[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

bocume

Xe tăng
Website
yogabau.vn
Các bác cho em hỏi là mua bột với muối ở đâu uy tín ạ. Trước em mua 1 hộp muối alio 2kg trên fb mất 250k. mà nhận hàng thấy hộp không tem mác gì cả, có mỗi cái vỏ giấy không, hở cả ra, muối bị vãi ra ngoài vì không có bọc nilong nên cũng không an tâm dùng lắm
Shopee thẳng tiến cụ ơi ;)

muachieukyniem

Xe điện
Em có mua máy rửa bát Electronic. Dùng viên rửa all in one.
Bát sấy xong không khô. Thâm trí nước còn rỏ lỏng tỏng.
Mặc dù chế độ sấy nóng ran, nhưng em ko thấy gió thổi ra ngoài thì ko hiểu hơi nước bốc ra kiểu gì.

Xin các cụ cho ý kiến.

xyzhuyxyz

Xe tăng
Em có mua máy rửa bát Electronic. Dùng viên rửa all in one.
Bát sấy xong không khô. Thâm trí nước còn rỏ lỏng tỏng.
Mặc dù chế độ sấy nóng ran, nhưng em ko thấy gió thổi ra ngoài thì ko hiểu hơi nước bốc ra kiểu gì.

Xin các cụ cho ý kiến.
Nước bốc hơi sẽ có quạt gió thổi ra bộ phận thu, đọng thành nước và ra ngoài theo đường thoát cụ à.

escape2012

Xe buýt
Quả thật em ghé tai vào nghe ko thấy tiếng quạt kêu. Xung quanh máy nóng ran. Ko hiểu làm khô kiểu gì
Máy rửa bát có 5 kiểu sấy khô, từ đơn giản đến phức tạp như sau:
1. Static open
2. Static closed
3. Dynamic open
4. Dynamic closed
5. Dynamic closed+zeolith

Kiểu 1, 2, 3 thì đơn giản là để tự bay hơi hoặc kèm quạt thổi cho tự bay hơi.
Kiểu 4 và 5 thì kiểu phổ biến hiện nay. Các máy có bơm nhiệt là kiểu này.
Kiểu 4 thì nó hoạt động sấy khô nôm na như thế này: lúc rửa chính thì bơm nhiệt nó làm nóng nước rửa bát đồng thời làm lạnh (đến mức đóng đá) 1 bình nước gọi là water tank ở bộ phận làm ngưng. Đến chu trình sấy, quạt thổi hơi ẩm chạy qua bề mặt lạnh của watertank nói trên, hiện tượng ngưng tụ xảy ra, hơi ẩm ngưng tụ lại và được gom lại. Sấy khô kiểu bơm nhiệt là như thế đó. Nó giống như điều hoà nhiệt độ vậy, không khí trong phòng có độ ẩm cao, thổi qua giàn lạnh sẽ có ngưng tụ hơi nước tại giàn lạnh và phải có ống gom nước ngưng này.

DonaldTrump79

Xe buýt
Em mua con electrolux 8 bộ tất cả có 7tr và dùng mỗi loại viên rửa bát finish này 1viên/ lần vẫn thấy bát đĩa sạch bong không cần muối với nước bóng làm gì phức tạp. Loại finish này em mua trên Shopee 275k/ túi 150v.

Chỉnh sửa cuối:

cuongdiv

Xe container
Các bác cho em hỏi là mua bột với muối ở đâu uy tín ạ. Trước em mua 1 hộp muối alio 2kg trên fb mất 250k. mà nhận hàng thấy hộp không tem mác gì cả, có mỗi cái vỏ giấy không, hở cả ra, muối bị vãi ra ngoài vì không có bọc nilong nên cũng không an tâm dùng lắm
bác mua trên shopee ý em thấy chỗ này ok
Muối thì cụ đừng mua loại đắt làm gì, cứ chọn loại muối tinh khiết Ấn độ, Ixrael như các cụ trên này đã dùng rất nhiều chỉ 2-30k/kg. Em cũng hay mua trên shopee dùng ok.
E vừa đặt combo này, có ổn ko các lão

muachieukyniem

Xe điện
Em mua con electrolux 8 bộ tất cả có 7tr và dùng mỗi loại viên rửa bát finish này 1viên/ lần vẫn thấy bát đĩa sạch bong không cần muối với nước bóng làm gì phức tạp. Loại finish này em mua trên Shopee 275k/ túi 150v.

Của cụ sấy có khô không. Nhà em cũng lễ mà thấy ướt nguyên.

vietanhvu02

Xe đạp

Các bác xem hộ e cái biểu tượng 2 hình mũi tên kia là bị lỗi j ạ

Sàn AROMA

Xe tải

vietanhvu02

Xe đạp
Chả lỗi gì cả, nó báo thiếu muối thôi cụ. Cụ dùng máy này thấy thế nào ợ? Em thấy hình thức đẹp, còn rửa sạch , sấy khô và các chức năng rửa của nó thì sao cụ/
Ngon lành ạ. Rửa sạch, sấy khô các kiểu ô kê.

lucky.win

Xe điện
Máy rửa bát có 5 kiểu sấy khô, từ đơn giản đến phức tạp như sau:
1. Static open
2. Static closed
3. Dynamic open
4. Dynamic closed
5. Dynamic closed+zeolith

Kiểu 1, 2, 3 thì đơn giản là để tự bay hơi hoặc kèm quạt thổi cho tự bay hơi.
Kiểu 4 và 5 thì kiểu phổ biến hiện nay. Các máy có bơm nhiệt là kiểu này.
Kiểu 4 thì nó hoạt động sấy khô nôm na như thế này: lúc rửa chính thì bơm nhiệt nó làm nóng nước rửa bát đồng thời làm lạnh (đến mức đóng đá) 1 bình nước gọi là water tank ở bộ phận làm ngưng. Đến chu trình sấy, quạt thổi hơi ẩm chạy qua bề mặt lạnh của watertank nói trên, hiện tượng ngưng tụ xảy ra, hơi ẩm ngưng tụ lại và được gom lại. Sấy khô kiểu bơm nhiệt là như thế đó. Nó giống như điều hoà nhiệt độ vậy, không khí trong phòng có độ ẩm cao, thổi qua giàn lạnh sẽ có ngưng tụ hơi nước tại giàn lạnh và phải có ống gom nước ngưng này.
Trên thực tế thì không phải như cụ miêu tả.

Bơm nhiệt nó là tên gọi của loại bơm có gắn cùng phần gia nhiệt làm nóng nước, không liên quan đến phần sấy khô.

Để được gọi là sấy khô kiểu bơm nhiệt thì nó phải có lốc làm lạnh, trên thực tế thì không máy rửa bát nào thiết kế như thế cả.

Không có máy nào có khả năng làm lạnh nước đến mức đóng đá, không phải máy nào cũng dùng quạt thổi. VD như máy Bosch serie 2 hay 4, đình đám như 46MI05 cùng không có quạt, serie 6 như 68UI cũng không có.

muachieukyniem

Xe điện

Bơm nhiệt nó là tên gọi của loại bơm có gắn cùng phần gia nhiệt làm nóng nước, không liên quan đến phần sấy khô.

Để được gọi là sấy khô kiểu bơm nhiệt thì nó phải có lốc làm lạnh, trên thực tế thì không máy rửa bát nào thiết kế như thế cả.

Không có máy nào có khả năng làm lạnh nước đến mức đóng đá, không phải máy nào cũng dùng quạt thổi. VD như máy Bosch serie 2 hay 4, đình đám như 46MI05 cùng không có quạt, serie 6 như 68UI cũng không có.
Không có quạt thì khả năng đối lưu gần như không có. Để khô 100% là không thể
Con Elec chế độ sấy khá lởm. Ko quạt. Lúc sấy chắc nó mở thanh nhiệt nên máy nóng rực. Nhưng mở nắp ra nước vẫn chảy lỏng tỏng.
Các cụ dùng mấy con bosch 20 triệu vào tư vấn xem nó có khô ngay sau khi sấy ko ?

escape2012

Xe buýt

Nhờ cụ nói thêm về hệ thống sấy khô của máy rửa bát. Cụ thể lấy 1 con không zeolite MI05 và 1 con có zeolite TS06 để cụ ví dụ cho dễ hiểu.

binhsu7273

Xe cút kít
Không có quạt thì khả năng đối lưu gần như không có. Để khô 100% là không thể
Con Elec chế độ sấy khá lởm. Ko quạt. Lúc sấy chắc nó mở thanh nhiệt nên máy nóng rực. Nhưng mở nắp ra nước vẫn chảy lỏng tỏng.
Các cụ dùng mấy con bosch 20 triệu vào tư vấn xem nó có khô ngay sau khi sấy ko ?
Nhà Cháu dùng con seri 4 mi05 bao năm rồi, để chế độ tự mở thì khô cong, nếu để chế độ khác thì chỉ có chút nước ở sàn và các đồ nhựa vẫn có hơi nước chứ xung quanh vách không có.

muachieukyniem

Xe điện
Nhà Cháu dùng con seri 4 mi05 bao năm rồi, để chế độ tự mở thì khô cong, nếu để chế độ khác thì chỉ có chút nước ở sàn và các đồ nhựa vẫn có hơi nước chứ xung quanh vách không có.
Có cách nào can thiệp để tắt cái chế độ sấy đi ko các cụ nhỉ. Đằng nào cũng ko khô. Tắt đi cho đỡ tốn điện