[Funland] Tất tần tật về Mã số định danh cá nhân - Tài khoản định danh điện tử - App VNeID

lekimcuong

Xe tăng
Nếu tự bổ xung được thì cần gì phải đăng ký tại cơ quan công an phường nhỉ?
Em cho rằng ai tự đăng ký trực tuyến được thì không cần ra phường, ra đấy chắc họ cũng làm vậy thôi.

jazzzzz

Xe lăn
Nếu tự bổ xung được thì cần gì phải đăng ký tại cơ quan công an phường nhỉ?
Em cho rằng ai tự đăng ký trực tuyến được thì không cần ra phường, ra đấy chắc họ cũng làm vậy thôi.
Lần này là đăng ký định danh điện tử, sau đó họ sẽ cấp cho cụ mật khẩu để đăng nhập hệ thống (chỉ một tải khoản duy nhất gắn với mã định danh - CCCD). Sau đó mới có thể bổ sung, điểu chỉnh thông tin liên quan: BHYT, BHXH….. (trong trường hợp thay đổi, thêm mới).

Chỉnh sửa cuối:

lekimcuong

Xe tăng
Lần này là đăng ký định danh điện tử, sau đó họ sẽ cấp cho cụ mật khẩu để đăng nhập hệ thống (chỉ một tải khoản duy nhất gắn với mã định danh - CCCD). Sau đó mới có thể bổ sung, điểu chỉnh thông tin liên quan: BHYT, BHXH….. (trong trường hợp thay đổi, thêm mới).
Đăng nhập hệ thống gì hả cụ. Em đăng ký và cập nhật thông tin online ở cổng dịch vụ công được rồi mà.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Vâng
Khi mọi thứ hòm hòm, chắc chắn sẽ có quy định có giá trị pháp lý là việc gì được kiểm tra thế nào.
Ví dụ như cái vé máy bay ấy, hồi xưa phải giấy nọ giấy kia, rồi có lúc khách phải tự in, rồi có lúc có nơi khách phải mở email, mở ảnh chụp mặt vé... và rồi đến lúc này khách muốn dùng cách nào thì dùng miễn là đọc đúng được cái mã vé là xong.
Hay ở quốc tế, nhiều nơi, ví dụ như sân bay Quảng Châu chẳng hạn, nếu như khách đã đi qua đó, đã khai báo trong khoảng dăm năm gần đây thì giờ khách đi/đến qua đó thì thích đi qua cửa kiểm soát giấy thì qua, còn không thì cứ lững lờ mà đi qua cái cổng họ quy định thôi.

Cò giờ, đang triển khai đồng bộ dữ liệu, có người làm trước, có người làm sau... mà nhiêu ông vừa thực hiện "khai báo" xong, bước ra khỏi cổng phường đã gào lên là số hóa rồi mà vẫn phải giấy tờ nọ kia.

Giả sử cụ quên cái thẻ đó. Cụ lái xe ra đường, CA hỏi thăm cụ, cụ sờ đến thẻ mới nhớ ra cụ để quên ở nhà, CA có chấp nhận cụ đăng nhập online để kiểm tra bằng của cụ không? Và có gì chứng minh đó là cụ? Cũng như thế đối với thẻ bảo hiểm y tế.
Có mã số định danh cá nhân (Số CCCD) là CA sẽ tra ra ngay cụ đang khai thiệt hay khai láo. :D

Chỉnh sửa cuối:

Lastbet

Xe buýt
1. Mã số định danh cá nhân chính là số CCCD gắn chip của các cụ.
2. Trên cơ sở MS định danh của mỗi công dân, CQ CA sẽ cấp tài khoản định danh điện tử.
Tài khoản này sẽ được cập nhật các thông tin liên quan đến mỗi cá nhân như số đt chính chủ, GPLX, số BHXH, BHYT, Đăng ký xe, giấy tờ nhà đất, giấy tờ linh tinh khác....
Tài khoản này cũng được sử dụng để đăng nhập vào các Cổng thông tin trực tuyến của QG hay địa phương để thực hiện các nghiệp vụ hành chính công....
3. Mấy bố cứ leo lẻo chửi về quyền tự do, bảo mật thông tin thường là không chịu tìm hiểu he he.
Em hỏi cụ thế sao không dùng cái mã số định danh cá nhân là số CCCD gắn chip luôn mà lại sinh ra thêm cái gọi là mã số định danh điện tử, Cuộc đời đã có quá nhiều số phải nhớ rồi giờ lại thêm cái gọi là số định danh điện tử. Theo em thấy vì dùng ngu sóp (stupid soft) nên mỗi lần cần update gì đó thì lại phải sinh ra thêm 1 cái mã mới để quản lý thêm phần thông tin cho vào. Sắp tới tích hợp thêm sổ đỏ vào nữa thì nó lại sinh ra thêm cái mã định danh điện tử tài sản nữa cơ.

Website
www.facebook.com
Em hỏi cụ thế sao không dùng cái mã số định danh cá nhân là số CCCD gắn chip luôn mà lại sinh ra thêm cái gọi là mã số định danh điện tử, Cuộc đời đã có quá nhiều số phải nhớ rồi giờ lại thêm cái gọi là số định danh điện tử. Theo em thấy vì dùng ngu sóp (stupid soft) nên mỗi lần cần update gì đó thì lại phải sinh ra thêm 1 cái mã mới để quản lý thêm phần thông tin cho vào. Sắp tới tích hợp thêm sổ đỏ vào nữa thì nó lại sinh ra thêm cái mã định danh điện tử tài sản nữa cơ.
Cụ vẫn không chịu tìm hiểu. Hai za.

Mã số định danh cá nhân chính là cái số CCCD của cụ đấy chứ đâu. NÓ LÀ 1 cụ nhé.
Bây giờ các cháu mới đẻ đã được cấp MS định danh cá nhân này rồi. Đủ 14 tuổi thi MS này chính là dãy số in trên CCCD.
Cũng chính cái mã số này là tên đăng nhập của "Tài khoản định danh điện tử" chứ không có cái nào gọi là "Mã số định danh điện tử cả"
Có Tài khoản rồi mới tích hợp được GPLX, BHXH, BHYT, thông tin y tế, hộ chiếu, hộ khẩu, đăng ký xe, sở hữu tài sản..... vào đấy.

Lastbet

Xe buýt
Cụ vẫn không chịu tìm hiểu. Hai za.

Mã số định danh cá nhân chính là cái số CCCD của cụ đấy chứ đâu. NÓ LÀ 1 cụ nhé.
Bây giờ các cháu mới đẻ đã được cấp MS định danh cá nhân này rồi. Đủ 14 tuổi thi MS này chính là dãy số in trên CCCD.
Cũng chính cái mã số này là tên đăng nhập của "Tài khoản định danh điện tử" chứ không có cái nào gọi là "Mã số định danh điện tử cả"
Có Tài khoản rồi mới tích hợp được GPLX, BHXH, BHYT, thông tin y tế, hộ chiếu, hộ khẩu, đăng ký xe, sở hữu tài sản..... vào đấy.
cám ơn cụ thông não, vậy mà công an khu vực cứ thông báo ra tích hợp rồi họ sẽ cấp cho cái mã số định danh điện tử. haizzz.

jazzzzz

Xe lăn
cám ơn cụ thông não, vậy mà công an khu vực cứ thông báo ra tích hợp rồi họ sẽ cấp cho cái mã số định danh điện tử. haizzz.
Nó giống như cụ có tài khoản ngân hàng hoạt động rồi, giờ cụ ra ngân hàng đăng ký in tờ lét banking ấy. Mã định danh điện tử và mật khẩu, do bộ CA quản lý.

jazzzzz

Xe lăn
Đăng nhập hệ thống gì hả cụ. Em đăng ký và cập nhật thông tin online ở cổng dịch vụ công được rồi mà.
Hệ thống quản lý định danh điện tử của bộ công an, việc đang làm hiện tại chính là việc xác nhận thông tin (chụp ảnh và quét vân tay, bổ sung: BHYT, BHXH, bằng lái xe…) và cấp tài khoản, sau này sẽ quy về một mối duy nhất là cái này.

Chỉnh sửa cuối:

nadushop

Xe điện
Hệ thống quản lý định danh điện tử của bộ công an, việc đang làm hiện tại chính là việc xác nhận thông tin (chụp ảnh và quét vân tay, bổ sung: BHYT, BHXH, bằng lái xe…) và cấp tài khoản, sau này sẽ quy về một mối duy nhất là cái này.

Em có tài khoản ở trang dichvucong.gov.vn rồi thì giờ có phải đi làm cái này nữa không nhỉ?

Website
www.facebook.com
Định danh là gì? Định danh là xác nhận cái tên/số nào đó là của ai.

Ví dụ như tài khoản member thường trên otofun là tài khoản chưa định danh. Nhưng TK của Ban ĐH lại là TK định danh, tất nhiên định danh chỉ với Otofun.
Tài khoản trên FB cũng vậy, đều là tài khoản chưa định danh. Nhưng khi cụ dùng giấy tờ tùy thân để xác nhận với FB rằng TK đấy là tao, FB cho cụ cái tick xanh thì TK FB của cụ đã được định danh, đương nhiên là chỉ với FB.

Và mỗi công dân Việt Nam hiện nay đều đã hoặc sẽ có 1 mã số của riêng mình. Một mã số khi được Nhà nước xác nhận là của 1 cá nhân, là duy nhất thì nó đã được định danh với Nhà nước Việt Nam nên gọi là "Mã số định danh cá nhân".
Hiện tại ngay từ lúc sinh ra, mỗi cá nhân đã được cấp Mã số này. Khi đủ 14 tuổi thì mã số này sẽ được in lên CCCD. Đợt làm căn cước CD gắn chíp vừa qua chính là để cấp MS định danh cá nhân cho các Công dân Việt Nam. Ngay cả các cháu chưa đủ 14 tuổi cũng đã được cấp MS nếu thực hiện khai báo.
Cơ quan quản lý MS này là Bộ Công An sẽ cấp cho cá nhân có MS định danh 1 Tài khoản trên Cổng thông tin trực tuyến với tên đăng nhập chính là Mã số định danh cá nhân. Và đương nhiên tài khoản này đã được xác nhận là của cá nhân cụ trên môi trường số nên nó là "Tài khoản định danh điện tử"
Hiện tại đang trong quá trình nhập liệu, tích hợp các loại thông tin cá nhân vào Tài khoản này, tạo thuận lợi cho việc quản lý của các cơ quan công quyền cũng như cá nhân khi thực hiện các công việc có liên quan. Cụ sẽ không phải cầm cuốn hộ khẩu hay các giấy tờ khác đi công chứng nữa, chìa mỗi cái CCCD thôi. Và hay nhất là hoàn toàn có thể thực hiện các thủ tục hành chính ngay trên máy tính/điện thoại của mình.

Vì vậy, hỡi các cụ đang còn mất niềm tin vào cuộc sống, hãy nhìn Chính quyền bằng ánh mắt dịu dàng và tin tưởng hơn, đừng hằm hằm nghi ngờ nữa. Họ đang tìm cách làm cho cuộc sống trở nên dễ dàng hơn đấy.
Và hỡi những cụ vẫn đang giữ khư khư cái CMND 9 số cũ rích, hãy nhấc người lên khỏi ghế và đi ra cơ quan CA để khai báo làm CCCD gắn chip đi thôi. Chưa làm là chưa có Mã số định danh cá nhân, đương nhiên cũng không thể có Tài khoản định danh điện tử he he.

Chỉnh sửa cuối:

lang thang48

Xe buýt
Tk21 rồi cơ sở dữ liệu là tài nguyên đó.
Ở mình thì không rõ ai có quyền phân cấp bảo mật cá nhân.
Qua viêc cái các loại app cháu nhận thấy sứ quân lắm. Rồi lại phiền hà thôi.

lekimcuong

Xe tăng

Bộ CA vừa mới triển khai ồ ạt việc cấp/đổi CCCD, bây giờ lại triển khai cái này đề nhằm thay thế CCCD ????. Thật là cụ càng giải thích em càng thấy rối thêm. Sao không lấy các dữ liệu hình ảnh, vân tay, thông tin từ CCCD sang luôn mà phải chụp ảnh lăn tay lại ????

Website
www.facebook.com
Bộ CA vừa mới triển khai ồ ạt việc cấp/đổi CCCD, bây giờ lại triển khai cái này đề nhằm thay thế CCCD ????. Thật là cụ càng giải thích em càng thấy rối thêm. Sao không lấy các dữ liệu hình ảnh, vân tay, thông tin từ CCCD sang luôn mà phải chụp ảnh lăn tay lại ????
Không phải là thay thế. Mà là tiếp nối. Mời cụ đọc Còm #171 của em.

BMW R60

Xe tăng
Thấy bảo tích hơp cả CCCD, bằng lái xe, đăng ký xe, thẻ BHYT... . Vậy sau này ra đường, không may có vi phạm luật giao thông thì chỉ cần chìa mỗi CCDD ra là được. Hay anh CSGT vẫn đòi xem bằng lái, đăng ký xe?? Như vây đi ra ngoài là vẫn phải đút ví tất cả các loại giấy trên

Website
www.facebook.com
Thấy bảo tích hơp cả CCCD, bằng lái xe, đăng ký xe, thẻ BHYT... . Vậy sau này ra đường, không may có vi phạm luật giao thông thì chỉ cần chìa mỗi CCDD ra là được. Hay anh CSGT vẫn đòi xem bằng lái, đăng ký xe?? Như vây đi ra ngoài là vẫn phải đút ví tất cả các loại giấy trên
Sau này sẽ khác cụ êi. Người ta không ngu như cụ nghĩ đâu. Những thứ cụ nghĩ đến, cụ lo lắng thì CQ cũng đã tính hết rồi.
Mà bây giờ cụ vẫn phải mang từng đấy giấy tờ đi cơ mà?

jazzzzz

Xe lăn
Cái CCCD gắn chíp để phục vụ cái này đấy cụ (đó là ký do họ phải cày liên tục đển chạy tiến độ), làn này chụp ảnh và lăn tay để check thôi cụ: chính xác là scan khuôn mặt và quét vân tay (1 ngón), khớp là ok, không khớp sẽ check kỹ hơn.
một con chíp này nó sẽ thay thế tất cả các giấy tờ kia: cái này em đã trải nghiệm ở Malaysia các đây chục năm rồi, bạn em người Malay bị tai nan đưa vào viện, họ scan cái chip đó thôi là biết đc tiền sử khám chữa bênh, thuốc điều trị của người này, cũng k cần phải khai báo hay làm thủ tục BHYT.

Chỉnh sửa cuối: