[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

hangiang

Xe đạp
Chào các Cụ đã có kinh nghiệm về sử dụng máy rửa bát, rất mong các Cụ bỏ chút thời gian tư vấn về bố trí máy rửa bát

- Tôi thấy đa phần các Cụ đều đặt MRB dưới sàn, với PA này thì tôi thấy bố trí gian bếp gọn, đẹp;
- tuy nhiên tôi vẫn lăn tăn về sự thoải mái khi sử dụng, liệu rằng khi sắp bát vào máy ở tầng thấp nhất, các Cụ đứng và cúi người xuống xếp vào có được không hay phải ngồi xổm xuống dưới để xếp ??? => trong trường hợp này, cụ nào bụng hơi béo, hoặc có vấn đề về khớp gối e rằng hơi bất tiện phải không ???.
==> Để giải quyết tình trạng này, tôi định nâng cao MRB thêm khaorng 30-35cm bằng cách đóng thêm 1 thoại kéo ở phía dưới, rồi mới đặt MRB lên trên, Tổng chiều cao của MRB lúc này khoảng 1,2m, không biết như vậy có ổn không nhỉ, mong nhận được góp ý từ các Cụ

clessking

Xe buýt
Lấy lâu bị một lần bác ạ. Mắc cái chỉ bị với đồ nhựa.
Vợ em hay dùng chế độ rửa ly 44 phút. Nhưng em chọn sang chế độ auto thì vẫn gặp trường hợp đồ nhựa vẫn dính mỡ.
Em đã kiểm tra 2 tay quay phun nước không bị tắc.
Em cứ chém bừa, cụ về thử test nhé :D Đồ nhựa dính mỡ sẽ bám rất kỹ, nên nếu nước ko bắn tới thì rất dễ bị nhờn. E đoán nhà cụ để đồ nhựa hay để các vị trí mà nước ko thể đến toàn bộ nên mới bị như vậy. Cụ thử làm 1 mẻ riêng rửa 1,2 đồ nhựa ít góc cạnh xem còn bị nhờn ko?

clessking

Xe buýt
Chào các Cụ đã có kinh nghiệm về sử dụng máy rửa bát, rất mong các Cụ bỏ chút thời gian tư vấn về bố trí máy rửa bát

- Tôi thấy đa phần các Cụ đều đặt MRB dưới sàn, với PA này thì tôi thấy bố trí gian bếp gọn, đẹp;
- tuy nhiên tôi vẫn lăn tăn về sự thoải mái khi sử dụng, liệu rằng khi sắp bát vào máy ở tầng thấp nhất, các Cụ đứng và cúi người xuống xếp vào có được không hay phải ngồi xổm xuống dưới để xếp ??? => trong trường hợp này, cụ nào bụng hơi béo, hoặc có vấn đề về khớp gối e rằng hơi bất tiện phải không ???.
==> Để giải quyết tình trạng này, tôi định nâng cao MRB thêm khaorng 30-35cm bằng cách đóng thêm 1 thoại kéo ở phía dưới, rồi mới đặt MRB lên trên, Tổng chiều cao của MRB lúc này khoảng 1,2m, không biết như vậy có ổn không nhỉ, mong nhận được góp ý từ các Cụ
Tất nhiên là ko có vấn đề gì mà cụ. Tốt là đằng khác, trừ lúc hỏng nước sẽ tung tóe :D Với lại nó sẽ ko ăn nhập gì với đống đồ bếp khác thôi. Nhưng dùng Máy giặt, máy sấy... cụ vẫn phải cúi người đó thôi :D

lucky.win

Xe điện

Thoải mái ạ, vấn đề còn lại là chỗ để, vì phải bố trí riêng 1 góc cho nó và tính đồng bộ thiết bị thôi ạ.

Ruby1986

Xe hơi
CCCM đếm hộ em xem một mẻ này MRB nhà em rửa được bao nhiêu bát to, bát nhỏ, đĩa to, đĩa nhỏ nhé :D rồi mới thấy MRB tiện lợi ntn!!!=D>=D>=D>

Cụ ơi, em lội mấy trăm trang mà lần đầu nhìn thấy cụ xếp bát em mê quá!
Em mới lắp cái máy sms68mi06e dc 5 ngày, bữa giờ cứ hí hoáy tập xếp lego cụ ạ!
Chồng em bảo em xếp kiểu gì mà lâu bằng ng ta rửa hết từng ấy chén!
Máy em 3 khay rửa, em thấy khay giữa chỉ xếp dc tầm 6 bát con đứng, còn lại ko đứng vuông góc dc, cứ phải nghiêng nghiêng làm rửa xong rồi nc vẫn còn đầy trong trôn bát ạ!
Cụ còn hình xếp lego nào nữa cho em xin mấy tấm về học xếp với ạ!
Em chờ tin cụ ạ!

Skoda_Favorit

Xe container
Cụ ơi, em lội mấy trăm trang mà lần đầu nhìn thấy cụ xếp bát em mê quá!
Em mới lắp cái máy sms68mi06e dc 5 ngày, bữa giờ cứ hí hoáy tập xếp lego cụ ạ!
Chồng em bảo em xếp kiểu gì mà lâu bằng ng ta rửa hết từng ấy chén!
Máy em 3 khay rửa, em thấy khay giữa chỉ xếp dc tầm 6 bát con đứng, còn lại ko đứng vuông góc dc, cứ phải nghiêng nghiêng làm rửa xong rồi nc vẫn còn đầy trong trôn bát ạ!
Cụ còn hình xếp lego nào nữa cho em xin mấy tấm về học xếp với ạ!
Em chờ tin cụ ạ!
Tks Mợ đã quá khen! Xếp ntn đối với em thì maximum rồi Mợ ơi~X(~X(~X(! Cao thủ trên này thì lão Vanh123cuckhoai hơn em mấy bậc đấy! Mợ thỉnh mấy lão ấy xem sao nhé!:)):)):)):))
Mợ xếp thế nào mà vẫn còn đọng nước ở trôn bát? Mợ show hình lên các cụ bên dưới tư vấn thêm!

Ruby1986

Xe hơi

Tks Mợ đã quá khen! Xếp ntn đối với em thì maximum rồi Mợ ơi~X(~X(~X(! Cao thủ trên này thì lão Vanh123cuckhoai hơn em mấy bậc đấy! Mợ thỉnh mấy lão ấy xem sao nhé!:)):)):)):))
Mợ xếp thế nào mà vẫn còn đọng nước ở trôn bát? Mợ show hình lên các cụ bên dưới tư vấn thêm!
Dạ vâng, cụ xem giúp em với ạ!
Với cả em nghe nói vài hôm lại bỏ dấm vào máy cho đỡ hôi gì đấy là ntn vậy cụ? Dấm ăn mình mua ở chợ ấy ạ? Mình cho dấm vào chạy ko tải hay để chế độ Machine care vậy cụ? Hay phải mua cái lọ chăm sóc máy rửa của hãng ạ?

xyzhuyxyz

Xe tăng

quá được ý cụ, xếp bát rất sướng, cụ cứ kê lên khoảng dưới 50cm là ok, em thử rồi.

Skoda_Favorit

Xe container

Với cả em nghe nói vài hôm lại bỏ dấm vào máy cho đỡ hôi gì đấy là ntn vậy cụ? Dấm ăn mình mua ở chợ ấy ạ? Mình cho dấm vào chạy ko tải hay để chế độ Machine care vậy cụ? Hay phải mua cái lọ chăm sóc máy rửa của hãng ạ?
E thì em nghĩ do nhà Mợ ít bát đĩa nên xếp thoải mái như hình chứ thực ra dù ít đồ thì cũng phải xếp lần lượt để đảm bảo bát được xếp nghiêng vừa phải để róc nước! Ví dụ như mấy cái bát ăn cơm bên trái Mợ có thể xếp cùng hàng với loạt bát cùng cỡ ở phái trong! Còn mấy cái bát to bên phải cũng thế cứ xếp đều dựa vào nhau đúng kiểu "úp bát" ! Nói chung xếp gì thì xếp luôn phải đảm bảo nguyên tắc cơ bản:
- Tạo khe thông thoáng đủ để tia nước từ tay phun phun tới được lòng bát/đĩa.
- Nghiêng đủ để róc nước!

Vụ vệ sinh bằng Dấm hay Chất chuyên dụng thì Mợ thỉnh Cụ lucky.win nhé! Cụ ấy là chuyên gia sẽ chém chuẩn hơn!
TIP nho nhỏ cho Mợ là nếu có chanh/quất thì cứ cho 1 ít vào chỗ cái giỏ giắt đũa thìa hoặc thả trực tiếp vào máy sẽ rất thơm cho bát đĩa đũa thìa. Thậm chí chanh đã vắt nước cho vào cũng đc!:D:D:D:D

clessking

Xe buýt
Nhiều hay ít còn phải do loại bát nữa mà mợ. Mợ dùng nhiều bát con & đĩa thì xếp rất dễ, chứ mợ dùng bát to và đặc biệt là hộp lock lock đựng đồ thì chẳng xếp được mấy đâu :D
E thấy cả cái máy có mỗi khu lọc rác là ẩm ướt, mùi sinh ra từ đó. Nên em nghĩ mợ chịu khó vệ sinh chỗ đấy là ok. Còn khoang máy e thấy toàn inox, có bẩn cũng chỉ ở 1 vài cái khe thôi ko đáng kể. Như em dùng 6 tháng r ko thấy mùi gì, nhà ông bà dùng 1,5 năm rồi cũng chưa dùng dấm hay nước vệ sinh gì hết. Chỉ vệ sinh chỗ lọc rác đều đặn, gạt sạch bát đĩa sạch sẽ trc khi cho vào và dùng xong mở cửa chút cho thoáng. Mùi chỉ thấy nhiều nhất là mùi bột rửa thôi :D

Ruby1986

Xe hơi
E thì em nghĩ do nhà Mợ ít bát đĩa nên xếp thoải mái như hình chứ thực ra dù ít đồ thì cũng phải xếp lần lượt để đảm bảo bát được xếp nghiêng vừa phải để róc nước! Ví dụ như mấy cái bát ăn cơm bên trái Mợ có thể xếp cùng hàng với loạt bát cùng cỡ ở phái trong! Còn mấy cái bát to bên phải cũng thế cứ xếp đều dựa vào nhau đúng kiểu "úp bát" ! Nói chung xếp gì thì xếp luôn phải đảm bảo nguyên tắc cơ bản:
- Tạo khe thông thoáng đủ để tia nước từ tay phun phun tới được lòng bát/đĩa.
- Nghiêng đủ để róc nước!

Vụ vệ sinh bằng Dấm hay Chất chuyên dụng thì Mợ thỉnh Cụ lucky.win nhé! Cụ ấy là chuyên gia sẽ chém chuẩn hơn!
TIP nho nhỏ cho Mợ là nếu có chanh/quất thì cứ cho 1 ít vào chỗ cái giỏ giắt đũa thìa hoặc thả trực tiếp vào máy sẽ rất thơm cho bát đĩa đũa thìa. Thậm chí chanh đã vắt nước cho vào cũng đc!:D:D:D:D
Em cảm ơn cụ ạ!
Mà em chỉ xếp dc tầm 6 bát ăn cơm nhỏ đứng theo hàng như hình thôi ạ, còn mấy khe còn lại ko xếp dc vì nó hẹp lắm ko đưa bát vào dc ạ
Thôi tối tối về em lại mở hình bác xếp học theo dần chắc sẽ ổn ạ!

Ruby1986

Xe hơi
Em chào CCCM ạ!
Nhà em vừa lắp con SMS68MI06E dc vài hôm, theo như em dc biết thì model này có chức năng tự mở cửa sau chu trình rửa eco, vậy mà em rửa bữa giờ mấy lần eco rồi mà ko lần nào nó mở cả ạ?
Mình có phải cài đặt gì thì nó mới mở vậy các cụ bảo em với!

Em cũng xin hỏi các các cụ thêm tí nữa ạ!
Nhà em tháng sau sẽ đập xây lại bếp, mà nếu đưa con MRB này vào thì em phải làm bếp cao ít nhất 86cm tính cả đá (em có đọc dc các cụ chém là cao lọt lòng phải 82,5cm, thêm đá vào nữa là 86cm ạ)
Mà nhà em ban đầu tính làm bếp cao tầm 81cm cả đá thôi vì em nấm lùn 1,53m nên em sợ độ cao đó ko ổn, nấu nướng thao tác sẽ bất tiện vì cao dễ mỏi tay ấy ạ.
Các cụ làm rồi có kinh nghiệm vào chia sẻ giúp em với ạ, hay em cứ làm bếp 81cm rồi tới đoạn có máy thì cho bệ đá cao lên cho vừa nhỉ? Như vậy thì hơi mất thẩm mĩ nhỉ các cụ!

Em chờ tin các cụ ạ!

Skoda_Favorit

Xe container
Em cảm ơn cụ ạ!
Mà em chỉ xếp dc tầm 6 bát ăn cơm nhỏ đứng theo hàng như hình thôi ạ, còn mấy khe còn lại ko xếp dc vì nó hẹp lắm ko đưa bát vào dc ạ
Thôi tối tối về em lại mở hình bác xếp học theo dần chắc sẽ ổn ạ!
Mợ annhien88 đâu ạ? Phiền Mợ up lai cái ảnh Mợ xếp chén ăn cơm kiểu vẩy cá ở phía bên phải của dàn rửa cho mợ ấy tham khảo ạ!

nonono86

Xe đạp
Web OF lỗi, nên giờ em mới còm.
Thông thường với nhà ở tầng 1 thì cần cái đinh bê tông 5cm là đã ok rồi, em thật chứ không trêu nhé. Nhà cụ thì giờ làm tiếp địa cẩn thận lại nữa đi, nếu vẫn không được thì mới tính chuyện đổi hay trả.
Phương án BACL thì quên đi cụ, dùng Audio thì ok, chứ đồ gia dụng thì đâu cần.
Dạ cảm ơn cụ, em vừa thử cách này thấy OK ạ: lấy ống đống điều hòa phi 9mm, dày 0,81mm đóng xuống hết chiều dài mũi khoan (sâu khoảng 15cm), phía trên đầu ống doa ống để giữ dây. Ấn xuống đất đo hiệu điện thế rò còn 2V. Vì dùng cho vợ con nên em dùng thân mình làm dây dẫn đo thử dòng điện qua người (tay ướt, chân ướt) thấy dòng còn khoảng 10 micro A (an toàn), để em kiếm thử ít bichontan đổ vào lỗ khoan xem có giảm nữa không.

Cụ dùng đoạn dây đồng đặc đường kính chừng 1-2 mm thả hết chiều sâu giếng khoan để nối đất cho máy thì tốt hơn đóng cọc. Nhà em tận dụng nối vào được đoạn ống nước sẳt ngày trước cũng ổn. Cẩn thận hơn thì cụ nên lắp aptomat chống giật cho các ổ cắm khu vực bếp. Đúng ra thì phải đo điện trở nối đất nhưng phải dùng máy đo chuyên dùng và cũng khá tốn cọc mới bảo đảm tiêu chuẩn.
Cảm ơn cụ ạ, lúc đầu em tính tuốt cái dây điện ra thả xuống ạ nhưng lúc chuyển sang nước máy thợ nó bịt xi măng ống mất rồi hay sao ý (không biết ở dưới có bịt gì không nhưng ở trên lấy que sắt chọc không được), khoan thay thì không đến.
Aptomat chống giật thì em lắp rồi ạ (RCBO tổng 30mA, ELB nhánh 10mA, mấy con ELB 6-15mA không có dạng tép, không lắp vừa hộp nên em chỉ nối ổ cắm và nóng lạnh cho đỡ mất mỹ quan)

Bẩm các cccm. Em vừa lướt fb thấy có rao cái máy rửa bát nhật Panasonic đời 2012 5 củ
Theo cccm có xúc đc ko ạ em tra thì thấy máy này trung bình tầm 7 củ. Ng bán lại gần nhà iem
Mong cccm tư véo cho ieam ạ. Nhà iem 4 người thôi ạ. Em cảm ơn cccm nhiều ạ
Trước em cũng tính mua hàng bãi nhưng máy 6 bộ hơi nhỏ không rửa được nhiều nồi nên sau em mua con 12+1 bộ. Hay cụ làm 2 con hàng bãi chồng lên nhau, rửa bát ít bát, ít nồi dùng 1 cái, nhiều nồi dùng 2 bộ 1 lúc như máy rửa 2 giàn :))

Đùa cụ vậy thôi, em là em thích hàng Nhật hơn vì an toàn điện hơn,với như cái bếp từ nhà em dùng hàng bosch đẹp thì đẹp đấy nhưng trời nồm là bếp nghỉ. Phải mở nắp ra quạt cho đỡ ẩm mới chịu chạy @@
Nhưng theo em máy rửa bát bãi cụ chỉ dùng loại <=5 năm tuổi đời thôi, năm ngoái em nhờ ông anh đi xem chọn hộ con panasonic 2014 - 2015, tầm 10tr, mất tiền chuyển từ Đồng Tháp ra Hà Nội ~ 200k nhưng hơi nhỏ nên mới thôi. Cái này thấy trên mạng bọn nó bán 13-15tr đắt vãi @@

hangiang

Xe đạp
quá được ý cụ, xếp bát rất sướng, cụ cứ kê lên khoảng dưới 50cm là ok, em thử rồi.
Cảm ơn Cụ,
máy nhà có chiều cao là 84,5cm rồi, chắc là chỉ kê thêm 35cm nữa để tổng chiều cao khoảng 1,2m là vừa, chứ cao qua lại sợ hơi khó dùng mỗi khi đóng mở cửa hoặc bấm điều chỉnh

annhien88

Xe tải

Em cảm ơn cụ ạ!
Mợ annhien88 ơi cho em xin cái hình xếp bát với ạ!
Em cảm ơn CCCM ạ!
Em xoá hết ảnh cũ rồi hị hị. Search google ra trang 408 có ai xếp như này này. Mợ cứ xếp hình vài hôm nó quen thôi, còn đọng nước thì tô chén có trôn mà mợ úp xuống thì nó đọng nước là bình thường ấy mà

annhien88

Xe tải

Em cũng thấy cái máy nó thấp nên sau này em cũng dự định làm như cụ và đã search thì thấy mấy bạn bên kia cũng có làm như vậy.
Cụ xem thử ảnh này em thấy đẹp

annhien88

Xe tải
Em đang lò dò coi cái máy lọc nước mà em thấy cái brita này gọn đẹp, amazon review cũng cao. Cccm có ai biết cái này cho em ý kiến với? Em thấy Nhật Mỹ cũng xài nên chắc hông tới nỗi nào nhỉ?