[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

Lão Bản

Xe tải
trên đời này ko có gì là ngon bổ rẻ cả cụ ơi
Nếu nói theo logic kiểu dùng tiền để giải quyết vấn đề như của cụ, e sẵn sàng bỏ ra số tiền gấp 2, thậm chí gấp 4 cái máy của cụ để có thể rửa sạch gấp 2, gấp 4 lần. Sau khi lội mấy trăm trang ở topic này, em hiểu rằng máy nào cũng có vấn đề riêng của nó, tuỳ nhu cầu từng gia đình mà mình có thể lựa chọn loại máy, mức giá, nhãn nhiệu cho phù hợp. Đồ đắt tiền chưa chắc đã hợp với nhà mình, đồ rẻ không có nghĩa là nó chỉ đáng vứt đi.
Em không biết cụ thần tượng bosch và cái máy rửa bát bosch nhà cụ thế nào, nhưng theo cách cụ nói chuyện với em thì cụ coi nó to như con bò vậy.
Cách nói chuyện của cụ làm em ko thấy happy, em xin phép ko tranh luận với cụ nữa.

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Nếu nói theo logic kiểu dùng tiền để giải quyết vấn đề như của cụ, e sẵn sàng bỏ ra số tiền gấp 2, thậm chí gấp 4 cái máy của cụ để có thể rửa sạch gấp 2, gấp 4 lần. Sau khi lội mấy trăm trang ở topic này, em hiểu rằng máy nào cũng có vấn đề riêng của nó, tuỳ nhu cầu từng gia đình mà mình có thể lựa chọn loại máy, mức giá, nhãn nhiệu cho phù hợp. Đồ đắt tiền chưa chắc đã hợp với nhà mình, đồ rẻ không có nghĩa là nó chỉ đáng vứt đi.
Em không biết cụ thần tượng bosch và cái máy rửa bát bosch nhà cụ thế nào, nhưng theo cách cụ nói chuyện với em thì cụ coi nó to như con bò vậy.
Cách nói chuyện của cụ làm em ko thấy happy, em xin phép ko tranh luận với cụ nữa.
Nước có ấm ko??? Elec nhà em bị hỏng đốt nc nóng nên bị như cụ nói, sửa xong thì tịt hẳn, ngoài ra cụ xem thêm viên rửa, dùng 1/2 thôi và bố trí đủ muối và nc bóng xem!!!

Force 47

Xe tăng
Sáng nay em múc cái elec rồi cụ ạ. Vì cái máy Bosch 8 bộ theo em google thì ko tiện bằng, khoang bên trong nó nhỏ hơn elec. Thấy các cụ trên này review elec khá ok nên em chơi luôn.
Tối 2 vc hí hoáy mang bát ra rửa thử thì sau khoảng hơn 2 tiếng chờ đợi, kết quả:
1. Không khô lắm, vẫn có nước đọng mặc dù em nghe ô sin nó kêu tít tít phát là lôi bát ra xem nó thế nào ngay, nhưng vẫn có nước đọng ở 1 số chỗ
2. Có 1 cái bát vẫn dính 1 sợi rau :D
3. Cái nồi vẫn đóng bờ mỏng mỏng ở thành nồi, không biết là gì. E nghĩ có thể là đạm của thức ăn bám vào, cũng có thể là mỡ.
4. Trong khoang máy nếu ghé mũi vào ngửi vẫn còn mùi thức ăn. Cụ thể là tối nay nhà em nấu canh măng, nguyên mùi măng :D
Em muốn hỏi cụ và các cụ ở đây có phải do nguyên nhân chủ quan là em chưa biết cách úp bát đĩa sao cho hợp lý không ạ? Hay là do cái máy nhà em nó chỉ làm được có thế? Vợ em đang càu nhàu khổ quá :(
Em để chế độ Normal khi rửa. E cay quá vừa rửa lại đống bát đũa đấy luôn thử 1 lần nữa, bằng chế độ Intensive.
Tiện các cụ cho em hỏi là nếu bình thường vài cái bát, vài cái đĩa, 1-2 cái nồi chảo thì để chế độ gì là hợp lý, bột rửa bao nhiêu là vừa ạ?
Các cụ mợ cần máy rửa bát thì inbox mình. Có Bosch, Candy, Electrolux... Giá miễn chê!

Lão Bản

Xe tải
Nước có ấm ko??? Elec nhà em bị hỏng đốt nc nóng nên bị như cụ nói, sửa xong thì tịt hẳn, ngoài ra cụ xem thêm viên rửa, dùng 1/2 thôi và bố trí đủ muối và nc bóng xem!!!
Nước nóng cụ ạ. Sau tiếng kêu thông báo chu trình đã xong của nó e mở ra ngay nên bát và chảo vẫn còn nóng bỏng tay. Em rửa bằng bột rửa. 1 thìa con bé tý, chắc độ 1/2 thìa cà phê cụ ạ

Ngân Hà

[Tịch thu bằng lái]
haizz

e chỉ fun tẹo thôi cụ ơi

e đã xoá còm khi cụ ko thích

thành thật xin lỗi cụ

VNM

Xe điện
Mời cccm tham khảo một số hàng gia dụng đang được sử dụng nhiều hiện nay như Máy làm Mì, Bún tươi Philips...

Bóng ma

Xe buýt
Website
ditru.com.vn
Cụ cho em hỏi tiêu thụ muối máy nhà cụ bao lâu hết 1 kg (rửa ngày mấy lần ?) Em không ở HN SG nên mỗi lần mua mất công. Thấy RAN có cả bột rửa Israel cụ nào dùng chưa ạ ?
Nhà cháu đang dùng muối và bột rửa mua ở Ran, còn nước bóng thì Somat.
Bột rửa mỗi lần cho khoảng 1/2 thìa cà phê. Cháu cân thử thì hết 5g bột rửa/lần (nhà cháu dùng Bosch 13 bộ SMS46MI05E). Trước dùng viên all in one nhưng thấy bát bị nhớt, đoán là bị thừa bột, chuyển sang tự đong này chuẩn hơn nhiều. Theo dự kiến thì gói bột rửa 1.5kg, gói muối 2kg và 2 chai bóng Somat (0.75l/chai) dùng được khoảng 10 tháng (mỗi ngày rửa 1 lần). Tổng thiệt hại mua chỗ này là 430k, nếu ổn thì rửa được 300 lần (Cháu mới ước lượng được bột rửa và nước làm bóng, chưa ước lượng muối, nhưng giá muối cũng rẻ mà). Trung bình mỗi lần rửa tốn 1.500đ.

Lão Bản

Xe tải
1. Cụ đợi 1 lúc cho bay hơi hêtw xem sao. Bình thường máy nhà em nếu xếp bát không nghiêng hết độ thì cũng có nước đọng ở đáy bát.
2. Cụ cố gắng gạt hết đồ ăn thừa đi rồi cho vào trong máy xem sao. Em hay dùng miếng rửa bát gạt bẩn trên đồ rồi mới cho vào máy.
3. Có thể trước khi cụ cho nồi vào máy nó đã có vấn bẩn cứng rồi cũng nên?. Mấy vết bẩn cứng này cụ cố gắng cọ bằng tay trước cho yên tâm.
4. Bình thường máy chạy xong thì em thấy cũng không có mùi gì. Có thể do cụ cho không đủ hàm lượng các thành phần rửa bát chăng? Nhà em dùng viên rửa bát all in one thấy cũng ổn.
Tối qua e rửa lại lần nữa thì đã hết hiện tượng đọng nước và mùi thức ăn rồi cụ ạ. Tuy nhiên đó là bát đũa sạch do đã rửa 1 lần trước đó nên em ko đánh giá được lần này rửa nó sạch bẩn thế nào. Để em test thêm có thể nào em bẩm lại cụ sau.
Nhà em rửa bằng bột rửa tầm 1/2 thìa cafe, muối với dầu bóng lúc thợ nó lắp máy xong nó đổ hộ cho tràn đầy luôn rồi ạ

mr_bean

Xe tải
E dùng máy elec từ 2008 đây ah, lúc đấy có mỗi chỗ bán là elec Thái Hà. Về cơ bản là hài lòng bác ah, e nghĩ chắc nhà bác chưa có kinh nghiệm xếp bát đĩa thôi. E cũng đang cân nhắc mua cái mới đây, máy nhà e nó đang bị thủng lỗ cái ống cao su dưới đáy máy do lão hoá nên hơi rò nước. Nếu ko phiền bác cho hỏi máy bác mua model gì, bao tiền vậy?

mr_bean

Xe tải
Elec nhà cụ hỏng đốt nước nóng là hỏng gì vậy, cái nhà e cũng ko đun đc nước nóng. Mà có lần đc có lần ko. Kiểm tra sửa mãi ko đc, e lắp thêm cho nó cái đồng hồ đo và đặt nhiệt độ nước. Giờ fix nhiệt nước ở 65 độ, lại chạy ầm ầm. Cái đồng hồ đấy mua có hơn trăm k, lắp luôn trong cánh cửa của máy. Hết đợt dịch chắc lại phải mua thay cái ống cao su dưới đáy máy, bị lão hoá nên thủng lỗ, e đang phải quấn băng tạm để dùng.

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Tối qua e rửa lại lần nữa thì đã hết hiện tượng đọng nước và mùi thức ăn rồi cụ ạ. Tuy nhiên đó là bát đũa sạch do đã rửa 1 lần trước đó nên em ko đánh giá được lần này rửa nó sạch bẩn thế nào. Để em test thêm có thể nào em bẩm lại cụ sau.
Nhà em rửa bằng bột rửa tầm 1/2 thìa cafe, muối với dầu bóng lúc thợ nó lắp máy xong nó đổ hộ cho tràn đầy luôn rồi ạ
Các cụ đừng nghĩ có nước nóng rồi nên không cần/cần ít bột rửa, bột rửa nó làm "chết" dầu mỡ (em chả biết gọi thế nào) để dễ rửa trôi nên đồ và trong lòng máy, đường ống sẽ sạch hơn nhiều.

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Không nên, nó hiệu quả chính nhờ cái lô cuốn đó để cuộn rác lên.

Chai nước đó em thích thì anh gửi cho 1 chai, còn nguyên chưa bóc của Deebot, anh có mà không dùng đến, toàn cho nước lau nhà ... he he.

Năm chiến sỹ nhà anh.

Untitled 5c.png
Hai con máy đực mọc thêm râu à cụ anh =))=))=))

Lão Bản

Xe tải
Các cụ đừng nghĩ có nước nóng rồi nên không cần/cần ít bột rửa, bột rửa nó làm "chết" dầu mỡ (em chả biết gọi thế nào) để dễ rửa trôi nên đồ và trong lòng máy, đường ống sẽ sạch hơn nhiều.
Cụ ơi bao nhiêu là vừa cụ chỉ em với. Mức 1/2 thìa là do ông thợ lắp máy bảo em thế. Chứ em cũng chưa biết thực tế nó là bao nhiêu cụ ạ

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Elec nhà cụ hỏng đốt nước nóng là hỏng gì vậy, cái nhà e cũng ko đun đc nước nóng. Mà có lần đc có lần ko. Kiểm tra sửa mãi ko đc, e lắp thêm cho nó cái đồng hồ đo và đặt nhiệt độ nước. Giờ fix nhiệt nước ở 65 độ, lại chạy ầm ầm. Cái đồng hồ đấy mua có hơn trăm k, lắp luôn trong cánh cửa của máy. Hết đợt dịch chắc lại phải mua thay cái ống cao su dưới đáy máy, bị lão hoá nên thủng lỗ, e đang phải quấn băng tạm để dùng.
Thằng thợ nó bảo bo mạch, nhưng e nghi đếch phải, nhưng dc việc nên e đàng chịu thôi, vì đi làm suốtaf vợ nó cứ thúc đít, đau hết cả thủ!!!

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Nước nóng cụ ạ. Sau tiếng kêu thông báo chu trình đã xong của nó e mở ra ngay nên bát và chảo vẫn còn nóng bỏng tay. Em rửa bằng bột rửa. 1 thìa con bé tý, chắc độ 1/2 thìa cà phê cụ ạ
Thế ít quá, e nghĩ cụ tăng lên 1 thìa đi!!!

annhien88

Xe tải
Không nên, nó hiệu quả chính nhờ cái lô cuốn đó để cuộn rác lên.

Chai nước đó em thích thì anh gửi cho 1 chai, còn nguyên chưa bóc của Deebot, anh có mà không dùng đến, toàn cho nước lau nhà ... he he.

Năm chiến sỹ nhà anh.

Untitled 5c.png
Sao em nghe bảo dùng nước lau nhà nó sẽ làm tắc cái vòi bơm?? Hay đồ rởm của Xiaomi nên nó thế hở anh :-/.

annhien88

Xe tải
Cụ ơi bao nhiêu là vừa cụ chỉ em với. Mức 1/2 thìa là do ông thợ lắp máy bảo em thế. Chứ em cũng chưa biết thực tế nó là bao nhiêu cụ ạ
Trước em mua Somat hay dùng linh tinh, thích bao nhiêu xúc bấy nhiêu. Sau em có dùng của Rocket thì nó bảo cho 15gr bột rửa máy 12 bộ... Cụ bỏ ít bột quá thì nó không sạch đâu

Lão Bản

Xe tải
Trước em mua Somat hay dùng linh tinh, thích bao nhiêu xúc bấy nhiêu. Sau em có dùng của Rocket thì nó bảo cho 15gr bột rửa máy 12 bộ... Cụ bỏ ít bột quá thì nó không sạch đâu
Vâng cám ơn cụ. Của nhà e là alio. E sẽ tăng lượng lên test xem sao

ntanh12345

Xe hơi
Cụ xem hướng dẫn có thể tăng đc lượng dầu bóng không. Dầu bóng có tác dụng làm khô bát khi sấy đó. Đồng thời xếp nghiêng sao cho không bị đọng nước ở đít bát. Nhiều bóng quá thì sẽ thấy nhớt ở chỗ nào đọng nước, nhưng có thì bát sẽ khô hơn. Khác biệt rõ rệt đó cụ.
Đồng thời thử cho thêm bột rửa nữa vì có thể như thế ít quá sẽ không rưả sạch đâu. Cơm và rau nên gạt sạch. Vài bữa dùng quen cụ thành chuyên gia ngay.