[Funland] Tham khảo ý kiến các vụ về việc xây nhà thờ tổ ở quê

Ala Ddin

Xe tải
Em thấy các vùng quê miền bắc miền trung có phong trào xây nhà thờ, ngoài nhà thờ họ ra (là cần thiết) nhưng các chi, các nhánh, các cành ... Cũng đua nhau xây nhà thờ, mỗi năm được dăm bà lần tụ họp, cúng bái, còn lại đóng cửa hoặc gây ra nhiều khúc mắc về việc trông coi, phát sinh chi phí ...
Ngoài ra một số ngài tướng tá quân đội, công an, người thành đạt thoát ly cũng về kêu gọi xây nhà thờ cho hoành tráng, nở mặt với hàng xóm và các nhánh cành khác ...
Trong khi đất ở, đất canh tác càng ngày càng thu hẹp.
Em thấy đây là việc gây lãng phí nguồn lực xã hội rất lớn.
Em trẻ người, hiểu biết chưa đầy đủ, nên xin ý kiến các cụ để có góc nhìn đầy đủ hơn.

2005

Xe điện
Mình éo làm gì cả.

ipconfig

Xe tải
Đất của họ, họ có tiền thì họ xây thôi cụ. Em cũng giống cụ, thấy lãng phí nhưng nếu mở mồm phản đối là các khọm già trong họ táng vỡ alo cụ ạ :(

Thanhtranbk

Xe buýt
Cây có cội nước có nguồn, con người có tổ tông, việc xây nhà thờ là cần thiết có điều phải thống nhất cách quản lý thu chi rõ ràng, họ em vừa xây lại nhà từ tổ hết 1ty6 có thành lập ban trị sự riêng ghi rõ các khoản thu theo đinh, đóng góp ủng hộ của mọi người, chi phí mua vật liệu, xây dựng.... khánh thành in ra phát cho mỗi nhà 1 bản ko thấy ai kêu ca thắc mắc gì cả.

ngoc_phuong

Xe lăn
Em cũng im. Ko dám ho he.

Ala Ddin

Xe tải
Cây có cội nước có nguồn, con người có tổ tông, việc xây nhà thờ là cần thiết có điều phải thống nhất cách quản lý thu chi rõ ràng, họ em vừa xây lại nhà từ tổ hết 1ty6 có thành lập ban trị sự riêng ghi rõ các khoản thu theo đinh, đóng góp ủng hộ của mọi người, chi phí mua vật liệu, xây dựng.... khánh thành in ra phát cho mỗi nhà 1 bản ko thấy ai kêu ca thắc mắc gì cả.
Ở cấp độ dòng họ hoặc chi tộc thì em ko phản đối, nhưng ở cấp nhỏ hơn hoặc thậm chí góc độ gia đình cũng xây nhà thờ riêng (không kết hợp với việc ở của gia đình) thì thời gian nữa thôi, Nhà thờ còn nhiều hơn nhà ở, không gian cho người chết lấn át người sống, ...

JasonNghia

Xe điện
Nhà em trên phố, đất chật người đông nên cũng may là không phải lo mấy vụ nhà thờ tổ này

Thanhtranbk

Xe buýt
Ở cấp độ dòng họ hoặc chi tộc thì em ko phản đối, nhưng ở cấp nhỏ hơn hoặc thậm chí góc độ gia đình cũng xây nhà thờ riêng (không kết hợp với việc ở của gia đình) thì thời gian nữa thôi, Nhà thờ còn nhiều hơn nhà ở, không gian cho người chết lấn át người sống, ...
1 gia đình (3-4 thế hệ) nếu có đất và điều kiện ổn thì nên xây vì không gian thờ cúng rất quan trọng với tâm linh người Việt thường việc này tất cả các thành viên trong gia đình phải thống nhất mới làm được. Nhà em ở quê 800m2 đất cũng có 1 nhà thờ 3 gian còn ở HN e cũng ko thấy ai xây mới nhà thờ gia đình trong nội đô cả

Mycar222

Xe điện
Cụ thớt bao đồng quá, trừ khi là tiền bẩn mới lăn tăn
Chứ xây mới tu tạo không gian tâm linh thờ tự phù hợp nhu cầu khả năng hoàn cảnh của từng gia đình thì cũng ko có gì phải đắn đo ( trừ khi kệch cỡm)
Xu hướng chung sẽ là chia tác nhỏ ra từ các dòng họ, chi, cành và từng gđ...
Xây dựng dc moi hình không gian sinh hoạt, thờ tự không gia sân vườn để hàng năm những dịp nghỉ lễ, giỗ tết, hiếu hỉ...vv có không gian ae con cháu tụ họp thì còn gì bằng

Chỉnh sửa cuối:

khoinguyen

Xe điện
Đây là vấn đề khá nhạy cảm, theo để ý của em, người khởi xướng nếu là nhà tài trợ chính thì ko sao, nhưng là bô lão hô hào và cũng chỉ đóng góp 5-10 củ như phần đông, còn chủ yếu trông chờ vào tài trợ của một số ít người thì rất mệt mỏi cho những người đó. Mang tiếng ra khỏi làng, thành đạt, nhưng vài trăm củ ko phải dễ dàng gì có được; ngay cả với những suất đóng góp bình quân, 5-10 củ cũng là món lớn... Vậy mà phong trào này cí xu hướng lan rộng. Ko phải hay lắm.

STin

Xe tải
Em thấy các vùng quê miền bắc miền trung có phong trào xây nhà thờ, ngoài nhà thờ họ ra (là cần thiết) nhưng các chi, các nhánh, các cành ... Cũng đua nhau xây nhà thờ, mỗi năm được dăm bà lần tụ họp, cúng bái, còn lại đóng cửa hoặc gây ra nhiều khúc mắc về việc trông coi, phát sinh chi phí ...
Ngoài ra một số ngài tướng tá quân đội, công an, người thành đạt thoát ly cũng về kêu gọi xây nhà thờ cho hoành tráng, nở mặt với hàng xóm và các nhánh cành khác ...
Em trẻ người, hiểu biết chưa đầy đủ, nên xin ý kiến các cụ để có góc nhìn đầy đủ hơn.
Xây nhà thờ thì pải là đất hương hỏa của các cụ để lại. Nên ko ảnh hưởng gì đến đất nn canh tác j.

Tran Thanh Tung

Xe điện
Chủ đề hay đấy. ông nào ngoài 40 t chả hướng về quê hương.

samoclan

Xe điện
Giầu sang sính lễ nghĩa!

nguyenx

Xe điện
Đầu năm về việc Họ,có tiền thì công đức nhiều kg có công đức 5,3 trăm.Ấm cúng anh em con cháu khắp nơi về nhận Họ mới tháy dc giá trị của sự tồn tại.

Ông anh em vừa bị gọi đóng tiền xây nhà thờ họ, đóng theo khẩu chứ không đóng theo đinh. VD nhà ông bà mà sinh được 2 trai một gái thì tính cả ông, bà, hai vợ chồng con trai và cháu trai, con gái và cháu gái thì bỏ. Mỗi khẩu một củ, kêu như vạc.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
cụ trẻ người nên cụ dùng kinh tế để đánh giá vấn đề. Tôi chưa đến tuổi già nhưng việc xây dựng công trình thờ kính trong quy mô gia đình họ tộc là điều phải.
Tôi cho rằng, nó không đơn giản như thế, mặc dù nó sẽ dẫn đến vấn đề Kinh tế.

Họ tộc nhà tôi có xây nhà thờ họ, khá to. Tổng chi phí thì tôi không rõ.
Vấn đề là, những người có kinh tế vững, đóng góp 1-2 triệu / 2 suất đinh, không có vấn đề gì cả.
Những người có điều kiện không bằng, với họ là việc to. Họ đồng thời sĩ diện, không muốn thể hiện mình nghèo ==> bắt đầu có ý kiến phản đối.

Phải nói ngay là, cái này là đánh giá nội bộ 1 chi họ nho nhỏ, không đại diện cho cái gì cả.

Thế nên, họ tộc đành làm cách: Đóng góp rất ít, 200-400K thôi.
Nhưng từng chi ở từng địa phương, cố gắng đóng góp nhiều hơn, ví dụ chi nhà tôi là 1.8 triệu, tính cả nam cả nữ (nhiều dòng chỉ tính suất đinh - tức là chỉ Nam giới).

Cuối cùng là các Tài trợ viên.

Phải như thế mới kha khá yên ấm.

tieulyphidao

Xe tăng
Em ở HN nhưng xuất thân từ nông thôn. Quê em chục năm nay các cụ phát động đóng góp hết xây đình làng, lại đến xây chùa, rồi lại mộ tổ nữa. không năm nào là không đóng góp. về quê thăm họ hàng câu trước câu sau kiểu gì cũng lại đến chuyện họ mình đang định xây mộ này, mộ kia, chú đóng góp nhé. mệt quá.

vintq

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng thấy việc ở quê mỗi nhà (tầm 4-5 anh em đã có tuổi) cũng xây 1 nhà thờ là quá lãng phí và là vấn nạn, gây nên áp lực kinh tế cho từng gia đình (không phải ai cũng khá giả). Việc kêu gọi mỗi nhà đóng mấy chục triệu xây nhà thờ, bằng cả năm thu nhập của họ là một gánh nặng, trong khi mục đích chỉ là nơi thờ cúng 1-2 ngày trong năm. Tiền đó để dầu tư cho con cái, mua sắm thêm các tiện ích cho gia đình thì tốt hơn :)

H.M.Q

[Tịch thu bằng lái]
Tùy quan điểm. Khi cụ vô thần, làm nhà thờ họ, làm chùa, làm đền hoặc nhỏ hơn là hóa sớ vàng vài ngàn đều là lãng phí cả. Từ đó suy diễn ra đủ thứ.
Người tín ngưỡng thì thấy cần thiết là những điều ấy. Tùy theo mức độ tín, theo khả năng tài chính, họ quyết định bỏ ra bao nhiêu.
Còn mà làm để cho hoành tráng, nở mày nở mặt... thì là cái phụ. Coi như họ đầu tư ko hiệu quả đi.