[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

haihoi1289

Xe hơi
Em cũng phải ngâm cứu làm 1 cái mới được

lucky.win

Xe điện
Đùa cụ vậy thôi, em là em thích hàng Nhật hơn vì an toàn điện hơn,với như cái bếp từ nhà em dùng hàng bosch đẹp thì đẹp đấy nhưng trời nồm là bếp nghỉ. Phải mở nắp ra quạt cho đỡ ẩm mới chịu chạy @@
Cái bếp từ thì em nghĩ chắc bếp nhà cụ biêng biêng nên mới thế, bếp Bosch hay AEG, hay các hãng khác của Đức nó ít khi bị như thế lắm.

Bản thân bếp nó hoạt động thường xuyên, nên hay bị nổ IC hay sò công suất vì giải nhiệt kém, chứ còn nồm ẩm thì không mấy khi.

View attachment 2681305
Em đang lò dò coi cái máy lọc nước mà em thấy cái brita này gọn đẹp, amazon review cũng cao. Cccm có ai biết cái này cho em ý kiến với? Em thấy Nhật Mỹ cũng xài nên chắc hông tới nỗi nào nhỉ?
Nguồn nước ở nhà mình thì em xác định dùng máy lọc RO đi cho nhanh, đừng ham hố mấy thứ kia làm gì.

Gem.nu

Xe đạp
Em chào CCCM ạ!
Nhà em vừa lắp con SMS68MI06E dc vài hôm, theo như em dc biết thì model này có chức năng tự mở cửa sau chu trình rửa eco, vậy mà em rửa bữa giờ mấy lần eco rồi mà ko lần nào nó mở cả ạ?
Mình có phải cài đặt gì thì nó mới mở vậy các cụ bảo em với!

Em cũng xin hỏi các các cụ thêm tí nữa ạ!
Nhà em tháng sau sẽ đập xây lại bếp, mà nếu đưa con MRB này vào thì em phải làm bếp cao ít nhất 86cm tính cả đá (em có đọc dc các cụ chém là cao lọt lòng phải 82,5cm, thêm đá vào nữa là 86cm ạ)
Mà nhà em ban đầu tính làm bếp cao tầm 81cm cả đá thôi vì em nấm lùn 1,53m nên em sợ độ cao đó ko ổn, nấu nướng thao tác sẽ bất tiện vì cao dễ mỏi tay ấy ạ.
Các cụ làm rồi có kinh nghiệm vào chia sẻ giúp em với ạ, hay em cứ làm bếp 81cm rồi tới đoạn có máy thì cho bệ đá cao lên cho vừa nhỉ? Như vậy thì hơi mất thẩm mĩ nhỉ các cụ!

Em chờ tin các cụ ạ!
E cao có 1m55 bàn bếp nhà e làm 90cm vì e k muốn dỡ nắp trên của mrb ra, e thấy cũng k cao quá, nấu nướng thoải mái, k hề mỏi tay đâu ạ. Thậm chí còn thấy thích tiện hơn k phải cúi đầu nhiều

nonono86

Xe đạp
Em chào CCCM ạ!
Nhà em vừa lắp con SMS68MI06E dc vài hôm, theo như em dc biết thì model này có chức năng tự mở cửa sau chu trình rửa eco, vậy mà em rửa bữa giờ mấy lần eco rồi mà ko lần nào nó mở cả ạ?

Nhà em tháng sau sẽ đập xây lại bếp, mà nếu đưa con MRB này vào thì em phải làm bếp cao ít nhất 86cm tính cả đá (em có đọc dc các cụ chém là cao lọt lòng phải 82,5cm, thêm đá vào nữa là 86cm ạ)
Mà nhà em ban đầu tính làm bếp cao tầm 81cm cả đá thôi vì em nấm lùn 1,53m nên em sợ độ cao đó ko ổn, nấu nướng thao tác sẽ bất tiện vì cao dễ mỏi tay ấy ạ.
Các cụ làm rồi có kinh nghiệm vào chia sẻ giúp em với ạ, hay em cứ làm bếp 81cm rồi tới đoạn có máy thì cho bệ đá cao lên cho vừa nhỉ? Như vậy thì hơi mất thẩm mĩ nhỉ các cụ!

Em chờ tin các cụ ạ!
1. Mở cửa: Cụ??? đọc catalogue nhé, đấy là chế độ sấy eco, phải bật lên mới được
- Bật máy/ giữ phím "A" và "Start"
- Nhả 2 phím ra, nhấn A đến khi màn hình hiện o:1 hoặc o:0 (nhớ không nhầm là chữ o)
- Nhấn "C" để chọn 0 hoặc 1 (nhớ không nhầm thì 1 là bật sấy eco)
- Nhấn "start" để lưu:

2. 81cm thì phải sửa rồi
- Để nguyên nắp thì cao 84,5cm
- Tháo nắp ra còn 81,5cm (phía trước máy có 2 lẫy trắng ấn vào nhấc nắp ra)
- Nhà em cũng bị vậy, gầm 81cm, khoét bục tủ rồi nhấc mặt đá lên chắc được nhưng nó đang đỡ kính cường lực nên chịu.

* Catalogue có nhiều thông tin hay lắm, hôm qua em mất 1 tối ngồi đọc được gần hết các nội dung chính để set up máy. Cụ??? nên đọc.
Nó có cách lắp, cách cài đặt, các chế độ, các lỗi và khắc phục, bla bla...

Cái bếp từ thì em nghĩ chắc bếp nhà cụ biêng biêng nên mới thế, bếp Bosch hay AEG, hay các hãng khác của Đức nó ít khi bị như thế lắm.

Bản thân bếp nó hoạt động thường xuyên, nên hay bị nổ IC hay sò công suất vì giải nhiệt kém, chứ còn nồm ẩm thì không mấy khi.
Chắc nhà em tầng 1 ạ, dùng con này PIE611B18E

Xin hỏi cụ thêm 1 câu về máy rửa bát ạ: dùng nước rửa bát (gel) thông dụng loại nào cho máy thì ổn. Em google được biết có 3 loại chính (bột, viên, gel) vd hãng finish với somat đều có 3 loại này.
Nhưng thấy gel của nó giá cao quá nên hỏi dùng gel loại nào thông dụng ở VN thay vào được ạ?
Với em nghĩ bột/ viên của nó có xút đấy (nó không rửa bằng tay nên không lo, nhưng còn sót nước rửa thì chắc không tốt), nó yêu cầu phải dùng muối làm mềm nước nhưng nó không ghi "để giảm xà phòng" mà nó ghi "tránh đóng cặn trên máy", vậy chắc là có chứa NaOH rồi. Viên rửa tiếng Nhật em không đọc được nhưng viên giặt (cho máy giặt) em đã thử translate thì có xút đấy.

Ruby1986

Xe hơi
1. Mở cửa: Cụ??? đọc catalogue nhé, đấy là chế độ sấy eco, phải bật lên mới được
- Nhả 2 phím ra, nhấn A đến khi màn hình hiện o:1 hoặc o:0 (nhớ không nhầm là chữ o)
- Nhấn "start" để lưu:

2. 81cm thì phải sửa rồi
- Để nguyên nắp thì cao 84,5cm
- Tháo nắp ra còn 81,5cm (phía trước máy có 2 lẫy trắng ấn vào nhấc nắp ra)
- Nhà em cũng bị vậy, gầm 81cm, khoét bục tủ rồi nhấc mặt đá lên chắc được nhưng nó đang đỡ kính cường lực nên chịu.

* Catalogue có nhiều thông tin hay lắm, hôm qua em mất 1 tối ngồi đọc được gần hết các nội dung chính để set up máy. Cụ??? nên đọc.
Nó có cách lắp, cách cài đặt, các chế độ, các lỗi và khắc phục, bla bla...
Phím A là phím gì cậy cụ?
Cụ khai sáng giúp em với ạ! Em cảm ơn cụ ạ!

4u4ever

Xe đạp
Em chào CCCM ạ!

Em chờ tin các cụ ạ!
Em cao 1m58, em làm tủ bếp 87 mà giờ vẫn còn cảm thấy hơi cúi xuống. Em nhớ ngày xưa các bác mộc hay làm 81- bảo là số lỗ ban đẹp gì đó. Lúc em làm tủ bếp bác thợ mộc cũng xúi em làm 81, em bảo nhà em lắp MRB, cao ít nhất 85 (em không định mở nắp máy ra). Bác ấy bảo nếu thế thì làm 87 đi, số đẹp. Thế là em làm 87. Bác cứ yên tâm làm cao hơn 81 đi, không sợ đâu. Nhà mẹ em làm tủ cả 30 năm rồi, đâu cũng tầm 80;81 gì đó, mỗi dịp tết về bà ăn rồi rửa chén còng hết cả lưng vì cúi xuống. May mà hơn 2 năm trước cụ bà quyết mua cái candy 12 bộ, không thì tết ốm đòn với cái lưng

Ruby1986

Xe hơi

View attachment 2681173

Em xoá hết ảnh cũ rồi hị hị. Search google ra trang 408 có ai xếp như này này. Mợ cứ xếp hình vài hôm nó quen thôi, còn đọng nước thì tô chén có trôn mà mợ úp xuống thì nó đọng nước là bình thường ấy mà
Em cảm ơn mợ ạ!
Em tập tành dần chắc sẽ khá lên mợ nhỉ!

Ruby1986

Xe hơi
Em cao 1m58, em làm tủ bếp 87 mà giờ vẫn còn cảm thấy hơi cúi xuống. Em nhớ ngày xưa các bác mộc hay làm 81- bảo là số lỗ ban đẹp gì đó. Lúc em làm tủ bếp bác thợ mộc cũng xúi em làm 81, em bảo nhà em lắp MRB, cao ít nhất 85 (em không định mở nắp máy ra). Bác ấy bảo nếu thế thì làm 87 đi, số đẹp. Thế là em làm 87. Bác cứ yên tâm làm cao hơn 81 đi, không sợ đâu. Nhà mẹ em làm tủ cả 30 năm rồi, đâu cũng tầm 80;81 gì đó, mỗi dịp tết về bà ăn rồi rửa chén còng hết cả lưng vì cúi xuống. May mà hơn 2 năm trước cụ bà quyết mua cái candy 12 bộ, không thì tết ốm đòn với cái lưng
Em cảm ơn mợ!
Chuyến này em tự tin làm cao rồi ạ!

lucky.win

Xe điện
- Nhấn "start" để lưu:

2. Chắc nhà em tầng 1 ạ, dùng con này PIE611B18E

Xin hỏi cụ thêm 1 câu về máy rửa bát ạ: dùng nước rửa bát (gel) thông dụng loại nào cho máy thì ổn. Em google được biết có 3 loại chính (bột, viên, gel) vd hãng finish với somat đều có 3 loại này.
Nhưng thấy gel của nó giá cao quá nên hỏi dùng gel loại nào thông dụng ở VN thay vào được ạ?
Với em nghĩ bột/ viên của nó có xút đấy (nó không rửa bằng tay nên không lo, nhưng còn sót nước rửa thì chắc không tốt), nó yêu cầu phải dùng muối làm mềm nước nhưng nó không ghi "để giảm xà phòng" mà nó ghi "tránh đóng cặn trên máy", vậy chắc là có chứa NaOH rồi. Viên rửa tiếng Nhật em không đọc được nhưng viên giặt (cho máy giặt) em đã thử translate thì có xút đấy.
1. Cụ nhầm lẫn rồi, có phải model nào cũng có chức năng đó để mà kích hoạt hay không ạ.

2. Bếp thì đại đa số ở tầng 1 mà. Như nhà em dùng rất lâu rồi đây.

Còn về đồ rửa, thông dụng mấy hãng của Đức thì làm viên hoặc bột, chứ dạng lỏng thì ít lắm.

Về tài liệu thì cụ nên đọc tài liệu gốc của nhà sx ấy, chứ đừng đọc bản dịch của người Việt mình, họ dịch theo kiểu gúc, nên nó ngu ngơ và khó hiểu, vì bản thân họ không hiểu biết hoàn toàn về nó.

tho_map

Xe máy
Thoải mái ạ, vấn đề còn lại là chỗ để, vì phải bố trí riêng 1 góc cho nó và tính đồng bộ thiết bị thôi ạ.

Úi cái này hay nè. Em cũng quên chưa nghĩ đến cái vụ phải cúi người khi xếp chén bát ha. Hqua em mới sửa cái kệ để nhét MRB vào thì hnay mới đọc đc tin của cụ hiu hiu :(

Ruby1986

Xe hơi
Gửi cụ xem thêm hình ảnh thực tế như cụ mong muốn, em chụp chộm nhà một cụ OF ở HN ạ.

Cụ Lucky ơi mình có thể cho thớt gỗ vào rửa dc ạ? Sao em nghe nói đồ gỗ và tre thì ko nên cho vào MRB ạ?
Em cảm ơn cụ!

Gem.nu

Xe đạp
Cụ Lucky ơi mình có thể cho thớt gỗ vào rửa dc ạ? Sao em nghe nói đồ gỗ và tre thì ko nên cho vào MRB ạ?
Em cảm ơn cụ!
K nên cho vì nó hỏng đồ gỗ thui ạ, còn mình cho cũng k sao ạ

nonono86

Xe đạp
1. Cụ nhầm lẫn rồi, có phải model nào cũng có chức năng đó để mà kích hoạt hay không ạ.

2. Bếp thì đại đa số ở tầng 1 mà. Như nhà em dùng rất lâu rồi đây.

Còn về đồ rửa, thông dụng mấy hãng của Đức thì làm viên hoặc bột, chứ dạng lỏng thì ít lắm.

Về tài liệu thì cụ nên đọc tài liệu gốc của nhà sx ấy, chứ đừng đọc bản dịch của người Việt mình, họ dịch theo kiểu gúc, nên nó ngu ngơ và khó hiểu, vì bản thân họ không hiểu biết hoàn toàn về nó.
Vâng cụ nói đúng rồi ạ, do em nhìn lộn serial ạ, em thường đọc catalog của nhà sản xuất ạ, bản tiếng việt (nếu có) chỉ tóm tắt nhanh các phần thường dùng thôi, còn lại thường không đủ

Chắc cái bếp của em bị chập cheng thật :(

Gel rửa Đức có hết mà cụ:
Finish nè cụ:
https://www.finishdishwashing.com/products/finish-dishwashing-detergents/gels/
Somat nó còn quảng cáo là bột với viên rửa không tan, hãy dùng nước rửa như kiểu quảng cáo nước giặt tốt hơn bột giặt nữa ý @@

Em cảm ơn cụ!
Em nghĩ là do cái này: xenlulozơ sẽ bị thủy phân trong dung dịch NaOH loãng, đun nóng

lucky.win

Xe điện
Vâng cụ nói đúng rồi ạ, do em nhìn lộn serial ạ, em thường đọc catalog của nhà sản xuất ạ, bản tiếng việt (nếu có) chỉ tóm tắt nhanh các phần thường dùng thôi, còn lại thường không đủ

Chắc cái bếp của em bị chập cheng thật :(

Gel rửa Đức có hết mà cụ:
Finish nè cụ:
https://www.finishdishwashing.com/products/finish-dishwashing-detergents/gels/
Somat nó còn quảng cáo là bột với viên rửa không tan, hãy dùng nước rửa như kiểu quảng cáo nước giặt tốt hơn bột giặt nữa ý @@

Em nghĩ là do cái này: xenlulozơ sẽ bị thủy phân trong dung dịch NaOH loãng, đun nóng
Cụ không hiểu ý của em về gels rồi, mỗi thị trường hãng nó sẽ sx theo nhu cầu chứ không phải là có hay không có.

Dạng gels là theo thị hiếu của Bắc Mỹ (Mỹ và Canada), dạng viên hay bột là EU. Em sống bao năm bên Đức rồi có lạ gì đâu ạ, giờ cụ sang siêu thị ở Đức mà tìm được gels dạng lỏng thì khó như lên giời ạ. Cái link cụ đưa cũng là đang nói đến sản phẩm bán ở Bắc Mỹ ạ.

Thị trường mà thông dụng cả 2 loại gels hay bột đấy chính là TQ ạ, bạt ngàn của hãng Finish.

BAOLINHSM

Đi bộ

Các bác cho em hỏi. Sao máy nhà em rửa xong vẫn vẫn bám bột rửa ở cửa máy thế này nhỉ. Máy nhà em là máy Teka Lp8820! Mình cảm ơn! Mình xếp bát như theo ảnh!

theo

netresource

Xe tải
Xác định dịch chậu rửa, thì thay bàn đá mới, khoét lại lỗ đặt chậu. Bàn đá khoảng hơn mét dài, chắc hết gần 2tr, tùy loại đá nữa.

Phần gỗ thì vách dựng bên phải dịch sát bên phải tiếp để còn đỡ bàn đá.

Bên trái bỏ ngăn dao thớt và dịch vách sang phải. Nếu chiều cao bàn đủ, thì cho máy vào gầm bàn đá luôn và làm vách dựng bên trái để đỡ bàn đá.

Đường nước cấp và thoát sẽ đấu nối lại, nếu vướng vào vị trí để máy thì cần chỉnh sửa lại nữa mới được.

Làm cái này thì cả thợ gỗ và đá kết hợp nhau mới được, tầm buổi sáng là xong.

Cụ xem hình này cho dễ hình dung, đây là bếp ở Park city, cũng thay bàn đá mới, làm vách dựng bên trái và cho máy vào gầm bàn đá.

Cụ cho hỏi kích thước chỗ học tủ MBR và cái MRB Bosch này bao nhiêu ạ. Nhìn thấy gọn phết. Thanks cụ!

lucky.win

Xe điện