[Funland] Tất tần tật về Mã số định danh cá nhân - Tài khoản định danh điện tử - App VNeID

Tuan Can

Xe container
Phường em thông báo tự khai mst, bằng lái, cố bhxh ....

QAZ

Xe container
Về cơ bản vẫn phải mang đầy đủ.
Việc tích hợp dữ liệu chỉ là bước khởi đầu, thông tin có trong kho dữ liệu rồi nhưng có sử dụng được hay không lại là chuyện khác.
Để có thể bỏ đống giấy tờ linh tinh đi thì: XXX đứng đường phải có đầu đọc CCCD để đọc thông tin về GPLX; nhân viên BHXH phải có đầu đọc để đọc được thông tin về BHXH, BHYT, BHTN, ...; chính quyền địa phương phải có đầu đọc để đọc được một số thông tin được phân cấp; .... Đầu đọc thì có thể giải quyết nhanh được, nhưng vấn đề là đầu đọc của mỗi ông phải được phân cấp truy cập vào thông tin cá nhân của công dân, không phải ông nào muốn cũng được phép truy cập nên cần có quy định cụ thể quyền truy cập của từng CQ vào dữ liệu tích hợp trong thẻ CCCD.
Chỉ khi nào giải quyết được vấn đề đó thì mới SD CCCD thay các giấy tờ khác đã tích hợp.

Cá nhân tôi cho rằng, cái chip + đầu đọc này sẽ sớm trở thành của nợ thôi, lại 1 dự án phí tiền.

Lý do là trên thẻ đã tích hợp mã QR, các nhân viên công quyền chỉ cần dí điện thọi vào đọc phát là ra hết. Phân quyền lúc ấy dựa trên app.

À mà nhắc đến app, các công ty tin học hàng đầu Việt Nam lại sắp có việc để làm rồi.

Các cụ đừng có sốt ruột, mỗi hạng mục đều có dự án riêng (ví dụ như đổi CCCD, lập tài khoản định danh, mua sắm máy quét cho các lực lượng, đào tạo sử dụng....) mỗi dự án khoảng vài ba năm là có thể hoạt động được 😁

• Vodka
Reactions: QAZ

Haiprozzz

Xe buýt
Mang tiếng là nộp hồ sơ online nhưng cũng chỉ là chuyển đổi hồ sơ giấy qua số, còn hoàn toàn do người duyệt. Vẫn sinh ra nhũng nhiễu quan liêu như thường. Không biết tới thế kỉ nào cái hệ thống chính phủ điện tử nó gọi là "4 chấm" được (:|

Yeutocdo84

Xe hơi
E hỏi ngu tý là làm CCCD gắn chip phải về nơi mình đăng ký hộ khẩu hay ra phường mình đăng ký tạm trú các cụ nhỉ?

thachhan

Xe tải
E hỏi ngu tý là làm CCCD gắn chip phải về nơi mình đăng ký hộ khẩu hay ra phường mình đăng ký tạm trú các cụ nhỉ?
Cụ không nói rõ, hiện nay cụ đang dùng CCCD mã vạch hay là CMT ( 9 số ). Nếu cụ đang dùng CCCD mã vạch hoăc CMT ( 11 số ), thì cụ chỉ cần lên công an huyện hoặc tỉnh nơi cụ tạm trú để làm. Ngoài ra, nếu cụ đã khai thông tin về nhân thân mà công an phường nơi cụ thường trú mang đến tận nhà hướng dẫn khai, thì cụ vẫn làm được CCCD gắn chíp ở nơi TẠM TRÚ ( khi cụ đang sd CMT 9 SỐ ).

Chỉnh sửa cuối:

Ngobcool

Xe tải
Lần trước đọc bài báo ở đâu tích hợp giấy phép lái xe rồi. Nhưng mà khi kiểm tra vẫn phải có bản chính giấy phép lái xe. Thế thì chịu luôn, mất công đi tích hợp, chả hiểu để làm gì khi vẫn cần mang theo bản chính.

Yeutocdo84

Xe hơi
Vâng. E có CCCD mã vạch rồi . Để e lên trên Phường làm vậy. Thank cụ

meodenminh

Xe điện
Về cơ bản vẫn phải mang đầy đủ.
Việc tích hợp dữ liệu chỉ là bước khởi đầu, thông tin có trong kho dữ liệu rồi nhưng có sử dụng được hay không lại là chuyện khác.
Để có thể bỏ đống giấy tờ linh tinh đi thì: XXX đứng đường phải có đầu đọc CCCD để đọc thông tin về GPLX; nhân viên BHXH phải có đầu đọc để đọc được thông tin về BHXH, BHYT, BHTN, ...; chính quyền địa phương phải có đầu đọc để đọc được một số thông tin được phân cấp; .... Đầu đọc thì có thể giải quyết nhanh được, nhưng vấn đề là đầu đọc của mỗi ông phải được phân cấp truy cập vào thông tin cá nhân của công dân, không phải ông nào muốn cũng được phép truy cập nên cần có quy định cụ thể quyền truy cập của từng CQ vào dữ liệu tích hợp trong thẻ CCCD.
Chỉ khi nào giải quyết được vấn đề đó thì mới SD CCCD thay các giấy tờ khác đã tích hợp.
Chắc đợi bộ 4 T xây xong Ch ính phủ điện tử đúng không nhỉ?

3077

Xe container
Em có thắc mắc nó hơi ngu tẹo là: Vậy cái CCCD nó làm cái kủ kẹc gì? Làm CCCD thì cũng chụp hình, vân tay rồi, giờ lại chụp hình, lại vân tay :D - đúng là đỉnh cao trí tuệ người thường chỉ có thể khô hạn lời thôi
Xác thực thôi, như cụ ra nhà mạng đổi sim giờ cũng phải chụp ảnh live kết nối vào hệ thống để lưu lại ấy ạ. Không nên mở mồm ra là chửi thế

tung.npvh

Xe tăng
Cả lò nhà em chầu chực ở CAQ Đống Đa từ 18h đến gần 23h mới làm xong cái CMT chíp. Nản toàn tập luôn. Cả lò 6 người x 4h ~ 24h lãng phí. Sở dĩ chấp nhận chầu chực như vậy là vì muốn ủng hộ CQ chức năng nhưng thực sự thấy nản, quá lãng phí thời gian. Giờ sợ lặp lại câu chuyện này nên còn lâu gia đình em mới đi khai báo.

thiemnc

Xe tải
Xác thực thôi, như cụ ra nhà mạng đổi sim giờ cũng phải chụp ảnh live kết nối vào hệ thống để lưu lại ấy ạ. Không nên mở mồm ra là chửi thế
F1 nhà em xác thực khuôn mặt mấy lần không đc đây, trong khi mới làm CCCD gắn chíp chưa được 3 tháng, tức là khuôn mặt không có thay đổi gì nhiều. Không biết là đến 30 tuổi thì xác thực thế nào??

thangmin

Xe tăng
F1 nhà em xác thực khuôn mặt mấy lần không đc đây, trong khi mới làm CCCD gắn chíp chưa được 3 tháng, tức là khuôn mặt không có thay đổi gì nhiều. Không biết là đến 30 tuổi thì xác thực thế nào??
Hôm e đi làm cũng gặp 1 trường hợp như f1 nhà cụ. Bảo cháu nó nghiêng hết bên này đến bên kia, nheo mắt, mỉm cười các kiểu cuối cùng phán câu xanh rờn đi làm lại cccd :))

Xe thả hình

Xe tăng
Chắc đợi bộ 4 T xây xong Ch ính phủ điện tử đúng không nhỉ?
Thôi cụ ạ, a hùng chém gió thôi làm được đíu gì đâu cụ. Cái vụ loạn các app covid vừa rồi đấy thôi. Giờ hết mịa covid rồi các bác 4T có khi đang nghiên cứu.

thiemnc

Xe tải
Hôm e đi làm cũng gặp 1 trường hợp như f1 nhà cụ. Bảo cháu nó nghiêng hết bên này đến bên kia, nheo mắt, mỉm cười các kiểu cuối cùng phán câu xanh rờn đi làm lại cccd :))
Đấy là cái sự bất cập đấy cụ, thay vì làm lại CCCD thì chỉ cần cập nhật lại ảnh khuôn mặt trên cơ sở dữ liệu. Chắc do triển khai nhanh quá nên còn nhiều bất cập.

Nắng nhạt

Xe điện
Cả lò nhà em chầu chực ở CAQ Đống Đa từ 18h đến gần 23h mới làm xong cái CMT chíp. Nản toàn tập luôn. Cả lò 6 người x 4h ~ 24h lãng phí. Sở dĩ chấp nhận chầu chực như vậy là vì muốn ủng hộ CQ chức năng nhưng thực sự thấy nản, quá lãng phí thời gian. Giờ sợ lặp lại câu chuyện này nên còn lâu gia đình em mới đi khai báo.
Cả lò nhà cụ vui nhỉ :D

KiênChi150287

Đi bộ
Trong hội đã có cụ nào bị sai mã số định danh của con mà phải hủy chưa ạ . thời gian mất bao lâu ạ.

thachhan

Xe tải
Tại sao lại hủy trong khi mã số định danh là duy nhất và không tồn tại cái thứ hai trùng với nó?
Thông tin thì chỉ update lại cho đúng thôi chứ xóa cái định danh đi là sao hả cụ ? khai tử một công dân trên hệ thống hay sao ?

Ngay cả khi cụ chết thì nó vẫn tồn tại trên DB và không cấp cho ai khác cả.
Căn cước công dân của tôi bị sai thông tin, các anh ở quận làm lại cái khác và vẫn cấp lại cái mã định danh CCCD , chỉ là thông tin cập nhật lại mà thôi.

Thời gian thì 1 tháng đến 2 tháng cụ nhé, nó cũng giống như đi làm CCCD hoặc khai báo mất hay cấp lại thôi
Ý chủ thớt là sửa lại số DDCN bị sai, mà nếu đã bị sai thì phải hủy số cũ đi, làm lại số mới mà cụ.

danleduc

Xe điện
Không có trường hợp này.