[Funland] Thằng bố này ngáo thành tích hay ngáo đá?!

nscd

Xe buýt
Các cụ OF làm ơn đừng vội vàng đưa ra kết luận về vụ việc khi chưa đủ thông tin. Có đầy đủ hãy bàn cho đỡ mắc bệnh cào phím.

Ông pain thì tự rút kinh nghiệm sau vụ góp trăm gạch đi. Cái gì cũng vội vàng không lớn được.

Còn mấy cụ mợ giáo dục con cái không roi vọt cũng bớt lại dùm. Các cụ đã sống đến 70, 80 chưa để biết con mình thành thế nào. Con các cụ mới lớp 1 thì đường còn dài lắm. Biết được đúng sai thế nào mà đi khuyên người khác.

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Em cũng có con gái, rất bướng và hiếu động...nhiều lúc mực muốn uýnh mà mình k dám. Sợ uýnh lần 1., lần 2 rồi sau này thành thói quen sẽ k tốt. K phải là e nhu nhược, mà e k muốn để mình sai với con cái 😁

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Con bé nhỏ nhà em nghịch lắm, em phải tát nó mấy lần. Nhưng cách tát cũng phải cân nhắc. Tát để tỏ thái độ là vấn đề nghiêm trọng, chứ không phải tát cho nó đau. Tát đau là phản tác dụng ngay.

Sau này nếu nó có mắc lỗi gì nghiêm trọng, em chỉ vỗ khẽ lên má nó là nó hiểu.
Tát làm gì cụ ơi!
Trẻ con nó còn nhỏ, đã hiểu lí lẽ gì đâu, từ từ uốn nắn thôi.
Chuyện học hành nữa, học cũng tầm ấy thôi, theo năng lực của tụi nhỏ, nó thích môn gì thì cho nó học, môn khác nó đủ điểm là được.
Nhiều cha mẹ cứ bắt con giải bài toán phân loại cuối cùng, con không làm được thì lại làm hộ con để nộp bài, vô hình chung tạo áp lực cho trẻ.
Chuyện vui vui, con gái em nó kể:
- Bạn ... lớp con bảo con học toán như bò 😂😂😂
Mà nó vừa nói vừa cười, xong chêm một câu;
- Nhưng con chữ đẹp và văn cao hơn bạn ấy.

xe tậm tịt

Xe hơi
Em từng đánh bằng đũa và cán chổi. Có lần phát vào mông bằng tay. Vết lằn nhẹ không nhìn thấy mà mình còn đau tay
K tưởng tượng nổi nó đánh kiểu gì nhỉ. Chắc phê thuốc. Tử hình thôi, ko tử hình thì nản cái xã hội này

nhuataiche

Xe container
Tát làm gì cụ ơi!
Chuyện học hành nữa, học cũng tầm ấy thôi, theo năng lực của tụi nhỏ, nó thích môn gì thì cho nó học, môn khác nó đủ điểm là được.
Nhiều cha mẹ cứ bắt con giải bài toán phân loại cuối cùng, con không làm được thì lại làm hộ con để nộp bài, vô hình chung tạo áp lực cho trẻ.
Một số trường hợp phải tát cụ ạ, dĩ nhiên là tát khẽ thôi.

Em lấy ví dụ như nó nghịch ổ điện, đồ điện chẳng hạn. Chị nó em nói một lần là thôi ngay, nhưng nó cố tình không hiểu ( nghịch mà, với lại nó cũng muốn thử xem bố mẹ chiều nó đến mức nào, em nghĩ thế ). Nên em phải tát. Nó khóc rống lên, dĩ nhiên ko phải vì đau, nhưng em cứ để nó khóc tự do thoải mái, còn hơn là để nó bị điện giật.

Một lần khác em tát nó là do chơi xe trong khu trò chơi, nó lấy xe đâm vào xe chị nó, suýt nữa chị nó ngã. Ko trị nó thì sau này nó còn gây chuyện với nhiều đứa khác.

Nhưng rõ ràng, nó là con gái nhưng có tính cách mạnh mẽ, nên mình phải uốn nắn nhiều. Chị nó thùy mị hơn thì không cần.

xe tậm tịt

Xe hơi
quá đau xót ko biết nói gì ạ
Trường hợp nhỡ ra đánh một vài roi vào mông cháu sau đó cảm ốm chẳng hạn mới gọi là đau xót ân hận trùng hợp
Chứ như này cụ xem ảnh trang 3 thì nên xử tử. Các trường hợp ngáo, phê giết người nhà bố mẹ con cái từng có cả rồi.

Dan123

Xe tải
Có thể cháu nó sợ quá gây ả h lên hệ thần kinh và các cơ quan khác, cộng hưởng cùng lúc. Haiz, R.I.P cháu bé.

gia_bao

Xe hơi
Bạo lực không giải quyết vấn đề với các con được các cụ a.
tình trang bạo lực trẻ em nhiều quá dẫn đến hậu quả nghiêm trong thôi.

Vu Gia Minh 09

Xe tải
Website
Raijin.vn
Em đọc trên fb thấy bảo đánh bằng đũa với cán chổi. Đọc đến đoạn chiều mẹ cho ăn bát cháo với uống viên panadol thì bị nôn thương ghê. Em cũng có con gái, năm nay 7 tuổi, nhiều lúc trái ý cũng bực lắm mà chưa nỡ đánh con 1 cái nào:-)
Con gái sinh ra ko phải để đánh Cụ nhể.

peace_park

Xe buýt
Cháu bé ở gần nhà e, tội quá, gần 2 năm nay e mua nc uống nhà này. Tiếp xúc em thấy 2 vc nhà này cũng nhẹ nhàng, sự việc có thể cũng là ko may. Nhưng đánh con mà đến mức độ này thì cũng thuộc dạng cục súc.

xe tậm tịt

Xe hơi

Em lấy ví dụ như nó nghịch ổ điện, đồ điện chẳng hạn. Chị nó em nói một lần là thôi ngay, nhưng nó cố tình không hiểu ( nghịch mà, với lại nó cũng muốn thử xem bố mẹ chiều nó đến mức nào, em nghĩ thế ). Nên em phải tát. Nó khóc rống lên, dĩ nhiên ko phải vì đau, nhưng em cứ để nó khóc tự do thoải mái, còn hơn là để nó bị điện giật.

Một lần khác em tát nó là do chơi xe trong khu trò chơi, nó lấy xe đâm vào xe chị nó, suýt nữa chị nó ngã. Ko trị nó thì sau này nó còn gây chuyện với nhiều đứa khác.

Nhưng rõ ràng, nó là con gái nhưng có tính cách mạnh mẽ, nên mình phải uốn nắn nhiều. Chị nó thùy mị hơn thì không cần.
Đúng rồi. Nhiều cụ cứ nghĩ con cái/bố mẹ của ai cũng như nhà mình cả thì phải, thế xã hội làm gì có tội phạm, cũng làm gì có vĩ nhân.
Tuy nhiên, không ủng hộ tát vào mặt cụ ạ.
Điên quá phải bợp ngay thì phát tay vào mông thôi. Ối giời ôi em cũng đôi ba lầnvà hậu quả là tay bị đau, sưng mấy ngày mình cũng ... chừa luôn.

vnhn

Xe tăng

Tát nó ảnh hưởng đến tâm lý nhiều lắm cụ ơi. Có đánh thì đánh vào mông, tay thôi.

ekichi04

Xe tăng
Tát làm gì cụ ơi!
Em cũng 3 Gái. Chưa bao giờ đánh con. Mình toàn phải mắng bằng mồm, hoặc kêu "các con làm bố buồn đấy" là tự khắc chúng nó lại ngoan luôn.

Mất 3-5 năm đầu phải uốn nắn thường xuyên, không roi vọt, kiên nhẫn thì sau sẽ dễ dàng hơn nhiều.

gia_bao

Xe hơi
Em cũng 3 Gái. Chưa bao giờ đánh con. Mình toàn phải mắng bằng mồm, hoặc kêu "các con làm bố buồn đấy" là tự khắc chúng nó lại ngoan luôn.

Mất 3-5 năm đầu phải uốn nắn thường xuyên, không roi vọt, kiên nhẫn thì sau sẽ dễ dàng hơn nhiều.
em cũng có 1 công chúa nhung em cũng chua đánh 1 cái nào cụ ạ còn mắng thì nó toàn mắng minh thế mới chết

xe tậm tịt

Xe hơi

Định chúc mừng cụ, cơ mà nhớ ra câu đầu nên lại thôi

con gái em cũng chưa tẩn phát nào, ngày nào cũng hôn hít mấy cái vào trán vào tay
Nhưng mấy thằng nó khác nhiều đấy (không khác lại lo)

Tookies

Xe điện
nghe các cụ nói mà em ân hận.sáng f1 nhà em học online,vô tình em ngó vào thấy làm sai 1 câu,em điên quá rú lên như 1 con mẹ điên xong em lấy thước dẻo em quật cho 2 cái vào lưng,xong em tắt cam đi em quất f1 nhà em 2 cái nữa f1 nó sợ quá khóc lặng người xong run lên bần bật.
ôi em chả dám nói nữa :( :(
Học online nhiều khi phải giảm kỳ vọng đi nhiều. Nhóc sau nhà em năm nay lớp 4, để kệ nó hoàn thành bài - tự chụp bài upload lên. Thỉnh thoảng kiểm tra chỉ chỗ sai để nó sửa, không tụi nó sẽ rất sợ khi làm sai - mình làm việc đôi khi còn sai chết mịa nữa là tụi nhóc tiểu học.
Sau khi tốt nhiệp, bao nhiêu cụ ở đây dùng hết kiến thức PTTH? Nên đối với em cái học bạ học sinh giỏi thời xưa chỉ để làm kỷ niệm. Con mình đừng để nó thành bản sao học bạ - môn gì cũng giỏi mà cuộc sống chả dùng đến 10%
Em dặn nhóc lớn nhà em: bố chỉ cần con giỏi thực sự những môn học mà con thích + muốn định hướng nghề nghiệp sau này, còn mấy môn khác đừng để bố bị nhắc khi họp phụ huynh là được :))
(Lúc cậu học lớp 5 đã có bài nhờ bố ký khống, nhờ kinh nghiệm 12 năm viết kiểm điểm mà bố bắt bài :)) - câu chuyện đơn giản là cậu google rồi chép y nguyên 1 bài tập làm văn - GVCN bắt phụ huynh phải kiểm điểm con; em chỉ phê là cảm ơn cô giúp con 1 bài về sự trung thực - còn mình nhắc con copy thì cũng phải biết sửa cho khéo =))
Thế kỷ 21 rồi mà vẫn loanh quanh tả chó vẽ mèo, viết thư làm quen bạn phương xa … cười ỉa vào mấy cái đề thi - nhưng mà con bị 5,6 điểm thì nhiều phụ huynh lộn hết lòng mề lên chửi rủa con mình).
Ngẫm ra hồi xưa cấp 1,2 mình học + chơi rất thoải mái. Giờ tụi con nít bị nhồi đủ thứ online: âm nhạc, mỹ thuật; thể dục … cụ nào mong con mình 10/10 mấy kỹ năng này chắc thần đồng đất Việt hết cả 1 thế hệ covid!

Chỉnh sửa cuối:
vâng,em nhận em sai và bây giờ thật sự thấy hối hận vô cùng.
ngoài làm việc online thì ngày nào e cũng kèm con đến 11h30-12h đêm nên có thể do bực quá ko kiểm soát đc hành vi nên em mới vậy :(
Kèm đến 11h30-12h đêm thì mợ nên xem lại. Quan điểm của tôi không đặt nặng thành tích học tập nên học đến 9h là cùng. Thời tôi đi học tôi cũng toàn tự học ở cấp 3, không đi học thêm, thi đại học đỗ 2 trường và đi làm bình thường. Cấp 1-2 là buổi tối đi chơi và đi sinh nhật bạn, cấp 2 đạp xe đi sinh nhật bạn thường xuyên lên tận lăng Bác đến 10h mới về nhà. Các cháu bây giờ khổ quá. Chả biết sau này có làm vương làm tướng gì hay không.

Xep

Xe tăng
Kèm đến 11h30-12h đêm thì mợ nên xem lại. Quan điểm của tôi không đặt nặng thành tích học tập nên học đến 9h là cùng. Thời tôi đi học tôi cũng toàn tự học ở cấp 3, không đi học thêm, thi đại học đỗ 2 trường và đi làm bình thường. Cấp 1-2 là buổi tối đi chơi và đi sinh nhật bạn, cấp 2 đạp xe đi sinh nhật bạn thường xuyên lên tận lăng Bác đến 10h mới về nhà. Các cháu bây giờ khổ quá. Chả biết sau này có làm vương làm tướng gì hay không.
Toàn học cho bố mẹ chứ có học cho các cháu đâu :)