có 1 đứa con thôi thì đã xoắn cả lên rồi nhất là nhà lại có khách khứa tuần 3-4 lần thì có mà khóc thét

clessking

Xe buýt
----
Cụ ơi, muối cục.
Em cho vào trong máy khá nhiều rồi, giờ làm thế nào hả cụ, liệu có dùng đũa chọc cho nó vỡ được ko, hay phải gắp ra và đập hả cụ?
Hi, cụ cứ quan trọng hoá vấn đề. Cụ lười thì đập thêm cho vào đó, còn nếu có cái nào gắp được thì cụ gắp bớt cục to ra đập cũng đc thôi. Nói chung em nghĩ cứ còn kha khá nước trong đó là được, muối cục để lâu nó cũng tan bớt.

Skoda_Favorit

Xe container
Vâng, vì oba ko sử dụng đc các chức năng phức tạp mà :D Cụ cho em đề xuất Model phát ....em đang bị loạn thị các số từ 23 đến 63 của Bocsh :P
Model nào hợp lý hợp ví thì cụ lucky.win phù hợp hơn để tư véo cho Cụ! Còn chức năng kg có gì quá phức tạp để OB kg sử dụng được (ngoài trừ các cụ quá già :)):)):)) rồi!). Mà chắc vụ muối/bóng , vệ sinh định kỳ thì chắc Cụ cũng phải hỗ trợ rồi! Kiểu như Trang điểm tử thi ấy!=))=))=))=))=))
gắp ra đập nhỏ, khoắng
Đúng chuyên ngành phá, tháo... thừa ốc vít.... của Cụ nhỉ!!!!:D:D:D
Nhờ cụ hỏi xem có cái bộ nhá nào ngon ngoại giao cho em một bộ - răng cỏ hỏng hết rồi, mua cây mía về chỉ hít được nước =))=))=))
Nhưng mà uống cà pha máy miễn phí thì lại nhanh và nhiều thế!!!!!!! cụ Secoxe nhỉ!!!!!:)):)):)):)):))

mattoet

Xe hơi
Trên này có cụ nào sửa mrb bosch mất nguồn thì cho em thông tin ạ.

Trang điểm Tử thi

Xe container
Người OF
Em đang nghía con SMS46MI05E hàng Đức có hợp lý ko cụ? Giá dao động từ 18,5-19,5 bao lắp đặt bh 2năm. Nếu mua máy trưng bày (hết bh) giá 16,7 có ok ko cụ?
Model nào hợp lý hợp ví thì cụ lucky.win phù hợp hơn để tư véo cho Cụ! Còn chức năng kg có gì quá phức tạp để OB kg sử dụng được (ngoài trừ các cụ quá già :)):)):)) rồi!). Mà chắc vụ muối/bóng , vệ sinh định kỳ thì chắc Cụ cũng phải hỗ trợ rồi! Kiểu như Trang điểm tử thi ấy!=))=))=))=))=))

Đúng chuyên ngành phá, tháo... thừa ốc vít.... của Cụ nhỉ!!!!:D:D:D

Nhưng mà uống cà pha máy miễn phí thì lại nhanh và nhiều thế!!!!!!! cụ Secoxe nhỉ!!!!!:)):)):)):)):))

Skoda_Favorit

Xe container
Em đang nghía con SMS46MI05E hàng Đức có hợp lý ko cụ? Giá dao động từ 18,5-19,5 bao lắp đặt bh 2năm. Nếu mua máy trưng bày (hết bh) giá 16,7 có ok ko cụ?
Em thì biết gì về Model với rổ rá đâu Cụ:D:D:D! Hồi trước em tự mầy mò mua con ...EU88 (cách đây hơn 2 năm) dùng vẫn phe phé (trộm vía) dù để ở ngoài ban công chung cư :D!
lucky.win : Bố cháu cứu giá đê!!!! :)):))~X(

hbu082

Xe container
đồng ý với mợ là nhàn quá không tốt, con người cần vận động, nhưng có máy rửa bát không đồng nghĩa với cái nhàn. mợ có thể dành thời gian mợ rửa bát để làm việc khác. Nhà em tận dụng tối đa máy móc giúp việc, ấy vậy mà tối nào cũng nhoắng cái đã đến giờ sửa soạn cho f1 đi ngủ.

escape2012

Xe buýt

Thông tin này không giống trong sách hướng dẫn của Bosch.

Chu trình rửa ECO của máy Bosch nó như thế này:

Most economical:
Pre Rinse
Cleaning 50°
Intermediate rinse
Final rinse 35°
Drying

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Thông tin này không giống trong sách hướng dẫn của Bosch.
Chu trình rửa ECO của máy Bosch nó như thế này:
Most economical:
Pre Rinse
Cleaning 50°
Intermediate rinse
Final rinse 35°
Drying
Về nhiệt độ rửa, vắt cũng tùy thuộc vào đời máy hay sao đó - cái này em không rõ.
Riêng những máy Bosch hiện tại phổ biến trên thị trường thì thông tin cụ đưa là chưa chính xác.
Các cụ mở ra xem ngay trên HDSD phần Âu-vờ-viu có chỉ tiết nhiệt độ các khâu tráng rửa của mỗi chương trình và nhiệt độ khâu cuối (Final rinse) luôn cao hơn khi rửa - trừ chế độ Intensive - tối thiểu đã 40-45° C rồi.
Với chương trình Eco của Bosch sẽ là 50°C rửa và 65°C.
Đây là thông tin công bố, còn đo thực tế khi máy chạy thì nhiệt cao hơn nhiều.