Thảo luận Thắc mắc về lỗi cảm biến chân ga kia morning

Ba Phải

Xe hơi
Tôi có xe kia morning AT 2017, bị lỗi cảm biến chân ga đã thay thế mới, đến nay được hơn 1 tháng lại có dấu hiệu bị lại. Lỗi như thế này: đèn cá vàng nổi lên (check engine), đạp chân ga mà không có tác dụng, tắt máy khởi động lại có khi được khi không. Kính mong các bác tham mưu, giúp đỡ!

minh431

Xe tăng
Tôi có xe kia morning AT 2017, bị lỗi cảm biến chân ga đã thay thế mới, đến nay được hơn 1 tháng lại có dấu hiệu bị lại. Lỗi như thế này: đèn cá vàng nổi lên (check engine), đạp chân ga mà không có tác dụng, tắt máy khởi động lại có khi được khi không. Kính mong các bác tham mưu, giúp đỡ!
Xe 2017 khó có thể hỏng cảm biến chân ga được !
Như cụ mô tả thì em dự là giắc cắm hoặc dây dẫn cảm biến lỏng, tiếp xúc kém hoặc đứt ngầm, chuột cắn... Cụ kiểm tra lại xem.

Ba Phải

Xe hơi
Xe 2017 khó có thể hỏng cảm biến chân ga được !
Như cụ mô tả thì em dự là giắc cắm hoặc dây dẫn cảm biến lỏng, tiếp xúc kém hoặc đứt ngầm, chuột cắn... Cụ kiểm tra lại xem.
Bác có biết thường thì chuột cắm ở chỗ nào? Xe em bị mấy lần, ra garage check rồi lau chùi, kiểm tra giắc cắm mà không được mới thay thế

onlinebn1233

Xe máy
Em cũng có mấy thắc mắc tiện hỏi các cụ luôn. Xe em morning 2008 nhập, hôm vừa rồi hỏng máy phát phải thay cả cụm, thay dây cuaroa. Đi được 2 hôm thì thấy hiện tượng bị òa ga, trước đó đi 3 vạn ko hề bị. Và từ lúc sửa xong xe vòng tua máy cảm giác sang số chậm hơn, nên bốc hơn, tốn xăng hơn. Các cụ có kinh nghiệm cho em hỏi thế có vđề gì không ạ!. Em cảm ơn cụ ạ.

minh431

Xe tăng
Bác có biết thường thì chuột cắm ở chỗ nào? Xe em bị mấy lần, ra garage check rồi lau chùi, kiểm tra giắc cắm mà không được mới thay thế
Chuột thì nó cắn lung tung các bó dây không cố định chỗ nào làm sao em biết được !
Còn giắc cắm (cổng cái) thì mỗi cực có 2 lá đồng , khi cắm vào sẽ kẹp vào cực của cảm biến (cổng đực), nếu khe hở giữa 2 lá đồng lớn (do lỗi chế tạo, do bị kẹt vào vỏ nhựa...) nên mất tiếp xúc, khi cụ thay cảm biến mới cắm lại nên tiếp xúc, 1 thời gian lại lỏng ra lại bị lại (theo như cụ mô tả em dự vậy). Cụ thử nổ máy vừa lấy tay kéo dây ga vừa lắc cái giắc cắm xem, nếu lúc được lúc không thì đúng nó.
Tệ nhất là cụ bị lỗi ECU, nó không nhận được cảm biến ga nên báo lỗi và không thực hiện tăng giảm ga. Xe cụ mới nên có thể có lỗi chế tạo. Cụ thử vào gara hoặc hãng (nếu còn bảo hành) bảo họ lấy ECU của xe khác cắm vào xem thế nào.

Ba Phải

Xe hơi
Vào garage kiểm tra lại, nói bị bướm ga bẩn và đã lau chùi, đang đi tiếp, theo dõi tiếp. Mong sao thọ qua tết! Khổ cái thân em các bác ạ

minh431

Xe tăng
Vào garage kiểm tra lại, nói bị bướm ga bẩn và đã lau chùi, đang đi tiếp, theo dõi tiếp. Mong sao thọ qua tết! Khổ cái thân em các bác ạ
Cái gara của cụ thật là...hết chỗ nói. Thay cả cái cảm biến ga mà không vệ sinh họng hút, bướm ga, van không tải... Bẩn thì mắt thường nhìn thấy ngay!!!

Ba Phải

Xe hơi
Trước đó nó cũng vệ sinh cả rồi bác ạ. Hôm qua em đi thay lọc xăng, thấy cực kỳ bẩn luôn. Điều hòa thiếu ga, bổ sung kịp thời luôn.

huyta

Xe buýt
Động đến máy móc tốt nhất là vào hãng ạ, ngoài sửa ẩu lắm ko tin đc. Xe em 2008 sơn vỏ em làm chỗ nào cũng đc, máy móc em vào hãng.

Ba Phải

Xe hơi
Hôm nay sáng không đi đâu, chiều nổ máy khởi động phát lại bị ngay, đèn check engine màu vàng nổi lên, máy nổ giật giật, nhấp chân ga không có tác dụng. Phải tắt đi nổ lại mấy phát mới đi được, nhưng đèn check engine vẫn sáng. Trước khi đưa vào hãng, kính các cụ cho cao kiến

Ba Phải

Xe hơi
Xem lại buzi và dây cao áp
Đã đến trung tâm của Kia Vinh, ban đầu họ cũng nghĩ là bugi hoặc dây cao áp. Tuy nhiên qua máy đọc thì báo lỗi cảm biến bướm ga. Họ đã tiến hành kiểm tra toàn bộ hệ thống điện (ko việc gì cả, kể cả bugi), sau đó xóa lỗi và nói rằng cứ đưa về đi thử, nếu bị tiếp thì sẽ thay cụm bướm ga. Đến nay thọ được hơn hai tuần và đang tiếp tục theo dõi.

thaobinh93

Xe hơi
hóng cụ, xe e cũng đang có hiện tượng như thế này, dừng đèn đỏ tự đi thì giật giật như kiểu xe máy hụt hơi, thỉnh thoảng xe đang đi cảm giác hụt hẳn như bật điều hòa. Hóng cao nhân giúp bắt bệnh

Ba Phải

Xe hơi
hóng cụ, xe e cũng đang có hiện tượng như thế này, dừng đèn đỏ tự đi thì giật giật như kiểu xe máy hụt hơi, thỉnh thoảng xe đang đi cảm giác hụt hẳn như bật điều hòa. Hóng cao nhân giúp bắt bệnh
Vào garage kiểm tra xem

culibate

Xe đạp
Năm ngoái con captiva của tôi cũng bị lỗi này, đem vào hãng nó reset mấy lần, còn vác ra cao tốc chạy hết xừ bình xăng, về kêu chả sao, đi được 3 hôm lại hiện đèn, nó lại reset, đến lần này thì máy xịt đi chả được, đem vào hãng kêu hỏng hộp số. Lúc đó còn bảo hành, nó thay, chờ mất 3 tuần mới có hộp số mới. Thay xong chạy từ đó đến nay, giờ lại hiện lỗi, ra gara lại diễn lại như năm ngoái, reset, vài hôm hiện lại, và giờ kêu lỗi cảm biến chân ga, tháo ra lau chùi, chạy được 1 đoạn lại hiện đèn. Giờ cũng phán là phải thay cảm biến chân ga. Nói chung xe lắp ráp trong nước chập cheng đủ các kiểu.

Kiabuoisang

Xe container
Cụ mang vào hãng bảo vệ sinh bướm ga, cổ hút; đặt lại phần mềm rồi đi tiếp, kiểm tra, theo dõi.
Những lỗi này thường do bím ga, cổ hút bẩn và thường phải vệ sinh, học lại phần mềm.

LinhBDC

Xe hơi
Xe em Si 2016 At có hiện tượng lúc mới khởi động đi được một đoạn đến khi vòng tua lên gần 1800 thì nó giật một cái kiểu như hụt hơi lúc sang số, sau đấy đi tiếp thì lại không bị hiện tượng đấy nữa. Cứ mỗi lần nổ máy khởi hành lại bị một lần và sau đấy trong suốt hành trình thì không thấy gì nữa, các cụ cho em tý ý kiến xem nó là cái bệnh gì được không ah.

minh431

Xe tăng
Xe em Si 2016 At có hiện tượng lúc mới khởi động đi được một đoạn đến khi vòng tua lên gần 1800 thì nó giật một cái kiểu như hụt hơi lúc sang số, sau đấy đi tiếp thì lại không bị hiện tượng đấy nữa. Cứ mỗi lần nổ máy khởi hành lại bị một lần và sau đấy trong suốt hành trình thì không thấy gì nữa, các cụ cho em tý ý kiến xem nó là cái bệnh gì được không ah.
Cụ thử trước khi vào số ga lên trên 2000v/ph khoảng 5 -10 giây rồi hãy đi xem sao. Nếu hết thì là kẹt van hộp số, kệ nó sẽ tự khỏi.