Thắc mắc về PP của PKL, em hóng các cụ chỉ giáo ạ!

Kent_dk

Xe hơi
Em là lái mới xin chào các cụ (thật ra thì em cũng lượn lờ Ò suốt ngày, chỉ có điều là chưa làm bằng lái thôi, cho tới hôm nay mới làm ạ)

Chả là em cũng thích xe PKL lắm, nhưng chưa có điều kiện để tậu, nhưng mà vẫn thích tìm với ngắm các các nơi xem giá cả ra sao.

Và em có thắc mắc về cái PP của xe PKL, em chưa hiểu nó như thế nào ạ, cả cái hải quan chính ngạch là sao ạ, nếu đi xe mà không có cái ý thì lỡ có bị xxx nó túm thì sẽ sao ạ??

Em mong các cụ chỉ giáo em với ạ???

tuananh1977

Xe buýt
xe PKL cũng như PKN thôi cụ ơi drem hay wave cũng vậy phải có pp ko có thì bị bắt thế thôi có j đâu

unknown.king

Xe tăng
hải quan chính ngạch là xe nhập khẩu nguyên con về, thuế má đầy đủ, giống cụ mua super cub ấy.
còn GTHL, GT thanh lý thì cụ pm chỗ kín em kể cho :-". chỗ này đông người em ngại :">

Escalade

Xe tải
sao nhiều cụ vẫn cứ thích hỏi những vấn đề nhạy cảm ở chỗ công cộng thế nhỉ :D. cái này thì cụ tóm mấy bác đi pkl làm buổi cf là ra ngay thôi chứ đăng trên này thì ra nhiều vấn đề lắm :)

F.I.A.T

Xe điện
vấn đề tế nhị lém, cụ hỏi ở đây ko tiện

phanngoc0405

Xe tăng
Hân Collection - Nhà bán lẻ thời trang nữ số 1
Nôm na thế này. ( theo trình còi của em ) nếu phạm quy thì nhờ mos xóa dùm.
* Xe HQCN là xe nhập về qua sự quản lý của nhà nước, có đầy đủ các loại thủ tục giấy tờ cần thiết theo đúng pháp luật hiện hành. ''bao sang tên chuyển vùng''
* Xe GTTL có n loại.
1- Xe được nhập về dưới dạng kèm theo hàng hóa khác (ko có tờ khai HQ), Xe nhập về dưới dạng buôn lậu. Xe ''không có chủ sở hữu hợp pháp''. Bị Công an bắt giữ, tịch thu và làm thủ tục đấu giá '' Có hội đồng bán đấu giá khai'' theo từng chiếc hay từng lô. khi ra tên người mua có đề rõ trong đăng ký: Nguồn gốc : tịch thu sung công quỹ NN, trên đăng ký xe có 2 con dấu, 1 con trên chữ ký và 1 con giáp lai cắt đôi và cũng đầy đủ các thủ tục giấy tờ cần thiết gọi là ''Bao sang tên chuyển vùng''
2- Xe được nhập về dưới dạng kèm theo hàng hóa khác (ko có tờ khai HQ), Xe nhập về dưới dạng buôn lậu. Xe ''không có chủ sở hữu hợp pháp''. Xe do chủ xe tự báo cho công an đến bắt. Xe Bị Công an bắt giữ, tịch thu và làm thủ tục đấu giá theo kiểu ''không ai hiểu'' từng chiếc , khi ra tên người mua thì cà vẹt chỉ có 1 con dấu dưới chũ ký 'ko có dấu giáp lai'' và ngồn gốc đề rõ thanh lý tại chỗ, xe này chỉ có mua bán trao tay hoặc ủy quyền sử dụng khi bán chủ xe viết ''Bao rút ko bao nhập'' vì xe này bán dưới dạng sắt vụn để rã ra lấy phụ tùng.

* Xe biển NN
Xe biển nhà nghèo nôm na là đầy đủ thủ tục hợp pháp để lưu hành xe tại Việt Nam nếu chủ gốc trên đăng ký vẫn còn ở Việt nam và còn thời hạn lưu hành trên đăng ký. khi bán xe chủ xe hay nói " Đăng ký còn thời hạn đến.. hoặc vô thời hạn'' mua xe này cũng ko sang tên đc chủ mới - nếu muốn sang tên thì tièn thuế đắt hơn tiền xe.
* Xe GTHL cũng có n loại.
1- Là xe có giấy tờ xịn nhưng muôn vàn lý do ko sang tên được , chẳng hạn xe đã cầm cố ngân hàng, xe mang tên công ty nhưng Ct đã phá sản ko thể xuất hóa đơn đc, xe bị tranh chấp, xe trộm cắp. ''lưu hành vô tư nhưng ko sang tên đc.''
2- Là xe có giấy tờ của xe này đem cắm râu bà kia. ''lưu hành vô tư nhưng ko sang tên đc.''
Từ phần này trở lên là ''bao soi rọi mỏi nẻo đường''
3- Là xe có GT bị tẩy xóa sửa chữa. ''loại này hay tèo''
4- Là xe có GT được photoshop các loại. ''loại này hay tèo''

Còn loại nào nữa em chữa rõ.

Chỉnh sửa cuối:

Kent_dk

Xe hơi
Dạ, em cũng không biết vấn đề này nhạy cảm đến thế ạ (tại vì em cũng còn ít tuổi, cũng chưa phải va chạm nhiều nên kiến thức còn hạn hẹp lắm ạ, mong các cụ thông cảm cho em)
Cảm ơn các cụ đã cho em được tỏ tường ạ, mà em muốn vodka các cụ quá mà sao lại không được nhỉ!

Chỉnh sửa cuối:

unknown.king

Xe tăng
* Xe HQCN là xe nhập về qua sự quản lý của nhà nước, có đầy đủ các loại thủ tục giấy tờ cần thiết theo đúng pháp luật hiện hành. ''bao sang tên chuyển vùng''
* Xe GTTL có n loại.
..........
* Xe biển NN
.........
......[/FONT][/COLOR][/SIZE]
những cái nhạy cảm tế nhị thì đừng post ra bác ợ. không hay đâu. bác biết thì pm chỗ kín cụ củ mà chỉ bảo chứ.
vách tường có tai. đừng nói nơi đông người kẻo cái miệng hại cái thân đới

e ném đá thế, có j bác bỏ qua cho ợ :D

Defender_Cruise

Xe buýt
* Xe GTTL có n loại.
1- Xe được nhập về dưới dạng kèm theo hàng hóa khác (ko có tờ khai HQ), Xe nhập về dưới dạng buôn lậu. Xe ''không có chủ sở hữu hợp pháp''. Bị Công an bắt giữ, tịch thu và làm thủ tục đấu giá '' Có hội đồng bán đấu giá khai'' theo từng chiếc hay từng lô. khi ra tên người mua có đề rõ trong đăng ký: Nguồn gốc : tịch thu sung công quỹ NN, trên đăng ký xe có 2 con dấu, 1 con trên chữ ký và 1 con giáp lai cắt đôi và cũng đầy đủ các thủ tục giấy tờ cần thiết gọi là ''Bao sang tên chuyển vùng''
2- Xe được nhập về dưới dạng kèm theo hàng hóa khác (ko có tờ khai HQ), Xe nhập về dưới dạng buôn lậu. Xe ''không có chủ sở hữu hợp pháp''. Xe do chủ xe tự báo cho công an đến bắt. Xe Bị Công an bắt giữ, tịch thu và làm thủ tục đấu giá theo kiểu ''không ai hiểu'' từng chiếc , khi ra tên người mua thì cà vẹt chỉ có 1 con dấu dưới chũ ký 'ko có dấu giáp lai'' và ngồn gốc đề rõ thanh lý tại chỗ, xe này chỉ có mua bán trao tay hoặc ủy quyền sử dụng khi bán chủ xe viết ''Bao rút ko bao nhập'' vì xe này bán dưới dạng sắt vụn để rã ra lấy phụ tùng.

* Xe biển NN
Xe biển nhà nghèo nôm na là đầy đủ thủ tục hợp pháp để lưu hành xe tại Việt Nam nếu chủ gốc trên đăng ký vẫn còn ở Việt nam và còn thời hạn lưu hành trên đăng ký. khi bán xe chủ xe hay nói " Đăng ký còn thời hạn đến.. hoặc vô thời hạn'' mua xe này cũng ko sang tên đc chủ mới - nếu muốn sang tên thì tièn thuế đắt hơn tiền xe.
1- Là xe có giấy tờ xịn nhưng muôn vàn lý do ko sang tên được , chẳng hạn xe đã cầm cố ngân hàng, xe mang tên công ty nhưng Ct đã phá sản ko thể xuất hóa đơn đc, xe bị tranh chấp, xe trộm cắp. ''lưu hành vô tư nhưng ko sang tên đc.''
2- Là xe có giấy tờ của xe này đem cắm râu bà kia. ''lưu hành vô tư nhưng ko sang tên đc.''

Nhà cháu vodka cụ 1 phát. Cái này rất hay và bổ ích. Cháu đọc xong mới vỡ lẽ ra nhiều. Chả là cháu cố gắng cưới 1 em pkl nhưng chỉ nghĩ đơn giản cứ có biển hợp lệ là chạy được chứ không biết phân biệt các loại giấy tờ. Các vấn đề giấy tờ này có thể công khai và chẳng sợ bọn chim lợn của A# đâu. Mình giải thích giấy tờ chứ có buôn gian bán lận gì đâu, phải không các cụ?

phanngoc0405

Xe tăng
Hân Collection - Nhà bán lẻ thời trang nữ số 1
Nhà cháu vodka cụ 1 phát. Cái này rất hay và bổ ích. Cháu đọc xong mới vỡ lẽ ra nhiều. Chả là cháu cố gắng cưới 1 em pkl nhưng chỉ nghĩ đơn giản cứ có biển hợp lệ là chạy được chứ không biết phân biệt các loại giấy tờ. Các vấn đề giấy tờ này có thể công khai và chẳng sợ bọn chim lợn của A# đâu. Mình giải thích giấy tờ chứ có buôn gian bán lận gì đâu, phải không các cụ?
Nói chung là'' Giấy tờ chỉ là tờ giấy'' nhiều lúc chả có cái giấy gì trong người để trình xxx, thôi thì đưa tạm tờ giấy của ngân hàng ra mà trình cho nhanh các cụ nhỉ :)

Defender_Cruise

Xe buýt
Nói chung là'' Giấy tờ chỉ là tờ giấy'' nhiều lúc chả có cái giấy gì trong người để trình xxx, thôi thì đưa tạm tờ giấy của ngân hàng ra mà trình cho nhanh các cụ nhỉ :)
Nhà cháu định Vodka cụ nhưng không đc vì phải vodka 10 người khác. Suy cho cùng mình cứ đi an toàn, tránh lúc có xxx đi thì chắc chả sao đâu. Các cụ chơi PKL chắc ít khi đi làm vì xe đó đến công sở thì không hay lắm (trừ các bác làm boss). Máu là liều. Liều là chơi, đứa nào chơi mình, mình chơi lại, kể cả A#.

ngoc enzo

[Tịch thu bằng lái]
nói chung mấy vấn đề pp này rất lằng nhằng phức tạp ngay cả nhiều người trong cuộc vẫn còn lơ tơ mơ về tính hợp pháp hay là tờ giấy lộn ( trừ thanh lý xin, hqcn) :) gthl thì hên xui 50/50 và chấp nhận nó có thể ra đi bất cứ lúc nào.

Chỉnh sửa cuối:

longtech21

Xe tăng
* Xe GTTL có n loại.

* Xe biển NN

e vod cụ, nhờ có cụ mà e mới hiểu rõ vấn đề.

yensuong

Xe điện
Em cứ tưởng giấy tờ là dùng để đăng ký, còn khi xe có biển, có đăng ký là hợp pháp chứ ạ.
Thí dụ 1 xe hqcn, 1 xe thanh lí, 2 xe cùng đi làm đăng kí, có biển số rồi thì giá trị lưu hành có khác nhau không các cụ giải ngố cho em với

Camm2.4

Xe tải
Vấn đề Giấy tờ không có gì nhạy cảm cả. Chim lợn còn thạo hơn các cụ nhiều, thậm trí còn dạy hoặc môi giới nhiều cụ làm GT
Giấy tờ có 3 loại:
1. Xin nhất: Là HQCN và xe thanh lý, cả hai như nhau vì đều hợp pháp và sang tên đổi chủ được. (Nếu thanh lý không sang tên được thì không phải loại này)
2. Xịn nhì: Là NN, NG tức là xe xuất xứ rõ ràng nhưng cho người nước ngoài và cơ quan ngoại giao sử dụng trong nhiệm kỳ. Hết hạn trong đăng ký (hạn nhiệm kỳ) hãy coi trừng sẽ bị thu hồi nếu người mua không đóng thuế nhập khẩu. Thông thường khoảng 3 hay 5 năm gì đó. Không có vô thời hạn nhé
3. Còn lại là đểu hết, may thì thoát, không may thì mất xe
@ Còn một loại thanh lý tại chỗ không sang tên (kiểm tra hồ sơ có gốc gác đoàng hoàng): hãy coi trừng loại này các cụ nhé
Tóm lại các cụ nên mua HQCN mà đi cho nó lành, đừng tham rẻ mà mệt mỏi bởi đi PKL mà cứ nơm nớp rất mất an toàn. Ít tiền mua xe cũ, xe đời thấp, nhiều mua mới, đời cao v.v...
Em nghĩ Mod cũng nên cho công khai vấn đề giấy tờ để AE mới chơi đỡ khổ.

Kent_dk

Xe hơi
em vote thêm cụ Cam, em thêm được rõ ràng nữa ạ (em cũng nghĩ giấy tờ thì nó như giấy tờ mấy con xe thường như wave hay dream... thôi, nhưng các cụ bảo nó nhạy cảm nên em cũng chỉ biết nghe theo thui) :D
Nếu sau này có đk chắc em cũng kiếm con giấy tờ hịn mà chơi thui, đi xe mà cứ nơm nớp như cụ nói thì em cũng không yên tâm thực :D

quangdt

Đi bộ
Em cũng tks chủ thớt..giờ em đã hiểu...

Defender_Cruise

Xe buýt
Cháu nghe nói có 1 loại giấy, không phải hồ sơ gốc nhưng có số khung, số máy đàng hoàng và cảnh sát hỏi cũng không sao. Loại giấy này là giấy gì thế ợ?