[Tham khảo] 2 cách trị tiếng tạch tạch phát ra từ buồng máy khi ga chậm

Mrh1p

Xe hơi
Chào các cụ. Xe em nhập lướt 2015 lúc mới mua ko sao, chạy mấy tháng khi ga nhỏ, vòng tua thấp (khoảng 10-40km/h) có tiếng tạch tạch đều đặn phát ra từ buồng máy. Đây là bệnh chung của Kia Morning rồi. Call thaco, họ nói động cơ yếu nên mới ga xe nào cũng vậy, và điều này mình thấy không đúng vì không phải xe nào cũng bị và kể cả camry một số cụ cũng dính.

Sau một thời gian tham khảo và tìm hiểu, có 2 phương án đc đưa ra.
+ Phương án 1 do một cụ em tìm số trên mạng. Cụ ấy nói thay gioăng mặt máy sẽ hết vì buồng đốt hay buồng máy (em ko chắc) bị hở thông nhau, dẫn đến cái gì đó liên quan đến Cam sẽ phát tiếng kêu khi vòng tua thấp. Em chưa dám thử vì chưa chắc chắn và thấy hình như phải tháo máy thì phải.

+ Phương án 2: Hôm trc em đi bảo trì CRV với ông anh ở honda mỹ đình, em gặp một cụ cũng đi bảo dưỡng xe ở đó. A e ngồi chờ tám chuyện xe cộ, thấy cụ ấy có nhiều kiến thức về cơ khi và động cơ, em có hỏi và cụ ấy nói trước cụ ấy đi camry cũng bị, làm đủ trò không khỏi cho đến khi xục và vệ sinh cổ hút. Cổ hút bẩn khiến cái van nó khép không chặt khi vòng tua thấp cứ đập vào thành kêu tạch tạch đều tai. Em nghe thấy có vẻ có lý và phương án có vẻ đơn giản dễ làm.

Rất mong có cụ nào thông thạo máy móc cho ít cao kiến ạ.

chungmnsi

Xe hơi
Cụ ra hãng bảo họ tháo vệ sinh buji và buồng đốt là ok
Xe e cũng tình trạng như vậy mới làm đc 2 tuần nay ko thấy kêu nữa

thickxesup

Xe tải
Cụ ra hãng bảo họ tháo vệ sinh buji và buồng đốt là ok
Xe e cũng tình trạng như vậy mới làm đc 2 tuần nay ko thấy kêu nữa
Chào cụ. Cụ mang ra hãng hết nhiều tiền không vậy? Em cũng đang định đi làm việc này mà đang phân vân không biết nên ra ngoài hay vào hãng

chungmnsi

Xe hơi
Tốt nhất là cụ vào hãng cho yên tâm, e làm cho kia morning si hết 1 lọ hóa chất 200k, do xe vẫn bảo hành nên ko mất tiền công,
Bệnh này hãng họ nói là do xăng bẩn, nên đổ xăng ở cây có uy tín đảm bảo chất lượng.
Cụ làm xong cho a,e biết kết quả nhé.

likefim72

Xe tăng
Chào các cụ. Xe em nhập lướt 2015 lúc mới mua ko sao, chạy mấy tháng khi ga nhỏ, vòng tua thấp (khoảng 10-40km/h) có tiếng tạch tạch đều đặn phát ra từ buồng máy. Đây là bệnh chung của Kia Morning rồi. Call thaco, họ nói động cơ yếu nên mới ga xe nào cũng vậy, và điều này mình thấy không đúng vì không phải xe nào cũng bị và kể cả camry một số cụ cũng dính.

Sau một thời gian tham khảo và tìm hiểu, có 2 phương án đc đưa ra.
+ Phương án 1 do một cụ em tìm số trên mạng. Cụ ấy nói thay gioăng mặt máy sẽ hết vì buồng đốt hay buồng máy (em ko chắc) bị hở thông nhau, dẫn đến cái gì đó liên quan đến Cam sẽ phát tiếng kêu khi vòng tua thấp. Em chưa dám thử vì chưa chắc chắn và thấy hình như phải tháo máy thì phải.

+ Phương án 2: Hôm trc em đi bảo trì CRV với ông anh ở honda mỹ đình, em gặp một cụ cũng đi bảo dưỡng xe ở đó. A e ngồi chờ tám chuyện xe cộ, thấy cụ ấy có nhiều kiến thức về cơ khi và động cơ, em có hỏi và cụ ấy nói trước cụ ấy đi camry cũng bị, làm đủ trò không khỏi cho đến khi xục và vệ sinh cổ hút. Cổ hút bẩn khiến cái van nó khép không chặt khi vòng tua thấp cứ đập vào thành kêu tạch tạch đều tai. Em nghe thấy có vẻ có lý và phương án có vẻ đơn giản dễ làm.

Rất mong có cụ nào thông thạo máy móc cho ít cao kiến ạ.
Xe em cũng đã bị vậy, và nó còn có tiếng rít nữa, vào gara họ vệ sinh cổ hút, vệ sinh dây cuaroa và căn lại ga là hết. Mỗi lần vậy được vài năm phải vệ sinh lại.

o0gau_abu0o

Xe buýt
Xe em Si MT cũng bị như vậy, có tiếng gõ lách cách khi tăng ga nhưng ko biết do đâu. Thấy các cụ bảo bệnh chung của Morning rồi ko biết thế nào.

Đotrongthai

Đi bộ
Xe em khi tăng ga có tiếng lọc cọc khá to. Hôm trước cho vào kia giải phóng họ xúc rửa kim phun,thay bugi , làm sạch buồng đốt hết 1,5 t làm xong k hết kêu nhưng kêu nhỏ đi rất nhiều, chạy thêm vài hôm giờ k thấy kêu nữa