[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

fanmu1234567

Xe hơi
Đằng nào thì mảnh đất của em cũng không bán, và em cũng chưa xác định đầu tư hạ tầng theo kiểu nhà vườn hay homestay gì cả, mà chỉ duy trì và khai thác hạ tầng hiện trạng đang có.
Em nghĩ mỗi lứa nuôi vài chục con dê, thằng em nó chịu trách nhiệm chăn thả, 10 con thì em thu 3 con :) em lên có chỗ lao động có chỗ ăn nhậu kiểu dân dã thế là đủ vui rồi :)
Phát triển được thì năm chăn khoảng 100 con em thu 30 chục con là đủ tiền xăng xe ròi ạ ;)
Cách này hợp lý, coi như cụ cho thằng em thuê đất giá rẻ tạo công ăn việc làm cho nó.

Cụ thì giữ được đất, và có dê để chén. Sẵn tiện thí điểm mô hình nuôi dê

Sau 1-2 năm nếu thấy ổn, thì đầu tư nhiều hơn

ar3a

Xe container
Em nghĩ đa số người đọc thớt này đều không nghi ngờ động cơ chia sẻ kinh nghiệm của cụ chủ.

Tuy nhiên, có một vấn đề nếu được người có chuyên môn giúp khẳng định/phủ định thì rất tốt cho người đọc, đó là việc sử dụng máy tạo oxy tại gia trong trường hợp SPO2 xuống dưới 90. Cụ chủ cho rằng đấy là yếu tố chính cứu cụ ý và gia đình, nhưng cụ The Silent qua kinh nghiệm thực chiến cho rằng việc đó không khả thi, và cụ chủ đã rất gặp may khi vượt qua được. Nếu vấn đề cụ The Silent nêu ra là đúng, thì kinh nghiệm của cụ chủ sẽ là kinh nghiệm giết người chứ không còn là cứu người nữa. Cá nhân em thì tin cụ The Silent. Vậy nếu dự phòng thì nên trữ bình oxy thay vì máy. Vừa tốt vừa rẻ hơn rất nhiều.

Xin chào các bạn

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đừng nghe mấy loại thông tin kiểu này. SG vừa qua chết như ngả rạ là vì gọi cấp cứu không được. Gọi 100 cuộc may ra được xử lý 1 cuộc. Thằng em cạnh nhà em, khi bị sốt cao, hạ spo2, nó dùng 3 cái điện thoại của nó, của vợ và của con để gọi cấp cứu, gọi từ 17g chiều cho đến khuya mà không được.
Có nhiều người tự thuê xe chở người bệnh đi cấp cứu, chạy lòng vòng mấy chục nơi mà không nơi nào nhận cấp cứu.
Còn về nhà nước thì, ngay từ đầu dịch ở SG, báo chí đưa tin các vị lãnh đạo các ngành lên tiếng ngăn cản việc người dân tự mua sắm máy thở, bình oxy, máy spo2, que test nhanh...nhưng khi dịch bùng lên nếu người dân không tự chuẩn bị những thứ đó thì còn chết nhiều nữa.
Đúng vậy cụ, em vào Group Giúp nhau mùa dịch (chắc Group mới vì cái cũ bị đánh sập) nhiều TH như cụ nói, dân tay không chống với COvid còn thông tin liên lạc thì tắc nghẽn

Ở trong SG ở trong nhà 4 tháng khác chi ở HN, cũng nghe ngóng thôi, không nghe ngóng thì chỉ biết qua xem trên TV thôi.
Sao e xem 2 cái clip của bác chủ quay, người đi lại bằng xe máy, ô tô nhiều thế cụ, cả người đi bộ nữa. Mấy hôm Hà Nội giãn cách, e đi làm, nói thật là vắng hơn rất nhiều so với trong 2 clip kia, có lúc cả đg chính chỉ có e với lại 2-3 xe máy nữa. Có vẻ trong ấy ko làm chặt như ngoài này hả cụ?

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Em nghĩ đa số người đọc thớt này đều không nghi ngờ động cơ chia sẻ kinh nghiệm của cụ chủ.

Tuy nhiên, có một vấn đề nếu được người có chuyên môn giúp khẳng định/phủ định thì rất tốt cho người đọc, đó là việc sử dụng máy tạo oxy tại gia trong trường hợp SPO2 xuống dưới 90. Cụ chủ cho rằng đấy là yếu tố chính cứu cụ ý và gia đình, nhưng cụ The Silent qua kinh nghiệm thực chiến cho rằng việc đó không khả thi, và cụ chủ đã rất gặp may khi vượt qua được. Nếu vấn đề cụ The Silent nêu ra là đúng, thì kinh nghiệm của cụ chủ sẽ là kinh nghiệm giết người chứ không còn là cứu người nữa. Cá nhân em thì tin cụ The Silent. Vậy nếu dự phòng thì nên trữ bình oxy thay vì máy. Vừa tốt vừa rẻ hơn rất nhiều.
Nói kinh nghiệm giết người thì hơi quá. Những người đã xác định mua máy tạo oxy thì hiển nhiên gg cũng ngoay ngoáy nên đọc, xem cũng để hình dung sơ về thực tế thêm nữa mua là để dự phòng cho tình huống xấu nhất xảy ra (không gọi được cấp cứu, bệnh viện quá tải, ...) chứ chả ai dại đẩy mình vào tình huống khó, nguy hiểm nếu như còn lựa chọn khác đơn giản, an toàn hơn.

khongthuphi

Xe điện

Cụ có quyền tin và nghi ngờ. Tôi là người vừa trải qua f0, gia đình có thêm 4 người nữa cũng vậy. Cái máy Krober-O2 đã cứu tôi không chỉ 1 lần. Ngay cả sau khi hết bệnh, đang hồi phục nhưng ban đêm spo2 của tôi và người nhà vẫn có lúc tụt xuống 82-83, không có cái máy thì chả ai chống đỡ nổi. Vậy cụ tin tôi hay tin cụ kia, cụ kia nói cụ ấy thực chiến mà chẳng có bất cứ chứng cứ hình ảnh nào để làm chứng thì cụ lại tin???

onano69

Xe container
Cách này hợp lý, coi như cụ cho thằng em thuê đất giá rẻ tạo công ăn việc làm cho nó.

Cụ thì giữ được đất, và có dê để chén. Sẵn tiện thí điểm mô hình nuôi dê

Sau 1-2 năm nếu thấy ổn, thì đầu tư nhiều hơn
Em muốn mời kụ thêm chén nữa nhưng lại quá chén :) vì góp ý kụ trùng với dự tính của em!

ar3a

Xe container
Nói kinh nghiệm giết người thì hơi quá. Những người đã xác định mua máy tạo oxy thì hiển nhiên gg cũng ngoay ngoáy nên đọc, xem cũng để hình dung sơ về thực tế thêm nữa mua là để dự phòng cho tình huống xấu nhất xảy ra (không gọi được cấp cứu, bệnh viện quá tải, ...) chứ chả ai dại đẩy mình vào tình huống khó, nguy hiểm nếu như còn lựa chọn khác đơn giản, an toàn hơn.
Sẽ là giết người khi có những người tin vào điều đó. Không phải ai cũng có đủ nhận thức để đưa ra quyết định đúng đắn trong hoàn cảnh tương tự cụ chủ. Nhiều người sẽ cho rằng vào bệnh viện chăm sóc không tốt, ở nhà sẽ tốt hơn, và mình đã có máy hỗ trợ rồi. Trong 100 người đọc thớt này hoặc được chia sẻ kinh nghiệm này, chỉ cần vài người tin tuyệt đối vào kinh nghiệm của cụ chủ là nguy rồi.

ar3a

Xe container
Cụ có quyền tin và nghi ngờ. Tôi là người vừa trải qua f0, gia đình có thêm 4 người nữa cũng vậy. Cái máy Krober-O2 đã cứu tôi không chỉ 1 lần. Ngay cả sau khi hết bệnh, đang hồi phục nhưng ban đêm spo2 của tôi và người nhà vẫn có lúc tụt xuống 82-83, không có cái máy thì chả ai chống đỡ nổi. Vậy cụ tin tôi hay tin cụ kia, cụ kia nói cụ ấy thực chiến mà chẳng có bất cứ chứng cứ hình ảnh nào để làm chứng thì cụ lại tin???
Cụ kia làm tình nguyện viên trong SG, chở bác sĩ, chở người bệnh, v.v… Em chắc rằng cụ ý tiếp xúc nhiều trường hợp covid nguy kịch hơn cụ.

Vậy nên em rất muốn được người có chuyên môn vào đọc và khẳng định/phủ định vấn đề này. Em vẫn cho rằng cụ xuất phát từ cái tâm tốt, nhưng những gì cụ chia sẻ vẫn còn là một dấu ? cần người chuyên môn giải đáp.

fanmu1234567

Xe hơi
Em muốn mời kụ thêm chén nữa nhưng lại quá chén :) vì góp ý kụ trùng với dự tính của em!
Không có vodka thì khi nào có dê cụ tặng em 1 cái đùi là được rồi, hihihhi.

Giá thịt dê bây giờ gần bằng thịt bò, nuôi nhanh hơn, dễ bán hơn

ThanhLong69

Xe tăng
Em không nghĩ cụ có ý định gì nhưng
Ở trên em cũng đã có nói cụ là trường hợp rất may mắn khi mắc covid nặng mà dùng máy đó qua được, tuy nhiên cá nhân em không hy vọng sẽ cũng được may mắn như cụ, và sẽ nguy hiểm nếu có người vì nghĩ cũng sẽ may mắn như cụ mà gặp chuyện gì.

Ánh Trần Fr

Xe tăng
Chỉ có dân đang sống ở SG như chủ thớt, cụ, và em mới cảm nhận được sự thê thảm,

Dân Bắc chưa thấy gì, nên có vẻ không tin và lạc quan lắm.
Em dân Bắc đang ở Hà Nội đây cụ. Cũng có vài người bạn & họ hàng ở SG ạ. Tuy nhiên, em cập nhật thông tin & hiểu rõ được sự thê thảm ở SG qua mạng không qua các mối quan hệ do tính nhạy cảm.
Em cũng không lạc quan nhiều cụ ạ (bằng chứng là trước khi Hn bị cách ly em đã định đưa cả gia đình về quê tránh dịch)

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Sẽ là giết người khi có những người tin vào điều đó. Không phải ai cũng có đủ nhận thức để đưa ra quyết định đúng đắn trong hoàn cảnh tương tự cụ chủ. Nhiều người sẽ cho rằng vào bệnh viện chăm sóc không tốt, ở nhà sẽ tốt hơn, và mình đã có máy hỗ trợ rồi. Trong 100 người đọc thớt này hoặc được chia sẻ kinh nghiệm này, chỉ cần vài người tin tuyệt đối vào kinh nghiệm của cụ chủ là nguy rồi.
Vâng, khá nhiều người trong thớt này cũng đang cố giải thích đây là tình huống bất đắc dĩ chứ không phải lựa chọn tối ưu so với được cấp cứu bằng đội ngũ có chuyên môn và hy vọng vài người cụ nói sẽ hiểu ra vấn đề.

Ngoài lo ngại ở trên riêng em lo ngại những người không đủ điều kiện trang bị lại thấy lo lắng không cần thiết trong giai đoạn này. Những gì thực tế không áp dụng được cho số đông (có thể được thay thế bằng nhiều cách khác) theo em không nên xem nó là cái bắt buộc phải có khiến những người không thể có hoang mang.

khongthuphi

Xe điện
Em không nghĩ cụ có ý định gì nhưng
Ở trên em cũng đã có nói cụ là trường hợp rất may mắn khi mắc covid nặng mà dùng máy đó qua được, tuy nhiên cá nhân em không hy vọng sẽ cũng được may mắn như cụ, và sẽ nguy hiểm nếu có người vì nghĩ cũng sẽ may mắn như cụ mà gặp chuyện gì.
Mình là người trải qua, sau khi người nhà hết bệnh đang điều trị hồi phục thì chiếc máy của mình lại được chuyển đến cho 1 người thân ở chung cư bị dương tính. Nó đang phục vụ đắc lực cho việc phục hồi spo2 cho bệnh nhân. Mình chẳng có chút nghi ngờ gì vì thực tế đã chứng minh đầy đủ.
Mình ngưng việc tranh luận về máy tạo oxy ở đây. Mình tập trung chia sẻ những diễn biến sau khi hết 15 ngày cách ly và điều trị tại nhà.

onano69

Xe container
Không có vodka thì khi nào có dê cụ tặng em 1 cái đùi là được rồi, hihihhi.

Giá thịt dê bây giờ gần bằng thịt bò, nuôi nhanh hơn, dễ bán hơn
Vâng, giờ đi lại vẫn chưa thông nên em chưa bắt tay ngay vào việc được, em đang chuẩn bị nguyên vật liệu và bảo thằng cu em nó trồng sẵn khế, xả quanh vườn rồi :)) có là em mời các kụ ngay :P
Thịt dê thịt rồi thằng cu em hôm qua nó vừa mua gửi xe xuống cho em là 500k/kg

ar3a

Xe container
Vâng, khá nhiều người trong thớt này cũng đang cố giải thích đây là tình huống bất đắc dĩ chứ không phải lựa chọn tối ưu so với được cấp cứu bằng đội ngũ có chuyên môn và hy vọng vài người cụ nói sẽ hiểu ra vấn đề.

Ngoài lo ngại ở trên riêng em lo ngại những người không đủ điều kiện trang bị lại thấy lo lắng không cần thiết trong giai đoạn này. Những gì thực tế không áp dụng được cho số đông (có thể được thay thế bằng nhiều cách khác) theo em không nên xem nó là cái bắt buộc phải có khiến những người không thể có hoang mang.
Ai cũng suy nghĩ được như cụ thì em cũng chả cần tham gia vào cái thớt này làm gì. Em đọc mấy ngày rồi nhưng đến hôm nay em mới nêu ý kiến. Chém gió xuông, tranh luận và kể cả là thoá mạ, bôi nhọ nhau cũng là chuyện nhỉ. Nhưng khi một lời khuyên với mục đích hữu ích lại trở thành một rủi ro có liên quan đến sinh mạng thì em không bàng quang được.

Cụ xem có bao nhiêu người trong thớt này hỏi mua thiết bị rồi? Những thứ mà cụ nói không nên là cái bắt buộc phải có trong bối cảnh thực tế hiện nay. Tâm lý đám đông nguy hiểm lắm, và cái gọi là bài học thành công rất dễ dẫn dắt tâm lý đám đông.

theanh212

Xe điện
Chúc mừng cụ và gia đình! Em dg leo các tầng thớt này để thêm kinh nghiệm phòng và chống em Vy này.