[CCCĐ] Tết té nước Myanma

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Ở khu vực đông nam á, cứ đến tháng 4 là các nước Lào, Miến, Cam và Thái lại tổ chức tết té nước rất vui vẻ. Tuy trình quay Video còn lom dom nhưng em vẫn muốn mang đến cho các cụ hình ảnh vui tết của nước bạn.

Đoạn này em quay ở trước City Hall (UBND thành phố Rangon), một công trình rất đẹp được xây dựng từ hồi Myanmar còn là thuộc địa của đế quốc Anh. Ở đây các đoàn nghệ thuật đến từ nhiều dân tộc khác nhau ở Myanmar đều có thể đăng ký biểu diễn.

Bọn em vào tìm gặp một người bạn thuộc nhóm dân tộc Kachi, sống ở miền bắc nơi đang có kháng chiến với quân chính phủ nên được an ninh chăm sóc rất kỹ.

Chỉnh sửa cuối:

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Trong một ngôi chùa em Ko nhớ tên

Chỉnh sửa cuối:

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Em cảnh sát giao thông Myanmar, mặc đồng phục vẫn theo phong cách Anh Quốc.

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Trong chùa Shwedagon, một trong những chùa lớn nhất ở rangoon

c hùa

nguyenha778

Xe đạp
Đã đi mà chưa được tham dự lễ hội này các cụ ạ

New_Carens

Xe điện
Ở khu vực đông nam á, cứ đến tháng 4 là các nước Lào, Miến, Cam và Thái lại tổ chức tết té nước rất vui vẻ. Tuy trình quay Video còn lom dom nhưng em vẫn muốn mang đến cho các cụ hình ảnh vui tết của nước bạn.

Đoạn này em quay ở trước City Hall (UBND thành phố Rangon), một công trình rất đẹp được xây dựng từ hồi Myanmar còn là thuộc địa của đế quốc Anh. Ở đây các đoàn nghệ thuật đến từ nhiều dân tộc khác nhau ở Myanmar đều có thể đăng ký biểu diễn.

Bọn em vào tìm gặp một người bạn thuộc nhóm dân tộc Kachi, sống ở miền bắc nơi đang có kháng chiến với quân chính phủ nên được an ninh chăm sóc rất kỹ.

Em thấy Tết té nước rất hay mà mình cũng na ná khí hậu như mấy nước kia, lại ở cạnh sát ngay nó tại sao không du nhập Tết té nước về mình nhỉ. Các thể loại khác đều du nhập được vì dụ tết Tây, Noel, Halloween, Lễ tình nhân 14-2... mà Lễ hội té nước không thấy ai phát động. Hay diễn đàn mình hô hào thành lập Tết té nước các cụ nhỉ?!

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Em thấy Tết té nước rất hay mà mình cũng na ná khí hậu như mấy nước kia, lại ở cạnh sát ngay nó tại sao không du nhập Tết té nước về mình nhỉ. Các thể loại khác đều du nhập được vì dụ tết Tây, Noel, Halloween, Lễ tình nhân 14-2... mà Lễ hội té nước không thấy ai phát động. Hay diễn đàn mình hô hào thành lập Tết té nước các cụ nhỉ?!
Good idea. Em thấy ở trong Nam tổ chức rồi đấy cụ ạ, họ gọi tên theo tiếng thái là lễ hội té nước Songkran

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Chỗ tổ chức lễ té nước to và hoành tráng nhất là khu vực xung quanh quảng trường city hall và chùa Sule. Trong lễ hội thức ăn cũng được cung cấp miễn phí cho mọi người đi chơi tết.

Chỉnh sửa cuối:

Ngô.Tường

Xe tăng
Em xin phép góp thêm bức ảnh được chụp vào đêm cuối cùng của lễ hội té nước

Ngô.Tường

Xe tăng
em không biết lễ hội này diễn ra thì ngoài lấy nước để té thì không biết có nước mắm hoặc các loại nước khác ngoài nc sạch ko

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
em không biết lễ hội này diễn ra thì ngoài lấy nước để té thì không biết có nước mắm hoặc các loại nước khác ngoài nc sạch ko
Em thấy họ toàn té nước sạch thôi cụ ạ. Có chỗ họ cho đá vào thêm cho mát. Mục đích của té nước là cầu may mắn nên có lẽ không ai lại chơi khăm nhau cả.
Trong chuyến đi em chỉ sợ mỗi khủng bố tấn công ở các chỗ đông người thôi cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Bt mà lão, em cũng mới chơi từ lúc Go7 ra mà, em toàn táng Linear 2.7
Em quay phim vẫn để wide cho nó lấy được cảnh rộng mặc dù hình ảnh hơi cong một chút, Khi chụp ảnh mới để linear.

Ngô.Tường

Xe tăng
Em thấy họ toàn té nước sạch thôi cụ ạ. Có chỗ họ cho đá vào thêm cho mát. Mục đích của té nước là cầu may mắn nên có lẽ không ai lại chơi khăm nhau cả.
Trong chuyến đi em chỉ sợ mỗi khủng bố tấn công ở các chỗ đông người thôi cụ ạ.
Vâng, ý em nói ở Vn giờ tổ chức lễ hội này thì sẽ ăn đủ thứ nước còn Myanmar họ té nước vì phong tục tôn giáo thì em nghĩ chắc họ không lấy nước bẩn để té đâu

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Đoạn này em quay lại cảnh thăm quan chùa Sule. Ngôi chùa nằm ở trung tâm tp Rangoon, giữa một cái bùng binh đông xe đi lại.
Xung quanh chùa là các gian hàng nhỏ xem bói và bán cán các đô cúng.
Khi vào chùa mọi người phải bỏ giầy, dép ở ngoài. Vé vào cửa giá 4000 kyat (tương đương 2.63 USD)