[CCCĐ] Tết Trung Thu ở Bắc Kinh

Hulk

Xe tăng
Hay quá. Trước em xem mãi chuyến đi Nhật và Đài Loan của cụ. Em rất khoái xem những câu chuyện về các chuyến đi các nước Đông Á. Cụ viết nhiều nhé cho bọn em được đi theo xem ké. Vodka cụ.

Car68

Xe tải
Em chưa có dịp đi Bắc Kinh, nghe gấu em nói bên đó hoàng tráng lắm. Chủ thớt đi du lịch đúng vào trung thu bên đó ah, tưng bừng lắm đây \:D/

hailuatn

Xe container
Em đọc thấy bên đó họ ăn Tết Trung thu to không kém Tết Nguyên đán phải không bác tranquang83 ?

Hieukiti

Xe tải
Đợt này e lại thích Chị Na. Mong cụ viết tiếp để anh em chiêm ngưỡng

ca_voi

Xe lăn
...bức tượng phật Di Lặc chạm khắc bằng cây gỗ đàn hương trắng nguyên khối cao 18 mét - với phần chôn chìm dưới đất 8 mét nữa, ước nặng gần 100 tấn - là bức tượng điêu khắc độc mộc lớn nhất Thế giới

không biết là chạm khắc nguyên khối cả bàn tay hay là tay lắp vào cụ nhỉ?>

DucHoan

Xe tăng
Chuyến đi hay quá bác ơi, nhưng chưa thấy em gái mưa nào cả

matrix3011

Xe tăng
Em cũng mới đi Đài Loan đúng hôm trung thu rồi. Cứ tưởng được chứng kiến sự nhộn nhịp của lễ hội trên dường phố, hóa ra cũng bình thường.
Mọi thứ đều nhẹ nhàng lặng lẽ, chả pháo, chả đèn, nhộn nhịp như trong phim.
Chỉ là gia đình tụ tập nướng thịt, uống bia trò chuyện thôi ah.

Trương_Phi

[Tịch thu bằng lái]
tks cụ...........

giangsuki

Xe ngựa
Cảm ơn bạn đã chia sẻ! Tôi cũng tò mò hỏi cu HDV (sinh 1957), hắn bảo em về đến nhà ngủ liền vì mệt với lại xa nhà, không về được. Hỏi cu lái xe thì bảo được chai Coca du khách cho (vì tiêu chuẩn 1 mâm 2 chai bia tàu và 1 chai coca, nhưng không ai uống, đem cho lái xe) - về nhà cho các cháu, rồi... đi ngủ. Chắc Trung Thu chỉ dành cho trẻ đang háo hức thôi ạ!
Tìm xem có lời nhắn lại nào của người xưa...

Trung thu là tết thiếu nhi nên Em cũng thích trung thu, và thích các em thiếu nhi tầm đôi mươi lão ạ :D

GiaLuatTe

Xe hơi
Cảm ơn bài viết của cụ

con xứ việt

[Tịch thu bằng lái]
Tết Trung Thu vào ngày Rằm tháng Tám âm lịch. Vào dịp này, trẻ em là sung sướng nhất: được đi chơi, có nhiều đồ chơi, ăn bánh nướng bánh dẻo thoải mái... Về nguồn gốc của ngày lễ này vẫn chưa được xác định chính xác là phát minh sáng chế của nước nào, dân tộc nào... Chỉ biết rằng hiện nay có nhiều quốc gia và dân tộc ở châu Á có Tết Trung Thu - tất nhiên mỗi nơi mỗi khác nhau. Dịp này, đến Bắc Kinh xem không khí ngày Tết ở đây thế nào? Đường phố buổi sáng cũng vắng lặng...

hay lắm cụ chủ à

hailuatn

Xe container
Vào năm 1644, viên tướng Ngô Tam Quế đã mở cửa thành cho quân Mãn Thanh đi qua xâm chiếm Trung Hoa và tồn tại cho đến tận Cách mạng Tân Hợi năm 1911...

Cụ có nhắc đến chuyện Ngô Tam Quế mở cổng thành để quân Mãn Thanh vào đánh chiếm và nhắc đến cả khu Thập tam lăng.
Em xin phép góp tấm ảnh này:

Bức này em chụp cũng là sau khi thăm VLTT về, bắt đầu rẽ vào lối đi thăm khu Thập tam lăng. Bức tượng này theo như cậu HDV giải thích thì đó không phải là bức tượng để ghi công mà là bức tượng một người đang bị phạt phải đứng canh gác cho sự bình yên của khu Thập tam lăng, sở dĩ phải đứng canh gác như vậy là do người này đã mở cổng thành để cho quân Mãn Thanh tràn vào. Người trong bức tượng là Lý Tự Thành. Nhưng hôm nay đọc bài này của cụ, em tra thêm thông tin trên mạng thì có lẽ cậu HDV đó đã nhớ nhầm tên người trong bức tượng. Người trong bức tượng này phải là Ngô Tam Quế mới đúng.
Ảnh chụp góc xa hơn thế này:

hailuatn

Xe container
Tôi cũng ít quan tâm đến các tích sử Tàu. Nhớ lâu rồi, lúc đang thiếu sách đọc nên vớ cuốn "Sử ký Tư Mã Thiên" hăm hở đọc, thế mà chỉ được hơn 100 trang phải... bỏ vì không sao nhớ được cốt truyện. Riêng bức tượng này thì đúng là nằm ở một vườn hoa giữa giao cắt từ Vạn Lý Trường Thành vào Thập Tam Lăng. Người tourguide cũng kể là bức tượng Lý Tự Thành, người nông dân khởi nghĩa - theo cách ca tụng của Chính quyền Trung Quốc hiện nay. Còn Lý Tự Thành liên quan đến Ngô Tam Quế qua một nhân vật khác là Trần Viên Viên, người tình của Lý Tự Thành, nhưng làm vợ lẽ của Ngô Tam Quế... Lý Tự Thành từng đánh lại quân Mãn Thanh do Ngô Tam Quế đưa xuống... Sau cùng, Ngô Tam Quế và quân nhà Thanh cũng trừ khử được Lý Tự Thành (năm 1645)
Kỹ nữ Trần Viên Viên (1624-1681) - chụp giựt trên mạng - dung nhan như vầy mà cũng làm các hảo hán đâm chém nhau :)):)):))

Chính vì em cũng không quan tâm đến sử tàu như bác nên vẫn cứ nghĩ là Lý Tự Thành là người mở cửa thành cho quân Mãn Châu vào đánh chiếm BK cho đến khi đọc bài này của bác em mới biết Ngô Tam Quế mới là người mở cửa thành. Cái quyển Sử ký Tư Mã Thiên bác nói đó em còn chưa cầm trên tay bao giờ cơ. Thời đi học, bạn ở cùng KTX bọn em đọc nhiều Tam quốc, Thủy hử, truyện kiếm hiệp Kim Dung,... em cũng đôi lần cầm trên tay, nhưng chưa bao giờ em đọc hết được một chương (hồi) của những quyể đó cả.

Tinykyty

Xe hơi
Em đến Bắc Kinh 3 lần mà chưa khi nào được ở lại 1 đêm. Tới là ngồi tàu xe di chuyển sang tỉnh lân cận. Thật tiếc quá