[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

annhien88

Xe tải
Mợ ấy hỏi về bộ phận làm mềm nước trên máy giặt có không, bắt bẻ câu chữ ở đây làm gì, còn muối ko có tác dụng làm mềm nước, nó chỉ hoàn nguyên hạt nhựa thôi
Em cũng tính trả lời... mà thấy cụ trả lời rồi.:P
Em thắc mắc là sao người ta không làm mềm nước cho máy giặt như máy rửa bát nhỉ... Em thấy có cái cục lọc làm mềm nước, đại loại là cũng có hạt nhựa làm mềm nước rồi gắn vào đầu cấp trước khi vô máy. Mà nó kiểu đồ đính kèm nên xài hết thì vứt mua cái khác chứ không dùng muối để hoàn nguyên được #:-s
Nhà em không lắp được cái lọc tổng to đùng đoàng, em chỉ cần dùng chỗ đầu cấp máy giặt thôi ạ

xyzhuyxyz

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi với, máy rửa bát thì có chức năng làm mềm nước rồi còn cái máy giặt cũng có đun nước nóng, nhưng em không thấy làm mềm nước chỗ nào.
Em thi thoảng thích giặt nước nóng mà không dám dùng vì sợ nước cứng cứ đun nóng hoài thì hỏng máy mất... các cụ thông não em với là giờ phải làm sao ạ :-s:-s
Mợ dùng thoải mái đi, 6 tháng dùng bột vệ sinh lồng giặt 1 lần là đc, nhà sx tính toán hết rồi vì máy giặt ko cần thiết như mrb. May mợ ko hỏi sao nó ko có chỗ đổ nc bóng :D

annhien88

Xe tải
Mợ dùng thoải mái đi, 6 tháng dùng bột vệ sinh lồng giặt 1 lần là đc, nhà sx tính toán hết rồi vì máy giặt ko cần thiết như mrb. May mợ ko hỏi sao nó ko có chỗ đổ nc bóng :D
Thế thì em dùng đại vậy, nó hỏng em được “dịp” mua cái to hơn :D
Dạo này máy giặt toàn làm hơn chục ký không thôi, nhìn mà ham cụ ạ. 7kg5 nhà em chả bõ bèn gì.
Cái bột em thấy nó không ổn lắm ấy cụ, vì trước em xài cái lồng đứng cũng dùng bột ngâm tẩy suốt. Vậy mà hôm thợ tháo ra vệ sinh thì eo ôi em không dám nhìn luôn 8-|

xyzhuyxyz

Xe tăng
Dạo này máy giặt toàn làm hơn chục ký không thôi, nhìn mà ham cụ ạ. 7kg5 nhà em chả bõ bèn gì.
Cái bột em thấy nó không ổn lắm ấy cụ, vì trước em xài cái lồng đứng cũng dùng bột ngâm tẩy suốt. Vậy mà hôm thợ tháo ra vệ sinh thì eo ôi em không dám nhìn luôn 8-|
Mợ cứ yên tâm dùng vì máy giặt ko phức tạp như mrb, bộ phận gia nhiệt là sợi đốt(giống ấm đun điện ngày xưa dùng thoải mái) là nơi dễ bám canxi bền hơn mrb rất nhiều nên thoải mái ko lo. Vệ sinh máy giặt có thể do mợ để lâu quá mới làm nên ko sạch đc. Mợ có thể dùng loại này của mrb cho máy giặt để vệ sinh, nó tẩy rất mạnh.

https://salt.tikicdn.com/cache/w1200/media/catalog/product/3/8/3829201651937_s_01.d20170713.t101209.571057.jpg

annhien88

Xe tải
Mợ cứ yên tâm dùng vì máy giặt ko phức tạp như mrb, bộ phận gia nhiệt là sợi đốt(giống ấm đun điện ngày xưa dùng thoải mái) là nơi dễ bám canxi bền hơn mrb rất nhiều nên thoải mái ko lo. Vệ sinh máy giặt có thể do mợ để lâu quá mới làm nên ko sạch đc. Mợ có thể dùng loại này của mrb cho máy giặt để vệ sinh, nó tẩy rất mạnh.

https://salt.tikicdn.com/cache/w1200/media/catalog/product/3/8/3829201651937_s_01.d20170713.t101209.571057.jpg
Loại này em vẫn dùng cho MRB. Cảm ơn cụ ~o)

binhsu7273

Xe cút kít
Làm thế người ta dèm pha, xấu hổ lắm :">
Mà cụ quote xong rồi không trả lời giúp lại hỏi ngược em là như nào [-([-(
Ai bắt nạt Mợ cứ alo, Cháu đến nhà Mợ nuôn xem Họ dám làm gì vào đêm hôm. :):):)

Skoda_Favorit

Xe container
Em thích dài cơ... ý là đũa dài làm bếp ấy. Nhà mình toàn bán đũa tre, bỏ máy rửa vài bận là hỏng. Các cụ toàn mua đồ ngắn thôi 8-}
Để em méc lão Vanh 123 là Mợ "chê" đũa nhà lão ấy ngắn! :-o :D
Mà ngắn thiệt Mợ à!!!=))=))=))=))=))
Mà ngắn nhưng lại dễ gẫy mới chán:

Chỉnh sửa cuối:

butchikim

Xe ba gác

Poisoner

Xe tăng
E xin phép hỏi ngoài lề máy rửa bát chút vì trong này nhiều cụ am hiểu sâu về thiết bị nhà bếp Đức.

Lò vi sóng Siemens HM676G0S1 nhà em thi thoảng màn hình hiển thị lỗi E0532 và kêu tít tít ngắt quãng. Em search mã lỗi trên mạng thì thấy hướng dẫn đóng mở lại cửa máy nhưng cũng không được, phải ngắt hẳn điện một thời gian rồi đóng điện lại sử dụng thì ok, nhưng cũng được vài hôm rồi lại bị lại. Các cụ có biết nguyên nhân cụ thể gây lỗi và cách khắc phục triệt để không ah?
Em cám ơn các cụ nhiều!

batmanhv

Đi bộ
Nhà em có 1 e mrb nội địa Toshiba. Không hiểu sao rửa ban ngày thì ok, nhưng cứ buổi tối rửa là hay bị ngắt điện hoàn toàn (bật lại nút nguồn thì lên).
- Trong khi cùng cắm vào 1 máy biến áp tự ngẫu thì nồi cơm lại ko bị ngắt như vậy bao giờ.
- 1 năm đầu sử dụng không bị như vậy, gần đây mới bị.
Cụ nào bắt bệnh giúp em với. Em cảm ơn.
Bác nào biết thì giúp e với ạ

Sang Decor

Xe hơi
Nhà em đang ở lúc thiết kế ko nghĩ ra dành ko gian để máy rửa bát nên giờ em hay phải rửa bát cho vợ :(( khi nào chuyển qua nhà mới nhất định ưu tiên của em phải có máy rửa bát

osmopure

Xe tải
Em cũng tính trả lời... mà thấy cụ trả lời rồi.:P
Em thắc mắc là sao người ta không làm mềm nước cho máy giặt như máy rửa bát nhỉ... Em thấy có cái cục lọc làm mềm nước, đại loại là cũng có hạt nhựa làm mềm nước rồi gắn vào đầu cấp trước khi vô máy. Mà nó kiểu đồ đính kèm nên xài hết thì vứt mua cái khác chứ không dùng muối để hoàn nguyên được #:-s
Nhà em không lắp được cái lọc tổng to đùng đoàng, em chỉ cần dùng chỗ đầu cấp máy giặt thôi ạ
Có loại đấy cụ nhé, dùng từ trường kiểu scale watcher hoặc catrigde resin

Theo e thì máy rửa bát thêm thêm phần sấy, với nước cứng thì khi sấy canxi sẽ đọng dần lên bát lên thành máy (nước bay hơi canxi ở lại). Yêu cầu với bát là sạch trơn bóng.
Với máy giặt, quần áo chỉ giặt chứ ko sấy nên canxi có hay chăng chỉ bám vào thành máy, cảm nhận có canxi bám lên áo ko rõ lắm. Có lẽ kinh tế hơn là vệ sinh lồng giặt định kì so với lắp hệ thống làm mềm nước.