[Funland] Tất tần tật về máy giặt - sấy

Sang Decor

Xe hơi
5 năm trở về trước Elex thì quá ok, 5 năm sau này thì elex đã đánh mất chính mình, giờ toàn hàng OEM của các nhà máy ở TQ, hay hỏng vặt, cực kì ồn ào và đặc biệt dịch vụ sau bảo hành kém nhất trong các hãng
Từ ngày mua máy này em chưa thay nên chưa biết, chứ sau mua trong thời bảo hành gọi điện hãng vẫn cử nhân viên tới nhà check okie lắm. Máy nhà em hỏng cũng bởi dạo nguồn nước sông Đà bị vỡ ống, cặn bẩn từ nước quá nhiều mà em ko biết cách vệ sinh máy thôi chứ chưa gặp vấn đề lỗi kĩ thuật nào của máy. Vậy nên em vẫn chim ưng & vote cho Elextrolux :)

Koichi

Xe hơi
Nhân tiện đây em ở Hà nội bác nào có chỗ sửa máy giặt nội địa bãi cho em xin số với ạ . Em có con máy giặt toshiba đứng đang bị hỏng mạch .
Cụ đã sửa được xong chưa, giới thiệu cho em thợ với. Máy giặt nội địa nhà em dở chứng rồi. Câm ơn cụ

Website
ruoungoai68.com
Cụ đã sửa được xong chưa, giới thiệu cho em thợ với. Máy giặt nội địa nhà em dở chứng rồi. Câm ơn cụ
Dạ xin lỗi cụ hôm nay em mới vào lại , dạ máy giặt em sửa được rồi ạ , do đợt dịch ở nhà thế là vật nó ra xem hóa ra của em bị chuột cắn nên e nối lại chạy đc rồi nên em ko gọi thợ nữa bác ạ

maihong_AIA

[Tịch thu bằng lái]
Phơi cho lành cụ ạ. Phơi cũng k mất thời gian lắm

demen72

Đi bộ
sau thời gian nghiên cứu em có rút ra mấy thứ cụ nào firm hộ em vs:
- Sấy ngưng tụ là tốn điện nhất, Heatpump tiết kiệm nhất, tuy nhiên heatpump không khô = thông hơi, thông hơi khô nhất.
- Giặt sấy chung thì tiện nhưng k ngon, vì xà phòng xả k sạch đọng lại trong máy nên ng ta vẫn làm 2 cái riêng và chung cho các cụ tùy chọn
- Thêm lý do nữa để sấy riêng là muốn sấy ngon nhất, k nhăn vải thì phải canh máy vừa sấy xong lấy ra + sấy phải chia ra làm nhiều loại theo độ mỏng, chất liệu (mỏng khô nhanh hơn nên sấy lâu cùng vải dầy sẽ khô trước và bị nhăn), đồng thời đọc manual sẽ thấy nó ghi hỗn hợp là 8Kg nhưng thực chất khi sấy 1 loại nào đó VD áo sơ mi thì chỉ 2-3kg. Nên cũng khá bất tiện, tiệm phân loại đc và giặt nhiều sẽ hợp lý hơn (lúc đó lại đến vấn đề phân biệt đồ nào của khách nào)
- Ưu điểm sấy là lọc xơ vải, đồ bông lên, mềm, mặc thích, nhưng để chăm sóc tốt cho từng loại thì phải tách ra khá phức tạp như trên.
tài liệu tham khảo:
Bác nói Heatpump ko khô là sai hoàn toàn, mình dùng qua các máy nội địa Nhật thì cái nào cũng sấy khô 100%, cả giặt lẫn sấy hết tầm 1kw điện. Đồ sau sấy bông lên rất mềm, lấy ra treo cất tủ liền khi đang nóng thì khỏi ủi luôn. Chưa bao giờ thấy việc giặt giũ nhàn nhã nhẹ nhàng như bây giờ vì trút được gánh nặng phơi đồ, cất đồ như trước kia 😄
Mình đang xài con Sharp Z110, màn hình cảm ứng

Chỉnh sửa cuối:

cuchuoi0509

Xe tăng
Bác nói Heatpump ko khô là sai hoàn toàn, mình dùng qua các máy nội địa Nhật thì cái nào cũng sấy khô 100%, cả giặt lẫn sấy hết tầm 1kw điện. Đồ sau sấy bông lên rất mềm, lấy ra treo cất tủ liền khi đang nóng thì khỏi ủi luôn. Chưa bao giờ thấy việc giặt giũ nhàn nhã nhẹ nhàng như bây giờ vì trút được gánh nặng phơi đồ, cất đồ như trước kia 😄
Thực ra thì con heatpump nó sấy lâu và k khô bằng thông hơi thôi. Còn mức độ khô thì tuỳ thuộc cảm biến với quần áo dầy mỏng, chăn ga chẳng hạn, đồ dày thì lớp ngoài khô, trong có thể vẫn còn ẩm. Người ta đo độ khô bằng cách cân quần áo sau khi sấy, thằng nào nhẹ hơn thì tức là độ khô cao hơn, chứ k nói đến khô đủ dùng hay khô kiệt vì tuỳ theo mong muốn của ng chọn option

LJK

Xe buýt
Nhà em dùng toàn đặt chế độ giặt sấy tự động và thấy quần áo luôn khô, nếu lấy ra luôn cũng ko bị nhàu

Thành Nam 2286

Xe đạp
Máy giặt sấy Block của Nhật khi sấy sẽ tiết kiệm điện hơn.

ms super

Xe máy
Chào CCCM,

Xin hỏi cụ/mợ nào đã/đang dùng các máy giặt có chế độ giặt sấy bằng block trên các máy giặt cao cấp của nhật nội địa mấy câu hỏi sau:

- Hiệu quả thực sự của việc sấy? Có thực sự khô có thể mặc/cất đi luôn không?
(Nhà cháu muốn giải phóng 100% việc phơi quần áo sau mỗi lần giặt)
- Có (nên) dùng chức năng giặt + sấy hằng ngày không? hay chỉ nên dùng khi cần vì dùng nhiều thì hỏng/hại máy ...
- Model nhà cụ/mợ đang dùng
- Các lưu ý hoặc hạn chế khác ...

Nhân tiên có cụ nào bán hàng toshiba nội địa mới 100% giá tốt ko ạ? nhà cháu đang thích model TW-117X6L-T (2018) - Có cụ nào đang dùng không cho em xin tý review với ạ

Cảm ơn cccm trước ạ!
Nhà em dùng giặt sấy nội địa Nhật đây, giặt xong cất đi luôn không cần phơi, giải phóng được ban công ngồi cafe + trồng hoa.
Nhà em dùng Pana, mua tầm 30 củ seri 7xxx (sx 2015) không nhớ chính xác, có bạn em mới mua seri 5 thì 18tr.
Quần áo giặt và sấy sẽ bị nhăn hơn (đương nhiên rồi) nên các cụ/mợ dùng loại vải ít nhăn (100% cotton thì nhăn lắm, nhanh cũ). tầm 70-8-% cotton thì OK. nếu cẩn thận thì chia ra, loại nhăn nhiều thì giặt tay or không sấy.
Ưu điểm lớn nữa là tiết kiệm điện, công suất sấy thấp lắm <1000Kwh. Nhà em giặt sấy 100%, điều hòa 100%, bếp từ, nóng lạnh nhưng 1 tháng chỉ 900-1.2tr tiền điện thôi (nhà 3 người)

Còn vấn đề co ngót quần áo ko thấy cụ nào nói nhỉ. Em mà đưa mấy đồ co giãn vào là nó co vào luôn. Bực hết cả mình.

Longptp

Xe đạp
Hiệu quả phải tốt người ta mới làm chứ. Máy giặt sấy xong cụ mang ra mặc luôn được. Khô như là phơi mà lại không bị bụi, không bị bạc màu quần áo do nắng. Có điều máy giặt sấy thường có công suất sấy nhỏ hơn giặt, nên nếu cụ muốn sấy khô và không nhăn thì cho ít quần áo thôi. Máy sấy block còn có nhược điểm là thời gian sấy lâu, thường một mẻ cả giặt và sấy phải 4-5 tiếng.
Cụ nói rất đúng, like

proh2o

Đi bộ
Nhà em dùng giặt sấy nội địa Nhật đây, giặt xong cất đi luôn không cần phơi, giải phóng được ban công ngồi cafe + trồng hoa.
Nhà em dùng Pana, mua tầm 30 củ seri 7xxx (sx 2015) không nhớ chính xác, có bạn em mới mua seri 5 thì 18tr.
Quần áo giặt và sấy sẽ bị nhăn hơn (đương nhiên rồi) nên các cụ/mợ dùng loại vải ít nhăn (100% cotton thì nhăn lắm, nhanh cũ). tầm 70-8-% cotton thì OK. nếu cẩn thận thì chia ra, loại nhăn nhiều thì giặt tay or không sấy.
Ưu điểm lớn nữa là tiết kiệm điện, công suất sấy thấp lắm <1000Kwh. Nhà em giặt sấy 100%, điều hòa 100%, bếp từ, nóng lạnh nhưng 1 tháng chỉ 900-1.2tr tiền điện thôi (nhà 3 người)
Cụ ơi, cụ mua máy mới ạ, cho em xin địa chỉ cụ mua ở đâu ạ

wonbin2688

Xe hơi
Em cũng thấy lạ là nhiều cụ kêu sấy không khô.
Em mua con giặt sấy Tổ sư bố năm 2012, sản xuất 2010. Dùng đến bây giờ tám năm sấy vẫn khô cong. Năm em gọi thợ bảo dưỡng vệ sinh toàn bộ 1 lần (các cụ lười bảo dưỡng đường ống gió bị bẩn nên cũng xảy ra hiện tượng sấy không khô nhé).
Từ năm 2010 mà nó đã đầy đủ các công nghệ chắc đến 2015 ở VN mới có trên một vài mode cao cấp: Inverter truyền động trực tiếp êm ru, sấy block có cảm biến độ ẩm của quần áo.
- Ưu điểm: Tiết kiệm diện tích, không mất thời gian bỏ đồ ra sấy hoặc phơi, tiết kiệm điện, nước, cửa rất to nên việc cho hoặc lấy quần áo rất dễ. Trước em dùng Elex cửa bé, đóng mở quá nặng.
- Nhược điểm: Sấy hơi lâu (giặt + sấy tầm 3-5 tiếng tùy lượng đồ) nhưng cũng không vấn đề gì vì chỉ cho vào 1 lần xong lấy ra thôi.
Cụ cho em xin địa chỉ bán máy giặt nội địa uy tín với ạ

CuTiVoDich

Xe điện
em cho còn Electrolux gần 10 tuổi về hưu rồi lâu không nghiên cứu, cụ nào rành cho em hỏi thời điểm này mua máy giặt loại nào ngon bổ giá hợp lý và mua ở đâu. Em không cần tích hợp sấy. các cụ tư vấn giúp em với ạ.

haunt86

Xe tăng
Cháu thấy hiện tại LG truyền độc trực tiếp được đánh giá cao cụ ạ. Elec chạy hơi ồn

Chỉnh sửa cuối:

bo kent

Xe tăng
Nhà vụ giống em, cũng dùng con Elex hơn 10 năm, vẫn chạy nhon nhưng 1 số chỗ nhựa bị lão hoá, bạc màu nên thay cho mới.
Nghiên cứu mãi cũng quất em LG, chạy mượt và êm hơn, còn những yếu tố khác chưa phán được vì cần thời gian trải nghiệm đã.

hai.tranhr

Xe container
Iem dùng thằng Samsung lồng ngang, thấy cũng ổn áp phết...

em cho còn Electrolux gần 10 tuổi về hưu rồi lâu không nghiên cứu, cụ nào rành cho em hỏi thời điểm này mua máy giặt loại nào ngon bổ giá hợp lý và mua ở đâu. Em không cần tích hợp sấy. các cụ tư vấn giúp em với ạ.
Nếu cụ dư giả tiền nong em nghĩ cụ quất ngay con nội địa nhật đập hộp tầm 40 chai, dùng 20 niên không phải nghĩ mà nó sướng cái thằng người. Còn nếu tài chính hạn hẹp thì làm con LG, giặt 8, sấy 5 em thấy ổn nhất trong tầm giá.

Daniel1219

Xe tải
Em dùng LG thấy giá cả hợp lý, máy móc chạy êm, bền, không thấy hỏng hóc bao giờ, chi phí đâu đó 8-10tr.