[Funland] Thả dê thời dịch covid

onano69

Xe điện
Em cũng định nhảy vào ... thả dê cùng!
Dưng mà dê này thì em có ý kiến thả ra như sau:

1. Dễ nuôi, để ít chậu nước muối ở chuồng . Dê nó uống xong tự đi tìm lá ăn, xong lại về chuồng - vì dê rất khôn, nhớ nhà, cộng thêm thèm muối!

2. Dê khá dễ nuôi, ăn ít, lá gì ăn cũng được - nghe đồn ăn được lá ngón, nhưng em chưa thử! Lại đẻ nhanh, trung bình 2 năm 3 lứa - mỗi lứa đều đều cỡ 2 con.

3. Dễ bị bắt trộm nếu không có người trông.

4. Với khí hậu miền bắc và vùng đất đồi => dê hay bị thối móng nếu trời mưa nhiều, dê đứng lâu trên đất ẩm, ướt. Vì lý do đó, nuôi dê họ phải làm chuồng, có sàn cho dê đứng - và không thả khi trời mưa dầm, mưa lâu. Ở các vùng núi đá nuôi dê tốt, vì dê trèo lên núi, không bị đứng nhiều trong đất.

5. Dê chịu mưa lạnh không tốt lắm, nhất là trong thời tiết mùa đông, mưa ẩm, đứng trong chuồng nhiều => dễ bị vào nồi vì ốm!

Cụ làm 100 con dê, 20 con lợn rừng lai, 500 con gà thả vườn nữa, nuôi chơi để tết ăn & bán trên OF đê.
Cám ơn góp ý củ K ụ!
Em cũng tính làm thí điểm để chơi, trước là mời ae bạn bè người thân vừa bán vừa biếu (kiểu như đi buôn cối trong thơ cụ Tú Xương ý :)) ) cho mọi người xơi thấy ngon, ăn quen mõm ròi hỏi mua lúc đó em thịt giá nào mà chả được :)
Năm thu 100 con dê chắc cũng không quá khó với diện tích 2ha ạ :P

cowboy1982

Xe tải
Hôm cháu hỏi mảnh đất hơn 2ha trên Hoà Bình (cách Mỹ Đức - HN) khoảng 4km mà giá hơn 1 tỏi ạ, mà trên đó có mấy trăm cây keo 2 năm tuổi. Mà lại không chủ động được nguồn nước. Vậy mới biết có đất để thả dê là không hề đơn giản nhá.

Trần Gia

Xe tăng
Miếng của em bỏ cỡ khoảng 6,7 năm không động đến 1 tí nào, giờ là nguồn thức ăn khá nhiều cho dê ;) em tính cho thằng cu em nó ở xã đó khai thác luôn, nó thả 10 dê thì em thu 3 dê :) Hạ tầng em lo, con giống và chăn thả nó lo :P bước đầu nuôi ít chủ yếu để khai thác sử dụng mảnh đất của em cho ấm và mỗi khi em ở đó có chỗ lao động và ăn nhậu :)
Thế thì có khả năng thành công cao hơn rồi cụ ạ. E biết có mô hình chăn nuôi dê công nghiệp. Đối tác cung cấp giống, quy trình và bao tiêu đầu ra. Tất nhiên là ko chăn thả tự nhiên nhưng cũng ko phải cám công nghiệp mà phối trộn nhiều loại, trong đó phải trồng cỏ voi cho dê xơi. Như 2ha của cụ nuôi đc tầm 1000 con đấy ạ

fromantoan

Xe tăng
Thế thì có khả năng thành công cao hơn rồi cụ ạ. E biết có mô hình chăn nuôi dê công nghiệp. Đối tác cung cấp giống, quy trình và bao tiêu đầu ra. Tất nhiên là ko chăn thả tự nhiên nhưng cũng ko phải cám công nghiệp mà phối trộn nhiều loại, trong đó phải trồng cỏ voi cho dê xơi. Như 2ha của cụ nuôi đc tầm 1000 con đấy ạ
Úi, cụ định cho dê chỉ đứng chơi ngoài trời kể cả đêm hôm mưa nắng à. Mà còn phải cỏ để ăn, phải chuồng trại, kho bãi nữa chứ. Dăm chục con dê với cả 1000 con nó khác.

onano69

Xe điện
Vâng, có thông tin thì cụ cứ post lên đây cho mọi người cùng tham khảo hoặc cụ ib cho em nghiên cứu học hỏi hợp tác ạ!

onano69

Xe điện
Khó đó a
Nông nghiệp Việt Nam thiệt thòi vô cùng
Tất nhiên rồi ạ, làm thì không có gì dễ nếu ko bỏ công sức :) dễ nhất chỉ có nằm dưới gốc sung:))

fanmu1234567

Xe tải
Như em nuôi gà tự nhiên, 5-6 tháng mới có thể ăn được (không nuôi kiểu công nghiệp thì khoảng 45 ngày tới 60 ngày), mà lúc bắt thịt là còn phải chọn con nào nhớn nhanh và ngon để thịt trước nhé.
Nhiều người hỏi em có bán không, em bảo không, mặc dù rất thèm tiền. Em nói luôn là em để ăn thôi, vì nuôi kiểu nhà em thì không biết bán giá nào, bán giá như thị trường thì lỗ, bán giá cao thì mang tiếng máy chém.
Giá gà thị trường 60k/kg, kể cả em bán 120k/kg vẫn lỗ.
Thức ăn: Gạo, ngô, rau các loại, cá tép xay, thỉnh thoảng nghiền phổi và thịt bèo nhèo cho nó đổi vị. Tốn chết dở.
Chắc cụ ít đất nên nuôi vất vả nhỉ.

Bà già vợ em có 1 vườn cỏ 1ha nuôi bò sữa. Nhà nuôi khoảng gần 100 con cả gà lẫn ngan, sáng cho 1 xô cám gạo trộn bã bia rồi tống ra vườn cỏ, chiều 1 xô nữa, thế là xong.

Có lúc tự nhiên thấy 1 con ngan đi đâu mất,. Tháng sau tự nhiên thấy nó lù lù từ bãi cỏ dẫn 1 bầy ngan con quay về chuồng.

fanmu1234567

Xe tải
Đằng nào thì mảnh đất của em cũng không bán, và em cũng chưa xác định đầu tư hạ tầng theo kiểu nhà vườn hay homestay gì cả, mà chỉ duy trì và khai thác hạ tầng hiện trạng đang có.
Em nghĩ mỗi lứa nuôi vài chục con dê, thằng em nó chịu trách nhiệm chăn thả, 10 con thì em thu 3 con :) em lên có chỗ lao động có chỗ ăn nhậu kiểu dân dã thế là đủ vui rồi :)
Phát triển được thì năm chăn khoảng 100 con em thu 30 chục con là đủ tiền xăng xe ròi ạ ;)
Cách này hợp lý, coi như cụ cho thằng em thuê đất giá rẻ tạo công ăn việc làm cho nó.

Cụ thì giữ được đất, và có dê để chén. Sẵn tiện thí điểm mô hình nuôi dê

Sau 1-2 năm nếu thấy ổn, thì đầu tư nhiều hơn

onano69

Xe điện
Cách này hợp lý, coi như cụ cho thằng em thuê đất giá rẻ tạo công ăn việc làm cho nó.

Cụ thì giữ được đất, và có dê để chén. Sẵn tiện thí điểm mô hình nuôi dê

Sau 1-2 năm nếu thấy ổn, thì đầu tư nhiều hơn
Em muốn mời kụ thêm chén nữa nhưng lại quá chén :) vì góp ý kụ trùng với dự tính của em!

fanmu1234567

Xe tải
Em muốn mời kụ thêm chén nữa nhưng lại quá chén :) vì góp ý kụ trùng với dự tính của em!
Không có vodka thì khi nào có dê cụ tặng em 1 cái đùi là được rồi, hihihhi.

Giá thịt dê bây giờ gần bằng thịt bò, nuôi nhanh hơn, dễ bán hơn

onano69

Xe điện
Không có vodka thì khi nào có dê cụ tặng em 1 cái đùi là được rồi, hihihhi.

Giá thịt dê bây giờ gần bằng thịt bò, nuôi nhanh hơn, dễ bán hơn
Vâng, giờ đi lại vẫn chưa thông nên em chưa bắt tay ngay vào việc được, em đang chuẩn bị nguyên vật liệu và bảo thằng cu em nó trồng sẵn khế, xả quanh vườn rồi :)) có là em mời các kụ ngay :P
Thịt dê thịt rồi thằng cu em hôm qua nó vừa mua gửi xe xuống cho em là 500k/kg

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Cụ chơi tầm Kungfu đai đen thế này thì thêm luôn 1 choác, tự chế nước uống cho gà bằng EM Tỏi nữa.
Hồi trước em nuôi lúc nào trong chuống cũng hơn 1000 con mà không kịp cung cấp cho các mối thân quen, gà uống nước này ngon nó sẽ không muốn uống nước khác nữa và cũng tránh được việc bị cúm. gà khỏe mau lớn với thức ăn như vậy của cụ là tốt rồi.
Nhiều người sau này cứ tiếc vì em không làm chăn nuôi trồng trọt nữa, họ không có sản phẩm ngon để ăn, nhưng ... chuyện xưa qua rồi. hồi đó em muốn chiêu khách xây dựng thương hiệu nên làm sản phẩm cao cấp nhưng bán với giá trung bình ở chợ nên.. lỗ.
Vâng Cụ, cơ bản vườn nhà em chủ yếu là gà tre thuần và gà chọi.
Thỉnh thoảng em mới nuôi vài chục con gà ta để giết thịt, còn giờ em thịt cả gà chọi lẫn gà tre, cứ con nào trong vườn bị oánh thua, là em cho vào nồi hết.
Em mấy ngày covid cũng làm được 1 luống rau và trồng vài cây thân bụi mà gà thích ăn lá.
Vụ nước uống em tưởng phải dùng cây gai dầu mới đề kháng tốt chứ cụ, hóa ra tỏi gà nó cũng thích uống ạ?

fanmu1234567

Xe tải
Vâng, giờ đi lại vẫn chưa thông nên em chưa bắt tay ngay vào việc được, em đang chuẩn bị nguyên vật liệu và bảo thằng cu em nó trồng sẵn khế, xả quanh vườn rồi :)) có là em mời các kụ ngay :P
Cụ nên nuôi kiểu nhốt chuồng cũng được.

2ha nên trồng cỏ sữa, có thể được 300-400 tấn cỏ xả lá lớn (cỏ Ghine Mombasa) 1 năm, tha hồ nuôi dê

Chỉnh sửa cuối:

Trục

Xe ba gác
Người OF
Đằng nào thì mảnh đất của em cũng không bán, và em cũng chưa xác định đầu tư hạ tầng theo kiểu nhà vườn hay homestay gì cả, mà chỉ duy trì và khai thác hạ tầng hiện trạng đang có.
Em nghĩ mỗi lứa nuôi vài chục con dê, thằng em nó chịu trách nhiệm chăn thả, 10 con thì em thu 3 con :) em lên có chỗ lao động có chỗ ăn nhậu kiểu dân dã thế là đủ vui rồi :)
Phát triển được thì năm chăn khoảng 100 con em thu 30 chục con là đủ tiền xăng xe ròi ạ ;)
Cụ nuôi vài chục con thì may ra khoảnh đất đó của Cụ cỏ mớ tái sinh được và cung cấp đủ lượng cỏ xanh cho dê, chứ lên đến 100 con thì em e là phải nhập thêm thức ăn cho nó. Nhiều cụ cũng làm rồi, bỏ hoang đất rồi, vì thuê người trông nó quá tội tiền ra siêu thị mua đồ ngon.
Nghề chơi thì lắm công phu
Chứ người nông dân cũng chỉ lấy công làm lãi thôi
Vâng, vậy nên cám tổng hợp là thức ăn thần thánh cho người nông dân, đảm bảo thời gian nuôi nhanh và tối ưu chi phí.
Chắc cụ ít đất nên nuôi vất vả nhỉ.

Bà già vợ em có 1 vườn cỏ 1ha nuôi bò sữa. Nhà nuôi khoảng gần 100 con cả gà lẫn ngan, sáng cho 1 xô cám gạo trộn bã bia rồi tống ra vườn cỏ, chiều 1 xô nữa, thế là xong.

Có lúc tự nhiên thấy 1 con ngan đi đâu mất,. Tháng sau tự nhiên thấy nó lù lù từ bãi cỏ dẫn 1 bầy ngan con quay về chuồng.
Em làm gì có đất để nuôi đâu cụ, nhà có khoảnh vườn vài chục mét vuông em tăng gia tí thôi.

fanmu1234567

Xe tải
Cụ nên nuôi kiểu nhốt chuồng cũng được.

2ha nên trồng cỏ sữa, có thể được 300-400 tấn cỏ xả lá lớn (cỏ Ghine Mombasa) 1 năm, tha hồ nuôi dê

Em gửi cụ một số clip tham khảo. Cụ có đầu ra về dê, thì nên mạnh dạn nuôi dê

Trục

Xe ba gác
Người OF
Em nghe đồn là Keo dậu có khả năng cải tạo đất vì nó là cây bụi cố định đạm trong đất, lại là thứ lá Dê thích ăn.
Cụ làm một hàng keo dậu, làm bờ dậu giữ đất luôn cho tiện.
Em cũng đang có kế hoạch thiên di, dăm năm nữa em làm đồng đội với Cụ trên rừng núi. :D