[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

Skoda_Favorit

Xe container
Các serie máy khác nhau sẽ có các linh kiện khác nhau là đương nhiên, nhưng toàn bộ linh kiện của hông bên trái máy thì các serie máy đều dùng chung nhau. Tức là máy serie 2 cũng cùng với serie 4 hay 6, 8 nhé.

Theo như em nghĩ 50% là do nguồn nước cấp yếu và nguồn điện không ổn định. 50% còn lại là ở phần mềm điều khiển.

Cũng cùng cái van đó trên serie 4 thì cũng đã có sự khác biệt giữa các model, vd cái GI04, GW04 hay KS thì tỷ lệ lỗi cũng đã nhiều hơn cái MI05, còn serie 6 hay 8 thì cho đến giờ em mới thấy 1 trường hợp bị. Còn serie 2 như KI, CI hay CW thì đều bị nhiều.

Tiện thể em nhắc các cụ đang dùng máy Bosch, các serie 2, 4 hay 6 ... nếu xác định không dùng một thời gian hoặc nhà đi nghỉ hè ít bữa không dùng đến máy, thì nên rút điện ra nhé, khi nào dùng thì cắm điện lại dùng tiếp.
Nhà em thì ở nhà cũng rút vì không rút là nó Giật tung.......tay do không có tiếp địa!!!!:))

lucky.win

Xe điện
Cụ lucky.win cho mình xin ít tư vấn với:
Hiện tại, ngân sách nhà mình quãng dưới 20 củ. Đã quyết mua cỡ lớn 14-15 bộ. Có ông bạn bán hàng đang tư vấn rất nhiệt tình con eurosun SMS56EU05E khoản 17.2 nhưng ông này chuyên bếp nên cũng hơi lăn tăn. Trong khi đấy vợ cũng đang ngó nghiêng con Bosch Series 4 của nhà cô bạn.
Cụ tư vấn giúp mình mấy điểm lăn tăn:
- Thứ nhất, Hai dòng này về ngoài sự khác biệt về thương hiệu, tính năng của eurosun có nhỉnh hơn - bosch có điểm cộng nào khác không ạ ? Mình có search eurosun nhưng mãi chả tìm thấy công ty mẹ ở chỗ nào.
- Thứ hai, về hậu mãi và dịch vụ bảo hành thì ông nào hơn: thấy tư vấn báo là bosch không có đại diện mà chỉ có đại lý bán hàng nên dịch vụ hỗ trợ khách hàng kém hơn.
- Thứ ba, cái mình lo lắng nhất là eurosun có phải hàng tàu đeo mác không vì tìm mãi không thấy công ty mẹ ở Đức.
Cảm ơn cả nhà
Cụ quên cái tên nhái đó đi ạ, trong topic này em đã đề cập đến tên này rồi đấy cụ.

Nhà em thì ở nhà cũng rút vì không rút là nó Giật tung.......tay do không có tiếp địa!!!!:))
Của nhà cụ thì không phải lo nhé, đơn giản là vì máy nhà cụ không có cái van đó, thành ra không thể hỏng được.

Còn cái dây tiếp địa, thì chịu khó chạy sợi dây từ tủ át của nhà vào chỗ để máy đi ạ, việc cần thì không làm, suốt ngày rang với xay ... chả nhẽ em lại bem giờ ...X_X

Skoda_Favorit

Xe container
Cụ quên cái tên nhái đó đi ạ, trong topic này em đã đề cập đến tên này rồi đấy cụ.

Của nhà cụ thì không phải lo nhé, đơn giản là vì máy nhà cụ không có cái van đó, thành ra không thể hỏng được.

Còn cái dây tiếp địa, thì chịu khó chạy sợi dây từ tủ át của nhà vào chỗ để máy đi ạ, việc cần thì không làm, suốt ngày rang với xay ... chả nhẽ em lại bem giờ ...X_X
OMG từ Tủ Át tổng ra đến chỗ để MRB xa "lắc" như nick cụ ấy :D thì đi sao được trong khi kg muốn đục trần! À em hỏi ngu phát giữa tuần =))=))=)) là có lấy cái dây tiếp địa ở cục nóng con điều hòa treo ngay phía trên cho MRB được không nhỉ? Biết đâu đây lại là phát minh vĩ đại!:)):)):))
suốt ngày rang với xay ...
Suỵt! Cụ im để em lôi ông Secoxe xuống hố vôi!!!!=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))

duck 85

Xe hơi
Thanks bác lucky.win, nhà em dùng quá ưng

ngoc258

Xe máy
Hôm nay em mới vào đây và biết được chủ đề này. Nhà em cũng dùng 1 số đồ Nhật (MRB Pana/Nal, Tủ lạnh Nal, bếp từ Mitsu, máy giặt Toshiba).
Rất vui được giao lưu và trợ giúp của các bác.

ngoc258

Xe máy
Clip của cụ tối như chị Dậu, làm em phải đoán mò.

Cụ xem ảnh này em ghi chú có đúng không ?

Đã gửi hướng dẫn cho cụ, nếu thấy khó quá không làm được thì mang máy đến đây em sử lý miễn phí ạ.
Cụ lucky.win phán chuẩn vãi. E tháo chỗ đấy ra, lau chùi sạch sẽ, cả cái ống nối em cũng phun nước sạch rồi sấy khô. Có 1 cái dây xanh xanh cắm vào chỗ cái công tắc bị tuột. Xong xuôi lắp lại thì máy lại hoạt động bình thường. Cảm ơn cụ lần nữa nhé
Máy Pana TS1 nhà em thỉnh thoảng cũng bị lỗi này. Nhà e thường chỉ rửa chứ ko dùng sấy.
E khắc phục tạm thời bằng cách bật chế độ chỉ sấy để máy bơm hết nước ra và sấy nóng khô máy. Sau đó em rửa bát thì bình thường.

Kính mong cụ lucky.win hướng dẫn em khắc phục triệt để lỗi này với ạ. Cảm ơn cụ nhiều.

phanngoc0405

Xe tăng
Hân Collection - Nhà bán lẻ thời trang nữ số 1
Máy rửa bát nàh em bị ốm thập tử nhất sinh, các cụ biết viện nào tốt cho cáhu nó nhập viện cái.
Bệnh lý là chuột cắn đứt dây, thợ nối đầy đủ vẫn báo lỗi 06 “trước khi nối vẫn rửa ngon mỗi tội ko có nước nóng” sau khi nối xong thì lỗi 06 cảm biến cửa, sau 1 thời gian thăm khám và chữa trị ko được và có thông báo chết bo điều khiển - nghe nói ngang bệnh ung thư,
Giờ cái này mua bo mặch ở nước ngoài hay trong nước vậy cccm nhỉ.
Mà e thấy toàn là Bosch lỗi chuột cắn dẫn đến nhiễm trùng máu với não và tử vong.

Skoda_Favorit

Xe container
Máy rửa bát nàh em bị ốm thập tử nhất sinh, các cụ biết viện nào tốt cho cáhu nó nhập viện cái.
Bệnh lý là chuột cắn đứt dây, thợ nối đầy đủ vẫn báo lỗi 06 “trước khi nối vẫn rửa ngon mỗi tội ko có nước nóng” sau khi nối xong thì lỗi 06 cảm biến cửa, sau 1 thời gian thăm khám và chữa trị ko được và có thông báo chết bo điều khiển - nghe nói ngang bệnh ung thư,
Mà e thấy toàn là Bosch lỗi chuột cắn dẫn đến nhiễm trùng máu với não và tử vong.

Lão cuckhoai, SecoxeVanh123 đâu rồi? Cho hỏi là HN đi Vinh và HN đi Thái Hòa đường nào xa hơn và khó đi hơn để em tư véo cho cụ này chút!!!=))=))=))=))=))=))

phanngoc0405

Xe tăng
Hân Collection - Nhà bán lẻ thời trang nữ số 1

lucky.win

Xe điện
OMG từ Tủ Át tổng ra đến chỗ để MRB xa "lắc" như nick cụ ấy :D thì đi sao được trong khi kg muốn đục trần! À em hỏi ngu phát giữa tuần =))=))=)) là có lấy cái dây tiếp địa ở cục nóng con điều hòa treo ngay phía trên cho MRB được không nhỉ? Biết đâu đây lại là phát minh vĩ đại!:)):)):))

Suỵt! Cụ im để em lôi ông Secoxe xuống hố vôi!!!!=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))
Nối đương nhiên là được, vấn đề là cái dây ở điều hòa nó có là dây tiếp địa hay không, hay chỉ lắp cho có để nghiệm thu ạ.

Như của nhà cụ là dạng nặng quá.

Đầu tiên cần phải thay công tắc cửa, trong công tắc nó có mạch điện bé bằng hạt lạc, nó hỏng rồi. Nguyên nhân có thể do mạch nó xung điện lên và hỏng. Cái này thì cụ mua tầm 500-700k.

Tiếp đến phần nước không nóng, nếu trước đó có lỗi E 09 thì cụ xác định tháy bơm nhiệt ạ, tầm 3-4tr. Còn nếu trước đó nó lỗi E 02 chẳng hạn thì lỗi trên main, không liên quan gì bơm nhiệt.

Cuối cùng như thợ nói phải thay cái main chính, cái này thì 5-7tr đấy cụ nhé.

Tính tổng ra có khi cụ thanh lý máy cũng chưa đủ tiền mua đồ thay.

Máy Pana TS1 nhà em thỉnh thoảng cũng bị lỗi này. Nhà e thường chỉ rửa chứ ko dùng sấy.
E khắc phục tạm thời bằng cách bật chế độ chỉ sấy để máy bơm hết nước ra và sấy nóng khô máy. Sau đó em rửa bát thì bình thường.

Kính mong cụ lucky.win hướng dẫn em khắc phục triệt để lỗi này với ạ. Cảm ơn cụ nhiều.
Cụ tháo cái bơm nước của nó ra, vệ sinh sạch đi là được nhé.

Skoda_Favorit

Xe container
Ơ hay! Để về gọi mấy ông thợ điện của chung cư lên đo! Hy vọng chắc ngon chứ không phải lắp cho có!=))=))=))=))=))=))=))
Tks Bố cháu! Hẹn ~o)~o)~o)~o)~o)~o)~o)~o)~o):)):)):)):)):)):))

annhien88

Xe tải

Được mấy tuổi rồi mà sao lại lắm bệnh thế ạ cụ.
Mà sao mấy cái MRB này “dễ” hỏng nhỉ. Hớ hênh tí là lăn đùng ra trong khi tủ lạnh hay bếp nấu chạy ngàn năm đâu có bị gì :-/ (trộm vía các em đang ở nhà =)))
Cả cái máy giặt em thấy nó cũng phải bơm rồi nước nóng các kiểu lại toàn bị bỏ ngoài ban công mà hiếm khi thấy các cụ kêu hỏng.

xyzhuyxyz

Xe tăng
Được mấy tuổi rồi mà sao lại lắm bệnh thế ạ cụ.
Mà sao mấy cái MRB này “dễ” hỏng nhỉ. Hớ hênh tí là lăn đùng ra trong khi tủ lạnh hay bếp nấu chạy ngàn năm đâu có bị gì :-/ (trộm vía các em đang ở nhà =)))
Cả cái máy giặt em thấy nó cũng phải bơm rồi nước nóng các kiểu lại toàn bị bỏ ngoài ban công mà hiếm khi thấy các cụ kêu hỏng.
Cái máy rửa bát nhiều thức ăn ngon nên chuột nó thích mà mợ, thêm nữa là thiết kế nó hở lưng nên chuột vào ra dễ dàng. Nó chạy nhiệt độ cao cũng dễ hỏng

vihali

Xe container
Thanks bác lucky.win, nhà em dùng quá ưng

Hí hí hè bận đi chơi quá các cụ ạ. Vào đây thấy cụ về đội Elec 8 bộ với em, thấy có đồng minh rồi. Thấy ngan già bảo máy vẫn phun nước đều đều, em đi chơi đỡ lo.

vihali

Xe container
Em cũng đang lăn tăn 2 phương án đặt bên trong bếp hay bên ngoài Lô gia:
- Phương án 1: Đặt bên ngoài Lô gia thì cấp và thoát nước có sẵn luôn vì em đang đặt máy giặt ở đấy tuy nhiên giữa Lô gia và chậu rửa của bếp có cái cửa lùa 1m3 nên việc bê nguyên nguyên cả mâm cơm ra hẳn Lô gia để xếp và lấy bát thì bất khả thi. Việc lấy và xếp bát nếu sẽ thực hiện bên trong bếp. Phương án này lý thuyết thì ổn còn thực tế lâu dài chắc là hơi bất tiện. Ngoài ra em tính để F1 làm việc đấy để bớt lười nên em hơi nghiêng về phương án 1.
- Phương án 2: Đặt trong bếp thì phải hi sinh 1 khoang bếp để đặt máy, hoặc là khoang cạnh tủ lạnh (để lò vi sóng và 2 ngăn kéo để đồ linh tinh), hoặc là khoang giữa bếp với chậu rửa (hiện đang là khoang chứa nồi). Phương án này thì em nghiêng về hướng để cạnh tủ lạnh hơn vì có khoảng không thao tác rộng rãi, chỉ việc cắt đã và tháo phần khung dưới ra, chạy được cấp thoát rồi đặt máy vào. Nhìn hơi gồ ghề nhưng tủ lạnh cũng che bớt 1 phần chứ để ở khoang giữa thì thuận tiện cho việc đi đường cấp thoát nước, tráng rửa bát và cất bát cũng tiện nhưng phải nâng hết cả bếp lên để cho máy vào, không gian thao tác cũng ko được rộng rãi. Món nâng bếp em cũng chưa nghiên cứu kỹ lắm, không biết có cụ nào trong này thông thạo không ạ?
Em gửi mấy cái ảnh thực tế, có gì nhờ CCCM tư vấn thêm ạ. Em xin cảm ơn.

Mua máy nhỏ để vừa tủ ở trong thôi. Để ngoài thì phải bê ra bê vào, kể cả có chậu thì nước cũng nhỏ xuống sàn. Mỗi lần bê phải kéo cửa, mùa đông lạnh bỏ xừ. Để ở gần chậu, tráng phát úp vào bát luôn mà máy để bên phải dễ xếp với người thuận tay phải.

annhien88

Xe tải
Hy vọng ngày mai ngày kia hoặc cuối tuần không thấy còm của Mợ kêu ca về mấy ẻm này!!!!!!=))=))=))=))=))=))=))
Một trong các thứ đó ngất là em cũng ngất theo nha cụ. Sói có thể vắng mặt vài ngày nhưng MRC thì khôngggg! [-O<
Cái máy rửa bát nhiều thức ăn ngon nên chuột nó thích mà mợ, thêm nữa là thiết kế nó hở lưng nên chuột vào ra dễ dàng. Nó chạy nhiệt độ cao cũng dễ hỏng
Dùng mà cưng như cưng trứng... :>

HanHuong

Đi bộ
Em định giải phóng sức lao động bằng mua con máy rửa bát cũ của Nhật: panasonic TR6, cụ nào dùng rồi cho em tí rì viu với ạ. Em cảm ơn